Lesson Exemplar - Team Wagi

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III-Gitnang Luzon
Dibisyon ng Bulacan

Palihang Pagsasanay ng mga Guro sa Filipino ng Senior High School


Otel Apartelle, Lazatin Blvrd., Lungsod ng San Fernado Pampanga

LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO


Dokumentasyon sa Paggawa ng Isang Bagay/Produkto
(Unang Araw)

Pamantayang Pangnilalaman:
Naisasagawa ang kaalaman at kasanayan sa wasto at angkop na pagsulat ng piling
anyo ng sulatin.
Pamantayan sa Pagganap:
Nakasusulat ng 4-6 na piling sulating teknikal-bukasyunal.
Kasanayang Pampagkatuto:
Naipapaliwanag nang pasalita sa paraang sistematiko at malinaw ang piniling anyo sa
pamamagitan ng paggamit ng angkop na mga termino (CS_FTV11/12PS-Oj-I-93)
I. LAYUNIN
1. Naipaliliwanag ang kahulugan at kahalagahan ng dokumentasyon.
2. Napahahalagahan ang tungkulin ng dokumentasyon.
3.Nakakabuo ng cloud organizer na naglalahad ng mg tungkulin ng
dokumentasyon.
Paksa: Kahulugan, Kahalagahan at Tungkulin ng Dokumentasyon
Kagamitang Panteknolohiya: LCD projector, laptop
Sanggunian: Filipino sa Piling Larangan(Tech-Voc) ni Maureen Carasig et al p.101-102

II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN


A. Balik-Aral
Pagbabalik- aral ng mag-aaral gamit ang book organizer ukol sa Feasibility Study.
B. Pagganyak
Pagpapanood ng Video
Magpapakita ang guro ng ilang 3 Commercial video Spoof ng Bubble Gang
 Bubble Gang Buenakid Commercial Ad Spoof Episode
 Bubble Gang Keri Crème Commercial Ad Spoof Episode
 Bubble Gang Soco Krunch Commercial Ad Spoof Episode

Gabay na Tanong:
1. Ano-ano ang inyong mga napuna mula sa napanood na episode ng Bubble
Gang?
2. Makatuwiran ba ang kanilang ginagawang panggagaya ng
Commercial/produkto?Ipaliwanag

C. Paglalahad
Iuugnay ng guro ang napanood na Bubble Gang Commercial Ad Spoof sa mga
mag-aaral upang ipaliwanag ang kahulugan, kahalagahan at tungkulin ng
dokumentasyon.

III. MGA GAWAIN


A. Pangkatang Gawain
1. Papangkatin ng guro sa apat ang klase at pipili ang bawat pangkat ng paborito nilang
komersyal at ito ay itatanghal sa klase. Bibigyan ng guro ng limang minuto ang mag-
aaral upang iensayo ang napiling komersyal.
Pangkat I – Komersyal tungkol sa Gatas
Pangkat II – Komersyal tungkol sa Gamot
Pangkat III –Komersyal tungkol sa Sabon
Pangkat IV –Komersyal tungkol sa Pagkain

2.Pagtatanghal ng bawat pangkat

Pamantayan Napakahusay Mahusay Hindi-Gaanong


(10) (10) Mahusay
(10)
Malinaw at tiyak ang layunin
ng presentasyon.
Naisaalang-alang ang
tungkulin at kahalagahan ng
komersyal.
Naitanghal ng maayos ang
presentasyon.
Kabuuan
3. Magkakaroon ng peer critiquing ang mag-aaral gamit ang rubric na inilahad sa ibaba.

4.Pagbibigay ng Feedback ng mag-aaral sa bawat pangkat at pagbibigay ng pinal na


input mula sa guro.

B. Paglalapat
Ipapaskil ng guro sa pisara ang Callout at ipaliliwanag ito ng piling mag-aaral

Ang Dokumentasyon ay
ang Dugo ng
Pananaliksik

C. Paglalahat
Ang bawat lider ng bawat pangkat ay magbibigay ng pagbubuod sa aralin.

IV. Pagtataya
Pagbuo ng 3-2-1 Exit Card.
Buuin ng mga mag-aaral ang Exit Card batay sa impormasyong nasa ibaba.
3- Natutuhan sa paksang tinalakay.___________
2- Nais pang matutuhan batay sa paksang tinalakay.
1-Hindi gaanong naunawaan ukol sa araling tinalakay.

https://www.google.com.ph/search?q=plus+sign+clip+art&tbm

V. Kasunduan
Magsasaliksik ang mga mag-aaral tungkol sa paggawa ng dokumentasyon sa
istilong American Psychological Association(APA)
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III-Gitnang Luzon
Dibisyon ng Bulacan

Palihang Pagsasanay ng mga Guro sa Filipino ng Senior High School


Otel Apartelle, Lazatin Blvrd., Lungsod ng San Fernado Pampanga

LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO


Paggawa ng Dokumentasyon Gamit ang Istilong American Psychological
Association(APA).
(Ikalawang Araw)
Pamantayang Pangnilalaman:
Naisasagawa ang kaalaman at kasanayan sa wasto at angkop na pagsulat ng piling
anyo ng sulatin.
Pamantayan sa Pagganap:
Nakasusulat ng 4-6 na piling sulating teknikal-bukasyunal.
Kasanayang Pampagkatuto:
Naipapaliwanag nang pasalita sa paraang sistematiko at malinaw ang piniling anyo sa
pamamagitan ng paggamit ng angkop na mga termino (CS_FTV11/12PS-Oj-I-93)
I. LAYUNIN
1. Nailalahad ang konseptong American Psychological Association(A.P.A)
2. Naiisa-isa ang mga estilong American Psychological Association(A.P.A) sa
paggawa ng dokumentasyon.
3. Naisasaayos ang dokumentasyon gamit ang estilong American Psychological
Association(A.P.A).
Paksa: Paggawa ng Dokumentasyon Gamit ang Estilong APA
Kagamitang Panteknolohiya: LCD projector, laptop, powerpoint presentation
Sanggunian: Filipino sa Piling Larangan(Tech-Voc) ni Maureen Carasig et al p.103-105

II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN


A. Balik-Aral
Magpapatugtog ang guro ng awiting “Tatlong Bibe” at sasabayan ito ng mga mag-
aaral, ipapasa ng guro ang bola sa mga mag-aaral at kung kanino hihinto ang bola siya
ang maglalahad ng mga natalakay kahapon.

B.Pagganyak
Paggamit ng T-Chart.
Magpapakita ang guro ng kaibahan ng talababa-bibliyograpiya (noon) at APA
(ngayon) sa pamamagitan ng T-Chart.
FOOTNOTE o TALABABA- APA
BIBLIYOGRAPIYA (ngayon)
(noon)

C. Paglalahad
1. Iuugnay ng guro ang isinagawang paghahambing gamit nag t-Chart upang
mailahad ang istilong APA at pagkakaiba nito sa Talababa-Bibliyograpiya noon.
2. Gamit ang powerpoint presentation ipakikita ang iba’t ibang istilo sa paggawa
ng dokumentasyon gamit ang APA.

III. MGA GAWAIN


A. Pangkatang Gawain
1. Magbibigay ang guro ng tig-iisang aklat sa bawat pangkat at mula dito, pipili ang mag-
aaral ng isang halimbawang dokumentasyon at ilalapat ang walong gabay sa pagsulat
ng istilong APA.
Pangkat I –
Pangkat II –
Pangkat III –
Pangkat IV –
2. Pag-uulat bawat pangkat
3. Pagbibigay ng Feedback ng Mag-aaral sa bawat pangkat at pinal na input mula sa
Guro
4. Magkakaroon ng pangkatang pagtatasa gamit ang rubriks sa ibaba.

Pamantayan Napakahusay Mahusay Hindi-Gaanong


(10) (10) Mahusay
(10)
Malinaw at tiyak ang layunin ng
pag-uulat
Naisaalang-alang ang walong
gabay sa istilong APA.
Naiulat ng maayos ang
presentasyon.
Kabuuan

B. Paglalapat
Batay sa pag-uulat ng bawat pangkat, tatanungin ng guro ang mga aaral kung
ano ang kahalagahan ng istilong APA sa pagkuha ng dokumentasyon.

C.Paglalahat
Sintesis: Tatawag ng piling mag-aaral/lider sa bawat pangkat upang ibuod ang aralin sa
araw na ito.

IV. Pagtataya
Iwasto ng mga mag-aaral ang mga sumususunod na impormasyon gamit ang
istilong APA. (5 puntos bawat bilang)
Mga Dokumentasyon Dokumentasyon sa Istilong APA
1. Mula sa aklat ni Piya C. Rodriguez Ayon kay Rodriguez(2009), tinukoy niya
na pinamagatang “Texting at Pag- ang mga epekto ng paggamit ng cellphone
aaral” tinukoy niya ang mga epekto sa pag-aaral…
ng paggamit ng cellphone sa pag-
aaral…
Taon ng Publikasyon: 2009
2. Inilahad nina Ernesto Constantino, Ayon kay Constantino, et.al(2010),
Rogelio Sikat at Pamela Cruz mahalaga ang paggamit ng wika…
sa kanilang aklat na “Mga Bagong
Babasahin sa Wika at Panitikan” ang
kahalagahan ng wika…
Taon ng Publikasyon: 2010

V. Kasunduan
Magsasaliksik ang mga mag-aaral tungkol sa Sistema ng Dokumentasyong
Talababa-Bibliyograpiya at Parentetikal Sanggunian.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III-Gitnang Luzon
Dibisyon ng Bulacan

Palihang Pagsasanay ng mga Guro sa Filipino ng Senior High School


Otel Apartelle, Lazatin Blvrd., Lungsod ng San Fernado Pampanga

LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO


Sistema ng Dokumentasyong Talababa-Bibliograpiya at Parentetikal-Sanggunian
(Ikatlong Araw)

Pamantayang Pangnilalaman:
Naisasagawa ang kaalaman at kasanayan sa wasto at angkop na pagsulat ng piling
anyo ng sulatin.
Pamantayan sa Pagganap:
Nakasusulat ng 4-6 na piling sulating teknikal-bukasyunal.
Kasanayang Pampagkatuto:
Naipapaliwanag nang pasalita sa paraang sistematiko at malinaw ang piniling anyo sa
pamamagitan ng paggamit ng angkop na mga termino (CS_FTV11/12PS-Oj-I-93)

I. LAYUNIN:
1. Nakabubuo ng salita ukol sa nailahad na kahulugan.
2. Naihahambing ang pagkakatulad at pagkakaiba ng talababa-bibliyograpiya at
parentetikal na sanggunian.
3.Nakasusulat ng dokumentasyon gamit ang talababa-bibliyograpiya at
parentetikal na sanggunian.
Paksa: Sistema ng Dokumentasyong Talababa-Bibliograpiya at Parentetikal-
Sanggunian
Kagamitang Panteknolohiya: LCD projector, laptop, powerpoint presentation, video
Sanggunian: Filipino sa Piling Larangan(Tech-Voc) ni Maureen Carasig et al p.106-108

II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN


A.Balik-Aral
Gamit ang graphic organizer, itatala ng mga mag-aaral ang tamang pormat ng
bibliyograpiya ang sangguniang nasa ibaba gamit ang estilong APA.

Pangalan ng Awtor: Paz, Consuelo J.


Pamagat ng Aklat: Ang Pag-aaral ng Wika
Taon ng Pagkakalathala: 2003
Ang tagapaglathala: The University of the Philippines Press
Lugar kung saan inilimbag: Diliman, Quezon City

B.Pagganyak
“WINIKA”- KARAMBOLA
Ang guro ay magbibigay ng pahayag at huhulaan ang bawat salita na may
kaugnayan sa inilahad kahulugan.
a. Mula noon, hanggang ngayon taglay ko lahat ng kaalaman. Kung wala ako, walang
kabuluhan ang edukasyon dahil ako ang simula. (RBLIO)
b. Ako ang bagong mukha ng karunungan, pwedeng ishare sa netizen pero iwasan ang
copy at paste lang. (OGOLEG)
c. Itininta ako sa isipan, inimprenta ako sa makina upang maghatid ng dagliang balita sa
nakapapasong kape’t pandesal bilang almusal ni Juan Dela Cruz. (HAGANPAYA)
d. Marami akong kalahi, iba iba ang dibuho namin, makulay ang aming anyo, may
malaki at maliit na dibuho at hatid naming impormasyon ay hanngang sa dulo ng walang
hanggan. (INSMAGA)

C.Paglalahad
Iuugnay ng guro ang isinagawang pagganyak sa aralin sa araw na ito. Sa
pamamagitan ng venn diagram, itatala ng mga mag-aaral ang pagkaibaba at
pagkakatulad ng Panrentetikal na Sanggunian at Talababa o Bibliyograpiya.

PAGTU PARENTETIKAL
TALABABA/
BIBLIYOGRAPIYA TULAD NA
SANGGUNIAN

III. MGA GAWAIN


A. Pangkatang Gawain
1. Papangkatin ng guro sa apat ang klase, Bawat pangkat ay magsasaliksik tungkol sa
mga kakailanganing talababa sa kanilang pananaliksik. Maglagay ng mga kakailanganin
mula sa:
Pangkat 1- Libro
Pangkat II- Wikipedia/Google
Pangkat III- Magasin
Pangkat IV – Pahayagan

Magkakaroon ng pangkatang pagtatasa gamit ang rubriks sa ibaba.


Pamantayan Napakahusay Mahusay Hindi-Gaanong
(10) (10) Mahusay
(10)
Malinaw at tiyak ang layunin ng
pag-uulat.
Naisaalang-alang ang
kakailanganing talababa sa
pananaliksik.
Naiulat ng maayos ang
presentasyon.
Kabuuan

2.Pagtatanghal ng bawat pangkat


3.Pagbibigay ng Feedback ng mag-aaral sa bawat pangkat at pagbibigay ng pinal na
input mula sa guro.

B. Paglalapat
Kung kayo ay kukuha ng isang sipi na gagamitin ninyo sa inyong pananaliksik,
paano nakatutulong ang mga patnubay sa pagsulat ng dokumentasyon gamit ang
talababa-bibliograppiya at parentetikal na sanggunian?

C.Paglalahat
Sa pamamagitan ng caterpillar organizer, itala ang mga dapat tandaan sa
paggawa ng dokumentasyon gamit ang talababa-bibliyograpiko at parentetikal na
sanggunian.
CATERPILLAR ORGANIZER

https://www.google.com.ph/imgres?imgurl=http%3A%2F%2Fwww.uniqueteachingresources.com

IV. PAGTATAYA
Isulat ang mga bahagi ng bibliyograpiya sa unang pagbanggit ng awtor.

Arrogante, Jose A. (2003). Retorika sa Mabisang Pagpapahayag.


Navotas, Metro Manila: Navotas Press Tom I

a. Kumpletong pangalan ng awtor o mga awtor:


b. Pamagat ng Aklat:
c. Lungsod o bansa ng Publikasyon:
d. Tagapaglimbag:
e. Petsa ng Publikasyon:

V. KASUNDUAN
Magsasaliksik ang mga mag-aaral tungkol sa mga kakailanganing talababa sa
kanilang panananaliksik.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III-Gitnang Luzon
Dibisyon ng Bulacan

Palihang Pagsasanay ng mga Guro sa Fi’lipino ng Senior High School


Otel Apartelle, Lazatin Blvrd., Lungsod ng San Fernado Pampanga

LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO


Pagsulat ng Dokumentasyon sa Paggawa ng Isang Bagay/Produkto
(Ikaapat na Araw)

Pamantayang Pangnilalaman:
Naisasagawa ang kaalaman at kasanayan sa wasto at angkop na pagsulat ng piling
anyo ng sulatin.
Pamantayan sa Pagganap:
Nakasusulat ng 4-6 na piling sulating teknikal-bukasyunal.
Kasanayang Pampagkatuto:
Nakasusulat ng sulating batay sa maingat, wasto, at angkop na paggamit ng wika.
(CS_FTV11/12WG-Om-o-95)
I. LAYUNIN
Nakasusulat at nakabubuo ng dokumentasyon o talababa sa paggawa ng isang
bagay o produkto.
Paksa: Paggawa ng Dokumentasyon Gamit ang Estilong APA
Kagamitang Panteknolohiya: LCD projector, laptop, powerpoint presentation
Sanggunian: Filipino sa Piling Larangan(Tech-Voc) ni Maureen Carasig et al p.101-116
II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN
A. Balik-Aral
Sa papamagitan ng Film Strip organizer, itatala ng mga mag-aaral ang mga
mahahalagang impormasyon na natutuhan sa mga nakaraang aralin.

https://www.google.com.ph/imgres?imgurl=http%3A%2F%2Fwww.clipartkid.com
B. Pagganyak
Magpapanood ang guro sa mag-
aaral ng iba’t ibang uri ng komersyal tungkol sa mga produktong Pilipino.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang iyong napuna mula sa ipinalabas na komersyal?
2. Sa palagay ninyo, bakit naging mabisa o tinatangkilik ng masa ang mga
napanood na komersyal?

C. Paglalahad ng Aralin:
Gamit ang Powerpoint Presentation, iuugnay ng guro ang komersiyal na
napanood ng mag-aaral upang ilahad ang aralin sa araw na ito.

III. MGA GAWAIN


A. Pangkatang Gawain
5. Papangkatin ng guro ang mag-aaral sa limang grupo. Ang bawat pangkat ay
susulat at bubuo ng dokumentasyon na nakabatay sa napili nilang produkto.
6. Pag-uulat bawat pangkat
7. Pagbibigay ng Feedback ng Mag-aaral sa bawat pangkat at pinal na input mula sa
Guro
8. Magkakaroon ng pangkatang pagtatasa gamit ang rubriks sa ibaba.
Rubriks
Magkakaroon ng pangkatang pagtatasa. Lalagyan ng tsek() ang akmang kahon
na angkop sa bawat kraytirya.
Kraytirya 4 3 2 1
Pagkilala sa pinagkunan ng datos o
impormasyon.
Paglatag ng katotohanan ng ebidensya.
Pagbibigay ng cross reference sa loob ng
papel.
Pagpapalawig ng ideya.
Tama ang mga sistema ng dokumentasyon.
Tumutupad sa sistemang APA ang istilo ng
bibliyograpiya
Kabuuan

B. Paglalapat
Itatanong sa mag-aaral: Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon na gumawa ng
sariling produkto, ano ang mga dapat mong isaalang-alang? Bakit?

C. Paglalahat
Magsasagawa ang mag-aaral ng dugtungang pagbubuod ng natalakay na aralin.

IV. PAGTATAYA
Hanapin ang sagot ng mga salita sa kahon at isulat sa patlang na nakalaan sa
callouts.

Superscript Tagapaglimbag Talababa Estilong APA


Superscript

_____________ _______________ _______________ _______________

Kumpletong pangalan Petsa ng


editor o tagasalin
ng awtor o mga awtor
publikasyon

_______________ _______________ _______________


1. Tinatanggap ng estilo ng dokumentasyon.
2. Nakaangat na numerong arabiko.
3. Taon kung kalian inilimbag ang aklat.
4. Publikasyon ng naglimbag ng aklat.
5. Tala o paliwanag na nakalimbag sa ibaba ng pahina.

V,KASUNDUAN
Magsaliksik ukol sa kahulugan ng naratibong ulat.

Inihanda ng TEAM WAGI

You might also like