Professional Documents
Culture Documents
Masusing Banghay-Aralin Sa Filipino III
Masusing Banghay-Aralin Sa Filipino III
I.Layunin
III. Pamamaraan
A.Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati sa klase
3. Pagtatala ng liban
B. Balik Aral
Gawaing Guro
Klas, Sino ang makapaglalahad ng ating
aralin kahapon?
pangalang Amelita.
Magaling! Nasa anong teorya ang
akdang ito?
C. Pagganyak
1
ng ilang mag-aaral na pupunta sa harapan
upang buksan ang aking puso para malaman
ang nilalaman nito. Nais ko lamang ay basahin
ito ng malakas .
Naunawaan ba ninyo klas?
Opo.
( Pagsasagawa)
Sa panahon ngayon nakakapagpapahayag
na tayo ng mga mensaheng nais ipabatid
sa pamamagitan ng mga pick up lines.
Tama ba klas?
Opo.
Paghawan ng Sagabal
Naging hukluban
Nagkaroon ng rayuma
Nagkaroon ng puting
buhok
Nagkaroon ng apo
2. Kahit pilitin mong intindihin di mo parin makuro
2
Maunawaan
Marinig
Makita
Maramdaman
Namimilipit
Nagdadalamhati
Naghihiganti
Nagbabadya
Tuyo
Walang sigla
Tahimik
Matinik
5.Kahit anong tapang niya sa buhay, sa labanan ng pag-ibig siya ay umuurong
Natakot
Nabahala
Umangal
Umaatras
D. . Pagtakay sa aralin
Batid ko na kayo pa lamang ay nasa 14-15 taong
gulang pa lamang . Ay mayroon na kayong crush
o hinahahangaan . Hindi masama ang magkaroon
ng crush lalo kung ito ay magsisilibing inspirasyon
at hindi makakasira ng inyong kinabukasan.
3
Meron sa inyo ang nakaranas ng umibig?
(nagtaas ng kamay)
At ibigin?
(nagtaas ng kamay)
Anong damdamin ang nararanasan
kapag ikaw ay umiibig?
Masaya po.
Okey, ano pa?
Magkahalong saya at lungkot po.
Okey. Paano mo naman nasabing
magkahalong saya at lungkot?
Masaya po kc tuwing makikita mo
siya sumasaya at gumaganda yung
pakiramdam mo. Malungkot
naman kapag ikaw lamang ang
nagmamahal.
Okey. Malalaman natin ang kaugnayan ng mga
tanong na iyan sa aralin ating tatalakayin natin ngayon .
Ang tulang ating tatalakayin ay may pamagat
na Pag-ibig na isinulat ni Jose Corazon De Jesus
( Pagbabasa ng guro)
Rubriks:
Dimensyon 5 4 3
Nilalaman Lubhang Naipaliwanag ng Hindi masyadong
naipaliwanag ang bawat saknong ng naipaliwanag ng
bawat saknong ng tula. bawat saknong ng
tula. tula.
4
Pagkakaisa Bawat miyembro ay Bilang lamang ang Iisa lamang ang
nakikiisa nakikiisa gumagawa..
Pangkat 1
Para sa unang saknong
Ang pag-ibig ay mahirap
maunawaan.
napapaluha tayo ng pag-ibig.
5
inyong minamahal tama ba.?
Opo
Parang lintik ibig sabihin ay kidlat.
ano ba ang katangian ng kidlat?
Mabilis po.
Tama mabilis.ibig sabihin
ay mabilis maramdaman ang pag-ibig.
Ang halik na ubos tindi,minsan lamang na halikan
At ang ilog kung bumaha tandaan mot minsan lamang!
Ibig lamang pakasabihin nyan klas
ay minsan lamang natin mararamdaman
ang pag-ibig.
Ikalimang saknongt
Kapag nagsisimula pa lamang
umibig nakikinig pa sa aral ng
magulang. Ngunit kapag nagsimula
ng umibig palaging puso na lamang
ang pinaiiral.
Magaling! Ang pag-ibig na buko= mura
pa lamang sumisibol kumbaga. Tandang
nakikinig pa sa magulang. Nakikita pa
ang ilaw = landas na matuwid. Ngunit
kapag nagmahal na nalilimutan na ang
payo ngkanilang mga magulang.
halimbawa at kung
dati iskul-bahay lang. kapag ikaw ay
nagmamahal na iskul-gala o date muna
bago palang umuwi sa bahay. Tama ba klas?
Opo.
6
na ng kapahamakan sa iyo masabing
takot pa ang iyong pag-ibig.
Magaling! Kapag ikaw ay umatras sa panganib
Doon masusukat kung maliwanag at buo ang
iyong isip ibig lamang pakasabihin ay kung
talagang nakikinig pa kayo sa aral ng
inyong mga magulang Hindi bat may kasabihan
nga na hahamakin ang lahat masunod ka lamang?
Okey.
Ika pitong saknong
ikawalong saknong
Okey!
Ang tinutukoy na paro paro ay kayong
mga kalalakihan. At sa ikawang lumiligid
7
ibig sabihin ay nanliligaw sa mga kababaibahan.
At kapag nakadama ng pag-ibig handing harapin
ang kahit na ano masunod lamang ang tinitibok
ng kanyang puso.
POSITIBO NEGATIBO
F.Paglalapat
1.Anu-ano ang mga bagay na dapat
isalang-alang kapag ikaw ay umibig?
2. Kapag umibig ka, ano ang gagamitin
mo sa pagpapasya?puso o isip?Bakit?
G.Paglalahat
Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat .
Panuto: Punan ang mga nawawalang salita sa ibaba
Upang mabuo ang mensahe.
Huwag ____________ sa _______. Ang
_________at dakilang ________ay
marunong maghintay at__________.
Magpadaya
Tapat pag-ibig
Damdamin magtiis
Huwag magpadaya sa damdamin. Ang
tapat at dakilang ____pag-ibig____ay
marunong maghintay at magtiis.
8
IV. Pagtataya
Panuto: Suriin kung anong kaiisipan ang ipinahihiwatig ng bawat saknong o talutod ng tula.
Bilugan ang titik ng tamang sagot
a. Bata pa lamang ay pinag-aaralan na ang
1. Isang aklat na maputi ang isinulat luha umibig.
Kaya wala kang mabasa kahit isa mang talata b. Mahirap maunawaan ang pag-ibig.
Kinabisa at inisip mula sa ating pagkabata c. Isang aklat na puting-puti ang naglalaman ng
Tumanda ka at nagkauban hindi mo pa naunawa. hiwaga ng pag-ibig
2. Ang pag-ibig na buko na'y nakikinig pa sa aral, a.Ang pag-ibig na nagsisimula pa lamang ay
Tandang di pa umiibig, nakikita pa ang ilaw, madali pang mapagsabihan.
Ngunit kapag nag-aalab pati mundo'y nalilimutan, b.Ang pag-ibig ng kabataan ay medaling mag-
Iyan, ganyan ang pag-ibig, damdamin mo't puso alab at medaling makalimot.
lamang! c.Damdamin at isipan ang pinaiiral ng isang
tunay na umiibig.
3. Kapag ika'y umuurong sa sakuna't sa panganib a.Hindi maaring umibig,ang taong matatakutin.
Ay talagang maliwanag at buo ang iyong pagiisip; b.Kapag may takot pa sa puso ay di pa ganap
Takot pa ang pag-ibig mo, hindi ka pa umiibig ang pag-ibig.
c.Maliwanag ang isip ng taong umiiwas sa
panganib
V. Kasunduan
Sumulat ng isang komposisyon hinggil sa paksang Pag-ibig. Sundin ang mga sumusunod na
pamantayan
9
a. Binubuo ng dalawang saknong.
b. May sukat at tugma.
Inihanda ni: Jamaica M. Tolentino
10