Professional Documents
Culture Documents
Esp and Art Week 8 3rd Quarter
Esp and Art Week 8 3rd Quarter
Esp and Art Week 8 3rd Quarter
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Bakit mahalaga na sundin ang wastong
pamamaraan ng pagsasagawa ng isang
gawain?
Tandaan:
Kung may nagpapaliwanag ating pakinggan
Nang ating matutuhan ang gawaing kailangan.
2. Paglalapat:
Lutasin:
Nasa kainitan ng laro sina Rommel ng tinawag siya
ng kanyang ina. Tumakbo siya pero ang isip
niya ay nasa paglalaro. Ano ang dapat niyang
gawin para makasunod sa utos ng nanay?
Bakit?
IV. Pagtataya:
Sagutin ang tseklis.
A Oo
B- Hindi
C- Minsan
1. Ginagawa ko ba ang gawin ayon sa wastong
pamamaraan?_____
2. Masusi ba akong nakikinig sa mga panuto para sa
gawain?______
3. Nakagagawa ba ako nang ibang paraan upang
higit na mapaganda ang gawain?_____
4. Iniaasa ko ba sa iba ang gawain na para sa akin?
______
5. Ibinibigay ko ba ang aking galing sa paggawa ng
gawain? ______
V. Kasunduan:
Buuin ang tugma. Isulat ang nawawalang salita.
Kung makakaya, sikaping gumawa nang magisa
Para ito ay hindi na _______pa sa iba.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa ang mga paraan upang makamtan
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa
tahanan tulad ng :
- pagtupad sa tungkulin
(pagsasagawa ng mga gawaing bahay)
II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at
Kapayapaan (Peace & Order)
Aralin 37: Pagsasagawa ng mga Gawaing Bahay
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 4-8
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Pagpapaunlad ng Kakayahan sa Pagbasa I aklat A
pah. 17
Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang dapat gawin upang makasunod o
magawa ang wastong pamamaraan ng isang
gawain? Bakit?
2. Pagganyak:
Ilang araw mayroon sa isang linggo?
Anu-anong araw ang ginugugol mo sa paaralan?
Anu-ano ang mga ginagawa ninyo kapag Sabado?
3. Paglalahad:
Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang
kahalagahan ng pagsasagawa ng mga gawaing
bahay.
Si Amelia ay tumutulong sa bahay tuwing
Sabado. Naglilinis siya ng bahay. Inaalagaan niya
ang sanggol na kapatid na lalaki Namimitas siya ng
sariwang bulaklak sa hardin at inilalagay sa plorera.
Pinakakain niya ang mga baboy at manok.
Tumutulong siya sa nanay niya sa pagluluto,
nagdadala siya ng pagkain sa tatay niya sa bukid.
Nalulugod siyang makatulong sa bahay.
4. Pagtalakay
Sino ang batang nabaggit sa kwento?
Anong katangian ang taglay ni Amelia?
Anu-anong mga gawain ang kanyang ginagampanan
sa kanilang tahanan?
Kailan niya ito ginagawa?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
( Ikatlong Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa ang mga paraan upang makamtan
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa
tahanan tulad ng:
pagpaparaya
II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at
Kapayapaan (Peace & Order)
Aralin 38: Pagpaparaya
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 4-8
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Kagamitan: aklat. tsart ng kwento, larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Bakit mahalaga na makiisa sa paggawa ng
mga gawaing bahay sa tahanan?
Anu-anong mga gawaing bahay ang ginagawa
mo sa inyong tahanan?
Masaya ka ba sa paggawa ng mga ito? Bakit?
2. Pagganyak:
Ano ang malimit na iniuuwi ng nanay o tatay kapag
sila ay nagtutungo sa malayong lugar?
Ano ang nararamdaman mo kung nakatatanggap ka
ng pasalubong?
Paano kung ikaw lamang ang walang pasalubong?
Ano ang gagawin mo?
3. Paglalahad:
Dumating ang Tatay galing sa Saudi Arabia.
Tuwang-tuwa ang buong pamilya. May malaking
kahon na inilabas ang tatay. Isa-isa niyang kinuha
ang pasalubong ng bawat anak niya.
Robot ang kay Nestor. Bola naman ang kay Willy.
Manika na pumipikit ang kay Jenny.
Naku, nakalimutan ng Tatay na bilhan ng
pasalubong ang bunsong si Ron-ron. Nag-iiyak ito
at pilit na inaagaw ang bola kay Willy. Agad
namang nagparaya si Willy at ibinigay ang bola sa
nakababatang kapatid.
Tuwang-tuwa ang tatay sa ipinakitang ugali ni Willy.
4. Pagtalakay
Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento?
4. Pagtalakay
Sino ang sumulat sa kanyang guro?
Ano ang suliranin niya?
Bakit nagalit siya sa kanyang kakambal?
Sa iyong palagay, ano ang dapat gawin ni Rufo?
Anong ugali ang ipinakita ng kanyang kakambal ng
humingi ito sa kanya ng sorry?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano natin maisasagawa ang mga paraan
upang makamtan at mapanatili ang kaayusan
at kapayapaan sa tahanan?
Tandaan:
Upang makamtan ang kaayusan at kapayapaan
sa tahanan dapat tayong maging
mapagpakumbaba.
2. Paglalapat:
Paano mo ipakikita ang pagpapakumbaba sa mga
sumusunod na sitwasyon?
1. May gawain kayo sa Sining. Sinabi ng kaklase
mo na mas maganda ang gawa niya kaysa sa
iyo.
2. Hiniram mo ang pandikit ng katabi mo. Nagalit
siya dahil naubos mo ito.
IV. Pagtataya:
Lagyan ng ang gawaing nagpapakita ng
pagpapakumbaba X ang hindi.
___1. Biglang sinuntok ni Juan si Jose nang sabihin
niyang matakaw ito.
___2. Alam mong nagagalit ang pinsan mo sa iyo.
Nilapitan mo siya at humingi ka ng
paumanhin
___3. Bago ang sapatos mo kaya ipinagmayabang
mo ito sa mga kaklase mo.
___4. Matalino kang bata ang sabi ng mga guro.
Nakangiti kang nagpasalamat sa kanila.
___5. Sabin g mga kaibigan mo mas matulin daw
ang kotse-kotsehan ng kalaro mo.
kaya naiinis ka at sinira mo ito.
V. Kasunduan: Buuin ang tugma
Ang taong may mababang loob ay pinagpapala
ng ____.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
BanghayAralinsa MTB-MLE
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
A. Gawain Bago Bumasa:
Paghahawan ng balakid sa pamamagitan ng
larawan/pangungusap./kilos
inaruga- Ang mga batang mahihirap ay inaruga ng mag-asawa.
Binigyan nila ito ng pagkain.
bantog Si Bernrdo Carpio ay bantog sa pagiging malakas.
Kilala siya sa buong bayan.
himagsikan Ang himagsikan ng mga Pilipino at Kastila ay
nagdulot ng kaguluhan.
mandirigma Ang aking lolo ay isang matapang na mandirigma.
Nakipaglaban siya laban sa mga Kastila.
engkantado - May kapangyarihan ang engkantado na pagalawin
ang dalawang malalaking bato.
2. Pagganyak:
Nakaranas na ba kayo ng lindol?
Ano ba ang nagyayari kapag may lindol?
Ano ang dapat gawin kapag may lindol?
3. Pangganyak na Tanong:
Ayon sa alamat, ano ang sanhi ng paglindol sa kabundukan ng
San Mateo.
B. Gawain Habang Bumabasa:
1. Babasahin ng guro ang kuwento sa tsart.
Magtatanong siya tungkol sa nilalaman ng bawat pahina.
ANG ALAMAT NI BERNARDO CARPIO
Noong panahon nang ang Pilipinas ay nasasakop pa ng mga
Kastila ay mayroong mag-asawang naninirahan sa paanan ng
bundok ng San Mateo,Rizal. Ang mag-asawa ay mahirap lang
subalit sila ay mabait, masipag, matulungin, at makadiyos. Sa
mahabang panahon ng kanilang pagsasama ay hindi sila kaagad
nagkaanak. Ganun pa man sila ay masaya sa kanilang buhay at
matulungin sa kapwa lalo na sa tulad nilang naghihirap, at sa
BanghayAralinsa MTB-MLE
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Muling balikan ang mga mahahalagang detalye sa
kuwentong narinig/nabasa kahapon.
Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento?
Anu-ano ang kanyang mga katangian?
Saan naganap ang alamat ni Bernardo Carpio?
Ano ang nagyari kay Bernardo nang magkaharap
sila ng engkantado?
Ayon sa alamat, ano ang sanhi ng paglindol sa
kabundukan ng San Mateo?
2. Pagganyak:
Laro: Bigyan ang bawat pangkat ng manila
paper para sa gawain.
Isulat ang mga katangian ni Bernardo Carpio
gamit ang word map.
Bernardo
Carpio
B. Panlinang na Gawain:
1. Bigyan ang bawat pangkat ng pagkakataong
gumawa ng gawaing nakalaan sa bawat isa:
Pangkat 1 Iguhit mo
Pagguhit sa isang kartolina ng bundok na
tinitirhan ng mag-anak ni Bernardo
Carpio.
Pangkat 2 - Artista Ako
Isadula kung paano naipit si Bernardo de Carpio sa
dalawang nag-uumpugang bato.
Pangkat 3 Dalangin
Pasulatin ang pangkat ng panalangin ng mag-asawa
na magkaroon sila ng anak.
2. Talakayan:
Tawagin ang lider ng bawat pangkat upang
ibahagi ang gawa ng kanilang pangkat.
IV. Pagtataya:
Iguhit ang bahagi ng kuwento na pinakagusto
mo.
V. Kasunduan:
Sumulat ng 5 paghahanda na dapat gawin kung
may lindol.
BanghayAralinsa MTB-MLE
nanay
sapatos
tinidor
ibon
binata
pugad
medyas
tatay
kutsara
dalaga
B. Panlinang na Gawain:
Pag-aralan natin ang dawang hanay ng mga salita.
Buong salita
Pinaikling salita
Aso at pusa
Asot pusa
Baka at kalabaw
Bakat kalabaw
Puno at halaman
Punot halaman
C. Pangwakas na Gawain:
1. Pagtalakay:
Paano pinaikli ang dalawang salita?
Kailan ito pinaiikli?
Anong bantas ang ginagamit kapalit ng kinaltas
na titik? ()
2. Paglalahat:
Paano pinaiikli ang dalawang salita?
Anong bantas ang ginagamit?
Tandaan:
Gumagamit ng kudlit kapalit ng titik (a) na
kinaltas sa pagpapaikli ng salita.
aso at pusa asot pusa
3. Pinatnubayang Pagsasanay:
Isulat nang paikli ang pangalan ng mga larawan:
baka at kabayo
ambulansiya at tren
kotse at motor
4. Malayang Pagsasanay:
Pumalakpak kung wasto ang bawat pinaikling
salita.
eroplanot barko
bangka at bangko
tren at motorsiklo
kotset motorsiklo
IV. Pagtataya:
Isulat ang katumbas na pinaikling salita.
1. mesa at silya_________
2. kutsara at tinidor_______
3. timba at tabo_________
4. relo at singsing________
5. batya at tubig ________
V. Kasunduan:
Sumulat ng 5 pares ng salitang may pinaikli.
2. Pagganyak:
Pagtambalin nang wasto ang mga salitang
magka-ugnay sa hanay A at Hanay B
A
BanghayAralinsa MTB-MLE
2. Pagganyak:
Awit: Magtanim ay Di Biro
B. Panlinang na Gawain:
1. Ipakita ang mga batayang talasalitaan na
nasa kuwento at ipabasa ang mga ito.
2. Gamit ang show-me-kit isusulat ng mga bata
ang salitang ididkta ng guro.
3. Malayang Pagsasanay:
Kopyahin sa papel ang tamang salitang
babanggitin ko.
inaruga bantog bundok yungib
himagsikan ilog bulaklak kaibigan
bundok
mandirigma bantog engkantado
yungib
gubat
bato bantog
IV. Pagtataya:
Isulat nang may wastong baybay ang mga
salitang ididkta ko.
1. bantog
2. mandirigma
3. kabundukan
4. engkantado
5. himagsikan
V. Kasunduan:
Gamitin sa pangungusap:
1. nagdilig
2. nagluto
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Magbigay ng mga halimbawa ng salitang kilos.
Isulat sa pisara ang mga sagot ng bata.
Tumawag ng ilang bata papiliin ng salitang
gagamitin sa pangungusap.
Banghay Aralin sa Filipino I
Tandaan:
Makinig na mabuti sa kwentong binabasa
para lubos na maunawaan. Ang pagtatanong
tungkol sa kwentong narinig o binasa ay
pagpapakita ng mabuting pakikinig.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Tumawag ng ilang bata upang ibahagi ang kanilang
karanasan tungkol sa paksa.
IV. Pagtataya:
Isulat ang Tama kung tunay na naganap sa kwento at
mali kung hindi.
____1.
____2.
____3.
____4.
____5.
V. Kasunduan:
Sumulat ng 3 tanong tungkol sa narinig na kwento.
2. Tukoy-Alam:
Masaya bang maglaro ng taguan?
Nakapaglaro na ba kayo ng taguan sa loob ng
bahay?
Sinu-sino ang inyong kalaro sa taguan?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay babasa tayo ng isang
kwento tungkol sa isang batang mahilig magtago.
Sinu-sino kaya ang kanyang tinataguan?
4. Paglalahad:
Pagkukuwento ng guro, Si Pilong Patago-tago ni
Kristine Canon at Leo Alvarado (Adarna House
2004)
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Sinu-sino ang mga tinataguan ni Pilo?
Isa-isang kilalanin ang mga kasapi ng pamilya ni
Pilo at ang kanilang ginagampanan sa pamilya.
Hal. Kuya kalaro ni Pilo ng taguan
6. Paglalahat:
Ano ang dapat gawin para maunawaan ang kwento?
Banghay Aralin sa Filipino I
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tungkol saan ang kwento?
Banghay Aralin sa Filipino I
Tandaan:
Pang-uri ang tawag sa mga salitang naglalarawan.
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Iguhit ang mga kasapi ng pamilya. Sa ilalim ng
ginuhit na larawan, sumulat ng isang pang-uri na
maglalarawan sa bawat kasapi.
hal. ina mapagmahal
IV. Pagtataya:
Pasalita:
Tawaging isa-isa ang mga bata,
Hayaang ipakilala ng mga bata ang bawat miyembro
ng pamilya. Ipalarawan ang bawat kasapi gamit ang
wastong pang-uri.
V. Kasunduan:
Iguhit ang sariling pamilya. Sumulat ng isang
pang-uri na maglalarawan sa bawat kasapi.
2. Tukoy-Alam:
Anu-anong mga pang-uri ang maari mong gamitin
para sa bawat kasapi ng pamilya?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay makikilala at
mailalarawan natin ang bawat miyembro ng ating
pamilya.
4. Paglalahad:
Gumamit ng puppet stick ng pamilya
Isa-isang ipatukoy sa mga bata ang bawat kasapi ng
mag-anak.
Ito si Inay, siya ay mapagmahal.
Si Itay naman ay masipag at masinop sa aming
kabuhayan.
Si Kuya ay matulungin.
Si ate ay maalalahanin.
Si bunso ay masayahin.
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga salita ang ginamit upang ilarawan
ang bawat kasapi ng pamilya?
6. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga salitang naglalarawan?
Banghay Aralin sa Filipino I
Tandaan:
Pang-uri ang tawag sa mga salitang naglalarawan.
6. Kasanayang Pagpapayaman:
Ipakitaang larawan. Magbigay ng katangiang pisikal
at di-pisikal ng bawat kasapi na nasa larawan.
IV. Pagtataya:
Laro: Pass the message
Ipalarawan ang isang miyembro ng pamilya at
maglaro ng pass the message
Bumuo ng 5 miyembro ng pangkat. Papilahin
ng tig-isang hanay ang bawat pangkat. Magbulong
ng mensahe.Kailangang makarating ang mensahe sa
pamamagitan ng pagbulong sa kabilang hanay.
V. Kasunduan:
Iguhit ang sariling pamilya. Sumulat ng isang
pang-uri na maglalarawan sa bawat kasapi.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Paano mo ilalarawan ang bawat kasapi ng iyong
pamilya?
2. Tukoy-Alam:
Anu-anong mga pang-uri ang maari mong gamitin
para sa bawat kasapi ng pamilya?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay maglalaro tayo ng Sino
siya? kung saan huhulaan ninyo ang miyembro ng
inyong pamilya na ilalarawan ko.\
4. Paglalahad:
Pangkatang Gawain
Bigyan ang bawat pangkat ng gawain
Itambal ang larawan at ang angkop na pang-uri para
sa larawan.
Hal. larawan ng ama masipag
larawan ng beybi - malusog
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga salita ang ginamit upang ilarawan
ang bawat kasapi ng pamilya?
5. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga salitang naglalarawan?
Banghay Aralin sa Filipino I
7. Kasanayang Pagpapayaman:
Piliin ang paborito miyembro ng pamilya at iguhit
ito.
IV. Pagtataya:
Tingnan ang mga larawan. Bumuo ng isang
kaganapan tungkol dito.
larawan ng ina na nagluluto
larawan ng ama na nagsisiba ng kahoy
larawan ng mga anak na naglilinis ng bahay
larawan ng batang nagiigib ng tubig
larawan ng batang babaeng nagwawalis ng bakuran
V. Kasunduan:
Iguhit ang sariling pamilya. Sumulat ng isang
pang-uri na maglalarawan sa bawat kasapi.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Nanonood ba kayo ng telebisyon?
Anong programa ang nagbibigay ng mga
impormasyon tungkol sa mga nangyayari sa ating
paligid?
2. Tukoy-Alam:
Bakit mahalaga ang pakikinig o panonood ng balita?
3. Tunguhin
Ngayong araw ay magkukunwari tayong
mga tapagbalita sa telebisyon.
4. Paglalahad:
Muling gamitin ang mga larawan ng mga pamilya na
iginuhit noong nakaraang aralin.
Tumawag ng piling bata na magkukunwaring
tagapagbalita at ilalarawan ang miyembro ng
pamilya.
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Anu-anong mga salita ang ginamit upang ilarawan
ang bawat kasapi ng pamilya?
6. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga salitang nalalarawan?
Tandaan:
Pang-uri ang tawag sa mga salitang naglalarawan.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
( Unang Araw)
I. LAYUNIN:
naihahambing ang epekto sa sarili at sa klase ng
pagsunod sa mga alituntunin
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 4.1: Ang Mga Alituntunin sa Aking
Silid-Aralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1.
Balik-aral
Isulat sa tamang hanay ang bawat sitwasyon.
- Tahimik na hinintay ang iyong guro bago
magsimula ang klase.
- Nakikipagkwentuhan sa katabi habang nagtuturo
ang guro.
- Isinisigaw ang sagot kahit hindi pa tinatawag.
- Pumipila nang maayos.
Pagsunod
sa Hindi Pagsunod sa
Alituntunin
Alituntunin
2. Pagganyak:
Magpakita ng larawan ng batang binibigyan ng
parangal.
Hayaang magbigay ang mga bata ng kanilang
karanasan tungkol sa larawan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Ano ang naibibigay na buti ng pagtupad o
pagsunod sa mga alituntunin?
2. Paglalahad:
Ipabasa muli ang kwento:
Si Ria ay isang huwarang mag-aaral ng kanilang
pangkat. Taon-taon siya ay nakatatanggap ng
parangal dahil sa kanyang pagiging responsableng
mag-aaral.
Tinutupad niya ang kanyang tungkulin bilang
isang mag-aaral.
Sinusunod din niya ang mga alituntunin ng
kanyang paaralan.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw)
I. LAYUNIN:
- naihahambing ang epekto sa sarili at sa klase ng
hindi pagsunod sa mga alituntunin
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 4.1: Ang Mga Alituntunin sa Aking
Silid-Aralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral
Ano ang maaring mangyari kung sinusunod
nang wasto ang mga alituntunin sa silidaralan?
Ano ang epekto nito sa iyong sarili bilang
isang mag-aaral? sa buong klase?
4. Paglalahat:
Ano ang buting naidudulot ng hindi pagsunod sa
mga alituntunin?
Tandaan:
May ibat bang alituntuning ipinatutupad sa inyong
silid-aralan.
Mahalagang sumunod sa mga
alituntunin upang mapanatili ang kaayusan at
katahimikan sa paaralan.
Malaki ang epekto ng pagsunod sa alituntunin sa
pag-unlad ng isang mag-aaral.
5. Paglalapat:
Laro: Bumunot sa Magic Box ng isang
alituntunin.
Ipasadula sa mga bata ang bawat paglabag sa
alituntunin.
IV. Pagtataya:
Ihambing ang kahihinatnan kung :
Susundin ang mga alituntunin
V. Kasunduan:
Iguhit ang iyong paaralan sa isang malinis na papel.
Sagutin:
Ipinagmamalaki mo ba ang iyong
paaralan?
Bakit?
2. Paglalahad:
Itala sa pisara ang mga karaniwang
alituntunin na hindi nasusunod ng mga bata tulad ng:
Pagliban sa klase ng walang mabigat na dahilan
Hindi paggawa ng takdang-aralin
Pangongopya kung may pagsusulit
Pakikipag-away sa kapwa bata
Paglalaro o pagtatakbuhan sa loob ng silid-aralan
3. Pagtalakay:
Ano ang epekto sa iyong sarili at sa buong klase
kung ang mga nakatalang alituntunin ay patuloy na
malalabag?
Sa iyong palagay, magiging mabilis kaya ang pagunlad sa pag-aaral ng mga bata?
Magiging maayos kaya ang samahan ng guro at mga
bata?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw)
I. LAYUNIN:
nakagagawa ng kwento o larawan tungkol sa
batang nag-aaral .
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 4.: Pagpapahalaga sa Paaralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral
Ayusin ang mga titik upang mabuo ang mga
salita.
pial
s
ltak
a
babasahing nagpapayaman
ng utak______
2. Pagganyak:
Magpakita ng batang may dalang bag.
Itanong: Saan kaya patungo ang batang ito?
Ano kaya ang nadarama niya?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Bakit kailangang mag-aral ang isang bata?
2. Paglalahad:
Gumamit ng larawan ng isang bata habang
ipinaririnig ang kwento tungkol sa karapatan ng
isang batang mag-aral.
Ang bawat bata na may anim na taong gulang ay
dapat na magtasama ng karapatang mag-aral.
Sa paaralan matutugunan ang kanyang mga
pangangailangan upang umunlad ang kanyang sarili.
Dito niya matutuhan ang pagbasa, pagsulat,
pagbilang at maging ang kabutihang asal.
3. Pagtalakay:
Anu-ano ang mga natutuhan ng mga bata sa
paaralan?
Mahalaga ba ang pag-aaral? Bakit?
4. Paglalahat:
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
( Ika-apat na Araw)
I. LAYUNIN:
- nakagagawa ng kwento o larawan tungkol sa
batang hindi nakapag-aral.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 4.: Pagpapahalaga sa Paaralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral
Ilarawan ang mga gawain ng isang batang
nag-aaral.
2. Pagganyak:
Sino pang ibang bayani ang kilala ninyo?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Bakit hindi nakapag-aral si Andres Bonifacio?
2. Paglalahad:
Talambuhay ni Andres Bonifacio
3. Pagtalakay:
Bakit hindi nakapag-aral si Andres Bonifacio?
Paano niya tinulungan ang kanyang sarili para
matuto?
Hadlang ba ang kahirapan para hindi makapag-aral
ang isang bata?
IV. Pagtataya:
Punan ng mga angkop na salita mula sa kahon para
mabuo ang kwento tungkol sa isang batang hindi
nakapag-aral.
naulila
mangmang
nagsikap
masipag
nagtinda
Andres
Bonifacio
4. Paglalahat:
Anong karapatan ang dapat tamasahin ng isang bata?
Tandaan:
Karapatan ng bawat bata ang makapag-aral.
5. Paglalapat:
Isadula ang mahalagang pangyayari sa buhay ni
Andres Bonifacio.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)
I. LAYUNIN:
- nahihinuha ang kahalagahan ng paaralan sa
buhay ng bata.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 4.: Pagpapahalaga sa Paaralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp. 25-28
C. Kagamitan:
larawan , tsart ng kwento
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral
Muling ipakwento sa mga bata ang kwento
ni Andres Bonifacio
Ano ang naging dahilan kung bakit hindi
nakapag-aral si Andres?
2. Pagganyak:
Laro nang pangkatan.
Maguunahan ang mga bata sa pagbuo ng puzzle.
(Larawan ng paaralan)
Anong larawan ng lugar ang nabuo ninyo?
3. Pagtalakay:
Bakit mahalaga ang paaralan sa buhay ng isang
bata?
4. Paglalahat:
Ano ang kahalagahan ng paaralan sa isang bata?
Tandaan:
Mahalaga ang paaralan sa buhay ng bata dahil ang
paaralan ang:
-pangalawang tahanan
-dito ako natututo ng maraming kaalaman
-nakakasama ang aking mga kamag-aaral
-nabibigyan ng pagkakataong maipakita ang aking
talento o likas na galing
-nahuhubog bilang isang mabuting tao
5. Paglalapat:
Isadula ang mahalagang pangyayari sa buhay ni
Andres Bonifacio.
IV. Pagtataya:
Iguhit ang sariling paaralan. Sa ibaba ng iyong
iginuhit na larawan isulat ang kahalagan nito sa
iyong buhay bilang isang bata?
V. Kasunduan:
Sumulat ng isang maikling tula tungkol sa iyong
paaralan.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Alin ang tinatawag na ikalawang tahanan ng
isang bata? Bakit?
2. Paglalahad:
Pag-usapan ang mga karanasan ng mga bata
tungkol sa kahalagahan ng paaralan sa kanilang
buhay.
Itala sa pisara ang mga pagbabahgi na ibinigay ng
mga bata:
Bakit ba mahalaga ang paaralan sa iyong buhay?
-pangalawang tahanan
-dito ako natututo ng maraming kaalaman
-nakakasama ang aking mga kamag-aaral
-nabibigyan ng pagkakataong maipakita ang aking
talento o likas na galing
-nahuhubog bilang isang mabuting tao
Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ikawalong Linggo
(Unang Araw)
I. Mga layunin:
- nasasabi at naisusulat ang oras (by an hour)
II. Paksa
A. Aralin 36: Paggamit ng Orasan
Pagsasabi at Pagsulat ng Oras
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 59-62
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: orasan
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagsasabi at pagsulat ng oras
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Pabilangin ang mga bata gamit ang natutuhang
skip counting by 5s
2. Pagganyak:
Ipakita ang larawan ng isang batang babae na
naghahanda para sa eskwela.
Sabihin: Ito si Pamela. Naghahanda siya sa
pagpasok sa paaralan.
Kailangan ni Pamela na makarating sa paaralan
isang oras mula ngayon.
Ika-anim ng umaga ang oras ngayon. Anong oras
siya dapat na nasa paaralan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ngayong umaga, pag-aaralan natin ang pagsasabi at
pagsulat ng oras gamit ang orasan.
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Mga layunin:
- nasasabi at naisusulat ang oras (by half hour)
II. Paksa
A. Aralin 37: Paggamit ng Orasan
Pagsasabi at Pagsulat ng Oras
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 59-62
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: orasan
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagsasabi at pagsulat ng kalahating oras.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Paano natin nakuha ang wastong sagot.
Saan nakaturo ang maikling kamay? (7)
Saan nakaturo ang mahabang kamay?(6)
Ilang minuto ang katumbas ng 6?
D. Paglalahat:
Ilan minuto ang katumbas ng kalahating oras?
Tandaan:
Ang kalahating oras ay katumbas ng 30 minuto.
Nakaturo sa pagitan ng dalawang bilang ang
maikling kamay at sa 6 ang mahabang kamay.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ilan ang kalahati ng:
10?
20?
30?
60?
2. Pagganyak:
Laro: Pabilisan sa pagsabi ng sagot.
Sabihin ang oras na ipapakita ko.
3:00
8:00
12:00
7:00
1:00
E. Paglalapat:
Gumuhit ng orasan. Iguhit ang kamay matapos ang
kalahating oras.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Lutasin ang suliranin:
Nagsimulang mag-aral ng leksiyon si Liza sa
ganap na ika-pito ng gabi. Natapos niya pagkatapos
ng kalahating oras.
Anong oras natapos si Liza sa pag-aaral ng
leksiyon?
Gamitin ang orasan.
Ipakita ang oras sa ika-pito ng gabi.
Unti-unting paikutin ang mahabang kamay habang
bumibilang ng limahan:
5,10,15,20,25,30(Ipaliwanag na pag ang mahabang
kamay ay nakaturo sa 6 katumbas ito ng 30 minuto.
Natapos si Liza sa ganap na 7:30. Tatlumpong
minuto matapos ang ikapito ng gabi.
2:00______________________
5:00______________________
8:00______________________
IV. Pagtataya:
A. Sabihin kung anong oras ang ipinakikita sa
bawat orasan.
11:30
5:30
9:30
1:30
6:30
3:30
4:30
5:30
12:30
1:30
V. Kasunduan:
Gumuhit ng ibat ibang hugis ng orasan sa inyong
notbuk.
Unang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw)
I. Mga layunin:
- nasasabi at naisusulat ang oras (by quarter hour)
II. Paksa
A. Aralin 38: Paggamit ng Orasan
Pagsasabi at Pagsulat ng Oras
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 59-62
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: orasan
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagsasabi ng sangkapat na oras.
D. Paglalahat:
Ilan minuto ang katumbas ng sangkapat na oras?
Tandaan:
Ang sangkapat na oras ay katumbas ng 15 minuto.
Ang mahabang kamay ay nakaturo sa bilang na 3 na
katumbas ng 15 minuto, sa 6 katumbas ng 30
minuto, at sa 9 katumbas ng 45 na minuto
(Ipaliwanag na ang 60 pag hinati sa apat ay 15)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ilan ang sangkapat ng:
8? 12? 40? 60?
2. Pagganyak:
Iguhit ang mahabang kamay ng orasan para ipakita
ang oras na ipinakikita ng orasan.
E. Paglalapat:
Ipakita sa orasan ang:
5:30
8:15
4:45
IV. Pagtataya:
A. Sabihin kung anong oras ang ipinakikita sa
bawat orasan.
3:10
4:05
6:45
12:30
B. Isulat ang oras sa bawat orasan
5:05
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang orasan.
Ilang minuto ang katumbas ng bawat bilang?
Ilang minuto ang katumbas ng isang oras?
Pabilangin ng limahan hanggang maituro ang 12 na
bilang sa orasan na katumbas ng 60 minuto.
Narito ang orasan.
Basahin ang oras na makikita rito.
5:45
1:10
2:35
V. Kasunduan:
Gumuhit ng orasan para ipakita ang mga sumusunod
na oras:
3:05
2:15
12:55
6:50
12:00
4:25
4:45
5:30
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Saan nakaturo ang maikling kamay?
Saan nakaturo ang mahabang kamay?
Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Mga layunin:
- napaghahambing ang mahaba at maikling bagay
II. Paksa
A. Aralin 39: Paghahambing ng mga Bagay
Gamit ang mga Salitang Mahaba at
Maikli
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 63-64
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: mga bagay na mahaba at maikli
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Paghahambing ng mga bagay na mahaba at
maikli
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Tingnan ang mga hugis.
D. Paglalahat:
Paano natin iniaayos ang mga bagay?
Tandaan:
Ang mga bagay ay maaring ipangkat o iaayos ayon
sa haba o ikli.
maikli mas maikli pinakamikli
mahaba mas mahaba pinakamahaba
E. Paglalapat:
Gamit ang mga larawan ipaayos sa mga bata ayon sa
haba o ikli ng mga bagay.
IV. Pagtataya:
Paghambingin ang mga bagay ayon sa haba.
Tingnan ang bagay na may .
Isulat kung :
mahaba mas mahaba pinakamahaba
maikli
mas maikli pinakamaikli
1. _________ ____
2.
3.
4.
________
5.
2. Pagganyak:
Laro: Pinakamahabang Uod
(Limang manlalaro sa bawat pangkat)
Magdudugtong-dugtong ang mga bata at
magpapahabaan ayon sa kanilang paraang gusto.
V. Kasunduan:
Gumuhit ng mga bagay na:
mahaba mas mahaba pinakamahaba
maikli
mas maikli pinakamaikli
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang larawan ng 3 batang babae.
Sabihin: Ito sina Lea, Bea, at Rea.
Kagagaling lamang nila sa parlor at kapapagupit
ng kanilang buhok.
Pansinin ang haba ng kanilang buhok.
Rea
Bea
Lea
maikli
mas maikli
pinakamikli
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Bakit si Lea ang nasa huli ng pila?
Sino ang may maikling buhok sa tatlo?
Kaninong buhok ang mas maikli kaysa kay Bea?
Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Mga layunin:
- napaghahambing ang taas gamit ang katagang :
mataas, mas mataas, pinakamataas., matangkad,
mas matangkad, pinakamatangkad
II. Paksa
A. Aralin 40: Paghahambing ng mga Bagay
Gamit ang mga Salitang
Mataas/Matangkad
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 65-68
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: mga bagay na mahaba at maikli
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Paghahambing ng mga bagay na mataas at
matangkad
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Magpakita ng tatlong bagay na may ibatibang sukat. Ipahambing ang mga ito sa mga bata.
Alin ang bagay na:
mahaba mas mahaba pinakamahaba
maikli
mas maikli pinakamaikli
2. Pagganyak:
Nakaranas na ba kayong manguha o mamitas ng
bunga ng bayabas?
Paano ninyo ito kinuha o pinitas?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang larawan ng 3 mag-aama.
Si Nilo kasama ang kanyang kapatid at ama ay
nangunguha ng bunga ng bayabas.
Si Nilo dahil maliit ay lumulundag.
Ang kapatid niya tumatalon din na nakaunat ang
braso para maabot ang bunga. Pero ang tatay nila
hindi na lumundag. Inunat lang niya ang kanyang
braso para abutin ang bunga.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Paano ninyo paghahambingin ang taas ng magaama?
Sino ang matangkad? mas matangkad?
pinakamatangkad sa tatlo?
Gumamit ng cut-out ng 3 tao para ipakita ang taas
ng bawat isa.
family
family
B. Presentation:
Use a big book (teacher-made book)
I Have a Family (Story)
This is my father. I call him Papa.
This is my mother. I call her Mama.
LESSON PLAN IN ENGLISH
I. PRE-ASSESSMENT:
Match the picture to its correct name
Pictures
How one is called.
father
Mama
brother
Kuya
mother
Papa
E. Guided Practice: :
Reciting Rhyme about a family:
My Home
Mother dear
Baby sweet
A little house
Where we sleep
Brother tall
Father strong
All of these make my home.
II. Objectives:
share about oneself
name members of the family
identify names of persons
appreciate ones family
III. Subject Matter: Family
Naming Words (Events)
Materials storybook, pictures of family members,
sentence stem
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Matching pictures to its correct family member
B. Presentation:
Read again the story to children.
I Have a Family (Story)
This is my father. I call him Papa.
This is my mother. I call her Mama.
This is my sister. I call her Ate
This is my brother. I call him Kuya
We have fun together.
I love my family.
Answer these questions about the story:
1. What is the title of the story?
2. Who is speaking in the story?
C. Modeling:
Talk about your own family.
Use these patterns:
I have____. I call him/her____
D. Conceptualization:
Who are the members of a family.
Remember:
The members of the family are:
Father, Mother, Brother, Sister, and baby.
IV. Evaluation:
Call each pupil and let him/her tell about his/her
own family.
I have a ______.
I call him/her _____.
I have a _____family.
V. Assignment
Memorize the poem about the family.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Show a picture of a birthday party.
What occasion is celebrated in the picture?
Do you enjoy going to a birthday party with your
family?
What other occasions/events do you enjoy going to
with your family?
B. Presentation:
Read this story to children.
My name is Maria.
I am from Bacolod.
LESSON PLAN IN ENGLISH
C. Modeling:
Talk about the events that your own family enjoy
going to.
I enjoy going to_______with my family.
D. Conceptualization:
The family enjoys going to some events together
like: birthday , fiestas, festival, wedding, Christmas,
New Year , etc.
E. Guided Practice: :
Act out the event in the story.
Sing a birthday song for mother and kiss and greet
her .
IV. Evaluation:
Name different events that your family enjoy to go
to.
V. Assignment
Write down 5 different events that you attended this
year with your family.
E. Guided Practice:
Have the children post their work on the Output
Wall.
IV. Evaluation:
Call each child to share about the event he /she
enjoys with her/his family to class.
I enjoy going to the ___with ___, ____and ____.
V. Assignment
Which event you have attended to with your family
do you consider most memorable?______Why?
__________________
I. Layunin:
- nakasusunod sa mga panuto.
II. Paksa: Mga Kasanayang Panlaro
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 pah. 3-5
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan;
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor
at di-lokomotor
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang tawag sa mga direksiyong nagsasabi
ng dapat gawin?
2. Pagganyak
Laro: Utos ni Pedro
B. Panlinang na Gawain
Ipakita ang mga simbolo o babala sa mga bata.
Bakit dapat ninyong alamin ang kahulugan ng bawat
simbolong ito?
Tingnan sa pah. 3 ng Gabay ng Guro ang mga
simbolo
C. Paglalahat:
Bakit mahalaga ang pagsunod sa mga babala?
Tandaan:
Mabuti ang pagsunod sa mga direksiyon.
Nakatutulong ito para maiwasan ang sakuna o
disgrasya, nakatutulong din ito sa pagpapanatili ng
kaayusan at kapayapaan sa isang pamayanan.
D. Paglalapat:
Sabihin ang kahulgan ng ipakikita ng guro na
babala o simbolo.
Hal.
sa kanan
IV. Pagtataya
Ibigay ang ibig sabihin ng bawat simbolo.
1. Kulay
2. Arrow
V. Kasunduan
Iguhit ang simbolo para sa mga sumusunod na
babala.
1. Bawal pumitas ng bulaklak
2. Tahimik bahay-dalanginan
3. Bawal ang cellphone
V. Kasunduan:
Itala ang mga hugis na makikita sa mga nalikhang
bahay.
I. Layunin:
- naipapakita ang wastong pangangalaga sa
bibig
II. Paksa: Personal Health
A. Health Habits and Hygiene:
Pangangalaga sa Bibig:
Masayang Ngiti, Malusog na Bibig
B. Kagamitan : pagkain tulad ng biscuit, calamansi,
ampalaya o kape
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide p.
11
Teachers Guide pp. 12-15
Pupils Activity Sheet pp. 18
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang gamit ng iyong dila?
Paano mo mapangangalagaan ang iyong dila?
2. Pagganyak:
Laro: Kumpletuhin ang larawan. Iguhit ang
bahagi ng mukha na nawawala.
3. Pagtalakay:
Ano ang gamit ng ating bibig?
Ano ang nasa loob ng ating bibig?
Bakit dapat pangalagaan ang ating bibig?
C. Paglalahat:
Mahalaga ang ating bibig kaya dapat lamang itong
pangalagaang mabuti.
Tandaan::
Ang ating bibig ay mahalagang bahagi ng ating
katawan na dapat nating pangalagaan.
Ang bibig ay ginagamit sa pagkain.
Ang bibig ay ginagamit din sa pagsasalita.
Ang bibig ay may ngipin at dila.
Ang ngipin ang dumudurog ng ating pagkain.
Ang dila naman ang tumutulong sa paglulon.
Ang mga ito ay sama-samang gumagawa.
Kaya kailangan nating pangalagaan.
D. Paglalapat:
Ano ang mangyayari kung wala tayong bibig?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Pag-aralan natin
Sino ang may masayang ngiti?
(tingnan ang mga larawan sa pah. 18)
Ang Ating Bibig
Ang bibig ay ginagamit sa pagkain.
Ang bibig ay ginagamit din sa pagsasalita.
Ang bibig ay may ngipin at dila.
Ang ngipin ang dumudurog ng ating pagkain.
Ang dila naman ang tumutulong sa paglulon.
Ang mga ito ay sama-samang gumagawa.
IV. Pagtataya:
Lagyan ng kung nagpapakita ng pangangalaga sa
bibig at X kung hindi.
___1. Isinusubo ang kahit na anong bagay sa bibig.
___2. Gumagamit ng pangmumog sa bibig.
___3. Nililinis ang bibig gamit ang sepilyo.
___4. Kumakain nang katamtamang init ng pagkain.
___5. Pinupuno nang todo ang bibig ng pagkain.
V. Kasunduan:
Iguhit ang malusog na bibig at masayang ngiti.