Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Mariano, Leri Mae P.

Masusing Banghay Aralin


I.Mga Layunin
Sa loob ng isang oras na talakayan,ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a) nakapagbibigay ng pangungusap base sa hinihingi ng guro;
b) nakikilahok nang masigasig sa talakayan at
c) napahahalagahan ang kahalagahan ng edukasyon at ng pasko sa
buhay ng mga Pilipino sa pamamagitan ng pagsulat ng pangungusap
tungkol dito.
d) nakapagtatanghal ng isang dula at
e)nasasagutan ang pagsusulit na inihanda ng guro.
II.Paksa
Gramatika: Kaugnayang Lohikal
III.Kagamitan
Pisara at Panulat
Powerpoint Presentation
Laptop
Mga Larawan
Rubrik

IV.Pamamaraan
Gawaing Guro
A. Panimulang Gawain

Gawaing Mag-aaral

- Magandang Umaga!

-Magandang Umaga rin po!

- Maaari na bang tumayo ang lahat at


pumunta na sa harapan ang
mangunguna sa panalangin?

-(Pagdarasal ng mga mag-aaral)

-Wala munang uupo sapagkat ngayong


araw na ito ay magkakaroon tayo ng
energizer.

(Energizer)

-Pakipulot ang mga kalat sa inyong


paligid at ayusin ang inyong mga upuan.
B. Pagbabalik-Aral
- Bago tayo magpatuloy ay balikan muna
natin ang ating pinag-aralan kahapon.
Ano ang ating paksa kahapon?

-Tungkol po sa Kaugnayang Lohikal


Maam.

-Magaling! Ano ang dalawang uri ng


kaugnayang lohikal ang natalakay na
natin?

-Dahilan at Bunga at Paraan at Layunin


po Maam.

-Mahusay! Ilang paraan ang mayroon


tayo kapag Dahilan at Bunga ang pinaguusapan?

-Tatlo po Maam.

-Ano-ano ito?

-Magaling! Ilang paraan naman ang

-Sanhi/dahilan + pang-ugnay + resulta


-Pang-ugnay + dahilan + resulta
-Resulta + pang-ugnay + dahilan

mayroon tayo kapag Paraan at Layunin


ang pinag-uusapan?
-Ano naman ang mga ito?

-Mahusay! Bigyan ninyo ng limang


bagsak ang inyong mga sarili dahil lubos
ninyong naunawaan ang ating aralin.

-Dalawa po Maam.
-Pang-ugnay + layunin + paraan
-Paraan + Pang-ugnay + layunin

-(Tugon ng mga mag-aaral)

C. Pagganyak
Nagkaroon na ng Pagganyak bago
mabuksan ang aralin.
D. Paglalahad
-Ngayon maaari na nating ipagpatuloy
ang ating aralin. Mayroon na lamang
tayong natitirang dalawang uri. Maaari
niyo bang basahin ang una?

-Mahusay! Sa ikatlong uri naman ay


mayroon tayong dalawang paraan na
napakadaling tandaan, basahin niyo nga.

-Salamat. Narito ang halimbawa ng


pangungusap, Sa matiyagang panliligaw,
nakamit niya ang matamis na oo ng
dalaga. Saan kaya rito ang paraan?

-Paraan at Resulta - Nagpapakita ang


relasyong ito kung paano nakukuha ang
resulta.

-Paraan+Resulta
-Resulta+Paraan

-Sa matiyagang panliligaw po Maam.

- nakamit niya ang matamis na oo ng


dalaga ay ang resulta.
-At kung gagawin natin itong
resulta+paraan ay magiging ganito ang
pangungusap Nakamit niya ang matamis
na oo ng dalaga sa matiyagang
panliligaw.

-May kinalaman po sa mga koneksyon


Maam?

-May katanungan ba?

-Wala po.

-Kung gayon sa tulong pa rin ng inyong

mga kapareha kahapon ay narito ang


inyong gawain. Gumawa ng dalawang
pangungusap na may resulta at paraan
na tungkol sa kahalagahan ng
edukasyon. Gawin niyo ito ng tahimik.
-Tapos na ba? Bago ko ipakita ang huling
uri ng kaugnayang lohikal sino ang
makapagbibigay sa akin ng tatlong
nauna?

-Magaling! Ang ating huling uri ay ang


Kondisyon at Bunga/Kinalabasan.
Basahin niyo nga ang kahulugan.

-Bigyang pokus muna natin ang unang


paraan o ang tumbalik. Sa unang paraan
ay mayroon tayong dalawang paraan ng
pagsulat, maaari niyo bang basahin?

-Mahusay! May makapagbibigay ba ng


halimbawa ng pangungusap na
mayroong kondisyon at bunga gamit ang
unang paraan?

-Saan diyan ang kondisyon?

(Gawain ng mag-aaral)

-Dahilan At Bunga
-Paraan at Layunin
-Paraan at Resulta

-Maihahayag ang relasyong ito sa


dalawang paraan:una,
tumbalik o salungat sa katotohanan ang
kondisyon. At ikalawa, haypotetikal ang
kondisyon.

-Pang-ugnay + kondisyon + bunga


-bunga + Pang-ugnay + kondisyon

-Kung hindi lang istrikto ang magulang


niya, sanay kami na ngayon.
- hindi lang istrikto ang magulang niya,
- sanay kami na ngayon.

-Tama! At ang bunga ay ang?


-Magaling! At ang Kung naman ay ang
pang-ugnay.
-Sa unang paraan (salungat sa
katotohanan ang kondisyon), ginamit
ang pang-ugnay na kung at karaniwan

-Opo.

itong sinamahan ng sana upang


maipakitang salungat nga sa katotohanan
ang bunga o kinalabasan.
-Ngayon dadako naman tayo sa
ikalawang paraan ang haypotetikal ang
kondisyon. Mayroon din itong dalawang
paraan katulad ng nauna ang pagkakaiba
lamang nito ay ang pang-ugnay na
ginagamit at ito ay hindi salungat sa
kinalabasan. May katanungan ba?
- Para sa inyong gawain na isusulat ninyo
sa inyong papel ay gagawa kayo ng
dalawang pangungusap na may
kondisyon at bunga tungkol sa
kahalagahan ng pasko sa buhay ng mga
Pilipino. Mayroon kayong limang minuto
upang gawin ito.
-Tapos na ba? Sino rito ang nais ibahagi
ang kanilang pangungusap para sa
karagdagang puntos?
E.Paglalahat
-Ngayong lubos niyo ng nauunawaan ay
may iilang tanong ako sa inyo. Ano nga
ulit ang apat na uri ng kaugnayang
lohikal?

-Magaling! Maaari mo bang ibigay ang


tatlong paraan sa paggawa ng
pangungusap na may Dahilan at Bunga?

-Mahusay! Sino naman ang


makapagbibigay ng dalawang paraan sa
pagsulat ng pangungusap na may paraan
at layunin?

-Opo Maam.

-Wala po.

-Sanhi/dahilan + pang-ugnay + resulta


-Pang-ugnay + dahilan + resulta
-Resulta + pang-ugnay + dahilan

(Tugon ng mag-aaral)

-Dahilan At Bunga
-Paraan at Layunin
-Paraan at Resulta
-Kondisyon at Bunga/Kinalabasan

-Sanhi/dahilan + pang-ugnay + resulta


-pang-ugnay + dahilan + resulta at
-resulta + pang-ugnay + dahilan

-Pang-ugnay + layunin + paraan at


-paraan + Pang-ugnay + layunin

-Magaling! Ngayon sino naman ang


makapagbibigay ng halimbawa ng
pangungusap na may paraan at resulta?

-Sa matiyagang pag-aaral, natapos siya


ng pag-aaral nang may parangal.

-Ang paraan ay ang..

-Sa matiyagang pag-aaral po Maam.

-at ang resulta ay ang..

- natapos siya ng pag-aaral nang may


parangal.

-Siyang tunay! Sino naman ngayon ang


makapgbibigay ng pangungusap na may
kondisyon at bunga?

-Alin ang kondisyon sa pangungusap?

-Kung hindi lang sana ako nagpabaya sa


pag-aaral, sana ay may magandang
buhay ako ngayon.
-Kung hindi lang sana ako nagpabaya sa
pag-aaral Maam.

-Tama! At ang bunga naman ay ang sana


ay may magandang buhay ako ngayon.
-Napakagaling ninyong lahat! Natitiyak
kong lubos na ninyong nauunawaan ang
ating aralin.
F. Paglalapat
- Ngayong alam kong naiintindihan niyo
na ang ating aralin ay magkakaroon kayo
ng isang gawain. Handa na ba kayong
makinig sa panuto?

-Opo Maam!

-Bago iyon ay magkakaroon muna tayo


ng paggugrupo sa pamamagitan ng
fishbowl method.

-(Paggugrupo)

-Ngayong may grupo na kayo ay


magkakaroon muli tayo ng bunutan
upang inyong malaman kung ano ang
gagawan ninyo ng pagsasadula

-(Bunutan)

-Kung ano ang nabunot ninyo ay siyang


gagawan ninyo ng pagsasadula,
halimbawa kung ang nabunot ng unang

grupo ay dahilan at bunga kailangan


nilang magpakita ng senaryo na may
dahilan at bunga, ang kanilang iskrip ay
dakikitaan din dapat ng mga
pangungusap na may dahilan at bunga.
Maliwanag ba?

-Opo Maam.

-Kung gayon ay narito ang inyong rubrik.


Natanghal nang maayos ang
pagsasadula 10 puntos
Nasundan ang nabunot na paraan sa
paggawa ng iskrip 5 puntos
Lahat ay nakilahok 5 puntos
-Bibigyan ko kayo ng isang araw upang
gawin ang iskrip at bibigyan ko kayo ng
pagkakataon na mag-ensayo sa loob ng
klasrum. May katanungan ba?

-Wala po.

G. Pagtataya
-Natitiyak kong lahat ay lubos na
naunawaan ang ating naging aralin kung
kayat ngayong araw na ito ay naghanda
ako ng isang maikling pagsusulit.
Kumuha na kayo ngayon ng inyong mga
ballpen upang masagutan ang pagsusulit.
(Pagsusulit)
-Tapos na ba?

-Opo.

-Kung gayon ay ipasa na ang mga papel


mula sa kaliwa papunta sa kanan, kapag
nasa kanan na lahat ng papel ay ipasa ito
papunta sa harapan.
-Tumayo na ang lahat para sa
pangwakas na panalangin.

-(Panalangin)

-Magandang Araw sa lahat!

-Magandang Araw din po.

You might also like