DLL Filipino 07-17-17 Week 7

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Department of Education

Region III
Division of City Schools
North District
DR. CLEMENTE N. DAYRIT SR. ELEMENTARY SCHOOL
Angeles City

(Enclosure to DepEd Order No. 42.s.2016)


Baitang Ikaapat Asignatura: Filipino - IV
GRADE 1 to 12 Guro Sarah D. Ramos Markahan: Una
DAILY LESSON LOG Sinuri ni:
(Pang-araw-araw na
Tala ng Pagtuturo)
Petsa/Oras Hulyo 17 -21, 2017 NENITA H. JORQUIA
Principal I

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN 07-17-17 07-18-17 07-19-17 07-20-17 07-21-17
Aralin 4: Day 1 Aralin 4: Day 2 Aralin 4: Day 3 Aralin 4: Day 4 Aralin 4: Day 5

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa ibat ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang ibat ibang kasanayan sa pag-unawa ng ibat ibang teksto.
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng ibat ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng ibat ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng ibat ibang uri ng panitikan.

B. Pamantayan sa Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan.


Pagganap Nakabibigkas ng tula at ibat ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon.
Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto.
Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pagunawa ng mga impormasyon.
Nakasusulat ng talatang pasalaysay.
Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood.
Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa F4PN-ld-h-3.2 F4PS-lg-12.9 F4WG-lfg-j-3 F4WG-lfg-j-3 F4WG-lfg-j-3
Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong Nagagamit ang magagalang na Natutukoy ang panghalip na Nakasusulat ng balangkas ng Nakasusulat ng balangkas ng
( Isulat ang code sa tungkol sa napakinggang pananalita sa ibat ibang sitwasyon pamatlig binasang teksto sa anyong binasang teksto sa anyong
bawat kasanayan) recount Nagagamit ang panghalip na pangungusap o paksa pangungusap o paksa
pamatlig sa usapan at pagsasabi
tungkol sasariling karanasan

Pagsagot ng mga tanong tungkol Paggamit ng magagalang na Pagtukoy ng panghalip na Pagsulat ng balangkas ng Pagsulat ng balangkas ng
II. NILALAMAN sa napakinggang pananalita sa ibat ibang sitwasyon pamatlig binasang teksto sa anyong binasang teksto sa anyong
( Subject Matter) recount Nagagamit ang panghalip na pangungusap o paksa pangungusap o paksa
pamatlig sa usapan at pagsasabi
tungkol sasariling karanasan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay 62-64 65-66 65-68 68-71 72


sa Pagtuturo
2. Mga pahina sa 29 36 34 33-36
Kagamitang Pang Mag-
Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
LRDMS
5. Iba pang Kagamitang Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation
Panturo
IV.PAMAMARAAN
A. Balik aral sa nakaraang Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
Aralin o pasimula sa Paunang pagsusulit Pagtuturo ng Salita Muling pagsusulit Muling pagtuturo ng mga salita Pagsusulit na pang-masteri
bagong aralin Pumili ng sampung salitang Magbigay ng mga tanong sa bawat Ipagpatuloy ang ginawa noong
natutuhan ng mga salitang Balikan ikalawang araw.
( Drill/Review/
bata sa ibang asignaturang nililinang upang matukoy ng mga Itanong:
Unlocking of Filipino ang gamit bata ang Ano-ano ang magagalang na Balikan
difficulties) na wikang panturo. kahulugan ng mga ito. pananalitang dapat Gamit ang Kahon ng Panghalip,
gamitin? pabunutin ang ilang
Ipakita ang inihandang graphic Kailan ito dapat gamitin? mag-aaral ng panghalip na
organizer. pamatlig at ipagamit ito
sa sariling pangungusap.

Sabihin:
Ilagay sa gitna ang salitang
panghalip.
Sa tatlong kasunod na bilog ay
kailanan,
panauhan, at kaukulan.
Sa sumunod na maliliit na bilog,
isulat ang
kaugnay na konsepto.
Paghawan ng Balakid
Ipagawa ang gawain sa Tuklasin
Mo A, KM p.
29.
Tumawag ng mag-aaral upang
magbahagi ng
kanilang sagot.
Itanong:
Sino si Tomas Cabili?

B. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak Pagganyak Pagganyak Pagganyak


aralin (Motivation) Itanong: Ipaawit: Sabihin: Itanong:
Sino ang kilala mong bayani? Magagalang na Salita Tingnan ang mga gamit sa May hardin ba kayong
Ilarawan siya. Titik ni: Sancho C. Calatrava paaralan. inaalagaan sa paaralan?
Bakit siya naging bayani? (Tono: Magtanim ay di Biro) Paano mo ito alagaan? Paano ninyo ito alagaan?
Magagalang na salita Hayaang magbahagi ng karanasan
halinat isagawa. ang mga
Hindi lamang sa matatanda mag-aaral.
kundi sa buong madla.
Sa tahanan at paaralan
paggalang natututuhan.
Itoy laging tatandaan
huwag nating kalilimutan.
Salamat po, kumusta po
magandang umaga po.
Magandang gabi rin po
aumanhin at paalam po.
(Ulitin ng dalawang beses)

C. Pag- uugnay ng mga Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Kung Natutuhan
halimbawa sa bagong Paano naging bayani si Tomas? Ano ang natutuhan ni Efren sa Gawain A
aralin pagtatanim ng mga Sumulat ng isang talata na
( Presentation) halaman sa paaralan? nagkukuwento ng mga
ginagawa ninyo sa paaralan.
Salungguhitan ang
mga panghalip na ginamit.
Gawain B
Pumili ng isang teksto na nabasa
na sa KM.
Gumawa ng isang balangkas
tungkol dito.
Pangkatin ang mga mag-aaral sa
apat.
D. Pagtatalakay ng bagong Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Kung Hindi Natutuhan
konsepto at paglalahad Sabihin: Itanong: Sabihin: Ipabasa ang isang teksto na nasa Gawain A
ng bagong kasanayan No Pakinggan natin ang kuwento Tungkol saan ang awitin? Pakinggan natin ang isang Basahin Mo A, Ipabasa ang mga panghalip na
ng isang lingkodbayan Sino-sino ang dapat nating usapan ng KM, p. 31. nakasulat sa
I (Modeling)
na tunay na ibinigay ang igalang? magkaibigan. Tingnan kung Itanong: flashcard. Tumawag ng mag-
kaniyang talino Kailan mo dapat ipinakikita ang paano nila alagaan Anong katangian mayroon si aaral upang gamitin
at sarili para sa ikauunlad ng pagiging ang kanilang kagamitan. Efren? ito sa sariling pangungusap.
bayan. magalang? Anong katangian mayroon sina Gawain B
Basahin nang malakas. Ano-ano ang magagalang na Dodo at Bino? Bigyan ng isang teksto ang
Tomas Cabili pananalitang Paghambingin ang dalawa. bawat mag-aaral.
Sultan Demasangkay-ko-Ranao kalimitan nating ginagamit? Aling bahagi ng kuwento ang Ipabasa ito at gabayan ang
Ako si Tomas Cabili. Kailan ito ginagamit? nagpapatunay na bawat isa sa paggawa
Ipinanganak ako sa Ikaw ba ay batang magalang? mabubuting bata ang ng balangkas tungkol dito.
Iligan, Lanao del Norte noong Paano mo ito ipinakikita? magkakaklase?
Marso 7, 1903. Paano mo mahihikayat ang ibang Anong mensahe ang nais
Kilala ako sa tawag na Sultan bata na maging iparating ng pamagat ng
Demasangkay-ko- magalang? kuwento?
Ranao. Nagtapos ako ng Tungkol saan ang binasang
Batsilyer ng Sining sa teksto?
Unibersidad ng Pilipinas sa Cebu Ilang bahagi ang bumubuo sa
noong 1925. teksto o ilang talata
Kumuha naman ako ng kursong mayroon ang teksto?
abogasiya sa Ano ang pangunahing diwa o
Visayan Institute at Philippine paksa ng unang talata?
College of Law. Pangalawa? Pangatlo?
Nagkamit ako ng parangal sa Ipakita kung paano gumawa ng
larangan ng balangkas.
pagtatalumpati at debate. Itala ang sagot ng mga bata sa
Nagtapos ako ng mga tanong sa itaas
kursong abogasiya noong 1929. sa paraang pabalangkas.
Isa ako sa mga nahalal upang Halimbawa:
lumikha ng
konstitusyon ng Pilipinas sa
Itanong:
Constitutional
Tungkol saan ang usapan?
Convention (ConCon) noong
Ano-ano ang gamit na
1934. Nakilala
ako dahil ako lamang ang nakita ni Bb. Driz?
tanging kinatawan
sa ConCon na hindi nagpatibay Ano ang tagabulin ni Bb. Driz sa Ipabasa ang natapos na
sa nabuong kaniyang mga balangkas.
konstitusyon noong 1935. mag-aaral? Itanong:
Naglingkod ako Ano-ano ang salitang nakasulat Ano-ano ang mahalagang detalye
ako bilang senador mula 1946 nang mariin sa o mga pangungusap
hanggang 1955. usapan nina Bb. Driz at mga mag- na susuporta sa bawat
Sanggunian: aaral? pangunahing diwa ng talata?
Alitaptap, Tomo 17, Blg. 2, S.Y. Ano ang ipinahihiwatig ng mga Halimbawa:
2005 2006. salitang ito?
Sabihin: Ipabasa muli ang mga
Punan natin ang talaan na ito sa pangungusap na may mga
pamamagitan salungguhit na salita.
ng pagbibigay ng hinihinging Itanong:
Ano ang tawag sa mga salitang
impormasyon. ito?
Itanong: Kailan ito ginagamit?
Ano ang pamagat ng Kailan ginagamit ang
napakinggang teksto? ito? Iyan? Dito? Diyan?
Sino si Tomas Cabili?
Tama ba ang mga sinabi ninyo
tungkol sa kaniya
bago mapakinggan ang
kaniyang maikling
talambuhay?
Ilarawan si Tomas?
Paano siya naging bayani?
Ano-ano ang pangyayari sa
teksto?
Ano ang naging katapusan nito?
Ano ang natutuhan mo mula
kay Tomas?

Sabihin:
Ang mga pangunahing diwa at
mahahalagang
detalye na lumilinang sa mga ito
ay isinulat sa buong
pangungusap sa pagbabalangkas
ng kuwento kaya
itoy tinatawag na pangungusap
na balangkas.
Maaari ring mga paksa ang
gamitin sa halip na mga
pangungusap.

Halimbawa:
Dalawa ang bumubuo sa mga
balangkas, ang mga
pangunahing diwa at ang
mahahalagang detalye na
lumilinang sa bawat pangunahing
diwa. Dahil dito,
ang mga balangkas ay may
dalawang punto, ang
pangunahing diwa at mga
detalyeng lumilinang o
nagpapaliwanag sa pangunahing
diwa.

E. Pagtatalakay ng bagong Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo
konsepto at paglalahad Pangkatin ang klase. Pangkatin ang klase. Pangkatin ang mga mag-aaral. Pangkatin ang mga mag-aaral.
ng bagong kasanayan Pag-usapan sa pangkat ang Paghandain ang bawat pangkat ng Pabunutin ng isang papel na may Ipagawa ang nasa
No. 2. karanasan ng maikling nakasulat Pagyamanin Natin, Gawin Ninyo
( Guided Practice) bawat mag-aaral tungkol sa dula-dulaan na nagpapakita ng na panghalip mula sa Kahon ng A, KM. p. 32-33.
kung paano nila paggamit ng Panghalip ang
ipinakita ang pagiging bayani sa magagalang na pananalita. kinatawan ng pangkat.
kanilang Pangkat I sa kalsada Bigyan ang bawat pangkat nang
paaralan. Pangkat II sa social networking sapat na oras
site upang makapaghanda ng
Pangkat III sa isang pagpupulong nakaatas na gawain
Pangkat IV sa isang gamit ang nabunot na panghalip.
pakikipanayam - rap
- tula
- awit
- comic strip
Matapos ang inilaang oras,
tawagin ang bawat
pangkat upang ipakita ang
kanilang inihanda.
F. Paglilinang sa Kabihasan Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo
(Tungo sa Formative Gumawa ng talaan kung paano Umisip ng isang karanasan na hindi Ipagawa ang nasa Pagyamanin Basahin ang talata na nasa
Assessment ) mo matutularan mo ipinakita Natin Gawin Mo Pagyamanin Natin
( Independent Practice ) si Tomas Cabili. Ipagawa ito sa ang pagiging magalang. Sumulat ng B, KM, p.34. Gawin Mo A, KM p. 33.
kuwaderno. isang
maikling liham ng paumanhin sa
taong ito.
Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso
G. Paglalapat ng aralin sa Ipagawa ang Isapuso Mo A, KM, p. Sabihin: .
pang araw araw na 36. Iguhit ang isang bagay sa
buhay paaralan na hindi mo
( Application/Valuing) masyadong naalagaan. Sa ilalim
nito, sumulat ng
isang pangungusap na nagsasabi
kung paano mo
na ito dapat aalagaan.
Salungguhitan ang ginamit
na panghalip.
H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat Paglalahat Paglalahat Paglalahat
( Generalization) Ano ang natutuhan mo sa aralin Itanong: Ipagawa ang Isaisip Mo B, KM p. Ipagawa ang Isaisip Mo A, KM, p.
ngayon? Paano maipapakita ang paggamit 36. 35.
ng magagalang
na pananalita sa ibat ibang
sitwasyon?
I. Pagtataya ng Aralin Pagtatapos Subukin Natin Subukin Natin Subukin Natin Pagtatapos
Panapos na Gawain Sa isang malinis na papel,
Pasulatin ng isang liham ang ipaguhit ang
mga mag-aaral pangalawang tahanan ng mga
para kay Tomas Cabili. Ipalagay bata.
ang mga
nais nilang sabihin kay Tomas.
Ipagawa ito sa
dialogue journal.

J. Karagdagang gawain Gawaing Pantahanan


para sa takdang aralin Pumunta sa silid-aklatan at
( Assignment) sumipi ng isang
maikling kuwento at buuin ang
balangkas nito.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mga mag-aaral na ___ bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
pagtataya

B . Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang
iba pang gawaing gawaing remediation gawaing remediation gawaing remediation gawaing remediation gawaing remediation
remediation

C. Nakakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
remedia? Bilang ng
mag aaral na
nakaunawa sa aralin
____ bilang ng mag aaral na ____ bilang ng mag aaral na ____ bilang ng mag aaral na ____ bilang ng mag aaral na ____ bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag aaral na ___ bilang ng mag aaral na ___ bilang ng mag aaral na ___ bilang ng mag aaral na ___ bilang ng mag aaral na ___ bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation. magpapatuloy sa remediation.
remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturoang __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon
nakatulong ng __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
lubos?Paano ito __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
nakatulong? __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search

F. Anong suliraninang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nararanasan __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
sulusyunan sa tulong kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
ang aking punong guro __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng
at supervisor? mga bata. mga bata. mga bata. mga bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping
mga bata bata bata bata mga bata
__Kahandaan ng mga bata lalo __Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo
na sa pagbabasa. sa pagbabasa. sa pagbabasa. sa pagbabasa. na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan teknolohiya teknolohiya teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong gagamitang ___Pagpapanood ng video __Pagpapanood ng video __Pagpapanood ng video __Pagpapanood ng video __Pagpapanood ng video
pangturo ang aking presentation presentation presentation presentation presentation
nadibuho na nais kung __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
ibahagi sa mga kapwa __Community Language __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language
ko guro? Learning __Ang Suggestopedia __Ang Suggestopedia __Ang Suggestopedia Learning
__Ang Suggestopedia __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang Suggestopedia
__ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

You might also like