Download as xls, pdf, or txt
Download as xls, pdf, or txt
You are on page 1of 8

DAILY School SIMBALAN NHS Division: AGUSAN DEL NORTE

LESSON Teacher JANILYN B. TUGA Grade level & Learning Areas: G-10 ARALING PANLIPUNAN
PLAN Teaching Dates & Time: Quarter YUNIT IV: ARALIN 3
DAY 1: MONDAY SESSION DAY 2: TUESDAY SESSION DAY 2: WEDNESDAY SESS
Yugto ng Pagkatuto (Phases of Learning)
I. LAYUNIN
A. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang maun
Pangnilalaman may pagkakaisa.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at pulitikal ng mga mamamayan sa kanilang sariling pamaha

C. Mga Kasayanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang Code natatalakay ang mga epekto ng pakikilahok ng mamamayan sa mga gawaing pansibiko sa kabuhayan, politika at lipunan. (AP10PNP Ivg-7)
ng kasanayan)
LAYUNIN inaasahang matutuhan ng mag-aaral ang sumusunod:

a. nauunawaan ang mga paraan ng politikal na pakikilahok ng mga mamamayan sa mga gawaing magpapabuti sa pamamalakad ng pamahalaan at kapakanan ng buong bayan
b. naisa-isang natatalakay ang mga bumubuo sa civil society
c. nakapaglalahad ng mga katangian ng mga aktibong mamamayan at aktibong pamamahala
d. nakapaglalarawan ng iba’t ibang paraan ng politikal na pakikilahok ng mga mamamayan mula sa tradisyonal hanggang sa lumawak na konsepto nito.
II. NILALAMAN: YUNIT IV: Aralin 3: Politikal at Pakikilahok
III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian
1. TG / LM/ CG TG pp. 371-392/ LM pp. 396 - 430
2. LRMDC Portal
B. Iba pang kagamitan Activity Card (Gawain 1)
Panturo:
Kopya ng case study ng participatory governance na tinatalakay sa Learner's Material: Ang Porto Alegre, Brazil at Lungsod ng Naga, Pilipinas.
IV. PAMAMARAAN
Ipasuri ang mga larawan sa Graphic Organizer.
Ipasulat ang kanilang nakikita sa larawan.

A. Balik-aral Ipasulat din ang kanilang reaksiyon sa mensaheng nais


iparating ng larawan.

Mahalagang ipapahayag ng mga mag-aaral ang kanilang


reaksiyon.
1. Ano ang pinagtutungkulan ng mga larawan?

2. Ano ang mensaheng nais iparating ng mga larawan


B. Paghahabi sa Layunin patungkol sa pagboto?

3. Bakit mahalaga para sa mamamayan ng isang bansa ang


bumuto?

Suriin natin! Pagsusuri ng mga headline. TG p. 374


Pagsusuri sa mga headline:
C. Pag-uugnay ng
1. Seven dead in Philippine election day eviolence.
Halimbawa
2. PNP Violence worse the 2010 barangay election; 22 killed
3. Case of votebuying reported nationwide.
LM 404-407

D. Pagtatalakay sa Paksa 1: Civil Society= binubuo ng mga kilos protesta, mga


Kasanayan # 1 lipunang pagkilos at mga voluntary organization

Gawain 19: Tukoy-Salita TG p. 375

Paksa 2: Papel ng mamamayan sa pagkakaroon ng mabuting


pamamahala

E. Pagtatalakay sa Gawain 21: My One Minute Essay TG p. 377


Kasanayan # 2
Ano ang iyong natutuhan tungkol sa paksang participatory
governance? Anong tanong ang hindi nasagot pagkatapos
ng talakayan?

Gawain 3-2-1 Summary

Isasagawa pagkatapos ng talakayan sa paksang participatory


F. Paglinang sa governance.
Kabihasnan
Maglilista ang mga mag-aaral ng tatlong bagay na kanilang
natutuhan.

Compare and Contrast Matrix TG p. 380

Paghambingin ang dalawang case study ng participatory


governance na tinatalakay sa Learner's Material: Ang Porto
Alegre, Brazil at Lungsod ng Naga, Pilipinas.

Pamprosesong mga Tanong TG p. 380

Paano nagkakapareho ang paraan ng Participatory governance


sa Porto Alegre at sa Lungsod ng Naga?
G. Paglalapat ng Aralin
G. Paglalapat ng Aralin
Paano nagkakaiba ang paraan ng participatory governance sa
Porto Alegre at sa Lungsod ng Naga?

Ano ang mga kalakasan at kahinaan ng dalawang paraan ng


participatory governance?

Paano naipakita ng dalawang paraan ng participatory


governance ang kahalagahan ng mamamayan sa pamamahala?

Gawain 23: Tsart ng Mabuting Pamamahala TG p. 381

H. Paglalahat ng Aralin Subukin ang pag-unawa ng mga mag-aaral tungkol sa kanilang


binasa tungkol sa konsepto ng mabuting pamamahala o good
governance sa pamamagitan ng pagkompleto sa tsart.

Sagutin ang Lagumang Pagsusulit TG p. 3

I. Pagtataya ng Aralin Gawain: Tama o Mali. Tukuyin kung ang


pangungusap ay Tama. Kung hindi nama
Mali.

Gawain 24: Hagdan Patungong Mabuting


p. 381-382

Ang gawaing ito ay naglalayong tukuyin k


naunawaan ang mahahalagang konsepto
pakikilahok.

J. Karagdagang Gawain Isusulat ng mga mag-aaral ang titik ng w


matatagpuan sa kahon ng ladder graphic

Ang ladder graphic organizer ay tumutuk


paraan ng political na pakikilahok ng mg
mula sa tradisyonal hanggang sa lumawa
nito.

V. MGA TALA
Gumawa ng isang talata sa kung “Ano an
PAGNINILAY gawin para tugunan ang mga isyung pan
kasalukuyan?”.
DAY 2: WEDNESDAY SESSION

ng pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at

ayan sa kanilang sariling pamahalaan.

at kapakanan ng buong bayan

o nito.
Lagumang Pagsusulit TG p. 384

ma o Mali. Tukuyin kung ang sumusunod na


ap ay Tama. Kung hindi naman ay isulat ang

Hagdan Patungong Mabuting Pamamahala TG

g ito ay naglalayong tukuyin kung iyong


ang mahahalagang konsepto ng politikal na

mga mag-aaral ang titik ng wastong salitang


n sa kahon ng ladder graphic organizer.

graphic organizer ay tumutukoy sa iba’t ibang


olitical na pakikilahok ng mga mamamayan
disyonal hanggang sa lumawak na konsepto

isang talata sa kung “Ano ang iyong maaaring


tugunan ang mga isyung panlipunan sa
n?”.
Gawain: Tama o Mali. Tukuyin kung ang sumusunod na pangungusap ay Tama. Kung hindi naman ay isulat ang Mali.
isulat ang Mali.

You might also like