Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Holy Family School of Q.C., Inc.

SIERVAS DE SAN JOSE CENTER OF EDUCATION


66 Maginhawa St., U.P. Village,
Diliman, Quezon City
T.P. 2017 2018

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8


(UNANG MARKAHAN)

PETSA: Hunyo 19-23, 2017


ASIGNATURA at BAITANG: Filipino 8

I. MGA LAYUNIN:
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Maibibigay ang kahulugan sa mga matatalinhagang pahayag sa akdang binasa
Matutukoy ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga karunungang-
bayan
Maipahahayag ang sariling damdamin tungkol sa mga karunungang-bayan
Makagagamit ng paghahambing sa pagbuo ng pangungusap
Makalikha ng brochure ng karunungang-bayan

II. PAKSA:
Panitikan: Karunungan ng Buhay
Wika: Ibat Ibang Paraan ng Pagpapakilala sa Kahulugan ng Salita
Sanggunian: Pinagyamang PLUMA 8 (2014) pahina 7-24
Kagamitan: power point presentation, cartolina, makukulay na papel, tape,
whiteboard marker

III. PAGPAPAHALAGA:

Pagpapahalaga sa Kultura at Tradisyon

Ang kultura at tradisyon ay dalawang magkaugnay na salita. Dapat itong sabay


na matutuhan at pahalagahan. Dito tayo nagmula at ito ang ating pamumuhay
napakahalagang matutuhn ito ng mga mag-aaral upang mas maunaaan nila ang mga
kultura at tradisyon na mayroon tayo at kanila itong magamit nang wasto.

IV. PAMAMARAAN:

A. PAGGANYAK:

Tatawag ang guro ng dalawang pangkat ng mag-aaral na mayroong limang


miyembro, ang bawat pangkat ay magpapaunahang sagutin ang mga bugtong na
ibibigay ng guro sa pamamagitan ng pagpasa ng bugtong o ng sagot sa kanilang ka-
pangkat at ang miyembro na siyang pinakamalapit sa pisara ang magsusulat ng
sagot sa bugtong. Paunahan at paramihan sila ng bugtong na masasagot.

Halimbawa ng mga Bugtong:

1. Bulaklak muna ang dapat gawin,


bago mo ito kanin.
Sagot: Saging

2. Sapagkat lahat na ay nakahihipo;


walang kasindumi't walang kasimbaho;
bakit mahal nati't ipinakatatago.
Sagot: Salapi (pera)

3. Hindi naman hari, hindi naman pare,nagsusuot ng sarisari.


Sagot: Sampayan

4. Ang uloy nalalaga


ang kataway pagala-gala.
Sagot: Sandok

5. Walang sala ay ginapos


tinapakan pagkatapos.
Sagot: Sapatos

6. Kung kailan mo pinatay, saka pa humaba ang buhay.


Sagot: kandila

7. Baboy ko sa pulo, ang balahibo'y pako.


Sagot: langka

8. Ako ay may kaibigan, kasama ko kahit saan


Sagot: anino

9. Magandang prinsesa, nakaupo sa tasa.


Sagot: kasoy

10. Dalawang batong itim, malayo ang nararating.


Sagot: mata

11. Kay lapit-lapit na sa mata, di mo pa rin makita.


Sagot: tenga

12. Sa maling kalabit, may buhay na kapalit.


Sagot: baril

13. Lumuluha walang mata, lumalakad walang paa.


Sagot: ballpen

14. Yumuko man ang reyna, di malalaglag ang korona.


Sagot: bayabas

15. Nang sumipot sa maliwanag, kulubot na ang balat.


Sagot: ampalaya
B. PAG-UUGNAY at PAGLALAHAD NG LAYUNIN AT INAASAHANG BUNGA
Ang ating akdang tatalakayin ay isang tula tungkol sa mga karunungang-bayan
sa ating bansa. Matatagpuan ito sa Pinagyamang PLUMA 8 (2014) pahina 7-24.

Mahalagang Tanong:
Bilang kabataan, naniniwala ka bang dapat pahalagahan ng mga tlad mo
ang mga karunungang-bayang ipinaman sa atin ng ating mga ninuno?
Bakit kailangan pahalagahan at pag-aralan ang mga karunungang bayan
na mayroon tayo?

Sa kabuuan ng aralin, mapatutunayan natin ang katotohanan ng pahayag na:

Karunungang-Bayan sa atin ay pamana


Pahalagahan at ingatan sa puso tuwina.

Inaasahang Pagganap: Makalikha ng sariling brochure na naglalaman ng ibat


ibang sawikain, salawikain at kasabihan.

C. MGA GAWAIN

1. Paglinang ng Talasalitaan
Sagutin ang Payabungin Natin sa pahina 9-10 ng batayang aklat.

2. Pagbasa sa Akda
Babasahin ang akda (pahina 11-12 ng batayang aklat). Tatlong beses
babasahin. Mauuna ang guro, sunod ay isang mag-aaral at huli ay sabay.
3. Pagtalakay sa Binasa
Pagtalakay ng guro sa tulong ng mga mag-aaral. Pagpapasagot sa mga
mag-aaral ng Sagutin Natin titik B sa pahina 13-15 at Magagawa natin sa
pahina 16-17 ng batayang aklat. Matapos ay ang pagtatanong ng guro.

Pagpapalalim
Papangkatin ang klase sa apat na pangkat. Ang bawat pangkat ay
bibigyan ng kani-kaniyang gawain upang mas mapalalim ang pag-unawa sa
akda. Bibigyan lamang sila ng sampung minuto sa paghahanda at limang
minuto sa pagtatanghal sa klase.

Unang Pangkat: Ikalawang Pangkat:


Magtatanghal ng dayalogo na Guguhit ng simbolismo para sa akdang
nagpapakita ng mga kasabihan. tinalakay batay sa pagpapahalagang
nakita ng pangkat.
Ikatlong Pangkat: Ikaapat na Pangkat:
Lilikha ng isang maikling tula na Lilikha ng sariling salawikain ang mga
nagpapakita ng aral na makukuha mag-aaral at babasahin ng buong
sa akda. pangkat sa harap ng klase..

Mamarkahan ang bawat pangkat batay sa rubriks na na sa ibaba:


Pamantayan Puntos
Nilalaman
Kaangkupan 50
Kabuluhan
Pagbabahagi
Kahusayan 50
Kalinawan
Kabuuan 100

4. Pagpapahalaga

Malayang Talakayan:

1. Ano-anong bagay ang dapat nating tandaan?


2. Ano ang sinasalamin nito sa ating kultura?

5. Input ng Guro
Pagtalakay ng guro sa Mga Akdang Lumaganap Bago Dumating ang mga
Espaol sa pahina 17 - 19 ng batayang aklat. Matapos ay sasagutin ng oral ang
Gawin Natin sa pahina 19 at sasagutan ang Isulat Natin sa pahina 20.

6. Pagsasanib ng Aralin sa Wika


Ipababasa ang lunsarang teksto sa mga mag-aaral. Pagtalakay sa
Kasanayang Paggramatika at Pangretorika sa pahina 21 ng batayang aklat.

7. Pagsasanay
Sagutin ang mga sumusunod sa batayang aklat.
Madali Lang Yan sa pahina 23
Subukin Pa Natin sa pahina 23-24
Tiyakin na Natin sa pahina 24-25

8. Paglalapat
Gagawin ang Palawakin pa Natin sa pahina 24 ng batayang aklat.

9. Paglalahat
Gamit ang tatlong bisa ay ipahahayag ng mga mag-aaral ang kanilang
natutuhan sa buong aralin.

10. Bisa sa Kaasalan


Bisa sa Isipan ito ang Bisa sa Damdamin
- ito naman ang mga
11.
mga bagay na tumatak o ito ang damdaming
pagpapahalaga at aral na
kumintal sa iyong isipan naramdaman mo habang
nakuha mo at dapat mong
matapos matalakay ang binabasa o tinatalakay
isabuhay mula sa nabasa
buong aralin. matalakay ang buong
at natalakay aralin.
aralin.
F. PAGTATAYA

I. Pagpupuno
Panuto: Punan ng tamang salita ang mga karunungang-bayan na nasa ibaba. Isulat
ang sagot sa patlang.

1. Kapag may tiyaga, may __________.


2. Habang maikli ang __________, matutong mamaluktot.
3. Kung ano ang itinanim, siya ring __________.
4. Kung ano ang __________, siya rin ang bunga.
5. Ang nagigipit, sa patalim __________.

II. Pagtapat-tapatin
Panuto: Piliin sa Hanay B ang angkop na kahulugan ng mga salita sa Hanay A. Isulat
ang titik sa patlang bago ang numero.

Hanay A Hanay B
______ 6. Salawikain a. Ito ay ginagamit sa pagpapatalas ng isipan. Mga
palaisipang mayroong tugmaan.
______ 7. Kuwentong Bayan b. Ito ay mga kasabihang nagmula sa mga
matatanda na naglalaman ng mga kagandahang-
______ 8. Bugtong asal.
c. Ito ay mga kuwentong sumasalamin sa kultura at
______ 9. Karunungang-Bayan tradisyon ng mga Pilipino.
d. Karunungang bayan na nasa anyong tuluyan at
______ 10. Palaisipan lumilinang sa pag-iisip ng tao na malutas ang isang
problema.
e. Ginagamit ito sa panunkso o pagpuna sa kilos ng
isang tao.
f. Ito ay mga kaalamang-bayan na binubuo ng mga
salawikain, kaabihan, bugtong at palaisipan..

III. Pagsulat

11-20. Sa loob ng 5-10 pangungusap ay sagutin ang mahalagang tanong na: Bilang
kabataang Pilipino, ano ang kahalagahan ng pag-aaral sa mga akdang lumaganap
bago dumating ang mga Espanyol sa ating bansa?

______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
______________________________________________________________________
_______________________________________________________________.

Mga Sagot:
1. nilaga
2. kumot
3. aanihin
4. puno
5. kumakapit
6. b.
7. c.
8. a.
9. f.
10. d
11-20. Pagsulat

Inihanda ni:

Hannah Angela G. Nio


Guro sa Filipino 8

You might also like