Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan CCNHS – Junior High School Baitang/Antas GRADE

Filipino Guro MARY FLOR M. APDON Asignatura Filipino 8


DAILY LESSON
LOG Petsa/Oras Hulyo 23-26, 2018 ( Haiku) Markahan Unang Markahan

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay na Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga estratehiyang Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang pampanitikan sa Panahon ng mga Katutubo, Espanyol at Hapon
B. Pamantayan sa Pagganap Nabubuo ang isang makatotohanang proyektong panturismo
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang Nabibigyang-kahulugan ang Naiuugnay ang Nagagamit ang mga pandiwang
paghahambing sa pagbuo mga talinghagang ginamit mahahalagang kaisipang nagpapahayag ng emosyon o
ng alinman sa bugtong, F8PT-Ia-c-19 nakapaloob sa tula sa mga damdamin sa tulang
salawikain, sawikain o pangyayari sa napakinggan.
kasabihan (eupemistikong tunay na buhay sa F8WG-Ia-c-17
pahayag) F8WG-Ia-c-17 kasalukuyan
F8PB-Ia-c-22
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay na Kurikulum. Maari ito tumagal ng isa hcanggang dalawang linggo.

Unang Markahan Unang Markahan Unang Markahan Unang Markahan


Wika: Mga Eupemistikong Aralin 1.2.2 : Panitikan: Tula Aralin 1.2.2 : Panitikan: Tula Aralin 1.2.2 : Panitikan: Tula
Pahayag “Pag-ibig sa Tinubuang Lupa” “Pag-ibig sa Tinubuang “Pag-ibig sa Tinubuang Lupa”
ni Andres Bonifacio Lupa” ni Andres Bonifacio
II. NILALAMAN Pagganap: Paggawa ng ni Andres Bonifacio
Fliptop gamit ang Wika – Mga Pandiwang
eupemistikong Wika – Mga Pandiwang Nagpapahayag ng Emosyon o
pagpapahayag. Nagpapahayag ng Emosyon Damdamin
o Damdamin
Pagganap: Pagpapsulat ng isang
tula
Itala ang mga Kagamitang Panturong gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian Pahina 101 ng 141 Pahina 101 ng 141 Pahina 101 ng 141 Pahina 101 ng 141
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina Sa Teksbuk Pinagyamang Wika at Pinagyamang Wika at Panitikan Pinagyamang Wika at Pinagyamang Wika at Panitikan
Panitikan Filipino 8 p Filipino 8 p Panitikan Filipino 8 p Filipino 8 p
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang panturo Powerpoint, Batayang Aklat, Powerpoint, Batayang Powerpoint, Batayang Aklat, Powerpoint, Batayang Aklat,
video, chalk Aklat,pira-pirasong papel
IV. Pamamaraan Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog , gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga estratehiyang formative assessment. Magbigay ng maraming
pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtayang dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw araw na karanasan.

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay maglalahad ng Ang mag-aaral ay maglalahad Ang mag-aaral ay maglalahad ng
pagsisimula ng bagong aralin. maglalahad ng kanilang kanilang natutuhan tungkol sa ng kanilang natutuhan tungkol kanilang natutuhan tungkol sa
natutuhan tungkol sa talakayan kahapon sa talakayan kahapon talakayan kahapon
talakayan sa nakaraang na
linggo
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Magagamit ang Mabibigyang-kahulugan ang Maiuugnay ang Magagamit ang mga pandiwang
paghahambing sa pagbuo mga talinghagang ginamit mahahalagang kaisipang nagpapahayag ng emosyon o
ng alinman sa bugtong, nakapaloob sa tula sa mga damdamin sa tulang
salawikain, sawikain o pangyayari sa napakinggan.
kasabihan (eupemistikong tunay na buhay sa
pahayag) kasalukuyan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Panoorin Mo! 1. Ayusin Mo! Panoorin Mo! Larawan ng Buhay!
bagong aralin. Hahayaang panoorin ng Aayusin ng pangkat ang mga Hahayaang panoorin ng
mga mag-aaral ang isang letra upang makabuo ng mga mag-aaral ang isang May ipapakitang mga larawan
bidyung magpapakilala sa makadiwang salita. bidyung magpapakilala sa ang guro at sasabihin ng mga
paksa para sa araw na ito paksa para sa araw na ito mag-aaral kung ano ang
mapapansin sa larawan

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at 2.TUWIRANG 2.Kahulugan ko! Ilahad TUWIRANG PAGTUTURO TUKUYIN MO..!
paglalahad ng bagong kasanayan #1 PAGTUTURO Mo! Magkakaroon ng Mula sa ginawang pangkatang
Magkakaroon ng Pagbibigay ng katuturan o tuwirang pagtuturo tungkol gawain ng mga mag-aaral ay
tuwirang pagtuturo tungkol kahulugan ng TULA sa mga element ng tula. hahanguin ng ang paksang
sa mga eupemistikong tatalakayin ngayon.
pahayag 3. Malayang talakayan
Magkakaroon ng
pagtatalakay kung sino ang
may-akda nito.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at 4. Panoorin Mo! TUWIRANG PAGTUTURO


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Hahayaang panoorin ng Magkakaroon ng tuwirang
mga mag-aaral ang isang pagtuturo tungkol sa mga
bidyung “Pag-ibig sa pandiwang nagpapahayag ng
Tinubuang Lupa” Emosyon o Damdamin
ni Andres Bonifacio
F. Paglinang sa Kabihasaan(Tungo sa Contexualization Guhit ng Damdamin! Salamin ng Buhay! Contexualization
Formative Assessment PAKSA Suriin mo kung masasalamin Balikan Natin!
Ang paghahanapbuhay ng mga ba sa tula ni Andres a. Balikan ang isa sa mga tulang
ina ng tahanan ang sinasabing Saan maaaring ihambing ang
pag-ibig na nadarama ng Bonifacio ang buhay at mga ipinahanap ko sa iyo sa mga
dahilan sa pagkaligaw ng
may-akda para sa kaniyang karanasan na kaniyang naunang gawain. Itala ang mga
landas ng maraming
anak/kabataan. bayan? Ipaliwanag. Iguhit din pinagdaanan? Nakaragdag pandiwang ginamit ng may-akda
ang maaaring sumagisag sa ba ang mga ito upang sa pagpapahayag ng kaniyang
Sa pagkakataong ito, sinikap pag-ibig na ito. mabisa niyang maipahayag emosyon o damdamin. Isulat sa
mong makapagpahayag nang ang kaniyang emosyon o sagutang papel.
may sining sa isang paksa. damdamin sa tulang
Tulad ng karagatan at duplo, kaniyang nilikha? b. Batay sa mga pandiwang
sinikap mong humabi ng mga ginamit ng may-akda, ano ang
taludturan na ginamitan ng
damdaming
mga salitang higit na
nangingibabaw sa kaniyang tula?
nakabubuti kaysa
nakapananakit. Mahusay na Ipaliwanag.
napagsama-sama mo ang c. Ikaw naman ang magpahayag
iyong kaalaman sa tula, paraan ng iyong damdamin. Sagutin mo
ng pagpapahayag at paggamit lamang nang tapat ang kasunod
ng magagandang pahayag. na tanong. “Ano ang iyong
nararamdaman sa mga oras na
ito?”. Gawin mo sa papel.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Bakit mahalagang pag- Bakit mahalagang pag-aralan Implikasyon ng aralin Implikasyon ng aralin
araw na buhay. aralan ang mga ang mga TULA?
eupemistikong pahayag?
H. Paglalahat ng aralin Isa-isahin ng mga mag-aaral Ang mga mag-aaral ay Isa-isahin ng mga mag-aaral Ano ang iyong natutuhan sa
ang mga natutuhan na maglalahad ng kanilang ang mga element ng Tula isinasagawang gawain?
eupemistikong pahayag. natutuhan ngayong araw Makatutulong ba ito sa iyong
pang-araw-araw na buhay?
Paano?

I. Pagtataya ng Aralin Ang gawaing ito ay tinatawag Pananaw mo! Ilahad Mo! Contextualization Damdamin Ko… Isulat Ko
na naiibang Fliptop sapagkat Si Dr. Jose Rizal at Andres Sa Antas ng iyong Pag- Sa bahaging ito, ililipat mo na ang
sisikaping palutangin ang Bonifacio ay may magkaibang unawa iyong natutuhan sa sitwasyong
magagandang pahayag. Sa
pananaw tungkol sa pag-ibig Ang gawaing ito ay kasalukuyan mong ginagalawan. Ito
aktwal na fliptop na ay ang pagsulat ng sariling tula na
sa bayan. Magtanong sa naglalayong masukat ang
napapanood sa You Tube ay nagpapahayag ng emosyon o
gumagamit ng mura at iba iyong kakilala na sa iyong iyong naunawaan tungkol sa damdamin sa isang taong iniidolo o
pang salitang hindi maganda palagay ay makatutulong nilalaman ng tulang iyong hinahangaan. Basahin ang kasunod
ang pagkakagamit, Sa tulong upang malaman mo ang kani- binasa. Sagutin nang na sitwasyon.
na rin ng piling mag-aaral kanilang pananaw. Ilahad mo matapat ang mga tanong at
maaari silang paghandain ng ang mga ito. Pagkatapos, gawain upang matamo mo Sitwasyon:
guro ng mas mabuting iskrip bumuo at ibahagi mo naman ang iyong hinahangad na Nais ng inyong Punong-bayan na
na maaaring itanghal sa klase ang iyong sariling pananaw maunawaan at maisagawa
parangalan ang mga taong nakapag-
na magsisilbing hulwaran sa ambag o nakagawa ng kabutihan sa
tungkol sa pag-ibig sa bayan sa pagtatapos ng aralin. inyong pamayanan.Isang paligsahan
pagbuo ng ibang mag-aaral.
1. Saan maaaring sa pagsulat ng tula ang kaniyang
ihambing ang pag- idaraos. Ang tulang mananalo ay
ibig na nadarama bibigkasin sa araw ng parangal.
Magaling kang sumulat at bumigkas
ng may-akda para
ng tula. Inaasahan ng napiling Lupon
sa kaniyang bayan? ng Inampalalan na ang kalahok na
Ipaliwanag. Iguhit mga tula ay isusumite sa kanila isang
din ang maaaring buwan bago ang araw ng parangal.
sumagisag sa pag- Huhusgahan ang tula batay sa
ibig na ito. sumusunod na pamantayan: a)
orihinalidad, b) taglay ang mga
elemento ng tradisyunal na tula,
2. Anong panahon naisulat c) angkop sa paksa, d)
ang tula? Ano ang nagpapahayag ng sariling emosyon o
kalagayang panlipunan ng damdamin sa taong hinahangaan, e)
PIlipinas ng panahong makatotohanan at f) may kariktan.
naisulat ng may-akda ang
tula? Magsaliksik ng ilang
impormasyon tungkol dito at
itala sa tulong ng Rays
Concept Organizer.
3. Sa kasalukuyan, paano
maipakikita ang iyong
pagmamahal sa bayan?
Muli, gumuhit o gumupit ng
simbolo na magpapakita ng
iyong pag-ibig sa bayan.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA
Magnilay sa iyong estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang maaarimong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin
VI. PAGNINILAY-NILAY ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ngiba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa
saaralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang natulong ng lubos?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa tulong
ang aking punungguro at
supersibor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like