Download as xls, pdf, or txt
Download as xls, pdf, or txt
You are on page 1of 8

GRADES 1 TO 12 Paaralan Naic Coastal National High School Baitang/ WALO

DAILY LESSON LOG Antas


(Pang araw- araw Guro Ms. Aedin Marie T. Buendia Assignatura FILIPINO
Na tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras July 24 - 28, 2017 Markahan UNA (8 na SESYON) PANGWAKAS NA GAWAIN
(aralin 4)

I. LAYUNIN Unang sesyon Ikalawa sesyon Ikatlong sesyon Ikaapat na sesyon


A. Pamantayaan ng Ang mga mag-aaral ay nagpapamalas ng kahusayan sa mapanuring pakikinig.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay inaasahang makapagsusulat ng tula na nagpapahayag ng emosyon o damdamin sa isang taong iniidolo o hinahangaan.
pagganap
C. Mga kasanayan sa F8PN-Ii-j-23 F8PB-Ii-j-25 F8PB-Ii-j-25 F8PD-Ii-j-22
Pagkatuto · Naipaliliwanag ang mga hakbang sa · Naipaliliwanag ang mga hakbang sa · Naiisa-isa ang mga hakbang ng pananalik-
· Naibabahagi ang sariling opinyon o paggawa ng pananaliksik ayon sa bina- paggawa ng pananaliksik ayon sa bina- sik mula sa video clip na napanood sa
pananaw batay sa napakinggang pag-uulat
sang datos sang datos youtube o iba pang pahatid pangmadla
F8PT-Ii-j-22 F8PT-Ii-j-22 F8WG-Ii-j-23
· Nabibigyang- kahulugan ang mga Sali · Nabibigyang- kahulugan ang mga Sali · Nagagamit nang maayos ang mga
tang di maunawaan kaugnay ng mga hak- tang di maunawaan kaugnay ng mga hak- pahayag sa pagsasayos ng datos (una,
bang sa pananaliksik bang sa pananaliksik isa pa, iba pa)
F8PD-Ii-j-22 F8PD-Ii-j-22
· Naiisa-isa ang mga hakbang ng panana- · Naiisa-isa ang mga hakbang ng panana-
liksik mula sa video clip na napanood sa liksik mula sa video clip na napanood sa
youtube o iba pang pahatid pangmadla youtube o iba pang pahatid pangmadla
D. Inaasahang Pagganap
E. Ginamit na Dulog REFLECTIVE APPROACH CONSTRUCTIVISM APPROACH - CONSTRUCTIVISM APPROACH - COLLABORATIVE APPROACH
TTRA DIRECT INSTRUCTIONS DIRECT INSTRUCTIONS JIGSAW METHOD
(TGA) (TGA) TDAR ACTIVITY
II. NILALAMAN Panitikan: Sanaysay ( Sistemang Pananaliksik) Wika: Paggamit ng mhga pahayag sa pag-aayos ng datos
A. Paksa PAgpapabasa ng “Jose P. Laurel: Salitang naghahayag ng Pagsang-ayon
Pagpapabasa ng Sistematikong Pananaliksik Pagpapabasa ng Sistematikong Pananaliksik
Pangulo sa Panahon ng Panganib" at pagsalungat
B. Kagamitan sa Pagtuturo Activity Sheets Activity Sheets Activity Sheets Activity Sheets
LED TV/ LCD Projector LED TV/ LCD Projector LED TV/ LCD Projector LED TV/ LCD Projector
Powerpoint presentation ng aralin Powerpoint presentation ng aralin Powerpoint presentation ng aralin Powerpoint presentation ng aralin

C. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng DepEd Modyul para sa Guro, Batikan DepEd Modyul para sa Guro, Batikan DepEd Modyul para sa Guro, Batikan DepEd Modyul para sa Guro, Batikan
guro para sa Baitang 8 para sa Baitang 8 para sa Baitang 8 para sa Baitang 8
2. Mga Pahina sa Kagamitang Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8 Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8 Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8 Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8
Pang- Mag-aaral Batikan (kopya ng guro lamang) Batikan (kopya ng guro lamang) Batikan (kopya ng guro lamang) Batikan (kopya ng guro lamang)
3. Mga pahina sa Teksbuk pahina 70 batikan pahina 70 batikan

4. Karagdagang kagamitan Internet Internet Internet Internet


mula sa portal learning resour *manila paper
*Batikan

III. PAMAMARAAN
A. Pang araw- araw na Panalangin Panalangin Panalangin Panalangin
Gawain Pagbati Pagbati Pagbati Pagbati
Pagkuha ng liban sa klase Pagkuha ng liban sa klase Pagkuha ng liban sa klase Pagkuha ng liban sa klase
Kalinisan sa Klasrum Kalinisan sa Klasrum Kalinisan sa Klasrum Kalinisan sa Klasrum
B. Balik Aral
Ipagawa ang Panimula Pagtataya Balitaang pagbabalik aral Balitaang pagbabalik aral Tawag ang guro ng batang babasahin ang
kanyang takdang aralin
(THINK) (TELL) (TELL) (TELL)

C. Paghahabi sa layunin ng JUMBLED LETTERS


aralin Isaayos ang mga ginulong letra Pagpapanood ng video clip ng iba’t ibang
(Pagganyak) upang makabuo ng isang kilalang pulitikong Sa palagay ninyo, ano kaya ang maaring Sa palagay ninyo, ano kaya ang maaring pangyayari / kaganapan sa bansa at pagbuo ng
Batangueno maging paksa sa paggawa ng pananaliksik? maging paksa sa paggawa ng pananaliksik? mga balita tungkol dito.
LE R UALPE S OJ
(TELL) (TELL)
SAGOT: Jose P. Laurel (TELL)
D. Pag- uugnay ng mga Pag-uugnay at paglalahad ng 1. Paano isinasagawa ang bibliograpi? 1. Paano isinasagawa ang bibliograpi? Tungkol saan ang napanood na video?
halimbawa sa bagong aralin pokus na tanong 2. Mahalaga ba ang pagbabalangkas sa gi- 2. Mahalaga ba ang pagbabalangkas sa gi-
nawang pananaliksik? Ipaliwanag. nawang pananaliksik? Ipaliwanag. (DISCUSS)
(GUIDE) (GUIDE)

E. Pagtalakay ng bagong Pagpapabasa ng “Jose P. Laurel: · Pagbasa ng teksto “Sistematikong Pananaliksik”


· Pagbasa ng teksto “Sistematikong Pananaliksik” Mula sa napanood na video clip, ano-ano kaya
konsepto at paglalahad ng Pangulo sa Panahon ng Panganib” ni Sanggunian: Pinagyamang Pluma 8, Alma M. Sanggunian: Pinagyamang Pluma 8, Alma M. ang mga hakbang sa pagbuo ng isang balita?
bagong kasanayan # 1 Teodoro A. Agoncillo Dayag, et. al Dayag, et. al
Isa-isahin ang mga pangyayari mula sa napa
(READ) (READ) nood, alin ang sa palagay mo ay dapat na
naunang sabihin o ipakita?
(DISCUSS)

F. Pagtalakay ng bagong · Paglinang ng Talasalitaan at · Paglinang ng Talasalitaan at


konsepto at paglalahad ng ANALISIS Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang gawain

bagong kasanayan # 2 Bigyang kahulugan ang salitang di maunawaan Bigyang kahulugan ang salitang di maunawaan sa Gumawa ng hakbang tungkol sa
sa akda. (Malayang gumawa ng sariling akda. (Malayang gumawa ng sariling estratehiya ang
1. Ilarawan si Jose P. Laurel. Banggitin ang
estratehiya ang bawat pangkat) bawat pangkat) pagsasagawa ng nakaatas sa bawat pangkat
kanyang mga nagiing katungkulan bilang
pinuno ng bayan. Pangkat 1 ----------- Bibliography
Pangkat 1 ----------- Bibliography
Pangkat 2 ---------- Paksa Pangkat 2 ---------- Paksa
2. Ano ang inyong pananaw o opinion batay Pangkat 3 ---------- Pananaliksik Pangkat 3 ---------- Pananaliksik Pangkat 1 - Pagbili sa kantina
sa paglilingkod sa bayan?
Pangkat 4 ---------- Pagbabalangkas Pangkat 4 ---------- Pagbabalangkas Pangkat 2 Pagpapagawa ng bahay
3. Sa anong aspekto ng inyong pagkatao
nagdulot ng malaking pagbabago ang mga GAWIN SA MASINING NA PARAAN GAWIN SA MASINING NA PARAAN
Pangkat 3 - Pag-eenrol sa paaralan
gintong asal na inyong natutunan sa araling
ito? Pangkat 4 Magsisilbing hurado

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN Gawain ang pagpapaliwanang


(ASK) sa sining na pamamaraan
NILALAMAN ----------5 NILALAMAN ----------5
ISTILO -------------------5 ISTILO -------------------5 (ACT)
KAISAHAN ----------- 5 KAISAHAN ----------- 5

LEGEND LEGEND
5 – Napakahusay 5 – Napakahusay
4 – Mahusay 4 – Mahusay
3 – Katamtamang Husay 3 – Katamtamang Husay
2 – Di-mahusay 2 – Di-mahusay
1 – Sadyang di- mahusay 1 – Sadyang di- mahusay
(ACT) (ACT)
G. Paglinang sa kabihasaan · Pagbibigay input ng guro · Presentasyon ng bawat pangkat. · Presentasyon ng bawat pangkat. · Pagbibigay ng Input ng Guro
(Tungo sa Formative ALAM MO BA NA… (ASK)
Assessment) · Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.
· Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.
Ang panunungkulan sa bayan o bansa ay
dapat magtaglay ng pagmamahal, · Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging
· Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging
pagsasakripisyo, pagtulong sa kapwa, pangkat na nagpakita ng kahusayan sa pangkat na nagpakita ng kahusayan sa ginawang
pagiging matapang at handang magbuwis ng ginawang pangkatan batay sa rubriks na pangkatan batay sa rubriks na ibinigay ng guro.
buhay. ibinigay ng guro.

H. Paglalapat ng aralin sa Ibahagi ang sariling opinyon o pananaw


pang araw araw na buhay batay sa sumusunod: Bilang isang mag-aaral ng asignaturang Filipino, Bilang isang mag-aaral ng asignaturang Filipino, Pumili ng isa at gumawa ng hakbang tungkol sa
Bibigyang pagkakataong maging líder, paano nakatulong sa iyo ang pagkakaroon ng s paano nakatulong sa iyo ang pagkakaroon ng sapat pagsasagawa nito.
paano ka mamumuno upang maging na pagkaunawa sa bagay ng pananaliksik? na pagkaunawa sa bagay ng pananaliksik? a. Pagbili sa kantina
maayos ang iyong nasasakupan. b. Pagpapagawa ng bahay
(TELL) (TELL) c. Pag-eenrol sa paaralan
(REFLECT)
I. Paglalahat ng aralin
Buoin ang mga susing salita upang CONCEPT PUZZLE CONCEPT PUZZLE WORD HUNT
makilala ang konsepto ng araling tinalakay Buuin ang puzzle upang malaman ang kon- Buuin ang puzzle upang malaman ang kon- Hanapin ang mga mahahalagang
Panunung- bayan
Pagmama- Pagsasak-ripisyo
septo ng araling tinalakay. septo ng araling tinalakay. salitang natutunan sa aralin pagkatapos ay bumuo
kulan
hal
magbuwis buhay Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 1. Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 1. ng konsepto gamit ang mga salitang ito..
ng Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 2
matapang
(THINK)
J. Pagtataya ng aralin Piliin ang letra ng wastong sagot. Piliin ang letra ng wastong sagot. Pagpili sa letra ng tamang sagot

Tignan ang kalakip na papel sa likod Tignan ang kalakip na papel sa likod Tignan ang kalakip na papel sa likod
para sa pagsusulit para sa pagsusulit para sa pagsusulit

K. Karagdagang Gawain para 1. Sa paglipas ng tatlumpung taon, sa 1. Magsaliksik ng isang paksa at bumuo ng 1. Magsaliksik ng isang paksa at bumuo ng 1. Gumawa ng maikling usapan tungkol sa isina-
takdang aralin at remediation palagay mo ano ang iyong magiging balangkas balangkas gawang ”Lakan at Lakambini ng Wika” noong
katayuan sa buhay? Halimbawa: Halimbawa: Agosto. Gamitin sa mga diyalogo ang mga
2. Alamin ang mga hakbang sa pagsa a. Global Warming a. Global Warming hudyat ng pagsang-ayon at pagsalungat.
sagawa ng ipananaliksik. b. Climate Change b. Climate Change 2. Humanda sa pagsulat ng awtput, magdala ng
2. Humanda sa pagbuo ng isang news letter. puting papel.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag- aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag - aaral na


nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiya ng


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking na dibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
GRADES 1 TO 12 Paaralan Naic Coastal National High School Baitang/ WALO
DAILY LESSON LOG Antas
(Pang araw- araw Guro Ms. Aedin Marie T. Buendia Assignatura FILIPINO
Na tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras July 31 - August 4, 2017 Markahan UNA (8 na SESYON) PANGWAKAS NA GAWAIN
(aralin 4)

I. LAYUNIN ikalimang sesyon ika anim na sesyon ika-pitong sesyon ika-walong sesyon
A. Pamantayaan ng Ang mga mag-aaral ay nagpapamalas ng kahusayan sa mapanuring pakikinig.
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay inaasahang makapagsusulat ng tula na nagpapahayag ng emosyon o damdamin sa isang taong iniidolo o hinahangaan.
B. Pamantayan sa pagganap
C. Mga kasanayan sa F8PD-Ii-j-22 F8PU-Ii-j-23 F8PU-Ii-j-23
Pagkatuto · Naiisa-isa ang mga hakbang ng pananalik-
Nagagamit sa pagsulat ng resulta Nagagamit sa pagsulat ng resulta
sik mula sa video clip na napanood sa ng pananaliksik ang awtentikong datos na ng pananaliksik ang awtentikong datos na
youtube o iba pang pahatid pangmadla nagpapakita ng pagpapahalaga sa katutu- nagpapakita ng pagpapahalaga sa katutu-
F8WG-Ii-j-23 bong kulturang Pilipino bong kulturang Pilipino
· Nagagamit nang maayos ang mga
pahayag sa pagsasayos ng datos (una,
isa pa, iba pa)

D. Inaasahang Pagganap
E. Ginamit na Dulog REFLECTIVE APPROACH COLLABORATIVE APPROACH COLLABORATIVE APPROACH
TTRA THINK - PAIR SHARE THINK - PAIR SHARE
2D - 2M 2D - 2M
II. NILALAMAN Panitikan: Sanaysay ( Sistemang Pananaliksik) Wika: Paggamit ng mhga pahayag sa pag-aayos ng datos
A. Paksa

B. Kagamitan sa Pagtuturo Activity Sheets Activity Sheets Activity Sheets


LED TV/ LCD Projector LED TV/ LCD Projector LED TV/ LCD Projector
Powerpoint presentation ng aralin Powerpoint presentation ng aralin Powerpoint presentation ng aralin

C. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay ng DepEd Modyul para sa Guro, Batikan DepEd Modyul para sa Guro, Batikan DepEd Modyul para sa Guro, Batikan
guro para sa Baitang 8 para sa Baitang 8 para sa Baitang 8
2. Mga Pahina sa Kagamitang Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8 Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8 Panitikan ng Pilipinas para sa baitang8
Pang- Mag-aaral Batikan (kopya ng guro lamang) Batikan (kopya ng guro lamang) Batikan (kopya ng guro lamang)
3. Mga pahina sa Teksbuk pahina 70 batikan pahina 70 batikan

4. Karagdagang kagamitan Internet Internet Internet


mula sa portal learning resource

III. PAMAMARAAN
A. Pang araw- araw na Panalangin Panalangin Panalangin
Gawain Pagbati Pagbati Pagbati
Pagkuha ng liban sa klase Pagkuha ng liban sa klase Pagkuha ng liban sa klase
Kalinisan sa Klasrum Kalinisan sa Klasrum Kalinisan sa Klasrum
B. Balik Aral

Tawag ang guro ng batang babasahin ang ka KULTURA NAMIN ARE! KULTURANAMIN ARE!
takdang araHulaan kung anong kultura/ (DECIDE / DESCRIBE) (DECIDE / DESCRIBE)

C. Paghahabi sa layunin ng
aralin Pagpapanood ng video clip ng iba’t ibang
(Pagganyak) pangyayari / kaganapan sa bansa at pagbuo ng
mga balita tungkol dito.
(THINK)

D. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong aralin Tungkol saan ang napanood na video?
(TELL)

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Mula sa napanood na video clip, ano-ano kaya ang
bagong kasanayan # 1 mga hakbang sa pagbuo ng isang balita?

Isa-isahin ang mga pangyayari mula sa napa


nood, alin ang sa palagay mo ay dapat na
naunang sabihin o ipakita?

F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Indibidwal na output Indibidwal na output

bagong kasanayan # 2 Pangkatang gawain Goal Nagagamit sa pagsulat ng resul Goal Nagagamit sa pagsulat ng resul
Gumawa ng hakbang tungkol sa pagsasagawa ta ng pananaliksik ang awtenti ta ng pananaliksik ang awtenti
ng nakaatas sa bawat pangkat kong datos na nagpapakita ng pagpa kong datos na nagpapakita ng pagpa
pahalaga sa katutubong kulturang Pilipino. pahalaga sa katutubong kulturang Pilipino.
Pangkat 1 - Pagbili sa kantina

Role Isa kang staffer ng inyong pahayagang Role Isa kang staffer ng inyong pahayagang
Pangkat 2 Pagpapagawa ng bahay
Pangkat 3 - Pag-eenrol sa paaralan pampaaralan pampaaralan
Pangkat 4 Magsisilbing hurado
Audience Mga hurado, guro at kapwa Audience Mga hurado, guro at kapwa
Gawain ang pagpapaliwanang kamag-aaral. kamag-aaral.
sa sining na pamamaraan
Product Magkakaroon ng unang lathala ang Product Magkakaroon ng unang lathala ang
(READ) inyong pahayagan tungkol sa inyong pahayagan tungkol sa
kulturang Batangueño kulturang Batangueño
Standard Mini newsletter tungkol sa kulturang Standard Mini newsletter tungkol sa kulturang
Nagagamit nang maayos ang mga Nagagamit nang maayos ang mga
pahayag sa pag-aayos ng datos pahayag sa pag-aayos ng datos
Nakagagawa ng sariling hakbang ng pananaliksik Nakagagawa ng sariling hakbang ng pananaliksik
nang naaayon sa lugar at panahon ng panaliksik nang naaayon sa lugar at panahon ng panaliksik
Nagagamit sa pagsulat ng resulta ng pananliksik Nagagamit sa pagsulat ng resulta ng pananliksik
pahalaga sa katutubong kulturang Pilipino/Batang pahalaga sa katutubong kulturang Pilipino/Batangueño
ang awtentikong datos na nagpapakita ng pagpa ang awtentikong datos na nagpapakita ng pagpa
(MODEL) (MODEL)

LEGEND LEGEND
5 – Napakahusay 5 – Napakahusay
4 – Mahusay 4 – Mahusay
3 – Katamtamang Husay 3 – Katamtamang Husay
2 – Di-mahusay 2 – Di-mahusay
1 – Sadyang di- mahusay 1 – Sadyang di- mahusay
G. Paglinang sa kabihasaan · Pagbibigay ng Input ng Guro · Pagkuha ng mga awtput na · Pagkuha ng mga awtput na
(Tungo sa Formative ginawa ng bawat mag-aaral. ginawa ng bawat mag-aaral. ginawa ng bawat mag-aaral.
Assessment) (MONITOR) (MONITOR)
H. Paglalapat ng aralin sa
pang araw araw na buhay Pumili ng isa at gumawa ng hakbang tungkol sa
pagsasagawa nito.
a. Pagbili sa kantina
b. Pagpapagawa ng bahay
c. Pag-eenrol sa paaralan
(ASK)
I. Paglalahat ng aralin
WORD HUNT
Hanapin ang mga mahahalagang
salitang natutunan sa aralin pagkatapos ay bumuo
ng konsepto gamit ang mga salitang ito..
Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 2

J. Pagtataya ng aralin Pagpili sa letra ng tamang sagot

K. Karagdagang Gawain para sa 1. Gumawa ng maikling usapan tungkol sa isina-


1. Nakatutulong ba pananaliksik upang 1. Nakatutulong ba pananaliksik upang
takdang aralin at remediation gawang ”Lakan at Lakambini ng Wika” noong makabuo ka ng maayos at kaakit –akit na makabuo ka ng maayos at kaakit –akit na
Agosto. Gamitin sa mga diyalogo ang mga newsletter para sa iyong paaralan? newsletter para sa iyong paaralan?
hudyat ng pagsang-ayon at pagsalungat. 2. Pag-aralan ang mga aralin sa Unang 2. Pag-aralan ang mga aralin sa Unang
2. Humanda sa pagsulat ng awtput, magdalaMarkahan
ng at humanda sa Rebyung Pagsusulit. Markahan at humanda sa Rebyung Pagsusulit.
puting papel.
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag- aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag - aaral na


nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiya ng


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro
at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking na dibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like