Template Learning Log

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 48

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: AMBAHAN NI AMBO, IKALAWANG MARKAHANG PAGSUSULIT
Petsa
Agosto
4, 2014

Kompetensi
Pagsasalita
Nakabubuo ng mga
pahayag na
naglalarawan,
nagsasalaysay,
naglalahad at
nagnangatwiran.

Layunin
1.
2.

Nasasagot nang wasto


ang mga tanong tungkol
sa akdang narinig
Nakapaglalarawan ng
mga katangian at
damdamain ng mga
tauhan sa akdang binasa

Petsa: Agosto 4 - 8, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
Powerpoint
Presentation

Istratehiya/ Pamamaraan
A. PANIMULANG PAGTAYA

Pagtalakay sa Talasalitaan

Pagtataya
Formative
Summative

B. INTRODUKSYON
Pagbabahagi ng mga karanasang nagpalawak sa
kaalaman ng mga mag-aaral
C. PRESENTASYON
Pagbubuod ng Ambahan ni Ambo

Agosto
5, 2014

Pagsasalita
Natutukoy ang mga
mahahalagang
detalye ng mga
akdang natalakay

1.
2.
3.
4.

Agosto
6, 2014

Pagsulat
Nakasusulat ng
repleksyon sa
napag-aralan ng
buong markahan

1.

Naibibigay ang buod


ng bawat akda.
Nailalahad ang mga
aral na makukuha sa
bawat aralin
Naiisa-isa ang mga
tayutay
Napaghahambing
ang mga uri ng tula
Naipapahayag ang
damdamin sa
pamamgitan ng
pagbibigay ng
komento sa
kinalabasan ng
kanilang mga

A.
B.
1.
2.
3.

Dugtungang Pagbubuod
Tanong-Sagot
Pagbibigay ng mga aral sa akda
Tayutay
Paghahambing sa tradisyonal at malayang taludturan

A. Pagsulat ng repleksyon
B. Pagsasaayos ng mga awtput
C. Paglalagay ng disenyo

Formative
Maikling
Pagsusulit

Puna

2.

Agosto
7, 2014
Agosto
8, 2014

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

awtput.
Naisasaayos ang
mga awtput ayon sa
pagkakasunudsunod.

UNANG MARKAHANG PAGSUSULIT

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: PAGWAWASTO, NEMO, ANG BATANG PAPEL
Petsa
Agosto
11,
2014

Kompetensi

Layunin

Petsa: Agosto 11- 15, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo

Pagbasa:
Nagagamit ang
kakayahan sa
pagbibigay ng
kahulugan sa
ibat ibang
tekstong
pampanitikan

1. Naiwawasto nang
maayos ang mga
sagutang papel.
2. Nababalikan ang mga
tanong na hindi
gaanong malinaw.

Sagutang Papel

Pag-unawa sa
Binasa

1. Nailalarawan ang
karaniwang katangian
ng tauhan sa kuwento
2. Nakikilala ang mga
natatanging
pangkulturang
aspektong nagbibigay

A. Panimulang Gawain
1. Pagbibigay ng panuto sa gagawing
pagwawasto
2. Pagbasa sa mga katanungan

Portfolio
Mga awtput

3. Naisasaayos nang
tahimik ang portfolio sa
Filipino
Agosto
12,
2014

Istratehiya/ Pamamaraan

Powerpoint
Presentation
Story Board

B. Indibidwal na Gawain
Pagsasaayos sa mga Portfolio
1. Pagsulat ng talaan ng nilalaman sa index card
2. Pagdisenyo at pagsulat ng repleksyon sa mga
gawain.

A. PANIMULANG PAGTAYA
Pagpapalawak ng Talasalitaan
humahagibis
angil
nagpatawing-tawing
binulyawan/sininghalan
layak
B. INTRODUKSYON
1. Pagbabahagi sa klase ng mga hiling o

Pagtataya

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

hugis sa mga panitikan


ng bawat rehiyon ayon
sa uri ng pamumuhay.

pangarap sa buhay
C. PRESENTASYON
1. Pangunguna sa pagbasa ng ilang piling
mag-aaral
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagguhit ng mahahalagang eksena sa
kuwento

Agosto
13,
2014

Pagsasalita

Agosto Pagsasalita
5, 2014 Natutukoy ang
mga
mahahalagang
detalye ng mga
akdang natalakay
Agosto
6, 2014

1.

A. PAGPAPALAWIG

1. Pangkatang gawaing tumatalakay sa isyu


ng kahirapan (pag-babalita, talk show,
dula-dulaan)

5.
6.
7.
8.
3.

4.

Naibibigay ang buod ng


bawat akda.
Nailalahad ang mga aral na
makukuha sa bawat aralin
Naiisa-isa ang mga tayutay
Napaghahambing ang mga
uri ng tula
Naipapahayag ang damdamin
sa pamamgitan ng pagbibigay
ng komento sa kinalabasan ng
kanilang mga awtput.
Naisasaayos ang mga awtput
ayon sa pagkakasunud-sunod.

Formative
Summative

Formative

A. SINTESIS

1. Pagbibigay ng isang (1) salitang


nagsasaad ng epektong pandamdamin ng
akda

B. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pag-iiskor sa dalawang pangkatang
Gawain

Agosto PAGSULAT
7, 2014 Nakasusulat ng
tekstong
nagsasalaysay
Agosto
8, 2014

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

C. PAGPAPALAWIG

1. Pagtalakay tungkol sa tekstong nagsasalaysay


2. Pagsulat ng tekstong nagsasalaysay
A. SUMMATIVE: Nemo, ang Batang Papel

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: MABANGIS NA LUNGSOD
Petsa

Kompetensi

Agosto Pagsasalita:
18,
2014 Nakapagsasalita nang
may maayos

Layunin

1. Naaayos ang
pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari sa isang
akda.

Pag-unawa
sa napakinggan
Nakalilikom ng
mahahalagang
impormasyon mula sa
media.

Agosto Pagsulat
19,
Nakagagamit ng ibat
2014 ibang kakayahan at

Petsa: Agosto 18-22, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
a. Kopya ng
akadang
Mabangis
na
Lungsod
b. Manila
paper

2. Nakapagbibigay ng kurokuro, saloobin at pananaw


tungkol sa napakinggan.

1. Nakapagbibigay ng mga
halimbawa ng mga

a. Manila Paper

Istratehiya/ Pamamaraan
A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Paghawan ng sagabal
B. PAGGANYAK
1. Pagpapakilala sa sarili
C. PRESENTASYON
1. Pagbubuod
a. Dugtungang Pagbubuod
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa
2. Pangkatang Gawain
Plot profile
Pananaliksik
Karapatan ng kabataan
Paghahambing
Poster story map
A. PAGPAPALAWIG
1. Pagsulat ng Talata

Pagtataya
Formative
Maikling
Pagsusulit
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

estratehiya upang
epektibong
makapagsulat para sa
ibat ibang layon.

Agosto Pag-unawa sa Binasa


20,
2014 Napaghahambing ang
ibat ibang panitikang
rehiyonal.

Agosto Pagsasalita
21,
2014
1. Nakabubuo ng
isang
makabuluhang
proyekto batay
sa napagaralan
Agosto Pagsulat
22,
Pag-unawa sa Binasa
2014
Nagagamit ang ibat
ibang kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat para
ibat ibang layon
BINASANG NILALAMAN NI:
GNG. MARITES V. OSOTEO

tekstong nagsasalaysay.

1. Natutukoy ang mga


katangian ng panitikan na
natatangi:
a. Wika
b. Tema at paksa
c. Tauhan
d. Tagpuan
e. Kaisipan
1.
2.

Nakapagbibigay ng
pamantayan na may
kaugnayan sa paksa.
Naipapahayag ang saloobin,
damdamin at kuro-kuro sa
ibang kasama

1.

Nasusuri ang banghay


ng kuwento

B. SINTESIS
1. Pagsulat ng mabisang paraan ng
pagpapalutang ng paksa at
karakterisasyon
C. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagpapakopya ng mga tanong na
sasagutin sa bahay
larawan

A. PAGPAPALAWIG
1. Pagbuo ng concept web at pagsulat ng
kuwento

Formative
Summative

A. SINTESIS
1. Proyekto
a. Pagbibigay ng panuto para sa
proyekto
b. Pagtukoy sa pamantayan batay sa
napagkasunduan ng buong klase

Formative

SUMMATIVE: Mabangis na Lungsod


Pagbibigay ng Panuto
Pagwawasto

Summative

MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: PAGSULAT NG KUWENTONG PAMBATA
Petsa

Kompetensi

Agosto Pang-unawa sa
18,
napakinggan
2014
Nahihimay ang
mga detalye ng
napakinggang
media at
nakapagbibigay
ng ibang pagtingin
dito
Agosto Pagsulat:
19,
2014
Nakagagamit ng ibat
ibang kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat para sa
ibat ibang layon.

Layunin

1. Natutukoy ang mga


katangian ng panitikan na
natatangi:
a. Wika
b. Tema at paksa
c. Tauhan
d. Tagpuan
e. Kaisipan

Petsa: Agosto 18-22, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
1. Kopya ng
sangkap at
banghay ng
maikling
kwuento

Aklat
1. Nasusuri ang kuwento
batay sa banhgay.

Istratehiya/ Pamamaraan
A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagbasa ng halimbawa ng
kuwento
B. PRESENTASYON
1. Pagtalakay sa sangkap at
banghay ng kuwento

C. PAGPAPAYAMAN
1. Pagsusuri sa kwentong binasa

Pagtataya
Formative
Maikling
Pagsusulit
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

Agosto Pagsulat
20,
Nakabubuo ng
2014
isang
makabuluhang
proyekto batay sa
napag-aralan

Agosto
21,
2014
Agosto Pagsasalita
22,
Nakabubuo ng
2014 makabuluhan
kuwento.
BINASANG NILALAMAN NI:
GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

1.

Nakapagbibigay ng pamantayan
na may kaugnayan sa paksa.
2. Naipapahayag ang saloobin,
damdamin at kuro-kuro sa ibang
kasama

3. Nakasusulat nang maayos


at may kabuluhang
kuwento.

1.

Nababasa ang
kuwento nang may
damdamin

Larawan
kuwento

A. PAGPAPALAWIG
1. Pagsulat ng sariling
Kuwento
2. Pagbibigay ng panuto.

Formative
Summative

B. SINTESIS
1. Proyekto
a. Pagbibigay ng panuto para sa proyekto
b. Pagtukoy sa pamantayan batay sa
napagkasunduan ng buong klase

A. Pagbasa sa natapos na gawain


B. Pagbibigay ng puna at
rekomendasyon ng bawat magaaral.

Summative

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: MABANGIS NA LUNGSOD
Petsa

Kompetensi

Agosto Pagsasalita:
18,
2014 Nakapagsasalita nang
may maayos
Pag-unawa
sa napakinggan
Nakalilikom ng
mahahalagang
impormasyon mula sa
media.

Agosto Pagsulat
19,
Nakagagamit ng ibat
2014 ibang kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat para sa
ibat ibang layon.

Layunin

1. Naaayos ang
pagkakasunodsunod ng mga
pangyayari sa isang
akda.

Petsa: Agosto 18-22, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
c. Kopya ng
akadang
Mabangis
na
Lungsod
d. Manila
paper

2. Nakapagbibigay ng
kuro-kuro, saloobin
at pananaw tungkol
sa napakinggan.

b. Nakapagbibigay ng mga
halimbawa ng mga
tekstong nagsasalaysay.

c. Manila Paper

Istratehiya/ Pamamaraan
D. PANIMULANG PAGTAYA
2. Paghawan ng sagabal
E. PAGGANYAK
2. Pagpapakilala sa sarili
F. PRESENTASYON
2. Pagbubuod
b. Dugtungang Pagbubuod
G. PAGPAPAYAMAN
3. Pagtalakay sa paksa
4. Pangkatang Gawain
Plot profile
Pananaliksik
Karapatan ng kabataan
Paghahambing
Poster story map
D. PAGPAPALAWIG
2. Pagsulat ng Talata
E. SINTESIS
2. Pagsulat ng mabisang paraan ng
pagpapalutang ng paksa at
karakterisasyon

Pagtataya
Formative
Maikling
Pagsusulit
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

F. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
2. Pagpapakopya ng mga tanong na
sasagutin sa bahay
Agosto Pag-unawa sa Binasa
20,
2014 Napaghahambing ang
ibat ibang panitikang
rehiyonal.

Agosto Pagsasalita
21,
2014
f. Nakabubuo ng
isang
makabuluhang
proyekto batay
sa napagaralan
Agosto Pagsulat
22,
Pag-unawa sa Binasa
2014
Nagagamit ang ibat
ibang kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat para
ibat ibang layon
BINASANG NILALAMAN NI:
GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

2. Natutukoy ang mga


katangian ng panitikan na
natatangi:
f. Wika
g. Tema at paksa
h. Tauhan
i. Tagpuan
j. Kaisipan
4.
5.

2.

Nakapagbibigay ng
pamantayan na may
kaugnayan sa paksa.
Naipapahayag ang
saloobin, damdamin at
kuro-kuro sa ibang
kasama

Nasusuri ang banghay


ng kuwento

larawan

B. PAGPAPALAWIG
2. Pagbuo ng concept web at pagsulat ng
kuwento

C.
c.
d.
e.

SINTESIS
Proyekto
Pagbibigay ng panuto para sa proyekto
Pagtukoy sa pamantayan batay sa
napagkasunduan ng buong klase

SUMMATIVE: Mabangis na Lungsod


Pagbibigay ng Panuto
Pagwawasto

Formative
Summative

Formative

Summative

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: ALAMAT NI DARAGANG MAGAYON
Wika: TEKSTONG NAGSASALAYSAY
TALAMBUHAY
Petsa
Kompetensi
Layunin
Setyembre
2, 2014

Pagsasalita
Nakapagsasalita
nang may maayos
na pagkakasunodsunod ng mga
pangyayari/ideya

1. Naaayos ang
pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari sa
isang akda.

Pagsulat

Kagamitang
Pampagtuturo
a. Kopya ng
Alamat ni
Daragang
Magayon
b. Manila
paper

2. Nakapagbibigay ng
kuro-kuro, saloobin
at pananaw tungkol
sa napakinggan.

Setyembre

Petsa: Setyembre 2-5, 2014

c. kartolina
d. Larawan
ng Bulkan

Istratehiya/ Pamamaraan

Pagtataya

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Paghawan ng sagabal- (Tagisan ng
Talino)

Formative
Maikling
Pagsusulit
Graded
Recitation

B. PAGGANYAK
1. Paglalarawan sa Bulkang Mayon
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa sa Daragang Magayon
ginabayang pagbasa (Dugtungang
Pagbasa)
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa
Fan-fact Analyzer
Tauhan
Tagpuan
Pagkasunud-sunod ng mga
Pangyayari
Pagpapahalagang Pilipino
A. PAGPAPAYAMAN

Formative

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

3, 2014

Setyembre
5, 2014

Nakagagamit ng
ibat ibang
kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat
para sa ibat
ibang layon.

Pagsulat
Nakasusulat ng
isang halimbawa
ng tekstong
nagsasalaysay

Setyembre
6, 2014

Tatas:
Natataya kung
ang napakinggan,
napanood, o
nabasa
ay may
kabuluhan at
kredibilidad

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

1. Nakapagbibigay ng mga
halimbawa ng mga
tekstong nagsasalaysay.

a. Manila Paper
b. Kartolina
c. larawan

1. Paggawa ng Timeline
Mahahalagang Pangyayari
Tauhan
ilustrasyon
B. PAGPAPALAWIG
1. Presentasyon sa ginawa at
paghahambing sa pagsasalaysay
2. Pagtalakay sa pagsasalaysay.
C. PAGKAKAWING
1. Pagtalakay- Talambuhay
2. Pagsulat ng talambuhay ng mga
tauhan

a. Nakasusulat nang
maayos at
malinawa na
tekstong
nagsasalaysay

1.

Nasasagutan nang
maayos ang mga
katanungang batay
sa akda

Kopya ng
talambuhay

A. SINTESIS
1. Pagbabahagi sa natapos na gawain

Formative

B. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagsulat ng kanilang talambuhay
2. Pangkatang gawain
Paggawa ng sariling alamat
(4 na miyembro)

A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
2. Pagsagot nang tahimik
3. Pagwawasto
4. Pagbabalik-aral sa hindi
naintindihan ng mag-aaral

Summative

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: KAY MARIANG MAKILING
Wika: TULAMBUHAY
Petsa
Kompetensi
Layunin
Setyembre
2, 2014

Pagsasalita
Nagpapamalas ng
organisadong pagiisip sa pagsasalita

PN2Ae, PN2Af
PA2Ba, PA2Bb
PU2Af, PB2Ab,
PB2Ae

1. Nasisinssin ang mga ideya


at pangyayari upang
makuha ang nilalaman nito

Petsa: Setyembre 8-12 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
a. Kopya ng
tulang Kay
Mariang
Makiling
ni Edgar
Samar
b. Manila
paper
c. kartolina
d. Larawan
ng Bundok
Mayon at
Bundok
Makiling

Istratehiya/ Pamamaraan
A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pag-alala sa alamat ni Daragang
Magayon
B. PAGGANYAK
1. Pagkumpara sa alamat ng Bulkang
Mayon sa alamat ng Bundok
Makiling
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa ng Kay Mariang
Makiling
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa
a. Tanong-Sagot
b. Pangkatang Gawain

Pagtataya
Formative
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

Setyembre
9, 2014

Pagsasalita
Nagpapamalas ng
organisadong pagiisip sa pagsasalita

1. Napagbubulayan ang
mga napakinggan

d. Manila Paper
e. Kartolina
f. larawan

A. PAGPAPAYAMAN
1. Pangkatang Gawain
a. Pagbabahagi sa grupo ng mga
sariling karanasan ng pagkaulila

Formative

b. Pagtala sa mga hakbang o


ginawa upang maibsan ang
kalungkutan
Setyembre
10, 2014

Pagsulat
Nakasusulat ng
isang halimbawa
ng tulambuhay

Setyembre
11, 2014

Pagsasalita

1. Nakasusulat ng tula batay


sa karanasan

1.

Naibibigkas nang malinaw


ang tula

A. PAGPAPALAWIG
1. Pagtalakay sa paghahambing
Simili at metapora sa tula
2. Pagtalakay sa tulambuhay
3. Pagsulat ng tula tungkolsa karanasan
ng pagkaulila na
gumagamit ng paghahambing
A. Pagbabahagi ng ilang isinulat na tula

Formative

Nagpapamalas ng
organisadong pagiisip sa pagsasalita
Setyembre
12, 2014

Tatas:
Natataya kung
ang napakinggan,
napanood, o
nabasa
ay may
kabuluhan at
kredibilidad

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II
PETSA:_______________

1.

Nasasagutan nang maayos


ang mga katanungang batay
sa akda

A. mSUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
2. Pagsagot nang tahimik
3. Pagwawasto
4. Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan
ng mag-aaral

Summative

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: ANG DUWENDE
PAGSULAT NG BALITANG KABABALAGHAN
Petsa
Kompetensi
Layunin
Setyembre
15, 2014

Pag-unawa sa
Napakinggan
Nakalilikom
ng mahahalagang
impormasyon
mula sa media
(radyo, telebisyon,
pahayagan,
at iba pa)

1. Natutukoy ang
mga napapanahong isyu
mula sa narinig at
nakapagbibigay ng
pananaw tungkol dito

Petsa: Setyembre 15-19, 2014

Kagamitang
Pampagtuturo
1. Diyaryo na
naglalaman
ng balita
tungkol sa
sunog
2. Manila
paper
3. Teksto ng
Ang
Duwende

Istratehiya/ Pamamaraan

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagbabahagi ng mga nabalitaan
nilang trahedya o aksidente
B. INTRODUKSIYON
1. Pagbasa ng balita
2. Pagtalakay sa balitang binasa
a. 5 wives and 1 husband (5ws at
1h)
Ano ang nagyari ayon sa
balita?
Saan naganap ang sunog?
Kailan naganap ang sunog?
Sino-sino ang nagging
biktima ng sunog?
Bakit raw nagkaroon ng
sunog?
C. PRESENTASYON

Pagtataya
Formative
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

1. Pagbasa sa isang Kuwentong-Bayan


mula sa Bikol

D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa
Inverted Pyramid
Setyembre
16, 2014

Pagsulat
Nakasusulat
ng tekstong
nagsasalaysay

1. Nakasusulat ng
balita tungkol sa piling
pangyayari sa mga
tekstong binasa

a. Manila Paper
b. balita

A. PAGPAPAYAMAN
1. Pangkatang Gawain
Pagsusuri sa balitang dinala
ng bawat miyembro
Presentasyon ng grupo

Formative

B. PAGPAPALAWIG
1. Pagsulat ng mga balita
Element
Katangian
*Pagsulat ng kakaibang
pangyayari sa pamamagitan
ng pagpasok ng mga element
ng kababalaghan, kakaibang
nilalang o mga pamahiin.
Setyembre
17, 2014

Pagsasalita
Nagpapamalas ng
organisadong pagiisip sa pagsasalita

1. Nasisisinsin ang
mga ideya at pangyayari
upang makuha ang
nilalaman nito

A. SINTESIS
1. Pagbabahagi ng mga isinulat
2. Talakayan tungkol sa mga isinulat

Formative

Setyembre
18, 2014

Pagsulat
Nakasusulat
ng tekstong
nagsasalaysay

1.

Nakasusulat ng mga artikulo


ng pahayagan tungkol sa
kababalaghan

A. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagbuo ng diyaryo ng kababalaghan

Setyembre
19, 2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan,
napanood, o nabasa
ay may kabuluhan
at kredibilidad
Gagap ang
gramatika at
bokabularyong
Filipino

1.

Nasasagutan nang maayos


ang mga katanungang batay
sa akda

A.
1.
2.
3.
4.

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO

SUMMATIVE TEST
Pagbibigay ng Panuto
Pagsagot nang tahimik
Pagwawasto
Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan ng
mag-aaral

Summative

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Petsa: Setyembre 22-23, 2014
Paksa Isang Di-Tanyag na Pagpaslang sa Studio 4 mula sa Trese, Tomo 2, Ikalimang Kaso, ni Budjette Tan
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Istratehiya/ Pamamaraan
Pagtataya
Antas ng
Puna
Pampagtuturo
Pagkatut
o
Setyembre
Formative
22, 2014
Pag-unawa sa binas
1. Pagpapakita ng
A. PANIMULANG PAGTAYA
Graded
larawan ng sikat
1. Pagbabahagi ng napapanahong
Recitation
na artista
showbiz balita
2. Laptop
3. Kopya ng
learning
package

B. INTRODUKSIYON
1. Pakikinig at pagtatalakay ng isang
showbiz balita
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa sa Isang Di-Tanyag na
Pagpaslang sa Studio 4
D. PAGPAPAYAMAN
1. Paglalahad sa mga pangyayari sa
pamamagitan ng pagbabalita.
(Pangkatang Gawain)

Setyembre
23, 2014

Pagsulat

Setyembre
24, 2014

Pagsasalita

Setyembre
25, 2014

Setyembre
26, 2014

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino

A. PAGPAPALAWIG
1. Pangkatang Gawain
a. Paggawa ng Komiks tungkol
sa kakaibang nilalang
b. Paggawa ng pamantayan
A. SINTESIS
1. Pagbasa sa ginawang komiks.
2. Pabibigay ng reaksiyon at
pagpupuntos sa ginawang
komiks.
B. PANGWAKAS NA
PAGTATAYA
1. Magkaroon ng open forum
sa mga tips o suhestiyon para
mapaganda ang ginawang
komiks.
1. Diyaryo
2. Magasin
3. larawan

A.
1.
2.
3.
4.

A. PAGTATAYA SA PAGTATAYA
1. Paggawa ng balita,
editorial, lathalain, isports
at komiks na
kababalaghan at
kakaibang nilalang
SUMMATIVE TEST
Pagbibigay ng Panuto
Pagsagot nang tahimik
Pagwawasto
Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan
ng mag-aaral

Petsa: ________________________

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa : Alamat ng Waling-waling (2 bersyon) at Mga Alamat ni Jose Rizal
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Pampagtuturo
Setyembre
29, 2014

Pag-unawa sa
napakinggan
Nakalilikom
ng
mahahalaga
ng
impormasyo
n mula sa
media
(radyo,
telebisyon,
pahayagan
at iba pa)

Layunin
1. Natutukoy ang
napapanahong isyu mula
sa napakinggan at
nakapagbibigay ng
pananaw tungkol dito.
2. Nailalarawan ang
katangian ng walingwaling
3. Nakababasa nang
malinaw.

1. Pagpapakita
ng larawan
ng waling
-waling
2. Laptop
3. Kopya ng
learning
package

Petsa: Setyembre 29- October 3, 2014


Istratehiya/ Pamamaraan

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagpapanood ng balita tungkol sa
waling-waling
B. INTRODUKSIYON
1. Pagpapakita ng larawan ng walingwaling.
2. Pagkilala sa katangian ng walingwaling
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa sa Alamat ng Walingwaling
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa
a. Paghahambing sa 2 alamat.
(Venn Diagram)

Pagtataya
Formative
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

Setyembre
30, 2014

Oktubre 1,
2014

Oktubre 2,
2014

Pagsasalita
Nagpapamalas ng
organisadong pagiisip sa
pagsasalita

Pagsulat
Makagamit ng
ibat ibang
kakayahan at
estratehiya upang
epektibong
makapagsulat
para sa ibat
ibang layon.
Pagsasalita
Napagsusunodsunod ang mga
detalye ng isang
pangyayari

Layunin
1. Naisasaayos ang mga
pahayag tungkol sa
pangyayari sa paligid

1. Kartolina
2. Manila
paper

1. Nakasusulat ng nang
isang reaksiyon sa mga
sitwasyon

1. Nagpapamalas ng
organisadong pag-iisip sa
pagsasalita

1. Kopya ng
Alamat
2. Manila
Paper o
Kartolina

A. PAGPAPAYAMAN
1. Pangkatang Gawain
a. Paggawa ng concept web para sa
salitang babae at lalaki.
B. PAGPAPALAWIG
1. Pagganap sa mga gawaing pambabae
at panlalaki.
C. SINTESIS
1. Pagtalakay at pagpapalitan ng opinyon
at kuro-kuro sa katatapos na gawain.
A. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagsulat ng reaksyon o solusyon sa mga
sitwasyon.

A. INTRODUKSIYON
1. Pagtalakay tungkol sa
paglalarawan.
B. PRESENTASYON
1. Pagbasa sa Mga Alamat sa
klase
C. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay- tanong-sagot
a. Tungkol saan ang alamat
b. Ano-ano ang mahahalagang
pangyayari sa alamat.
c. Ano ang karaniwang paksa ng
alamat?
2. Pangkatang Gawain
a. Paggawa ng balangkas
1.) Simula
Tauhan
Tagpuan
2.) Suliranin

Gitna
3. Wakas

D. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagsulat ng Alamat
Oktubre 3,
2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan,
napanood, o nabasa
ay may kabuluhan
at kredibilidad
Gagap ang
gramatika at
bokabularyong
Filipino

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

1. Nasasagutan nang
maayos ang mga
katanungang batay sa
akda

A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
2. Pagsagot nang tahimik
3. Pagwawasto
4. Pagbabalik-aral sa hindi
naintindihan ng mag-aaral

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa : Napagawi ako sa Mababang Paaralanni Lamberto E. Antonio
Paglisan sa Tsina ni Maningning Miclat
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Pampagtuturo
Oktubre 7,
2014

PAGSASALITA
1. Nakapagpapahaya
g ng naaayon sa
ibat ibang
nakikinig para sa
ibat ibang layon.

Layunin
1. Nababasa nang may
malinaw, wasto at
may damdamin ang
tula.
2. Nakapagsasalita nang
may maayos na
pagkakasunod-sunod
ng mga pangyayari.

1. Ginupit na
mga larawan
2. Laptop
3. Video
presentation
4. Kopya ng
learning
package

Petsa: October 7-10, 2014

Istratehiya/ Pamamaraan

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Kaha de Yero: pagkuha ng tamang
kahulugan
B. PAGGANYAK
1. Pagbunot ng pangalan ng kaklase at
huhulaan kung ano ang magiging
trabaho niya
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa sa tulang Napagawi Ako
sa Mababang Paaralan ni Lamberto
E. Antonio
2. Panonood ng video ng tula.
3. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa paksa (Pangkatang
Gawain)
a. Sino ang nagsasalita sa tula
b. Bakit siya napagawi sa
mababang paaralan

Pagtataya
Formative
Graded
Recitation

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

Oktubre 8,
2014

Oktubre 1,
2014

A. PAGSASALITA
1. Nakapagpapa
hayag ng
naaayon sa
ibat ibang
nakikinig
para sa ibat
ibang layon
B. PAGSULAT
1. Nakagagamit ng
ibat ibang
kakayahan at
estratehiya
upang
epektibong
makapagsulat
para sa ibat
ibang layon
A. PAG-UNAWA SA
NAPAKINGGAN
1. Mabisang
nakikilahok sa
mga
makabuluhang
gawain sa pakikinig na

Layunin
1. Naisasaayos ang mga
pahayag tungkol sa
pangyayari sa paligid
2. Nakapaglalarawan ng
ayon sa nakikita
3. Nakasusulat ng
orihinal na tula

1. Nakapagbibigay ng
kuro-kuro, saloobin at
pananaw tungkol sa
napakinggan.

1. Kartolina
2. Manila
paper

1. Kopya ng
akda
2. Manila
paper

c. Ano-ano ang naalala niya sa


kaniyang pagbabalik?
d. Ano ang pagbabagong
napapansin niya sa kaniyang
paaralan?
e. Sino pa ang ibang nabanggit sa
tula?
f. Paano naiiba ang nagsasalita sa
mga taong nabanggit niya?
g. Ano ang mapapansin sa mga
salitang Ingles na ginamit sa
tula? Sadya ba ito?
h. Ano ang balak gawin ng
karpintero sa huli?
i. Bakit niya kaya ito gagawin?
A. PAGPAPAYAMAN
1. Pagkakaiba at pagkakapantay-pantay
ng tao.
B. PAGPAPALAWIG
1. Paglalarawan ng mga silid o lugar sa
paaralan
C. SINTESIS
1. Pagbabalik sa tula
Pagbibigay ng mga linya sa tula na
nagpapakita o naglalarawan sa
persona, sa sitwasyon at sa boses.
D. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagsulat ng maikling tula.

A. PANIMULANG PAGTATAYA
1. Talasalitaan
a. Konsumerismo
b. Kaligrapiya
c. Lagwerta
B. PAGGANYAK
1. Pagbabahagi ng karanasan

naaayon sa
kanilang antas.

tungkol sa paglipat
C. PRESENTASYON
1. Pagbasa ng sanaysay
Paglisan sa Tsina
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa sanaysay.
2. Paggawa ng timeline

Oktubre
10, 2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan,
napanood, o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

1. Nasasagutan nang
maayos ang mga
katanungang batay
sa akda

E. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Gumawa ng timeline tungkol sa
sariling buhay
A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
2. Pagsagot nang tahimik
3. Pagwawasto
4. Pagbabalik-aral sa hindi
naintindihan ng mag-aaral

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa :
Petsa

Kompetensi

Layunin

Petsa:

Kagamitang
Pampagtuturo

Istratehiya/ Pamamaraan

Pagtataya

Antas ng
Pagkatut
o

Puna

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO

Paksa: ALAMAT NI DARAGANG MAGAYON


Kompetensi

Pagsasalita
Nakabubuo ng
mga pahayag na
naglalarawan,
nagsasalaysay,
naglalahad at
nagnangatwiran.

Layunin

A. Nakikilala ang
ibat ibang
bundok dito sa
Pilipinas.
B. Naiuugnay sa
kasalukuyan at
nailalarawan ang
mga pangyayari
sa akda.

Kagamitang
Pampagtuturo
1. Powerpoint
Presentation
2. Video
Presentation

Petsa: Oktubre 30, 2014


Istratehiya/ Pamamaraan

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagtukoy sa larawan.
a. Bundok Apo
b. Bundok Makiling
c. Bulkang Mayon
Ano ang pinagkaiba ng Bundok Mayon sa
dalawang larawan?
2. Panonood ng video ni Lola Mayon
3. Pagsusuri sa nilalaman ng video.
a. Pangbanggit sa paniniwala ng mga tao tungkol sa
nangyayari kay Lola Mayon.
b. Pagbibigay reaksyon sa napanood.
Naniniwala ba kayo sa nangyayari kay Lola
Mayon ay may kaugnayan sa nangyayari sa
Bundok Mayon? Ipaliwanag.

Pagtataya

Formative
Graded Recitation

Puna

Pag-unawa sa
Binasa
Nakalilikom ng
mahahalagang
impormasyon
mula sa media
(radyo,
telebisyon,
pahayagan at
iba pa

Tatas
Nasusuri ang
mahahalagang
detalye ng

C. Nalilinang ang
kaalaman sa
talasalitaan.

A. Powerpoint
Presentation

B. PRESENTASYON
1. Paghawan ng Sagabal
a. Alamat
b. Makisig
c. Nagtatampisaw
d. Nangangatog
e. Napagtanto
f. Maghahasik
2. Pagpapakilala sa mga tauhan
a. Datu Makusog
b. Daragang Magayon
c. Ulap
d. Pagtuga

D. Nailalarawan ang
mga tauhan sa
akda.

A. Powerpoint
Presentation
B. Video
Presentation

C. PAGPAPAYAMAN
1. Pagpapanood sa Daragang Magayon
a. Mula sa Youtube
b. Buod ng guro

PAMANTAYAN
Presentasyon-10
Nilalaman-10
Pagkamalikhain-10

napakinggan,
napanood o
nabasa ay may
kabuluhan at
kredibilidad.
Estratehiya sa Pagaaral
Nakahahanap ng
mga angkop at
sari-saring batis
ng
impormasyon
upang
mapagtibay ang
mga
pinaninindigan,
mabigyang bisa
ang mga
pinaniniwalaan
at makabuo ng
mga
kongklusyon

E. Nabibigyang
halaga ang
wagas na
pagmamahalan
at negatibong
epekto ng inggit.

A. Character
Profile
B. Venn Diagram
C. Islogan
D. Larawan

D. PAGPAPALAWIG
1. Pangkatang Gawain
a. Pagtalakay sa pamantayan para sa isasagawang
pangkatang gawain.
Iugnay ang mga tauhan sa kasalukuyang
panahon at pangatwiranan. Sino sila sa
kasalukuyan?
Paghambingin ang mga katangian ni Pagtuga at
ulap. Paano nila ipinakita ang pagmamahal nila
kay Magayon?
Gumawa ng Islogan batay sa makukuhang aral
sa akda.
2. Presentasyon ng grupo.
3. Pagsusuri sa mga presentasyon
E. SINTESIS
1. Pagbubuod
a. Dugtungan ang pahayag batay sa inyong natutunan
sa akda.
F. TAKDA
1. Bumuo ng timeline ni Magayon. Ilagay ito sa long
coupon bond.

Inihanda ni:
MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Teacher I-Filipino

Namasid ni:

Pinagtibay ni:

MARILYN S. API-IT

ELMA D. DONAAL, Ed.D.

Ulongguro VI-Filipino

Punongguro IV

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO

Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO


Paksa: Pugad Baboy 6 ni Pol Medina Jr.
Petsa

Kompetensi

Pagsasalita
Nakapagbibigay
katwiran
kaugnay ng
napapanahong
isyu

Layunin

A. Natutukoy ang
mga detalye ng
isang isyu o paksa.
B. Nasusuri ang
katwiran ng iba

Petsa: Nobyembre 10-14, 2014


Kagamitang
Pampagtuturo

1. Komiks
2. Kopya ng
talambuhay
ni Pol
Medina Jr.

Istratehiya/ Pamamaraan

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagpapakita at pagpapabasa sa mga magaaral ng isang komiks ni Pol Medina Jr.
Na may pamagat na Pimple

Pagtataya

Formative
Graded
Recitation

Puna

kaugnay sa isang
napapanahong isyu
o paksa

Pag-unawa sa Binasa
Naiisa isa ang
katangian ng
relasyon ng tao sa
lipunan na inilahad
sa akda

A. Natutukoy ang mga


tauhan at tagpuan sa
akda.
B. Naibibigay ang
isyung panlipunan
na inilalarawan sa
akda
C. Nakapaglalahad ng
opinyon o reaksyon
batay sa binasang
akda.

mula sa
internet

1. Learning
Package
2. Kopya ng
Braces

B. PRESENTASYON
1. Pagpapakilala ng bagong akdang
babasahin
2. Talambuhay ni Pol Medina Jr.
3. Pagtalakay sa komiks
Gabay na tanong:
a. Ano ang napansin niyo sa binasan
akda?
b. Kung ikukumpasa sa mga naunang
napag-aralang akda (tula, maikling
kuwento, sanaysay), ano ang naiibang
katangian ng komiks?
c. Nagustuhan mo ba ang ayos o daloy
ng mga pangyayari?
d. Malinaw ba ang mga detalye sa akda?
Paano?
e. Balikan ang mga larawang ginamit sa
komiks nakatulong ba ito sa
pagkukuwento ng akda? Bakit?
A. PAGPAPAYAMAN
1. Pagbabalik-aral sa natalakay noong
nakaraan
2. Pagtalakay sa Braces
a. Sino-sino ang mga tauhan sa komiks?
b. Saan-saang tagpuan ang ginamit sa
komiks?
c. Batay sa binasang komiks, bakit
Braces ang pamagat?
B. PAGPAPALAWIG
1. Pagtukoy sa isyung panlipunan na
inilalarawan sa komiks.
2. Pangkatang Gawain
Paglalahad ng opinyon ng bawat
pangkat
C. SINTESIS
1. Paglalahat

Pamantayan
sa
Pangkatang
Gawain

Paano isasabuhay sa positibong paraan


ang mga hindi magandang kaugalian
ng Pilipino na inilahad sa komiks?

Pagsasalita
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan
Pakikitungo sa Wika
at Panitikan
Nagpapakita ng
likas na interes at
kasabikan sa
pagbuo at
pagsagot ng mga
tanong at puna
sa panitikang
nabasa o
napakinggan
PAGSULAT
Nakasusulat ng
sanaysay na
may kaayusan,
kaisahan at
kabuuan

A. Naipapahayag ang
mga katwiran ng
bawat panig ng
isang isyu o paksa
B. Nasusuri ang mga
pahayag na may
kaisahan

A. Nakasusulat ng
tekstong
naglalahad ng
sanhi at bunga

1. Kopya ng
The
Gwapigs

A. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagbabalik-aral sa komiks, mga
halimbawa ng komiks.
2. Pagtukoy kung sino ang maaaring
nagsasalita sa diyalogong hinango sa
komiks
3. Pagsusuri ng isa pang halimbawa ng
komiks
The Gwapigs
Sino-sino ang tauhan?
Batay sa daloy ng pangyayari, paano
mo mailalarawan ang tauhan?
Matapos mabasa ang komiks, sa iyong
palagay, kailan naganap ang mga
pangyayari? Patunayan.
.
B. PAGTATAYA SA PAGTATAYA
1. Pagsulat ng tig-isang talatang naglalahad
ng sanhi at bunga ng bawat komiks na
binasa.

Graded
Recitation
Maikling
Pagsusulit

Pamantayan
sa Pagsulat ng
Talata

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan, napanood,
o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

A. Nasasagutan nang
maayos ang mga
katanungang batay
sa akda

A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
a. Pagsagot nang tahimik
b. Pagwawasto
c. Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan
ng mag-aaral

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO

Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO


Paksa: Tutubi Tutubi Wag Kang Magpahuli sa Mamang Salbahe ni Jun Cruz Reyes
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Pampagtuturo

Nobyembre
17, 2014

Pagsasalita
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan at
kabuuan.

A. Nasusuri ang mga


pahayag na may
kaisahan.
B. Nasusuri ang mga
pahayag na may
kabuuan.

1. Kopya ng
sipi mula
Tutubi,
Tutubi Wag
kang
Magpahuli sa
Mamang
Salbahe ni
Jun Cruz
Reyes
2. Kopya ng
talasalitaan
(Manila
Paper)

Istratehiya/ Pamamaraan

Petsa: Nobyembre 17-21, 2014


Pagtataya
Puna

A. PRESENTASYON
1. Bigyang linaw ang ga ideya sa loob ng
panitikan.

Formative
Graded
Recitation

a. Ideya ng kalayaan para sa kabataan.


b. Pagiging strikto ng magulang, guro, at
gobyerno.
c. Pangangailangan ng mga tuntunin ang
pagbigay ng tao sa kaniyang passion na
minsan ay hindi isinasaalang-alang ang
proseso.
B. PAGPAPAYAMAN
Concept Web
1. Pagbibigay ng ideyang salita na may
kaugnayan sa sa salitang KALAYAAN.
C. PAGPAPALAWIG
1. Pagtalakay sa Kalayaan

Nobyembre
18, 2014

Pagsulat
Nakasusulat ng
sanaysay na may
kaayusan,
kaisahan at
kabuuan

A. Nakabubuo ng
mahusay at malinaw
na paksang
pangungusap

Pagsasalita
Nakapaglalahad
nang may

A. Naipapahayag ang
mga katwiran ng
bawat panig ng

A. SINESIS
1. Pagsulat tungkol sa sariling ideya ng
kalayaan.
B. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Peer Evaluation
2. Pagbabahagi ng mga isinulat

1. Mga
katanungang
nakasulat sa

A. INTRODUKSYON SA PANANALIKSIK
1. Pagpapangkat
a. Ilang banyo mayroon ang
paaralan?\

Pamantayan
sa
Pangkatang
Gawain

Graded
Recitation
Pamantayan

kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan

Nobyembre
19-, 2014

Nobyembre
20, 2014

isang isyu o paks

B. Nasusuri ang mga


pahayag na may
kaisahan

Estratehiya sa pagaaral
Nakahahanap
ng mga angkop
at sari-saring
batis ng
impormasyon
upang
mapagtibay ang
mga
pinaninindigan,
mabigyang
bisa ang mga
pinaniniwalaa
at makabuo ng
mga
konklusyon

Manila Paper

b. Ano ang pinakabubusog na


kombinasyon ng pagkaing
mabibili sa canteen gamit lamang
ang sampung piso?
c. Kapanayamin ang isang guo at
itanong ang mga sumusunod:
1.) Ano ang buo nilang pangalan?
2.) Saan sila nagtapos ng pagaaral?
3.) Ano-ano ang itinuturo nilang
asignatura?
4.) Ano ang pabotito niyang lugar
sa paaralan?
d. Ilang guro ang mayroon sa faculty
room?
e. Ano ang makikita sa pinakamataas
na bahagi ng paaralan?
f. Ano ang mga katabing lugar ng
paaralan?
2. Pag-iisa-isa sa mga hakbang na
dinaanan sa pananaliksik.
a. Mga tanong o paksa na gustong
masagot
b. Fieldwork
1.) Pag-ikot upang mahanap ang
sagot
2.) Pakikipanayam
3.) Libro
4.) Internet
3. Presentasyon ng saliksi
a. Pananaliksik tungkol sa sariling
bayan.
Paggawa ng brochure na
nagpapakilala sa mga
maipagmamalaki ng kanilang
bayan sa mga sumusunod na
aspekto:
1.) Mga pagkain
2.) Mga kilalang tao

Pamantayan
sa paggawa
ng
brochure

3.)
4.)
5.)
6.)
Nobyembre
21, 2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan, napanood,
o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

A. Nasasaguta
n nang
maayos
ang mga
katanungan
g batay sa
akda

A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
d. Pagsagot nang tahimik
e. Pagwawasto
f. Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan
ng mag-aaral

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600
TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO

Mga pasyalan
Mga artifact
Mga pagdiriwang
Mga produkto

Paksa: Taglish Hanggang Saan?, Pagbabagong Morpoponemiko, Ang Kapangyarihan ng Wika, Ang Wika ng Kapangyarihan, Antas ng Wika
Petsa: Nobyembre 24-28, 2014
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Istratehiya/ Pamamaraan
Pagtataya
Pampagtuturo

Nobyembre
24, 2014

Pagsasalita
Nakapagbibigay
katwiran
kaugnay ng
napapanahong
isyu.

A. Naipapahayag ang
mga katwiran ng
bawat panig ng
isang isyu o
pakasa.
B. Nasusuri ang mga
pahayag na may
kabuuan.
C. Nakapaglalahad ng
mga pahayag nang
may kaisahan,
kabuuan at
kaayusan.

1. Kopya ng
lasalitaan
2. Learners
Material
3. Powerpoint
Presentation
4. Video ng
Taglish
Hanggang
Saa?

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Paghawan ng Sagabal
a. Syntax
b. Articulae
c. Sensibility
d. Superficial
e. Intellectual
f. Sarcastic
g. Profound
h. Unawa
i. Matatas
j. Malimit
k. Hangad
l. nagsisikap
B. INTRODUKSIYON
1. Pagtalakay sa limitasyon at kakayahan.
a. hose
b. tsinelas
c. tao

C. PRESENTASYON
1. Pagpapanood ng video at pagbasa sa
sanaysay sa klase. (Taglish Hanggang
Saan?)
D. PAGPAPAYAMAN
1. Pagtalakay sa wika
a. Ano ba ang halaga ng wika sa isang
tao?
b. Ano ba ang halaga ng wika para sa
isang bansa? Ipaliwanag.

Formative
Graded
Recitation

Puna

Nobyembre
25, 2014

Pagsulat
Nakasusulat ng
sanaysay na may
kaayusan,
kaisahan at
kabuuan

Pag-unawa sa Binasa
Naiisa-isa ang
katangian ng
relasyon ng tao
sa lipunan na
inilalahad sa
akda

A. Nakabubuo ng
mahusay at malinaw
na paksang
pangungusap

B. SINTESIS
1. Ehersisyo sa pagpili ng angkop na wika

Pamantayan
sa Pagsulat ng
Talata

C. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Pagsulat:
Ano ang wika ng isang Filipino?

A. Natutukoy at
nailalarawan ang
sektor ng lipunang
kinabibilangan
B. Natutukoy at
nailalarawan ang
panahong
pinangyarihan ng
akda

Nobyembre
26, 2014

Pagsasalita
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan at
kabuuan.

1. Kopya ng
Pagbabagong
Morpoponemiko

A. PAGPAPALAWIG
1. Pagbabagong Morpoponemiko

C. Nasusuri ang mga


pahayag na may
kaisahan at
kabuuan.

1. Mga
katanungang
nakasulat sa
Manila Paper
2. Talambuhay ni
Conrado de
Quiros

A. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagbabalik-aral
a. Ano ang taglish?
b. Hanggang saan dapat itong gamitin?
c. Higit ba tayong mga Filipino sa
paggamit nito?
B. INTRODUKSIYON
1. Message relay
C. PRESENTASYON
1. Sino sa inyo ang may alagang hayop?
2. Ano ang kanilang pangalan?
3. Paano mo sila kinakausap?
4. Anong wika ang gamit ninyo?
5. Anong diaryo ang binabasa sa inyo?
D. PAGPAPAYAMAN
1. Ipaliwanag ang Talata 3.
2. Pagpapaliwanag sa talata 4.
3. Bakit napakahalaga ng wikang Ingles sa
paglalakbay ng isip?
4. Masasabi bang ang wikang Ingles ang susi
sa pag-unlad ng Pilipinas?
5. Ipaliwanag ang kasaysayan ng bansang
Thailand ayon sa talata 8-10.
6. Ayon sa akda, sa paanong paraan ka

Graded
Recitation

Nobyembre
27, 2014

Estratehiya sa pagaaral
Nakahahanap ng
mga angkop at
sari-saring batis
ng impormasyon
upang mapagtibay
ang mga
pinaninindigan,
mabigyang bisa
ang mga
pinaniniwalaa at
makabuo ng mga
konklusyon
Tatas
Nasusuri ang
mahahalagang
detalye ng
napanood,
napakinggan o
nabasa (media
literacy)

A. Nakapaglalahad ng
sariling paniniwala
sa napanood.

1. Video
Presentation
Ang Wika
Ko
2. Powerpoint
PresentationAntas ng wika

nagkakaroon ng kapangyarihan kapag


marunong ka ng wikang Ingles?
7. Ayon sa akda, ano ang pagkakaiba ng
Amerika at Espanya sa paraan ng
pananakop sa bayang Pilipinas?
8. Sino ang naging epektibo sa pananakop?
E. TAKDANG ARALIN
1. Sino si Conrado de Quiros?
2. Kailan kaya naisulat ang akdang ito?
B. PANIMULANG GAWAIN
1. Panonood ng video.
Cheche Lazaro Presents Ang Wika Ko
Ano ang napansin ninyo sa mga
salitang ginamit?
Maliban sa bekimon, ano pang mga
salita ang nauuso ngayon?
Bakit ito ipinauuso? Ano ang kanilang
dahilan?
Para sa iyo, kailan gagamitin ang mga
salitang bekimon, jejemon atbp.?
Ipaliwanag.
C. PRESENTASYON
1. Pagtalakay sa Antas ng Wika.
a. Pampanitikan
b. Pambansa
c. Kolokyal
d. Lalawiganin
e. Balbal
D. PAGPAPAYAMAN
1. Ano-ano ang pagkakaiba ng bawat antas?
2. Magbigay ng ilang halimbawang salita ng
antas ng wika
E. SENTISES
1. Paggawa ng patalastas gamit ang mga
sumusunod na salita:
tena ,nagsusunog ng kilay, kamo, beki,
erap, iniibig, kaklase, asignatura,

Pamantayan
sa Patalastas

istambay, pagsusulit.

Nobyembre
28, 2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan, napanood,
o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

A. Nasasaguta
n nang
maayos
ang mga
katanungan
g batay sa
akda

A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
a. Pagsagot nang tahimik
b. Pagwawasto
c. Pagbabalik-aral sa hindi naintindihan
ng mag-aaral

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600

TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: Pork Empanada, Nang Maging Mendiola Ko Ang Internet dahil kay Mama
Petsa
Kompetensi
Layunin
Kagamitang
Pampagtuturo

Istratehiya/ Pamamaraan

Petsa: Disyembre 8-13, 2014


Pagtataya
Puna

A. PANIMULANG PAGTAYA
Disyembre
8, 2014

Disyembre
9, 2014

PAGSASALITA
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan.

A. Nakapaglalahad
ng mga pahayag
na may kaisahan,
kabuuan at
kaayusan

PAG-UNAWA SA
BINASA
Nasusuri ang mga
mga elemento at
sosyo-historikal ng
konteksto ng
binabasang akda

A. Natutukoy ang
mga detalye ng
akda na
nagpapakita ng
panahong
pinangyarihan
ng akda

PAGSASALITA
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan.

A. Kopya ng
Pork
Empanada ni
Tony Perez
B. 1/8 Illustration
Board

A. Naipapahayag
ang mga
katwiran ng
bawat panig ng
isang isyu o
paksa

1. Pagbibigay ng saloobin sa kuwento.


B. INTRODUKSIYON

Graded
Recitation

1. Pagbabalik-aral sa Elemento ng
maikling Kuwento
C. PRESENTASYON
1. Pangkatang Gawain
Pagguhit
a. Tagpuan
b. Pangunahing Tauhan
c. Nono, Itoc, Radny
d. Nining
e. Mga bumibili ng empanada
f. Problema
g. Tunggalian
h. Weytres

C. Mga larawan

E. PAGPAPAYAMAN
1. Pag-uulat ng bawat grupo
F. SINTESIS
1. Pagtalakay sa mga tauhan at pangyayari
sa kuwento.

PAMANTAYAN
Detalye
Pag-uulat
Kooperasyon

Disyembre
10, 2014

Disyembre
11, 2014

PAG-UNAWA SA
BINASA
Naiisa-isa ang mga
katangian ng
relasyon ng tao sa
lipunan na
inilalahad sa akda

A. Natutukoy ang
sektor na
kinabibilangan
ng lipunan na
kinabibilangan
ng tauhan

PAGSULAT
Nakasusulat ng
sanaysay na may
kaayusan,
kaisahan at
kabuuan.

A. Nakabubuo ng
sanaysay na may
kaisahan tungkol
sa sariling
karanasan

PAGSASALITA
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan.

A. Naipapahayag ang
mga katwiran ng
bawat panig ng
isang isyu o paksa

ESTRATEHIYA SA
PAG-AARAL
Nakahahanap ng
likas na interes at
kasabikan sa
pagbuo at
pagsagot ng mga
tanong at puna sa
panitikang nabasa
o napakinggan
Disyembre
12, 2014

PAGSASALITA
Nakapagbibigay
katwiran kaugnay
ng napapanahong
isyu o paksa

A. Naipapahayag
ang mga
katwiran ng
bawat panig ng

A. Learners
Material
B. Papel

C. PANIMULANG PAGTAYA
1. Pagganyak
FB Status- Ano ang nasa isip mo?
D. PRESENTASYON
1. Dugtungang pagbasa sa akda.
E. Pagtalakay sa nilalaman, uri, at kaayusan ng
teksto
F. Pagsulat ng Sariling karanasan

A. Video ng Word
of the Lourd
B. Halimbawa ng
blog

A. PRESENTASYON
1. Panonood ng Word of the Lourd:
Mendiola 25
B. PAGPAPAYAMAN
1. Paghahambing sa Mendiola at Facebook
C. PAGPAPALAWIG
1. Pagsulat ng blog entry sa papel at
pagdedesenyo

D. SINTESIS
1. Pagbibigay reaksyon
a. Sang-ayon o salungat ba kayo sa
paggamit ng Facebook? Ipaliwanag
ang sagot.

Pamantayan sa
Pagsulat ng
Sanaysay

isang isyu o
paksa

Disyembre
13, 2014

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan, napanood,
o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

A. Nasasagutan
nang maayos ang
mga
katanungang
batay sa akda

E. PANGWAKAS NA PAGTATAYA
1. Bagong FB Status-Ano ang nasa isip
mo?
A. SUMMATIVE TEST
1. Pagbibigay ng Panuto
a. Pagsagot nang tahimik
b. Pagwawasto
c. Pagbabalik-aral sa hindi
naintindihan ng mag-aaral

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyong Administratibo ng Kordilyera
Dibisyon ng Baguio
Paaralang Sekondarya ng Baguio City
Governor Pack Road, Baguio City 2600

TALAAN NG PAGKATUTO
Pangalan ng Guro: MARIA RAMELIA M. ULPINDO
Paksa: Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna, Ibong Adarna
Petsa
Kompetensi
Layunin

Kagamitang
Pampagtuturo

Istratehiya/ Pamamaraan

Pagtataya

A. INTRODUKSIYON
Enero 5-8
2015

PAGSASALITA
Nakapaglalahad
nang may
kaayusan,
kaisahan, at
kabuuan.
ESTRATEHIYA SA
PAG-AARAL
Nakahahanap ng
likas na interes at
kasabikan sa
pagbuo at
pagsagot ng mga
tanong at puna sa
panitikang nabasa,
napakinggan o
napanood

Enero 8-9,
2015

Tatas:
Natataya kung ang
napakinggan, napanood,
o nabasa
ay may kabuluhan at
kredibilidad
Gagap ang gramatika at
bokabularyong Filipino

A. Nakapaglalahad
ng mga pahayag
na may kaisahan,
kabuuan at
kaayusan

A. Kopya ng
kaligirang
pangkasaysayan
B. Kopya ng
pelikulang Ibong
adarna

1. Pagtalakay sa kasaysayan ng akda


Graded
Recitation
B. PRESENTASYON
1. Pagtalakay sa Ibong Adarna

B. Natutukoy ang
mga detalye ng
akda na
nagpapakita ng
panahong
pinangyarihan
ng akda

A. Nasasagutan nang
maayos ang mga
katanungang batay
sa akda

Ikatlong Markahang Pagsusulit


a. Pagbibigay ng Panuto
b. Pagsagot nang tahimik
c. Pagwawasto

Puna

BINASANG NILALAMAN NI:


GNG. MARITES V. OSOTEO
MASTER TEACHER II, Filipino
Petsa: ________________________

You might also like