Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

School GULANG-GULANG NATIONAL HIGHSCHOOL Grade Level IKA-PITO

Teacher PAUL MICHAEL AYUMA Subject ARALING PANLIPUNAN


GRADE 1 to 12
DAILY LESSON Teaching Dates FEBRUARY 1, 2019 Quarter IKA-APAT NA MARKAHAN
PLAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Ang mga mag-aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng
Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo).
B. Pamantayan sa Nakakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya
Pagganap saTransisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa - Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit sa Silangan at Timog Silangang Asya sa pagtatamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo
Pagkatuto (Learning AP7KIS -IVd- 1.11
Competencies) Isulat ang - Naisasaloob ang matinding epekto ng mga digmaang pandaidig sa pag-aangat ng mga malawakang kilusang nasyonalista ( hal:
code ng bawat epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa pagtatag ng sistemang mandato sa Silangan at Timog-Silangang Asya) AP7KIS-IVe- 1.12
kasanayan - Nakakabuo ngmalikhain at komprehensibong konsepto tungkol sa kalagayan ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa panahon ng
mga Digmaang Pandaigdig.
II.NILALAMAN ANG SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA AT ANG DALAWANG DIGMAANG PANDAIGDIG
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (Modyul para sa Mag-aaral). 2014. Pp. 437
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Araling Asyano. 2010. pp.466-467
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa Manila Paper, Mga Larawan, Cartolina, Module, Printed Texts
portal ng Learning
Resource
5. Iba pang Kagamitang
Pangturo
III. PAMAMARAAN GAWAING GURO
A. Balik-Aral sa nakaraang A. Balik-aral
aralin/Pagsisismula ng 1. Ano nga ba ang Nasyonalismo?
bagong aralin 2. May mga pinagkaiba baa ng ideolohiyang Kmonusimo sa Ideolohiyang Demokrasya?
(Reflective App)
(Gawain sa Loob ng 3 B. TRIVIA: ULAT-KAALAMAN
minuto) Alam nyo ba na ang mga kababaihang nakaranas ng malupit at di kanais nais na pangmamaltrato ng mga Hapones nuong World War
II ay tinanatawag na Comport Women?

B. Paghahabi sa layunin A. Layunin ng Aralin


ng aralin Panuto: Ipapabasa at Ipapaliwanag ng Guro ang mga Layunin ng Aralin
(Gawain sa Loob ng - Nasusuri ang mga pamamaraang ginamit sa Silangan at TimogSilangang Asya sa pagtatamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo
10 minuto) AP7KIS -IVd- 1.11
- Naisasaloob ang matinding epekto ng mga digmaang pandaidig sa pag-aangat ng mga malawakang kilusang nasyonalista ( hal:
epekto ng Unang Digmaang Pandaigdig sa pagtatag ng sistemang mandato sa Silangan at Timog-Silangang Asya) AP7KIS-IVe- 1.12
Indicator 1. Applies - Nakakabuo ng komprehensibongat malikhaing konsepto tungkol sa kalagayan ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa panahon ng
knowledge and content mga Digmaang Pandaigdig
within and across B. ACTIVITY: COPY CAT
curriculum teaching Panuto: Ang mga mga-aaral ay hahatiin sa anim na grupo, magpapakita ang guro ng larawan nuong panahon ng mga Digmaang
areas (MAPEH) Pandaigdig na kanilang kokopyahin sa bawat pusisyon na nasa larawan ng mga taong nakapaloob dito.

Indicator 2. Uses a
range of teaching
strategies that enhance
learner achievement in
literacy and numeracy
skills

Indicator 3. Applies
range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking skills, as well
as higher order
thinking skills Pamprosesong Tanong:

Indicator 7. Plans, 1. Tungkol saan ang mga larawan na kinopya?


manage and
implements 2. Ano ang kaugnayan nito sa ating Aralin?
developmentally
sequenced teaching
and learning process to
meet curriculum
requirements and
varied teaching context

C. Pag-Uugnay ng A. ACTIVITY: COMPLETE SULIT!


halimbawa ssa bagong Panuto: Kinakailangang mahulaan ng mga mag-aaral ang salitang tinutukoy at ibibigay nilaa ang kahulugan nito.
Aralin
(Constructivist App) D_GM_ _ N
Gawain sa Loob ng 10 Pamprosesong tanong
Minuto 1. Ano ang iyong pakahuluhan sa salitang nabuo?
2. Sa paanong paraan lubos na naapektuhan ang mga Asyano ng mga Digmaan?
Indicator 3. Applies 3. Lahat ba ng Digmaan ay isa sa mga naging paraan tungo sa kalayaan mula sa kolonyalismo?
range of teaching
strategies to develop B. ACTIVITY: KONSEPTO EPEKTO
critical and creative
thinking skills, as well as
higher order thinking Panuto: Pupunan ng mga mag-aaral ang mga kahon ng mga
skills. salitang tumutukoy sa naging epekto ng World War sa mga bansa
sa Silangan at Timog-Silangang Asya.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mga matinding nagging epekto ng mga Digmaang
Pandaigdig sa mga asyano?
2. Sa mga epekto bang ito meron bang naging daan tungo sa
Kalaayaan?

EPEKTO

D. Pagtatalakay ng A. Pangkatang Gawain: Picture Perfect


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Panuto: Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa anim na klase at susuriin ang mga larawan na ginamit sa Copy Cat upang maiugnay
kasanayan #1 ito sa mga pamamaraang ginamit sa Silangan at TimogSilangang Asya sa pagtatamo ng kalayaan mula sa kolonyalismo.
(Discovery App and
Constructivist App) (3
min)

Indicator 2. Uses a range


Pamprosesong tanong:
of teaching strategies that
enhance learner
1. Paano mo maiuugnay ang mga larawan sa mga pamamaraan na ginamit ng mga bansa sa Silangan at Timog Silangang Asya
achievement in literacy
tungo sa paglaya sa Kolonyalismo?
and numeracy skills
2. Ang mga pamamaran bang ito ay naging hudyat tungo sa kalaayan mula sa imperyalismo?
Indicator 4. Manages
classroom structure to
engage learners
individually or in groups in
meaningful exploration,
discovery and hands-on
activities within a range of
physical learning
environment
E. Pagtatalakay ng A. Pangkatang-Gawain: TREE DIAGRAM
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Panuto: Mananatili ang mga mag-aaral sa grupo habang nakabilog ay pag-uusapan at tatalakayin ang bansang napili sa panahon ng
kasanayan #2 mga Digmaang Pandaigdig at pupnan ang mga kinakailangang impormasyon.

(Collaborative App &


Constructivist App)
Gawain sa Loob ng 15
minuto.

Indicator 2. Uses a range


of teaching strategies that
enhance learner
achievement in literacy
and numeracy skills

Indicator 4. Manages
classroom structure to
engage learners
individually or in groups in
meaningful exploration,
discovery and hands-on
activities within a range of
physical learning Score Pamantayan
environment
10 IMPORMASYON at KAUGNAYAN SA PAKSA
Indicator 6. Uses
Maayos na nailahad at may sapat na impormasyon
differentiated
developmentally 5 PAGKA-MALIKHAIN
appropriate learning Ang gawain ay nagpamalas ng pambihirang pagkamalikain
experiences to address 5 PARTISIPASYON AT DISIPLINA
the learner's gender Ang bawat kasapi ng grupo ay may naimambag at disiplinado
needs, strength, interest 10 KALINAWAN NG MENSAHE
and experiences Ang mga inilalahad na mensahe ay malinaw at nakikita ng maayos

F. Paglinang sa A. Indibidwal na Gawain: FACT OR BLUFF


Kabihasaan (Tungo sa Panuto: Magbibigay ng mga pahayag ang guro at susuriin ito ng mga mag aaral kung ito ay katotohanan (FACT) o hindi (BLUFF)
Formative Assessment)
(Reflective App) (5 min) 1. Ang Central Powers ay binubuo ng mga bansang Austria-Hungary at Italy (BLUFF)
Indicator 1. Applies 2. Pagkatapos ng ikalawang Digmaang Pandaigdig ay lubusan ng lumaya ang mga Indonesians (FACT)
knowledge and content 3. Nanalo ang Ideolohiyang Komunismo sa Vietnam matapos ang Civil War sa bansa (FACT)
within and across 4. Nagbagsak ng nuclear bomb ang Amerika sa Nagasaki at Tokyo nuong ikalawang digmaang pandaigdig (BLUFF)
curriculum teaching areas
5. Hindi pag-kakaisa ng mga Plipino ang isa sa nagging hadlang sa paglaya ng bansa sa kolonyalismo (FACT)
(ENGLISH)

Indicator 3. Applies range


of teaching strategies to
develop critical and
creative thinking skills, as
well as higher order
thinking skill
G. Paglalapat ng aralin sa A. Indibidwal na Gawain: MAALAALA MO KAYA
pang araw-araw na buhay
(Constructivist Approach Panuto: Magkakaruon ng paglalapat sa pang araw-araw na buhay ng aralin ang mga mag-aaral sa papamagitan ng pag-gawa ng
and Integrative App) isang liham
Gawain sa loob ng 5
minuto)

Indicator 2. Uses a range


of teaching strategies that
enhance learner
achievement in literacy
and numeracy skills

Indicator 3. Applies range


of teaching strategies to
develop critical and Pamprosesong tanong:
creative thinking skills, as 1. Kung ikaw ay nabuhay sa panahon ng pananakop ng mga Kanluranin sa iyong bansa, ano ang iyong sasabihin sa kanila?
well as higher order Ipaparating ito sa pamamagitan ng isang liham
thinking skill

H.Paglalahat ng Aralin A. Indibidwal na Gawain: WORD HUNT


(Constructivist Approach) Panuto: Hahanapin ng mga mag-aaral ang mga nakatagong mga salita at bibigyan ito ng kahulugan
gawain sa loob ng 3
minuto
A L L I E S T M Q D F D D
Indicator 2. Uses a range C J W V M D Y C G F U I I
of teaching strategies that
enhance learner A E X B A G D D B A I G V
achievement in literacy U V N N Z H I U M S Q M I
and numeracy skills
N T E T X K N F E C S A N
Indicator 3. Applies range G P G R R W G F S I X A E
of teaching strategies to
develop critical and S L D O S A F I I S J N B
creative thinking skills, as A Q F L Q A L E O T S K E
well as higher order
thinking skills N C J W S B I P N C N C I
Q M N T V P N L O D S B N
R A C I A L Y G L W N G
Z X L V D Z S F X E E F C
Q P E A R L H A R B O R W

I. Pagtataya ng Aralin A. Indibidwal na Gawain: Written Work 2. Piliin ang titik ng tamang sagot.
(Integrative App)
Gawain sa Loob ng 5 1. Nagkaruon ng tunggalian ang mga banang magkaka-anib nuong panahon ng unang digmaang pandaigdig. Ang samahan na
minuto
binubuo ng Austria-Hungary at Germany ay tinatawag na ano?
Indicator 9. Designs, A. Central Powers B. Axis Power
selects, develops, C. Allied Power D. Liberal Power
organizes, and uses 2. Nuong maganap ang Ikalawang Digmaang Pandaigdig lubos na nanaig ang bansang Japan sa mga bansang Asyano kagyat siya ay
diagnostic, formative and tinaguriang isa sa malalakas na bansa na kung tawagin ay ano nuong panahong iyon?
summative assessment A. Main Country B. Super Power
strategies consistent with C. Surplus Producer D. Rising Sun
curriculum requirement 3. Naging hayagan ang pagtutol ng mga Pilipino sa pagsakop ng mga bansang Japan kayat sumiklab ang Digmaang Pilipino Kontra
Hapones. Sino ang Pangulo ng Pilipinas ang inirang nuong panahong yaon?
A. Manuel L. Quezon B. Emilio Agunaldo
C. Jose P. Laurel D. Ferdinand Marcos
4. May dalawang ideolohiyang pumasok sa China. Anong ideolohiya ang nanaig kung saan mas binibigyang pansin ang mga mahiirap
laban sa mayayaman na negosyante?
A. Demokrasya B. Marxism
C. Komunismo D. Federalismo
5. Isa sa takteka ng bansang Japan ang sakuin ang mga kolonya at base military g bansang U.S isa na ditto ang Pilipinas, ngunit
saan ng aba unang umatake ang Japan na nag hudyat ng Digmaan sa Asya-Pasipiko/
A. Jeju Island B. Micronesia
C. Pearl Harbor D. Guam
Magsaliksik at basahin ang mga pagpupunyagi ng mga kababaihan sa Silangan at Timog-Silangang Asya.

IV. MGA TALA (Remarks)

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% GRATITUDE
sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral GRATITUDE


na nangangailangan
ng Remediation.

C. Nakatulong ba ang GRATITUDE


remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasang
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro/
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuhong nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Nabatid ni:

G. PAUL MICHAEL B. AYUMA G. MANUEL N. DE MESA


Pre-Service Teacher Cooperating Teacher

You might also like