LP in Filipino4

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 12

Hunyo 20, 2016

Lunes
Sa loob ng 45-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
I Layunin
1.Nasasabi ang mga mahahalagang impormasyon tungkol sa sarili.
2.Nakapakikinig sa impormasyon tungkol sa sarili ng iba.
3..Nakasusulat ng talata tungkol sa mga impormasyon sa sarili.

II Paksang Aralin/ Nilalaman


Pagtukoy sa mga mahahalagang impormasyon tungkol sa sarili
Kagamitan: Larawan ng isang bata (mag-aaral)
Pagpapahalaga: Pagkilala sa Sarili
III

Proseso ng Pampagkatuto
A. Panimulang Gawain
1 Pangganyak
Ipakita ang larawan ng isang bata (mag-aaral)
B. Paglalahad ng Aralin
Tuklasin
- Paano kaya maipapahayag ng isang bata ang kanyang pinagmulan?
-Anu-ano ang mga mahahalagang impormasyon ang dapat niyang tandaan?

a
b
c
d
e
f
g

Linangin
-Pagtalakay ng guro sa mga mahahalagang impormasyon tungkol sa sarili
Pangalan
Tirahan
Petsa ng kapanganakan
Pangalan ng Ama at trabaho nito
Pangalan ng Ina at trabaho nito
Mga kapatid
Mga paborito
Gawain
Kumuha ng kapareho at magtanungan tungkol sa mahahalagang impormasyon sa sarili.

Ilipat
Pagpapabasa ng isang talatang nagpapakilala sa sarili.
Pagkatapos bumasa, pagtatanong sa mga mag-aaral tungkol sa binasa.
Sintesis/ Awput
Pagpapasulat sa mga mag-aaral ng talata na nagpapakilala sa kanilang sarili gamit ang mga
mahahalagang impormasyon.
IV

Takdang Aralin/ Kasunduan


Maghanda at mag ensayo sa pagbabasa para sa ating Phil IRI.

Hunyo 21, 2016


Martes

I.

Sa loob ng 45-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:


Layunin
1. Nakababasa ng oral at silent na may nagugol na oras.
2. Nakasasagot sa mga tanong na literal, pagpapakahulugan at paglalapat.
3. Nagkakaroon ng pokus sa kahinaan sa pagbabasa.

II.

Paksang Aralin/ Nilalaman


Phil-IRI Form 1- Post Test
Kagamitan: Babasahin, Tanong, Rating Sheet
Pagpapahalaga: Pagkamatapat

III.

Proseso ng pampagkatuto
A. Panimulang Gawain
1. Pangganyak
-An mga Pilipino ay kilalang-kilala sa buong mundo. Sa anong larangan sila nagging
tanyag?
B. Paglalahad ng Aralin
Pokus na Tanong:
Ano-ano ang mga dapat tandaan sa pagbabasa?
Linangin
Habang binabasa ang teksto ay unawain ito upang masagot ang mga
kaakibat na tanong.
Gawain: Pagbasa
Basahin nang tahimik ang seleksyon. Pagkatapos magbasa ay isulat ang
oras na nagugol sa pagbabasa.
C. Pagtataya
Basahin ang mga tanong at bilugan ang titik ng tamang sagot.

IV.

Takdang Aralin/Kasunduan
Maghanda at bigyang pansin ang mga aralin upang maging handa sa talakayan.

Hunyo 22, 2016


Miyerkules
Sa loob ng 45-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
I

Layunin
1

Nakasasagot sa Pre-test nang may katapatan.

2
3

Nasusukat ang kaalaman at;


Natutukoy ang bibigyang pokus sa kahinaan at kalakasan.

II. Paksang Aralin


Pre-Test sa Filipino IV
Sanggunian: Patnubay ng Guro sa Filipino IV
Kagamitan: Test Paper
Pagpapahalaga: Pagkamatapat
III.

IV.

Pamamaraan
1

Paghahanda

Pagtalakay sa Pamantayan

Pagsagot sa Pagsusulit

Pagwawasto

Pagrekord ng Iskor

Pagkuha ng Kadalasang Pinagkamalian

Pagpapahalaga
Nasagot niyo ba ang pagsusulit nang may katapatan?
Bakit dapat nauunawaan natin ang ating binabasa?
Takdang Aralin/Kasunduan
Magkaroon ng interes sa pagbabasa dahil sa pagbabasa ay nadaragdagan ang inyong
kaalaman. Bumasa nang bumasa at bumasa!

Hunyo 24, 2016


Biyernes
MANILA DAY!

Hunyo 27, 2016

Lunes
FILIPINO 4
I

Sa loob ng 50-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:


Layunin
1 Nakasasagot sa mga tanong mula sa napakinggang kuwento.
2 Naiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang kuwento.
3 Nakaguguhit ng isang bagay ayon sa pagkakalarawan nito.

II Paksang Aralin/Nilalaman
Pagsagot sa tanong mula sa napakinggang kuwento.
Sang: Yaman ng Lahi (Patnubay ng Guro dd. 2-4, Aralin 1)
Yaman ng Lahi (Kagamitan ng Mag-aaral, dd. 2-10)
Kagamitan: graphic organizer,Ang Pambihirang Sombrero(Kwento) ni Jose Miguel
Tejido
Pagpapahalaga: Pangangalaga At Paggalang sa Sarili at sa mga Tao sa Paligid
III

Proseso ng Pampagkatuto
A. Bago Bumasa
1 Paghawan ng Balakid
Magpakita ng larawan ng sombrero. Sa pamamagitan nito, lalabas ang mga salita sa loob
ng sombrero.
Ano ang pakahulugan mo sa mga salitang ito?
-Hawla
-Baul
-parachute
-kandelabra
2

Pangganyak
Semantic Web:
Ano ang maari mong gawin sa isang sombrero?
Isulat ang sasabihin ng mga bata.

Pananggalang
sa ulan / init

Taguan ng
gamit

Lalagyanan ng
ulam

Labahan

Pangganyak na Tanong
Bakit kaya pambihira ang sombrero sa ating kwento?

B. Pagbasa ng Kuwento
1 Pagpapakita ng aklat. Itanong ang mga detalye ng aklat.
2 Pagbasa ng guro ng kwento ng malakas at may damdamin.
C. Pagkatapos bumasa
1 Sagutin ang pangganyak na tanong?\
2 Talakayin ang mga mahahalahagang detalye ng kwento.
a Tauhan

b
c
d

Lugar ng pinangyarihan
Sino sino ang naglagay ng bagay sa kaniyang sombrero?
Kung ikaw si Mia, gugustuhin mo rin bang magkaroon ng magandang sombrero?

D. Paglalahat
Ano ang natutuhan mo sa kwento?
E. Pangkatang Gawain
Ipababasa ng guro ang rubric sa pagguhit.
Ipaguhit sa bawat pangkat ang sa palagay nila ay naging hitsura ng sombrero ni Mia.
Maglaan ng oras sa paggawa.
Ipaskil ito at pag-usapan ang pagkakaiba ng kanilang gawa.
IV

Takdang Aralin/Pansuportang Gawain


Magbasa ng iba pang kwento na katulad sa ating binasang kwento at
ibahagi ito sa klase.

Hunyo 28, 2016


Martes

FILIPINO 4
Sa loob ng 50-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang;
Layunin
1 Natutukoy ang damdamin ng tagapagsalita ayon sa tono, diin, bilis at intonasyon.
2 Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto gamit ang mga larawan.
3 Naibabahagi ang naging damdamin sa pagtatapos ng aralin.

II Paksang Aralin/Nilalaman
Pagtukoy ng Damdamin ng Tagapagsalita ayon sa tono, diin, bilis at intonasyon
Sang: Yaman ng Lahi (Patnubay ng Guro dd. 4-6, Aralin 2)
Yaman ng Lahi (Kagamitan ng Mag-aaral, dd. 4-10)
Kagamitan: Ang Pambihirang Sombrero(Kwento) ni Jose Miguel Tejido, larawan
Pagpapahalaga: Pangangalaga At Paggalang sa Sarili at sa mga Tao sa Paligid

III Proseso ng Pampagkatuto


1 Pangganyak
Ano ang pakiramdam mo pagkatapos magawa ang sombrero?
Ano ang damdaming ipinakita ng iyong kaklase? Paano mo ito nasabi?
2 Panlinang na Gawain
Ipakita ang mga larawan .
Ano ang ipinakikita ng ss. Na larawan ?

4
5
6
Ayusin nga ito ayon sa pagkakasunud-sunod nito sa kwento.
Isalaysay mo nga muli ang kwento ayon sa pagkakasunod-sunod ng larawan?
3 Pangkatang Gawain
Pangkatin ang klase.
Bigyan ng larawan mula sa kwento ang bawat pangkat.
Tukuyin ang mga damdamin na ipinakikita ng larawan.
Isulat sa papel ang pangungusap na nagpapakita ng mga mga natutukoy na damdamin.
Tawagin ang bawat pangkat para sa pag-uulat
4

Pagsasapuso

Ipakompleto:
Matapos ang aralin, ako ay ________________ dahil _______________.
5 Paglalahat
Punan ang patlang.
Tulad ni Mia, maipagmamalaki ko rin ang aking personalized sombrero dahil
_________________________.
IV

Takdang Aralin
Manaliksik.
Ano ang pangngalan?

Magbigay ng sampung halimbawa nito.

Hunyo 29, 2016


Miyerkules
FILIPINO 4
I. Layunin
Sa loob ng 50-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at
pangyayari sa paligid
2. Nakagagawa ng biswal na kwento gamit ang pangngalan
II. Paksang Aralin/Nilalaman
Paggamit ng Wasto sa mga Pangngalan
Sang: Yaman ng Lahi (Patnubay ng Guro dd. 6-8, Aralin 3)
Yaman ng Lahi (Kagamitan ng Mag-aaral, dd. 2-10)
Kagamitan: tsart, organizer
Pagpapahalaga: Pangangalaga At Paggalang sa Sarili at sa mga Tao sa Paligid
III. Proseso ng Pampagkatuto
1. Pangganyak
Mula sa kwentong ating tinalakay, punan ang talaang ito.
Ta Baga Hayo Lug Pangyay
o
y
p
ar
ari

2. Gawin Natin
Ano ang tawag sa mga salitang ito?
Dagdagan ang talaan. Gamitin sa pangungusap ang idinagdag na salita.
3. Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.
Pagtalain sila ng mga pangngalan na makikita sa sumusunod:
Pangkat 1- Silid-aklatan
Pangkat 2- Palaruan
Pangkat 3- Kantina
Pangkat 4- Hardin
Pangkat 5- Klinik
4. Paglalahat
Kailan ginagamit ang pangngalan?
Ano ang pangngalan?
5. Subukin Natin
Punan ng tamang pangngalan ang ss. na pangungusap.
proyekt
Lea
kabataan
Salonga
o
Bansa
Pamahalaan
1.
2.
3.
4.
5.

Ang __________ ang pag-asa ng bayan.


Gagawa kami ng ________ para sa pangangalaga sa sarili.
Tunay ngang katangi-tangi an gating ______________.
Malaki ang responsibilidad ng _________ sa taong bayan.
Katangi-tanging Pilipino si ________________.

IV. Takda
Magdikit ng 5 larawan ng pangngalan. Idikit sa short bond paper. Sumulat ng pangungusap
tungkol sa bawat larawan.

Hunyo 30, 2016


Huwebes
FILIPINO 4
I.

Layunin
Sa loob ng 50-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nakabubuo ng kwento gamit ang balangkas.
2. Naisasalaysay ang kwento gamit ang pangngalan.
3. Nagagamit ang pangngalan sa kwento

II. Paksang Aralin


Paksa: Wastong Gamit ng Pangngalan
Sang: Yaman ng Lahi (Patnubay ng Guro dd. 6-8, Aralin 3)
Yaman ng Lahi (Kagamitan ng Mag-aaral, dd. 2-10)
Kagamitan: crossword puzzle, Kagamitang Aklat ng mag-aaral
Pagpapahalaga: Napahahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa pamamagitan ng
aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing pampanitikan.
III. Pamamaraan
1. Pagganyak
Tumawag ng ilang mag-aaral upang magbahagi ng kanilang natapos na larawan.
Itanong: Ano-anong pangngalan ang nakita mo sa mga larawan.
2. Gawin Natin
Ipakita sa mga mag-aaral ang balangkas ng kwento. Sabihin na may elementong sinusunod
upang makasulat ng isang maayos na kwento. Talakayin ang balangkas.
Itanong:
Ano ang pamagat ng ating kwentong binasa?
Saan ito nangyari?

Sinu-sino ang tauhan nito?


Ano ang suliranin ng kwento?
Ano ang resolusyon nito?
Ano ang unang pangyayari sa kwento? Gitnang pangyayari? Huling pangyayari?
3. Gawin Ninyo
Magbahagian ng karanasan tungkol sa mga lugar na napasyalan noong bakasyon. Siguraduhin na
kumpleto ang element ng kuwento?
Matapos ang ilang oras ay tumawag ng batang mag-uulat
4. Paglalahat
Itanong:
Ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng isang kuwento?
5. Subukin Natin
Buuin ang crossword puzzle. Isulat ang wastong gamit ng pangngalan. Isulat ang sagot sa iyong
kwaderno.
PAHALANG
3. Araw ng kapanganakan
5. Summer Capital ng Pilipinas
6. pananggalang ng mga paa sa init o lamig
7. pambansang Wika ng Pilipinas
8. Sanggunian na ginagamit upang makakuha ng
impormasyon
PABABA
1. Kilalang boksingero at Kinatawan sa Kongreso
2. gumagabay sa mga bata sa paaralan upang
matuto
4. pambansang bayani ng Pilipinas
5. uri ng anyong lupa na nagbubuga ng mainit at
kumukulong putik.
9. hayop na sinasabing matalik na kaibigan ng
tao.
IV. Takdang Aralin
Sumulat ng isang kuwento mula sa sariling karanasan na may lima hanggang walong
pangungusap tungkol sa pagpapakita ng pagiging magalang sa pamamagitan ng pangangalaga sa
sarili at sa ibang tao. Gawan ito ng Hagdan ng Kuwento.

Hulyo 4, 2016
Biyernes
FILIPINO 4
Layunin
Sa loob ng 50-minuto ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nagagamit ang pangngalan sa ibat ibang sitwasyon;

I.

II. Paksa
Paksa: Wastong Gamit ng Pangngalan
Sang: Yaman ng Lahi (Patnubay ng Guro dd. 11-12, Aralin 5)
Yaman ng Lahi (Kagamitan ng Mag-aaral, dd. 11-12)
Kagamitan: tsart, talataan
Pagpapahalaga: Napahahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa pamamagitan ng
aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing pampanitikan
III. Pamamaraan
1. Balik-aral
Itanong:
Anong kwento ang binasa ng guro noong isang araw?
Anu-anong bagay ang nakilala nyo? Magbigay ng halimbawa.
2. Gawin Natin
Magpatala sa mga mag-aaral ng tig limang pangngalan na natutunan nila sa ibang
asignatura. Ipasagot sa pisara.
Tao
MSE
P
AP
EsP

3. Gawin Nyo

Baga
y

Hayo
p

Luga Pangyay
r
ari

Punan ng wastong pangngalan.


Sa loob ng _______. Makikita mo ang aking______na nagluluto ng______para sa aming
lahat. Si ______naman ay naghahanda para sa kaniyang pagpasok sa _______. Kaming anak
naman ay nag-aayos ng aming _________na dadalhin sa ______. Habang si Tagpi ay abalangabala sa pagkain ng dogfood sa kani-kanilang gawain. Bumubusina rin ang ______ sa labas dahil
sa trapiko na inaayos ng isang ______. Ganito ang paligid sa araw-araw sa ______ Sto. Tomas.
4. Paglalahat
Itanong: Anu-anong bagay ang naisulat ninyo sa talata?
Kung papangkatin natin ang mga salitang inyong nilagay, anu-anong salita ang may tiyak
ang ngalan at ano ang hindi?
5. Subukin Natin
Ipatala at ipangkat ang mga bagay na makikita sa sariling bahay. Gabayan ang mga magaaral na magamit ang mga ito sa sariling pangungusap.
IV. Takdang Aralin
Gawin ang mga sumusunod:
1. Itala ang mga pangngalan na tumutukoy sa binili ng nanay sa palengke.
2. Sumulat ng limang pangungusap tungkol sa mga nakita mo sa inyong paglalakad mula
paaralan papuntang bahay. Salungguhitan ang mga pangngalang ginamit.

You might also like