Professional Documents
Culture Documents
2Q Arts Aralin 2 - 8
2Q Arts Aralin 2 - 8
Layunin
A. Natatalakay ang kasuotan at palamuti ng pangkat-etniko sa isang
pamayanang kultural sa bansa. (A4EL-IIb)
B. Nakakalikha ng sariling disenyo ng isang katutubong kasuotan.
C. Naipagmamalaki ang kagandahan ng kasuotan ng mga pangkat-etniko
sa pamayanang kutural sa pamamagitan ng pagsusuot ng
likhangsining na kasuotan.
II.
Paksang Aralin
A. Elemento ng Sining: Hugis at Kulay
B. Kagamitan : lapis, manila paper, gunting, watercolor, crayon
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Ipatukoy ang foreground, middle ground, at background sa
sumusunod na larawan.
2.
Paggany
ak
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Sabihin sa mga bata na ang bawat pamayanang kultural ay may
kani-kaniyang kasuotan at palamuti.
Ang bawat pook o komunidad ay may produktong likhang-sining na
maipagmamalaki ng kanilang mamamayan dahil sa taglay na kagandahan
at pambihirang uri nito.
Ipakita ang makukulay na kasuotan at palamuti ng pangkatetniko.
Tboli
Ang mga Tboli ay makikita sa Cotabato sa Mindanao. Pangangaso,
pangingisda, at pangunguha ng mga prutas sa kagubatan ang kanilang
ikinabubuhay. Kaingin ang sistema ng kanilang pagsasaka. Naghahabi sila ng
tela para sa damit na ang tawag ay tnalak na hinabi mula sa hibla ng abaka.
Sila ay tanyag sa kanilang kasuotan at palamuting kuwintas, pulseras, at
sinturon na yari sa metal at plastik. Ang kuwintas ay yari sa maliliit na butil
na tinuhog. Karaniwang kulay ng mga butil ay pula, itim, at puti. Ang
kuwintas na ito ay nilalagyan ng palawit na yari sa tanso. Nangingibabaw sa
mga kulay na ginagamit ng Tboli ang pula, itim, at puti.
Ipasuri sa mga bata ang hugis at kulay na makikita sa mga disenyong
kasuotan at palamuti ng mga pangkat-etniko. Pag-usapan ang larawan at
ang mga makikita rito.
Itanong:
Anong hugis at kulay ang makikita sa larawan?
Paano nagiging maayos sa paningin ang pagkakaayos ng hugis at
kulay?
Hayaang magbigay ang batang sariling kaisipan tungkol sa pagkakaiba
ng ayos ng mga bagay sa larawan.
2. Gawaing Pansining
(Sumangguni sa GAWIN.)
3. Pagpapalalim ng Pag-unawa
Itanong:
Paano nagiging kaakit-akit ang mga disenyong pangkat-etniko?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Ang paggamit ng pagpapatong patong ng mga hugis
(overlapping) at matitingkad na kulay ay nakatutulong upang maging
kaakit-akit ang disenyo sa paglikha ng disenyo ng kasuotan
(Sumangguni sa TANDAAN.)
2. Repleksyon
Paano mo maipagmamalaki ang mga kasuotan at palamuti ng
pangkat-etniko sa mga pamayanang kultural sa ating bansa?
IV.
Pagtataya
(Sumangguni sa SURIIN.)
Ipasuot sa mga bata ang kasuotan na kanilang ginawa at magkaroon
ng munting parada sa loob ng silid-aralan.
Itanong:
1. Ano ang mga kulay na kasuotan na maganda sa paningin?
2. Ano-anong hugis ang magandang gamitin sa bawat disenyo?
3. Ipatukoy ang mga overlap sa disenyo ng kanilang kasuotan.
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
Kultura ng Pangkat-Etniko
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 3 : Kultura ng Pangkat-Etniko
I.
Layunin
A. Natatalakay ang kultura ng mga pangkat-etniko sa pamayanang
kultural sa bansa. (A4EL-IIC)
B. Naiguguhit at naipipinta ang larawan ng kultura ng mga pangkatetniko sa pamamagitan ng watercolour
C. Naipagmamalaki ang kagandahan ng kultura ng mga pangkat-etniko sa
pamamagitan ng watercolor painting
II.
Paksang Aralin
A. Elemento at Prinsipyo ng Sining: Kulay (Katangiang Value o
kapusyawan o kadiliman ng kulay)
B. Kagamitan : Lapis, papel, watercolor, brush, tubig, basahan, lumang
diyaryo, mixing plate o recyclable container
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng mga gawain sa kasalukuyan. Ipatukoy ito sa
mga bata at ipalarawan ang katangian ng bawat isa. Hayaan din silang
magkuwento ng kanilang karanasan kapag ginagawa nila o nakikita ito.
Sabihin sa mga bata na ang mga gawaing ito ay ilan lamang sa mga
gawain na ginagawa din ng mga tao sa pamayanang kultural bilang bahagi
ng kanilang kultura
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ang ibat ibang pangkat-etniko sa mga pamayanang kultural ay may
mga sinaunang kultura na pinagyayaman pa rin hanggang sa kasalukuyan.
Karamihan ay sinaunang gawain o nakagisnang Gawain upang ipagdiwang
ang kahalagahan ng buhay.
Kadalasan, ang kultura ng mga pangkat-etniko ay may kaugnayan sa
kanilang hanapbuhay. Kaingin, pagsasaka, pangingisda, pangangaso na
pangunahing pinagkukunan ng kanilang ikinabubuhay.
Maraming pangkat-etniko ang naniniwala sa dasal at
pananampalataya. Sila ay nagdaraos ng selebrasyon at ritwal tuwing may
kasalan, panggagamot, kapanganakan, paglilibing, at paglalakbay. Nag-aalay
din sila ng hayop bilang pasasalamat sa mga pangyayari.
Magpakita ng kultura ng pangkat-etniko
Pagtataya
(Sumangguni sa SURIIN.)
Ipagamit ang rubrik sa pagsukat ng sariling kakayahan sa pagguhit.
V.
Takdang Aralin
Gumuhit ng isang gawain o tradisyon na ginagawa sa inyong paaralan.
Pintahan ito sa pamamagitan ng watercolour
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 4 : Pista ng mga Pamayanang Kultural
I.
Layunin
A. Napaghahambing ang ibat ibang pagdiriwang sa mga pamayanang
kultural sa bansa. (A4EL-IIF)
B. Nakalilikha ng isang myural ng isang selebrasyon o pagdiriwang
C. Naipagmamalaki ang pagdiriwang ng mga pamayanang kultural sa
pamamagitan ng likhang sining
II.
PaksangAralin
A. Elemento : Kulay
B. Kagamitan : lapis, papel, watercolor, cardboard, gunting, goma
C. Sanggunian : Sining sa Araw-araw 6, DECS PRODED
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Itanong:
1. Ipaliwanag ang value sa pagkulay.
2. Paano nagiging mapusyaw ang isang kulay? Madilim?
2. Pagganyak
Magpahula sa mga bata tungkol sa sumusunod na bagay. Ipatukoy ito
sa mga bata at ipalarawan ang katangian ng bawat isa.
Itanong sa mga bata kung saan nila ito madalas makita. Hayaan din
silang magkuwento tungkol sa kanilang karanasan pag may ganitong
okasyon.
1.
(pagkain)
2.
(banderitas)
3.
(magarbong kasuotan)
4.
(sayawan)
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ang mga Pilipino ay sadyang masayahin. Nakakapagbuklod tayo
dahil sa mga selebrasyon at pagdiriwang tulad ng panahon ng pagtatanim
at pistang bayan. Ang mga tao ay sama-samang nagsasaya, nagbabatian,
at gumagawa upang maisakatuparan ang layunin ng kanilang
pagdiriwang.
Pistang Bayan
Ang bawat lugar o bayan ay may kani-kanilang panahon ng pista.
Ito ay parangal sa santong patron ng bayan at ginagawa isang beses
sa isang taon. Ang mahahalagang bahagi ng pagdiriwang ay ang misa
at prusisyon. Dito nagkakasama ang magkakaibigan at magkakamaganak. Lahat ay nagsasaya dahil sa mga palaro at masasayang tugtugin
ng mga musikong umiikot sa buong bayan habang ang iba naman ay
nagsasalo-salo sa masaganang pagkain.
PAHIYAS
ng
Pagtataya
(Sumangguni sa SURIIN.)
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 5 : Krokis ng Pamayanang Kultural
I.
Layunin
A. Nakikilala ang pamayanang tinitirhan
B. Nakaguguhit ng isang krokis na nagpapakita ng kanilang kapaligiran, ayon
sa wastong gamit ng espasyo, proporsyon, sukat, at iba pang detalye sa
pagguhit ng isang landscape. (A4EL-IIe)
C. Naipagmamalaki ang mga pamayanang kultural sa pamamagitan ng
likhang-sining
II.
Paksang Aralin
A.
B.
C.
D.
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-Aral
Paano nakatutulong ang mga kulay at hugis sa paglalarawan ng kultura
ng isang pamayanang kultural?
2. Pagganyak (pagsusuri sa larawan)
Narito ang mga larawan ng pamayanang kultural mula sa Luzon,
Visayas, at Mindanao. Suriin ang bawat larawan. Ano ang pagkakatulad ng
bawat isa?
Pamayanan sa tabing-dagat
2. Gawaing Pansining
Sabihin:
Ngayon ay papangkatin ko kayo sa apat. Ang unang pangkat ay
guguhit ng landscape ng pamayanan sa kabundukan. Ang
pangalawang pangkat ay pamayanan sa tabing-dagat, pamayanang
kultural sa urbanisadong lungsod ang sa ikatlong pangkat, at
pamayanan sa kagubatan naman sa pang-apat na pangkat.
Bago ang inyong pagawa, ibigay ang ating mga pamantayan na
dapat sundin sa pagguhit. (Sumangguni sa LM Aralin 5).
3. Pagpapalalim sa Pag-unawa
Itanong :
1. Paano nakatutulong ang proporsiyon sa paggawa ng krokis ng
isang tanawin?
2. Sa ginawa mong mga detalye, paano ginagawang malayo ang
isang bagay at gayon din, paano mo ginagawang mas malapit
ang isang bagay sa iginuhit mong larawan?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat
Ano ang kahalagahan ng proporsiyon sa paggawa ng krokis ng
landscape ng isang tanawin?
2. Repleksyon
1. Paano mo maipagmamalaki ang pamayanang iyong kinabibilangan?
2. Bilang isang mag-aaral, paano mo maipakikita ang paggalang at
pagpapahalaga sa kultura ng ating mga kapatid na kabilang sa mga
pamayanang kultural?
IV.
Pagtataya
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
Kulay ng Kapaligiran
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 6 : Kulay ng Kapaligiran
I.
Layunin
A. Natutukoy ang mga kulay na matingkad at malamlam.
B. Nakukulayan at nabibigyang-buhay ang iginuhit na tanawin gamit ang
matingkad at mapusyaw na kulay. (A4EL IIf)
C. Nagagawang inspirasyon ang tanawin sa pamayanang kultural sa
pagkukulay ng iginuhit na larawan.
II.
Paksang Aralin
A.
B.
C.
D.
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-Aral
Ano ano ang mga dapat isaalang-alang sa pagguhit ng krokis ng isang
larawan?
2. Pagganyak
Suriin ang larawan sa ibaba.
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 7 : Myural ng Tanawin sa Pamayanang Kultural
I.
Layunin
A. Natutukoy at nagagamit ang mga elemento at prinsipyo ng sining sa
paggawa ng myural.
B. Naipamamalas nang buong husay ang paggawa ng myural nang naaayon
sa tema.
C. Naipakikita ang pagpapahalaga sa kultura ng sariling pamayanan sa
pamamagitan ng isang Myural exhibit. (A4EL - IIg)
II.
Paksang Aralin
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-Aral
Anong kulay ang akma sa iginuhit na larawan kapag ito ay
nagpapahayag ng kalungkutan? Kasiyahan?
2. Pagganyak
Mayroon akong dalawang larawan. Masdan ninyong mabuti at suriin
ang bawat isa.
IV.
Pagtataya
Ilagay ang mga myural na ginawa sa dingding upang makita ng buong klase.
V.
ARTS 4
TOPIC:
DAY: _______
DATE: _______________
Malikhaing Pagpapahayag
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
SECTION:_________________ TIME: ______________
YUNIT 2 : Pagpipinta
Aralin Bilang 8 : Malikhaing Pagpapahayag
I.
Layunin
A. Nailalarawan ang mga katangian ng sariling pamayanan sa pamamagitan
ng malikhaing pangmaramihang talakayan.
B. Napahahalagahan ang pamayanang kultural sa pamamagitan ng mga
likhang-sining.
Paksang Aralin
A. Elemento ng sining: Lahat ng elemento na ginamit sa buong markahan
B. Kagamitan : larawan/myural ng mga pamayanang kultural, cd/cassette,
awitin ng Bandang Asin na Kapaligiran
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-Aral
Ano-ano ang dapat mong isaalang-alang sa paggawa ng myural?
2. Pagganyak (picture analysis)
Muli nating balikan ang ibat ibang tanawin sa mga pamayanang
kultural sa pamamagitan ng inyong mga natapos na likhang-sining.
Mapapansin ninyo ang inyong mga larawang ginawa na nakapalibot sa
ating silid. Ano ang inyong nararamdaman na muli ninyo itong namamalas?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Sabihin:
Ngayon ay magsasagawa tayo ng paglalakbay-aral dito mismo sa ating
silid. Pupuntahan natin ang mga pamayanang kultural na inyong
iginuhit.
(Bigyan ng pagkakataon ang mga bata na makapaglibot sa gallery ng
kanilang likhang-sining.)
2. Gawaing Pansining
Papangkatin ko kayo sa tatlo. Ang unang pangkat ay tatawaging
Pangkat Luzon. Ang ikalawa ay Pangkat Visayas, at Pangkat Mindanao naman
ang ikatlo. Umupo kayo sa ayos na pabilog at magkaroon ng talakayan at
pagbabahagi ukol sa pansariling karanasan hinggil sa mga lugar na ating
pinuntahan kanina.
(Magpatugtog ng Kapaligiran ng Bandang Asin)
Ipapasa ninyo sa inyong katabi ang bolang ibibigay ko sa bawat
pangkat. Ang pagtigil ng awit ay hudyat upang ang huling may hawak ng
bola ay magbigay ng kaniyang kuwento o karanasan hinggil sa larawang
napili ng inyong pagkat.
3. Pagpapalalim sa Pag-unawa
Pagtataya
Pagmamarka sa mga mga-aaral sa pamamagitan ng rubrics.
V.