Detailed Lesson Plan

You might also like

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

MASUSING BANGHAY NA ARALIN

sa FILIPINO 4
Ika 20 ng Setyembre 2016

I. Layunin
Paano nakakatulong ang kaalaman sa paggamit ng Aspekto ng pandiwa upang
maging mabisa ang pakikipagkomunikasyon?

II.

Paksa at Nilalaman
Paksa: Naganap ,Nagaganap , Gaganapin Pa Lamang/Magaganap. ( Aspekto
o Panauhan ng Pandiwa)
Sanggunian
Pamagat ng Aklat: Pinagyamang Pluma 4 ( Wika at Pagbasa)

III.

Awtor:

Dayag, Alma M. (2016); pp. 149-159,

Palimbagan:

Phoenix Publishing House

Kagamitan:

Puting kartolina, permanent marker

Pamamaraan

Panimulang Gawain
a.Balik Aral (Charade)
Gawain ng Guro
Angel, pamunuan mo ang
pagdarasal ng rosary.
Magandang umaga mga
mag-aaral,

Gawain ng Estudyante
Mag-aaral: (Nagdasal ng unang misteryo)

Mag-aaral: Magandang Umaga, Binabati ko ang


Diyos na sumasaiyo, gayundin ang Diyos na
sumasaamin,Papuri sa Diyos, sa Ama at sa Ispiritu
Santo, Sa iyo Bb. Tangan.

Ngayon at
magpakailanman,
Mag-aaral:Amen.

Ano ang tinalakay natin


kahapon?
Magaling Raife! Pandiwa
ang tinalakay natin
kahapon, ano nga po ba ng
pandiwa?
Tama ka Christine, ang
pandiwa nga ay bahagi ng

Raife: pandiwa po Bb.

Christine: Ang pandiwa po ay bahagi ng


pananalita na nagsasaad ng kilos o galaw.

salita na nagsasaad ng kilos


o galaw.
b. Pagganyak
a. 1. Intrinsic Motivation
Gusto nyo ba ng laro?

Mag-aaral: Opo!

Bubunot ako ng pangalan


ng mag-aaral na siyang
magsasagawa ng kilos at
ang kanyang miyembro
naman ang huhula nito sa
loob ng 25 segundo, ang
mga salitang kilos ay batay
sa kwentong nabasa natin
kahapon.
Handa na ba kayo mga
mag-aaral?

Mag-aaral: Opo, handa na po kami.

Gabriel, ikaw ang unang


magpapahula.
Magaling!
Samantha, ikaw ang
susunod na magpapahula.

Mag-aaral: nagpunas ng sahig

Mag-aaral: pumapasok sa eskwelahan

Magaling!
Jeida, ikaw ang susunod na
magpapahula.

Mag-aaral: sasakay sa bisikleta

Magaling mga mag-aaral.


Natutukoy ninyo na ang
kilos o galaw. May napansin
ba kayo sa mga kilos?
Mag-aaral: Opo,
Ano iyon Sabrina?
Magaling ang iyong
pagsusuri Sabrina, iyon din
ba ng napansin ninyo mga
mag-aaral?
Magaling! Upang mas
maintindihan ninyo ang
mga pagkakaiba ng mga ito
may hinanda akong gawain
para sa inyo.
a.2. Extrinsic Motivation

Sabrina: Iba-iba po ang panahon kung kalian nila


ginawa ang kilos.
Mag-aaral: Opo binibining Tangan.

Mag-aaral: Yehey!

Sa inyong pangkat gamit ang


puting kartolina, ang
pangkat 1 at 2 ay magtatala
ng limang kilos na inyong
ginawa kahapon. Ang
pangkat 3 at 4 naman ay ang
inyong ginagawa sa paaralan
ngayon. Ang pangkat 5 at 6
nman ay ang balak ninyong
gawin bukas. Ang kilos na
maitatala ninyo ay gamitin
sa pangungusap.
Naintindihan ba mga magaaral?
Bibigyan ko lamang kayo ng
10 minuto upang gawin ang
inyong gawain.

Mag-aaral: Opo, Bb. Tangan naintindihan po


namin.

c. Approach/ Method or
Strategy/Technique
(One Stray, Team Stay)
Upang ibahagi ang
inyong nabuong gawain,
ang reporter ng bawat
pangkat ay iikot sa lahat
ng pangkat hanggang
mkabalik sa sariling
pangkat.

*Isinasagawa ng mga mag-aaral ang estratehiyang One

stray, Team stay.

d. Pagtalakay
Batay sa inyong
pagsusuri sa mga
ibinahagi ng inyong mga
kaklase ano ang inyong
napansin?
Cheyzer,ano ang iyong
napansin?

Cheyzer: Ang mga pangungusap po ay ginamitan ng mga


salitang kilos.

Magaling Cheyzer!
Ikaw naman Albert, ano
ang napansin mo sa
gawa ng bawat pangkat?
Paano mo naman nasabi
iyan Albert?

Albert: Napansin ko po na ang mga kilos ay ginawa sa


ibat ibang panahon.
Albert: Ang mga gawa po ng una at ikalawang pangkat ay
tapos ng gawin, ang sa ikatlo at ikaapat na pangkat naman
po ay kasalukuyang ginagawa, samantalang ang gawa
naman po namin at sa pangkat anim ay gagawin pa
lamang.

Napakagaling na
pagsusuri iyan Albert.
Sino-sino sa inyo ang
nakapansin ng mga
pagkakaiba ng kilos na
inyong ginawa?
Alam nyo ba na ang
tawag dyan ay Aspekto
ng pandiwa.

*Marami sa mga mag-aaral ang nagtaas ng kanilang


kanang kamay.

Ethan: Apekto ng pandiwa?

Oo Ethan,aspekto ng
pandiwa.

Sa araw araw nating


ginagawa at sa
pakikisalamuha sa ating
kapwa ay may mga kilos
tayong sumasaklaw sa
tatlong aspektong o
panahunan ng pandiwa.
Ito ay mga kilos na
naganap, nagaganap, at
gaganapin pa lamang.

Tama Ethan!iyan nga ang


aspektong ginawa na o
naganap na.
Eh ang gawa nman ng
pangkat tatlo at apat ano
naman ang tawag sa
aspektong ginamit?
Angelo.

Ethan: Ang ibig po palang sabihin ng mga pandiwang


ginamit ng pangkat isa at dalawa na naglaro, namasyal,
naligo, nagdilig at nakinig ay aspektong naganap na?

Angelo: Ang mga pandiwang nagsusulat, nagbabasa,


gumuguhit at nagsasalita ay aspektong ginagawa pa
lamang.

Magaling Angelo!ang mga


pandiwang iyon ay nasa
aspektong
nagaganap.Dahil ito ay
kasalukuyang ginagawa.
Okay, Kassandra?may
nais ka bang idagdag?

Magaling Kassandra! Iyan


nga ay aspektong
Magaganap o gagawin pa
lamang.
Mahusay mga mag-aaral,
natutukoy nyo na ang
pagkakaiba ng tatlong
aspekto ng pandiwa.
Paano ito nakakatulong sa
pakikipagkomunikasyon o

Kassandra: Ang mga kilos po na ginamit namin tulad ng


aalis, kakain, susunduin at maglalakad ay aspektong
gagawin pa lamang.

pakikipag-usap natin sa iba?


Jameson, may nais kang
sabihin?

Jameson: Mas nagiging malinaw po ang mensaheng ating


ipinaparating. Kung ito po ay tapos ng gawin, ginagawa
pa lamang o gagawin pa lamang.

Magaling Jameson!
Mahusay ang iyong sagot.
Iyan nga ang naitutulong ng
aspekto ng pandiwa sa
pakikipagkomunikasyon.
e. Paglalahat

Tandaan ninyo na ang


tatlong aspekto ng pandiwa
ay matutukoy ayon sa
panahon kung kailan
ginagawa ang kilos. Kapag
tapos nang gawin ang kilos
ito ay aspektong naganap.
Kung ang kilos naman ay
kasalukuyang ginagawa ito
naman ay aspektong
nagaganap. Aspektong
magaganap ang pandiwa
kung ito ay di pa ginagawa o
mangyayari pa lamang.
Naintindihan po ba mga
mag-aaral?

Mag-aaral:Opo!naintindihan po naming.

IV. Pagtataya
Ibigay ang hinihinging
aspekto ng pandiwa upang
makumpleto ang
talahanayan.

V. Takdang Aralin
Para sa inyong takdang
aralin, piliin sa panaklong
ang
pandiwang
dapat
gamitin. Isulat sa kwadeno
ang takdang aralin.

Aspekto ng pandiwa
Pawatas

Naganap

1.mag-ingat
2.magkaisa
3.magtanon
g
4.makinig
5.magsumb
ong

1.
nagkaisa
5.
7.
nagsumb
ong

Nagagan
ap
nag-iingat
3.
nagtatano
ng
8.
9.

Magaga
nap
2.
4.
6.
makikinig
10.

*Piliin sa panaklong ang pandiwang dapat gamitin.


Isulat sa papel ang inyong sagot.
1.Ako ay( sumisimba, sumimba, sisimba) kahapon.
2.( Lumahok, Lalahok, Lumalahok) si Ate sa paligsahan
sa pag-awit sa darating na lingo.
3.Maraming ( nawalan, nawawalan, mawawalan) ng

bahay dahil sa nakaraang bagyo.


4.( Naglilinis, naglilinis, Maglilinis) ako n gaming bahay
kanina.
5.( Sumali, Sumasali, Sasali) Ba kayo kahapon sa
paligsahan?

Mga mag-aaral tumayo na


ang lahat para sa panalangin.
Paalam mga mag-aaral.
Maupo na po ang lahat..

Ipinasa ni:
Bb. Ma Emerlita I. Tangan

Mag-aaral: Luwalhati.Amen.
Mag-aaral.Paalam Bb. Tangan, maraming salamat po.

Ipinasa kay:
Dr. Alfredo M. Dimaano

You might also like