Professional Documents
Culture Documents
BÀI TẬP TÌNH HUỐNG MÔN PHÁP LUẬT ĐẠI CƯ
BÀI TẬP TÌNH HUỐNG MÔN PHÁP LUẬT ĐẠI CƯ
BÀI TẬP TÌNH HUỐNG MÔN PHÁP LUẬT ĐẠI CƯ
Ti sn chung ca ng A v B l 100.
Di sn ca ng A l 200 + (100/2)=250.
Do b B lm mai tng cho ng A ht 40 nn di sn ca ng A cn li l 250-40=210.
Theo lut nh nhng ngi c hng ti sn tha k ca ng A gm b B, M, N v C:
210/4=52,5.
BT3: Nm 1950, A kt hn vi b B. b sinh c 2 ngi con gi l ch X (1953) &
ch Y (1954). Sau mt thi gian chung sng, gia A & b B pht sinh mu thun, nm
1959 A chung sng nh v chng vi b C. A & C sinh c anh T (1960) & ch Q
(1963). Thng 8/1979, X kt hn vi K, anh ch sinh c 2 con l M & N (1979-sinh
i). Nm 1990, trn ng v qu ch X b tai nn cht. Nm 1993, A mc bnh him
ngho & qua i. Trc khi cht, A c li bn di chc vi ni dung cho anh T
tha hng ton b ti sn do ng A li. Khng ng vi bn di chc , ch Y
yu cu ta n chia li di sn ca b mnh. Qua iu tra ta n xc nh khi ti sn ca
A v b B l 500 triu ng. Hy xc nh hng tha k i vi nhng ngi c hng
di sn tha k ca ch X & A?
Gii: Theo d kin bi ta thy nm 1959 ng A chung sng nh v, chng vi b C th
vic ny php lut vn tha nhn ng A v b C l v chng hp php.
Nm 1990, ch X cht nhng bi khng ni ti sn ca ch X l bao nhiu nn ta xem
bng 0.
Nm 1993 ng A mt v c lp di chc li ton b ti sn cho anh T.
Ti sn ca ng A v b B c c l 500
Ti sn ca ng A v b C bi khng nu nn ta xem nh bng 0.
Di sn ca ng A l 500/2=250.
250 chnh l gi tr ti sn m ng A c quyn nh ot.
Ti sn ca anh T c hng l 250. Tuy nhin theo quy nh php lut th nhng ngi
sau y c hng tha k gm b B v b C mi ngi c hng 2/3 gi tr ca mt
sut chia theo php lut.
Ngi c hng tha k chia theo php lut gm b B, b C, anh T, Q, X, Y:
250/6=41,6
Nh vy b B=b C=2/3 (250/6)=27,7
Ti sn ca anh T cn li l 250-(27,7x2)=194,6
Cc trng hp cn li khng c hng v X mt, Y, Q thnh nin v khng b
mt nng lc hnh vi.
BT4: A kt hn vi b B sinh c 5 ngi con. Anh con c cht li 2 con: 1 trai
& 1 gi thnh nin. Gia ti ca b gm 2 ngi nh: 1 ngi nh tr gi 100 triu ng,
1 ci tr gi 200 triu ng. Trc khi cht A lp di chc cho b B mt ngi nh tr gi
100 triu ng. Bit a con trai t ca b sinh c 1 chu trai thnh nin. Sau
anh con trai t ny b tai nn & b tm thn. Anh (ch) hy chia ti sn ca ng A?
Gii: Theo bi ta th ti sn chung ca ng A v b B l 300
Di sn ca ng A l 300/2 = 150
ng A li cho b B 100
Nh vy gi tr ti sn cn li s c chia theo php lut l 150-100=50
Nhng ngi c hng tha k theo php lut gm b B v 05 ngi con; do anh con
c mt nn theo 677, Lut DS th 02 con ca anh c s c hng tha k k v
Mi ngi c hng l 50/6=8,33
Mi ngi con ca anh c l 8,33/2= 4,165.
BT5: Hu v Minh kt hn nm 1983, c 2 con gi l Xun 1984, Yn 1993.
Nm 2000- Hu i xut khu LDD Hn Quc v chung sng nh v chng vi Thy, 2
ngi c 1 con chung l Sn -2003.
11-2007 : Hu v nc v li hn vi Minh. Ta n th l n.
Ngy 8-1-2008, Hu cht t ngt v ko li di chc.
Thy n i chia ti sn tha k ca Hu, nhng gia nh Hu khng ng , V vy
The lm n kin.
Bit: Hu v Thy c khi ti sn chung l 3 t, Hu v Minh c ti sn chugn l 980
triu, trong time Hu i xut khu l, ko gi tin v, Mai tng cho hu ht 20tr.
1, hy chia tha k trong trng hp trn
2. Gi s a Hu li di chc ming v c nhiu ngi chng kin l ti sn cho
Thy, Sn, Xun mi ngi 1 phn u nhau. Chia tha k trong trng hp trn.
Gii:
Trng hp 1: Hu khng li di chc
Theo php lut hn nhn, gia Hu v Thy vi phm ngha v mt v mt chng v ti
sn ca Hu v Thy l ti n chung hp nht theo phn v chia theo t l vn gp, tuy
nhin do khng c s phn chia nn s ti sn s c chia iu cho 2 ngi =3
t/2=1.5 t
Do Hu v minh cha ly hn theo quy nh ca php lut nn phn 1.5 t ny vn thuc
ti sn chung ca v chng.
Tng ti sn hin cn ca Hu l: (1500+980)/2 - 20 =1220 tr
Ti sn c chia theo php lut:
Minh=Xun=Yn=Sn=1220/4=305 tr
Trng hp 2: Hu c li di chc
+ Chia theo di chc: Thy=Sn=Xun=1220/3=406.6tr
+Gi s ton b ti sn c chia theo php lut
1 sut tha k theo pl=305tr
1 sut tha k bt buc=2*305/3=203.3tr
Minh=yn=203.3tr
Thy= sn= xun= (1220-203.3*2)/3=271.1tr
BT6
-Du v Min l 2 v chng, c 3 con chung l Hiu -1982, Tho v Chi sinh i -1994.
Do bt ha, Du v Min ly thn, Hiu vi m cn Tho v Chi sng vi b.
Hiu l a con h hng, i lm c thu nhp cao nhng lun ngc i, hnh h m
i tin n chi, sau 1 ln gy thng tch nng cho m, hn b kt n.
nm 2007 B Min mt, trc khi cht b min c li di chc l cho trm l e gi 1
na s ti sn ca mnh.
1STK=90/3=30tr
1STK bt buc=30*2/3=20tr >10tr ( ng su,hu(16tui) c hng theo iu 669) mi
sut thiu 10tr s c tr vo phn ca hoa
vy ng su=hu=20tr,hoa=50tr
+Nm 1998 Hoa cht
di sn ca hoa 50tr
NTK theo pl ca hoa l :ng su,khi,bn
do hoa cht khng li di chc nn s c chia theo pl
ng su=khi=bn=50/3=16.67tr
+Nm 2000 ng su cht
di sn ca ng su:90+80/2+20+16.67-5=161.67 tr
NTK theo pl ca ng su l:b son,hoa(bn th v),hu,tn,thanh
theo di chc: Bn =161,67*2/3=107,78 tr
di sn cn li 53,89 tr di chc khng nh ot s c chia theo PL: 53,89/5=10,78 tr
Gi s ton b di sn ca ng su s c chia theo PL
1STK=161,67/5=32,33tr
1STK bt buc=32,33*2/3=21,56 tr( b son =tn(17tui)=thanh(15tui) theo iu 669)
>10,78tr (mi ngi thiu 10,78tr s c trch t phn ca bn)
vy b son= tn= thnh= 21,56tr
hoa (bn th v)=hu=10,78tr
Bn = 75,43tr
BT 8: Hy chia ti sn tha k trong trng hp sau.
ng A v b B kt hn nm 1950 l c bn ngi con chung l C, D, E, F. Vo nm 1959
ng A kt hn vi b T, v c ba ngi con chung l H, K, P. Thng 3 nm 2007 ng A v
anh C cht cng thi im do tai nn giao thng. Vo thi im anh C qua i anh c
v l M v hai con l G v N. ng A qua i c li di chc cho anh C 1/2 di sn, cho
b B v T mi b 1/4 di sn. Bit ti sn chung hp nht ca A v B l 720 triu ng,
ca A v T l 960 triu ng.
(Hn nhn ca ng A vi b T l hp php)
Gii :
Di sn ca ng A l:360+480=840
theo di chc: b B=b T=840/4=210
do C cht cng lc vi ng A nn C khng c hng phn di sn m ng A nh ot
trong di chc l 1/2 di sn.m phn di sn cn li s chia theo php lut.
NTK theo pl ca ng A l:B,c (G v N th v),d,e,f,t,h,k,p
di sn cn li:420
mi ngui c hng: 420/9 =46,67 tr
BT9:
-Anh Hi v ch Thnh kt hn nm 1995 ,h c 2 con l H sinh nm 2001 v Long sinh
nm 2004
-Do cuc sng v chng khng ho thun , v chng anh ly thn . H v Long sng
vi m , cn anh Hi sng vi c nhn tnh l Dng .
- qu anh Hi cn ngi cha l ng Phong v em rut l Sn . Nhn dp l 30/41/5/2006 anh v qu n cha ln chi , nhng khng may b tai nn . Vi ngy trc khi
cht trong vin , anh di chc ming ( trc nhiu ngi lm chng ) l li ton b ti
sn ca mnh cho c Dng .
-5 ngy sau khi anh Hi cht , ng Phong cng qua i .
-Ch Dng kin ti to n yu cu gii quyt vic phn chia di sn tha k .
-Bit rng :
+ti sn chung ca anh Hi v ch Thnh l 2400 triu ng
+ti sn ca ng Phong qu l 600 triu ng .
-gii quyt v vic trn ?
-Gi s :
+ Anh Hi c di chc hp php li ton b ti sn ca mnh cho c dng
+C anh Hi v ng Phong u cht cng thi im trong bnh vin( ci ny khc vi
pha trn v bi tp gm nhiu phn nn em c nh c phn ng P cht sau a Hi 5
ngy )
Ti sn ca 2 ngi s c phn chia nh th no ?
Gii :
- u tin, di chc ca anh Hi hon ton hp php (Trong trng hp ny l c nhng
ngi lm chng ghi chp li v k tn, trong thi hn 5 ngy c cng chng khi di
chc ming c ngi di chc th hin ch cui cng).
Xt 2 trng hp xy ra:
+ Th nht: Anh Hi cht trc ng Phong
Di sn chia theo di chc nhng vn chia cho ngi tha k khng ph thuc vo ni dung
di chc (iu 669)
Th hng tha k th nht c 4 sut: Phong, ch Thnh, H v Long (Cha thnh nin).
Mi ngi s nhn 2/3 mi sut = (2/3) x (1200/4) = 200tr (Trch t phn hng di sn
ca ch Dng)
Vy di sn anh Hi s chia nh sau:
Phong = 200tr
Thnh = 200tr
H = 200tr
Long = 200tr
Dng = 1200 - 4x200 = 400tr
Sau Phong cht khng c di chc.
Tha k theo php lut phn di sn ca Phong gm: Hi v Sn.
Nhng anh Hi cht trc Phong th 2 chu ni l H v Long s nhn tha k ca anh
Hi khi cn sng m v Hi khng c nhn tha k (iu 677).
Vy ti sn Phong 600 + 200 = 800tr s chia nh sau:
Sn = 800/2 = 400tr
H = 800/4 = 200tr
Long = 800/4 = 200tr
Tm li, trng hp 1:
Thnh = 1200 + 200 = 1400tr
H = 200 + 200 = 400tr
Long = 200 + 200 = 400tr
Dng = 400tr
Sn = 400tr
+ Th hai : Anh Hi v Phong cht cng lc
Di sn ca Phong s chia tha k theo php lut, ngi tha k gm: Hi v Sn.
Nhng anh Hi cht cng lc Phong th 2 chu ni l H v Long s nhn tha k ca
anh Hi khi cn sng m v Hi khng dc nhn tha k (iu 677).
Vy di sn Phong 600tr s chia nh sau:
Sn = 600/2 = 300tr
H = 600/4 = 150tr
Long = 600/4 = 150tr
Phn chia di sn ca anh Hi:
Di sn chia theo di chc nhng vn chia cho ngi tha k khng ph thuc vo ni dung
di chc (iu 669).
Th hng tha k th nht c 3 sut: Ch Thnh, H v Long (Cha thnh nin). Mi
ngi s nhn 2/3 mi sut = (2/3) x (1200/3) = 800/3tr (Trch t phn hng di sn ca
ch Dng)
Vy di sn anh Hi s chia nh sau:
Thnh = 800/3 tr
H = 800/3 tr
Long = 800/3 tr
Dng = 1200 - 3x800/3 = 400 tr
Tm li, trng hp 2:
Thnh = 1200 + 800/3 = 4400/3tr
H = 800/3 + 150 = 1250/3tr
Long = 1250/3tr
Dng = 400tr
Sn = 300tr
BT 10 : ng A v b B c 3 ngi con l C,D,E. ti sn chung ca ng A v b B l ngi
bit th tr ga 3.6t VN. Nm 2003 ng A lp di chc vi ni dung: li 1/3 di sn
cho v v cc con. 1/3 di sn cho E qun l lo cho vic th cng. 1/3 di sn cn li di
tng cho b H. Hy gii quyt tranh chp tha k gia cc bn trong cc tnh hung sau:
+ Nm 2006 di sn ca ng A c phn chia cho cc tha k. Trc khi chi di sn tha
k ca ng A, ng M xut trnh mt bin nhn vay tin c cha k ca ng A, ngy
01/01/2005, vi ni dung ng A vay ca ng M s tin l 300tr ng.
+ Nm 2006, di sn ca ng A ac phn chia cho cc tha k. Sau khi phn chia di sn