Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 22

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 9

MONDAY, September 24, 2018

I. LAYUNIN:
1. Nagagamit ang iba’t ibang ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin

II. PAKSANG ARALIN: Gamit ng Modal


Sanggunian : Panitikang Asyano 9 , pahina 113
Kagamitan: aklat
CODE: F9WG-IIc-48

III. PAMAMARAAN
A. Pagbabalik-aral
-Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa nakaraang aralin
B. Paglalahad
-Ilahad sa mga mag-aaral ang tungkol sa aralin
C. Pagtatalakay
-

IV. EBALWASYON
- Paggawa ng Repleksiyon tungkol sa nakaraang Intramural gamit ang modal
V. TAKDANG ARALIN
- Basahin ang kwento ng kababaihan ng kababaihan at ngayon
VI. PUNA
PAGNINILAY

Inihanda ni:

MARICEL I. HINADAC Binigyang-pansin ni:


Guro sa Filipino 10

RACHEL GUINID-KHAYAD
Tagapangasiwa ng Paaralan
Banghay Aralin
Aralin 2.3 Ikalawang Araw
Linangin
I. Layunin:
 Nabibigyang kahulugan ang mahihirap na salitang ginamit sa bahagi ng nobela
 Nasusuri ang nobela bilagn akdang pampanitikan sa pananaw realism
 Naisasalaysay ang mga tunggalian sa pagitan ng tauhan batay sa kanyang mga pananalita
II. Paksang Aralin:
Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat
Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago (Halaw mula sa nobelang “The Old Man and
The Sea” ni Ernest Hemingway)
Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o
Panunuring Pampanitikan
Uri ng Teksto: Naglalahad
III. Yugto ng Pagkatuto:Linangin
A. Pangganyak
1. Ipalahad sa mga mag-aaral ang maaaring maging panganib na kakaharapin ng isang pumapalaot
sa dagat.
2. Ipaugnay ito sa akdang babasahin
B. Pagbibigay ng ilang impormasyon tungkol sa may akdang si Ernest Hemingway
C. Pagbibigay ng Input ng guro tungkol sa pananaw ng nobela
Isusulat sa pisara o powerpoint Presentation o Manila Paper
Pahina 163
Gawain: Pangkat I paglinang ng mga Talasalitaan
Ibigay ang kahuluganng mga salitang nakasalungguhit .
1. Inihanda niya ang salapang-uri ng sibat na panghuli ng isda
2. At siya ang pinakamalaking dentusona nakita ko-isang uri ng patin na malalaki ang ngipin
3. Hindi Nilikha ang tao para magapi-matalo
4. Magkabilang gilid ng kanyang prowa-isang sasakyang pandagat o barko
5. Popa-gilid ng Bangka o barko
Pangkat II, Magsasadula ng bahagi ng nobela/Kung ano ang gustong mangyari ng guro sa palabas ng
nobela. Maaaring sundin ang dayagram sa p163

Kasukdulan-nkipagbuno ang matanda sa pating

Tunggalian –inatake siya


Ng Pating na nagngangalang Marlin
Kakalasan-npatay ang pating at nakauwi siya ng
matiwasa ksama ang pating na kanyang ngapi

Pagpapataas ng pangyayari-inabutan siya ng bagyo at


Paubos na ang kanyang baong
pagkain
Wakas-masayang masaya ang mga
taong nagpapahalaga sa kanya dahil
nkauwi siya ng ligtas

Suliranin-ilang araw na siyang nasa dagat ngunit wala parin siyang mahuling isda

Simula-pumalaot si Santiago upang mangisda

BUOD==Ang kwentong ANG MATANDA AT ANG DAGATay nagsaswalaysay ng pakikipagsapalaran ng


matandang si Santiago upang makahuli ng ng isda, halos lalagpas na sa walumput apat(84)na araw na
ang inilalagi niya sa karagatan ngunit hindi pa rin siya nakakahuli ng isda. Ngunit dumating ang araw na
nahuli niya ang isang marlin, na itinuring niyang isang kapatid. Subalit ang isdang ito ay sinugod ng mga
pating na siyang ikinadurog ng puso ng matanda. Nadala niya ang buto na lamang na isda at
pinagkamalan na pating ang mga ibang mangingisda at turista.

4.Ang pagiging maawain,takot,at pagpatay sa animals

5.Bakit pinagamatang ang Matanda at ang dagat?


- Sapagkat ang matanda ay ang mamamayan at ang dagat nman ay ang lipunan. Siya ay gumawa ng
paraan kung paano malalampasan ang mga pagsubok
POSITIBONG EPEKTIBO….
- Dahil pangingisda ang kanyang trabaho,masasabing binubuhay siya ng dagat.Dito sya kumikuha ng
pangkabuhayan.
Narito ang mga tauhan sa kuwento ng Ang Matanda at ang Dagat, kasama na ang mga sinisimbolo nila.

· Sinisimbolo ng dagat ang kalikasan at ang lugar natin rito, na siya namang binibigyang buhay ng
Matandang si Santiago. Kasama rin dito si Manolin.

· Ang mga pating naman ay ang mga pagsubok na maaaring makatapos sa ating paglalakbay at
makaapekto sa ating buhay.

· Ikahuli, ang mga isda naman tulad ng marlin ay maaaring sumimbolo sa pagka-salba ng matanda sa
kuwento at maaari ring isang simbolismo patungkol kay Hesu-Kristo.

Read more on Brainly.ph - https://brainly.ph/question/455861#readmore

7. MGA KALUPITAN AT KARAHASAN SA LIPUNAN ANG MALINAW NA INILALARAWAN SA NOBELA..


-Ito ay ang kalupitan sa mga yamang dagat tulad ng pag patay ng mga pating para sa pansariling layunin.
nangyayare ito sa totoong buhay at tuluyan ng nawawala ang uri ng mga pating

TATLONG MAHAHALAGANG KULTURA Sa kwento ng Ang Matanda at Ang Dagat, naging suliranin dito
ang di-sadyang pagpatay ng isang simpleng mangingisda sa isang pating. Ang tatlong kultura na makikita
sa kwento ay pagiging agresibo, may takot, at maawain...(tingnan ang buong detalye sa
brainly.ph/question/455606)

Kauna-unang mahalagang bagay: Makikitaan ng kulturang may rasyonal na pag-iisip at may awa ang
nobela.

Pangalawang kahalagahan: Nakikitaan ng kulturang pagkakaroon ng takot para isipin ang sariling
kapakanan.

At ang huling mahalagang kultura: Ang pagiging agresibo't may kakayahang kumitil ng mapanganib na
nilalang para maipagtanggol ang sarili.

Read more on Brainly.ph - https://brainly.ph/question/436092#readmore

DAILY LESSON PLAN IN FILIPINO 10

MONDAY, September 24, 2018

I. LAYUNIN:
1. Nabibigyang kahulugan ang mahihirap na salitang ginamit sa bahagi ng nobela
2. Naisusulat ang suring basa ng nobelang nabasa o napanood.
3. Naisasalaysay ang mga tunggalian sa pagitan ng tauhan batay sa kanyang mga pananalita

II. PAKSANG ARALIN: Ang Matanda at Ang Dagat


Sanggunian : Panitikang Filipino 10 , pahina 146
Kagamitan : hand out, aklat
CODE: F10PS-IVb-c-86
III. PAMAMARAAN
A. Pagbabalik-aral
-Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa nakaraang aralin
B. Paglalahad
-Ilahad sa mga mag-aaral ang tungkol sa aralin
C. Pagtatalakay
- Tatalakayin ang tungkol sa nobelang Ang matanda at ang Dagat

IV. EBALWASYON
- Isagawa ang book review o suring basa
V. TAKDANG ARALIN
- Basahin ang paglalakbay ni Thor at Loki sa lupain ng mga Higante
VI. PUNA
VII. PAGNINILAY

Inihanda ni:

MARICEL I. HINADAC Binigyang-pansin ni:


Guro sa Filipino 10

RACHEL GUINID-KHAYAD
Tagapangasiwa ng Paaralan
Pangkat III Pagpapakilala sa Tauhan Characther Profile
Tauhan Kilos/Gawi Saloobin /Paniniwala Pagkahuwaran

Pangkat IV Fish Bone Isalaysay ang naging pakikipagsapalaran /tunggalian ,sanhi at bunga
nito
Sanhi

Pakikipagsapalaran

Bunga

Pangkat IV, Classrum Sitwasyon

a. Ano-anong pagpapahalaga sa buhay ang pinaghahawakan ng tauhan? Saan ito maaring mahugot o
magmumula?
b. Sa inyong palagay, bakit pinamagatang “Ang Matanda at ang Dagat” ang nobela? Anong positibong
epekto ang naidulot ng dagat kay Santiago?
c. Ano-anong kalupitan at karakas an sa lipunan ang malinaw na nailarawan sa nobela?
D. Paglalahat:
Matapos mong mabasa ang nobela, paano ba naiiba ang nobela sa isa pang akdang tuluyan?

VIII. Ebaluwasyon:

IX. Kasunduan
Ikatlong Araw
Pagsasanib ng Gramatika/Retorika

I. Layunin:
 Naisusulat ang suring basa ng nobelang nabasa o napanood.
 Nagagamit ang angkop na mabisang mga pahayag sa pagsasagawa ng suring-basa o
panunuring pampanitikan
II. Paksa:
Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat
Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and
The Sea” ni Ernest Hemingway)
Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o
Panunuring Pampanitikan
Uri ng Teksto: Naglalahad
III. Yugto ng Pagkatuto: Pagsanib ng Gramatika at Retorika
 Panimula:
A. Pangganyak:
B. Magbigay ng Input tungkol sa Suring-Basa. Maaaring nakasulat sa Manila Paper/Power point
Presentation.
C. Ipabasa ang isang halimbawa ng panunuring pampanitikan “Sa Mga Kuko ng Liwanag.”
D. Pagbibigay ng Input tungkol sa Gramatika at Retoriuka.
E. Talakayin ang Gawain 6 sa pamamagitan ng malayang talakayan gamit ang UTS o Ugnayan-
Tanong-Sagot. Magpalitan ng Ideya sa naunawaan nila sa akda.
F. Ipasagot ang Pagsasanay 1 at 2. (K)
G. Iulat sa klase ang nasabing gawain. Hingan ng feedback ang mag-aaral.
H. Sintesis:
Ika-apat na Araw

Pagnilayan at Unawain

I. Layunin:
 Nasasagot ng tama ang mga pokus na tanong sa Aralin 2.3 Modyul 2.
 Naibabahagi sa klase ang sagot sa pokus na tanong sa akda.

II. Paksa:
Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat
Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and The Sea” ni
Ernest Hemingway)
Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o Panunuring
Pampanitikan
Uri ng Teksto: Naglalahad
III. Yugto ng Pagkatuto:
Pagnilayan at Unawain:
 Pasagutan ang pokus na tanong sa pamamagitan ng pagdurugtong sa Values Data Bank.
 Pagtawag sa ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang sagot sa pokus na tanong.
 Ipasulat sa Kartolina/Manila Paper ang mga sagot sa Pokus na tanong.

Ikalimang Araw

I. Layunin:
 Napapahalagahan ang pagbabalik-aral sa mahalagang konsepto mula sa aralin.
 Naipagagawa ang gawin sa loob ng kahon sa pamantayan na nilikha.
II. Paksa:

Panitikan: Ang Matanda at Ang Dagat


Isinalin sa Filipino Mula sa Ingles ni Jesus Manuel Santiago(Halaw mula sa nobelang “The Old Man and The Sea” ni
Ernest Hemingway)
Gramatika at Retorika: Pagamit ng Pahayag sa Pagsang-ayon at Pagtutol sa Pagbibigay ng puna o
Panunuring Pampanitikan
Uri ng Teksto: Naglalahad
III. Yugto ng pagkatuto
 Magbalik-aral sa mahahalagang konsepto mula sa aralin.
 Ipagawa ang gawain sa loob ng kahon. Ibigay ang pamantayan sa likha nito.
 Iulat o isagawa ang book review o suring basa sa klase.

Tatayahin ang iyong ginawa ayon sa sumusunod . . .

10 puntos – lahat ng pamantayan ay naisakatuparan

8 puntos – tatlo sa mga pamantayan ay naisakatuparan

6 puntos – dalawa sa mga pamantayan ang naisakatuparan

4 puntos – isa sa mga pamantayan ang naisakatuparan

Aralin 2.4
Unang Araw
TUKLASIN
I. Layunin:
 Naipababasa ang akdang pampanitikang Mitolohiya.
 Nasusuri ang mga elemento ng Mitolohiya at Pokus tagaganap at layon.
II. Paksa:
A. Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng Mga Higante (Mitolohiya mula sa Iceland) ni Snori Sturluson
(Isinalin ni Shiela C. Molina)
B. Gramatika at Retorika: Paggamit ng Wastong Pokus ng Pandiwa na Tagaganap at Layon sa Pagsusuri
C. Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
III. Yugto ng Pagkatuto:
TUKLASIN
Panimula:
Pangganyak:
Pokus na Tanong:
Panitikan: Paano naiiba ang Mitolohiya sa iba pang akdang tuluyan?
Gramatika/Retorika: Paano magagamit sa pagsusuri ng Mitolohiya ang pokus ng pandiwa sa tagaganap at
pokus na layon?
 Ipababasa ang mitolohiya at pagkatapos ay pasasagutan ang Gawain 1: Magbasa at Magsuri pp. 170.
 Bigyang pansin ang may salungguhit na sa akda.
 Ipanuri din ang mga Elemento ng Mitolohiya.
 Ipapabasa din ang paglalahad tungkol sa mga diyos ni Norse at pagkatapos itatala ang mga nakuhang
impormasyon sa tulong ng grapikong representasyon, Gawain 2: Pagtalala ng mga Impormasyon. pp.
172.

Pagpapakilala sa mga Diyos ng


Paglalarawan sa Asgard
Norse

 Pag-iinput ng guro. Alam mo ba . . .


 Pagsusuri ng mg Elemento ng Mitolohiya pp. 173
IV. Kasunduan: Basahin sa pp. 174-177- Ang paglalakbay ni Thor. . Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higane
ni Snorri Sturlusos.
Aralin 2.4

Ikalawang Araw- Linangin

I. Layunin:
 Naisasama ang salita sa iba pang salita upang makabuo ng ibang kahulugan (collocation).
 Naipapahayag ang mahahalagang kaisipan at pananaw tungkol sa mitolohiya.
 Nailalahad ang mga pangunahing paksa at ideya batay sa napakinggang usapan ng mga
tauhan.
II. Paksa:
Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni
Shiela C. Molina
Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri
Uri ng Teksto: Nagsasalaysay
III. Yugto ng Pagkatuto:
Linangin
Panimula:
A. Pangganyak:
B. Paglalahad
 Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang kahulugan ng mitolohiya at ano-ano ang
elementong bumubuo sa mitolohiya.
 Pagproseso sa akda: Collaborative
 Gagawa ng paraan ng guro kung paano maintindihan at talakayin ang akda: page 174 to page 177.
C. Pagtatalakay: Pangkatang Gawain:
P-I- Paglinang sa mga Talasalitaan p. 178, Magbigay ng mga salitang maisasama sa punong salita
upang makabuo ng iba pang kahulugan.

Halimbawa:

ulan

alat pampaligo
tubig

kanal

bahay kwento mata


P-II. Gawain 5 Panayam: 24 Oras ni Mike Enriquez pp. 178

P-III. Gawain 6: Flow Chart pp. 179

Elemento ng Mitolohiya
Ilarawan ang taglay na
kapangyarihan ni Thor

Ilarawan ang tagpuan at


panahon na
pinangyarihan ng akda

Saan nakatuon ang mga


pangyayari o banghay?

Ano ang paksa o tema


ng binasang
mitolohiya?
D. Paglalahat:
Pagtitibayin ang lahat ng mga isinagawang gawain pag-uulat.

IV. Ebaluwasyonh: Gawain 9 pp. 181

V. Kasunduan: Ituloy ang pagbasa sa akdang pampanitikang Mitolohiya mula sa Pilipinas. Pp. 179-180.
Ikatlong Araw

2.4. Pagsasanib ng Gramatika

I. Layunin:

 Naipapaliwanag ng malinaw ang mga paggamit ng wastong pokus ng Pandiwa na tagaganap


at Layon sa Pagsusuri.

 Nasasagot ang mga pagsasanay sa pagsasanib ng gramatika ng mga wastong pokus ng


pandiwa.

II. Paksa:

Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:

Pagsasanib ng Gramatika

A. Pangganyak:

Ipapaliwanag ng guro ang wastong gamit ng pokus ng pandiwa.

 Pag-iinput ng guro . . . Alam mo ba . . . page 181-182

 Pagsasanay I: Gawin sa Saguting Papel. 1-10

 Pagsusuri ng relasyon ng paksa sa pandiwa

 Bubuo ng sariling pangungusap ang mga mag-aaral gamit ang pokus tagaganap at layon na
naglalarawan sa mga tauhan sa mitolohiya na tinalakay sa aralin.

 Pagsasanay 2 page 183

 Paghahambingin ang element ng banghay ng kwento ng Thor at Rihawani: Gagamit ng pokus


tagaganap at pokuys sa layon sa paghahambing.

 Pagsasanay 3 page 183


Ika-apat na Araw

Pagnilayan at Unawain

I. Layunin:
 Nasasagutan ang mga pokus na tanong sa tulong ng mga estratehiya.

 Naintindihan ang mga pokus na tanong na inihanda sa akda.

II. Paksa:

Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III.Yugto ng Pagkatuto:

Pagnilayan at Pagkatuto:

Pangganyak:

1. Pasagutin: Gawaing Paulat p. 183

Sagot

Sagot Tanong Sagot

Sagot

2. Paggamit sa pagsusuri ng element ng mitolohiya ang pokus tagaganap at pokus sa layon


PA- Komiks Skrip

Alam mo ba na sa
tulong ng pokus . . . . Siya nga! Nakatulong
din ito sa akin sa . . . .
Ika-Limang Araw

Paglilipat

I. Layunin:
 Ipapabasa ang direksyon sa pagsusuri.

 Naipaliliwanag ang pamantayang gagamitin sa pagpapahalaga sa produktong isususlat.

II. Paksa:
Panitikan: Sina Thor at Loki sa Lupain ng mga Higante- Mitolohiya mula sa Iceland Isinalin ni

Shiela C. Molina

Gramatika/Retorika: Paggamit ng Pokus ng Pandiwa: Tagaganap at Layon sa Pagsusuri

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

III. Yugto ng Pagkatuto:

Pangganyak:

Ikaw ay isang manlalakbat at sa isang bansa sa kanluran na iyong napuntahan ay nagsaliksik ka ng kanilang
mitolohiya. Nais mong suriin ang taglay nitong elemento. Tutulungan ka ng sumusunod na tanong upang
makapagsauri ng mahusay:

1. Ang tauhan ba ay isang diyos o diyosa na may taglay na kakaibang kapangyarihan? Ipakilala.
2. Saan at kalian naganap ang mga pangyayari? Ilarawan.
3. Saan nakatuan ang mga pangyayari o banghay? Isalaysay.
4. Ano ang temang tinatalakay sa mitolohiya?

Sagutin ang mga ibinigay na tanong sa loob ng apat na talata at pagkatapos ay ipadala sa hatirang pangmadla o social
media.

Tatayain ang ginawa mong pagsusuri gamit ang sumusunod na pamantayan.

a. Naipakilala nang mahusay ang tauhan sa mitolohiya.


b. Nailalarawan nang mabuti ang tagpuan.
c. Naisasalaysay nang maayos ang mga pangyayari.
d. Nailalahad nang wasto ang tema ng mitolohiya.
e. Ang bawat pamantayan ay bibigyan ng katumbas na eskala.

4- Napakahusay

3- Mahusay

2- Katamtaman

1-Dapat pang paunlarin


2.5

Unang Araw

I. Layunin:
 Naiparirinig ang isang damdaming awitin na ipapatugtog.
 Nailalahad ang damdaming namutawi sa narinig na awitin.
II. Paksa:
Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)
“How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning
(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)
Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita
Uri ng Teksto: Naglalarawan
III. Yugto ng Pagkatuto:
Tuklasin:
Panimula:
A. Pokus na Tanong:
Panitikan: Mabisa ba ang paraan ang tula sa paglalarawan ng karanasan at damdamin?
Gramatika: Paano nakakatulong ang mabisang paggamit ng matatalinghagang pananalita sa pagsulat ng
tula?
B. Pagganyak:
Pagpaparinig ng isang madamdaming awitin.
C. Ilalahad ang damdaming naghahari sa nasabing awitin.
Pumili ng magaaral na maglalahad sa nabuong damdaming narinig.

Gawain 1: Lantad Damdamin

Damdamin

Gabay na Tanong: pahina 186

Gawain 2: Tula . . . Awit . . . Ano ang Pinagkaiba?

Pagkakaiba Pagkakatulad
Tulang Binigkas
Awit na pinakinggan
2.5

Ikalawang Araw

I. Layunin:
 Naibibigay ang kahulugan ng matatalinghagang pananalita na ginamit sa tula.

 Nasusuri ang tula batay sa mga element nito.

 Naibibigay ang estilo ng napakinggang tula.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)


Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)


Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita
Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:
B. Pagbibigay ng ilang impormasyon tungkol kay Elizabeth Barret Browning
Ipabasa, Ang Aking Pag-ibig, na may magandang bigkas
MagI-Input ang guro pahina 188
C. Pagtatalakay: Pangkatang Gawain:
P-I Paglinang ng Talasalitaan
Mga Matatalinghagang pananalita na ginamit sa tula
Gamitin ang Chart
P-II Gawain 4: Antas ng Iyong Pag-unawa

sukat
ttt

Tula tugma
simbolo
oool

tono
talinghaga
a

P-III- Estratehiyang Klasrum Sitwasyon Gabay na Tanong. 1-9

P-IV- Gawain 5: Paghahambing: pahina 189-190

Pagsahot sa mga Gabay na tanong p. 191

P-V- Bigyang-pansin ang mga elementong taglay nito:

“Ang Pamana” pp. 191-192

Mga Gabay na Tanong

D. Paglalahat:
E. Pagpapahalaga:
Nabubuhay ang tao upang umibig at magmahal, sapagkat sa pagkasilang, kakambal na ng tao ang tunay na
kahulugan ng pag-ibig.

“Sa pag-ibig kahit di nagkikita napapahalagahan kahit di nag-uusap nagkakaintindihan.”


Ikatlong Araw

Pagsasanib ng Gramatika/Retorika

I. Layunin:

 Naipababasa ang isa pang halimbawa tula sa akda.


 Naiuulat at naipapaliwanag ng maayos at mabuti sa harap ng mga mag-aaral ang mga kasagutan sa mga
tanong sa gawain.
 Naibibigay ang estilo ng napakinggang tula.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)


Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning
(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)
Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita
Uri ng Teksto: Naglalarawan
III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:
B. Paglalahad:
Pagbabasa ng isa pang halimbawa ng tula.
Magkaroon ng makayang talakayan tungkol sa binasang tula gamit ang gabay ng tanong
C. Pagbibigay ng Input tungkol sa Gramatika. Maaaring isulat sa isang Manila paper ang impormasyon.
D. Ipa sagot ang Pagsasanay 1 at 2.3 pahina 193-194. Pipili ang Guro ng mag-aaral sa paggawa nito.

Matalinghagang Ang Aking Pag-ibig Pagpapakahulugan


pahayag/pananalita
Ang Pamana
Ika-Apat na Araw

Panilaya at Unawain

I. Layunin:

 Nasasagot ng maayos at tama ang mga pokus na tanong sa pagbabalik-aral.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)

Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)

Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita

Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Pangganyak:

B. Magbalik-aral sa mga tinalakay na aralin.

Pasagutang muli ang mga pokus na tanong na ibinigay sa unang bahagi ng talakayan.

C. Pagkuha sa mahahalagang konseptong natutuhan ng mga mag-aaral sa aralin sa pamamagitan ng


pagpapabuo ng sumusunod na pahayag.

D. Pagkuha ng feedback sa mag-aaral.

E. Feedback din ng Guro


Ika-Limang Araw

Paglilipat

I. Layunin:

 Napapahalagahan ang mga mahahalagang konseptong nabuo sa aralin.


 Nabibigyan ng mungkahi tungkol sa (Readers Theater) ang mga mag-aaral.

II. Paksa:

Panitikan: Ang Aking Pag-ibig (Tula Mula sa Italy)

Salin ng “How Do I Love Thee” ni Elizabeth Barett Browning

(Isinalin sa Filipino ni Alfonso O. Santiago)

Gramatika/Retorika: Mabisang Paggamit ng Matatalinghagang Pagsasalita

Uri ng Teksto: Naglalarawan

III.Yugto ng Pagkatuto:

A. Magbalik-aral sa mahahalagang konsepto mula sa aralin.


B. Ibigay bilang Input ay tungkol sa sabayang pagbigkas/Readers Theater.
C. Ipagawa ang gawain: Ibigay ang mga pamantayan sa paglikha at pagsasagawa nito.
D. Pagpapakita ng palabas na Sabayan Pagbigkas/Reader Theater ang mga mag-aaral.
E. Ibigay ang pamantayan.

You might also like