Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 70

ARALIN 12

Disenyo at
Pamamaraan ng
Pananaliksik
DISENYO AT
PAMAMARAAN NG
PANANALIKSIK
DISENYO NG PANANALIKSIK

• Ito ay pangkalahatang estratehiya na pinipili ng mananaliksik upang pagsama-


samahin ang lahat ng bahagi at proseso ng pananaliksik sa maayos at lohikal na
paraan.
• Kadalasang naglalaman ng paraan ng pangongolekta, presentasyon, at pagsusuri
ng datos.
• Ayon sa Business Dictionary (2011), ito ay ang detalyadong balangkas kung
paano isasagawa ang imbestigasyon.
Ang suliranin ng pananaliksik ang nagtatakda sa uri ng disenyong
gagamitin ng mananaliksik. Kailangang tiyakin na ang kabuuang disenyo
ay lohikal na sasagot sa mahahalagang tanong ng pananaliksik. Ang
pangangalap ng impormasyon na tutugon sa suliranin ng pananaliksik ay
nangangailangan ng pagtitiyak ng uri ng ebidensiya at impormasyon
upang subukin ang mga teorya, tasahin ang programa, kaya’y ilarawan
ang ugnayan ng mga kalahok sa pananaliksik.
TANONG:
Ano ang kahalagahan ng suliranin sa
disenyo ng pananaliksik?
• Ayon kay David de Vaus (2011), kung mailalatag nang maayos ng isang
mananaliksik ang sistema at disenyo ng pananaliksik, tiyak na makakamit
nito ang mga sumusunod:
 Matutukoy nang malinaw ang suliranin ng pananaliksik at
mapapangatuwiranan ang pagkakapili nito;
 Madaling makabubuo ng rebyu at sintesis ng mga naunang pag- aaral na
may kinalaman sa paksa at suliranin ng ginagawang pananaliksik;
 Malinaw at tiyak na matutukoy ang mga haypotesis na pinakasentral sa
pag- aaral;
 Epektibong matutukoy at mailalarawan ang datos na kailangan sa
pagsubok ng mga haypotesis at maipapaliwanag kung paanong makakalap
ang mga datos na ito; at
 Mailalarawan ang mga pamamaraan ng pagsusuri na gagamitin upang
alamin kung tama o mali ang mga haypotesis.
IBA’T IBANG PARAAN AT
KATEGORYA NG DISENYO
NG PANANALIKSIK
1 Kuwantitatibo

• ito ay tumutukoy sa sistematiko at empirikal na


imbestigasyon ng iba’t ibang paksa at penomenong
panlipunan.
• Kadalasang tiyak, mapanlahat, at deskriptibo ang
konklusyon ng mga pananaliksik na nasa ganitong disenyo.
• Halimbawa:
 Ang mga pag-aaral na pinopondohan ng gobyerno gaya ng sensus
sa populasyon
 Mga panlipunang indikasyon gaya ng antas ng kawalan ng trabaho
 Dami ng naghihirap
 Mga impormasyong pang- ekonomiya gaya ng paraan ng paggastos
ng mga mamamayan ng isang bansa.
2 Kuwalitatibo

• Ito ay kinapapalooban ng mga uri ng pagsisiyasat na ang layunin ay malalimang


unawain ang pag- uugali at ugnayan ng mga tao, at ang dahilan na gumagabay
nito.
• Layunin nitong magpakita ng malinaw at detalyadong salaysay ng karanasan ng
tao.
• Mga metodong madalas gamitin sa kuwalitatibong pananaliksik:
 pakikisalamuhang obserbasyon (participatory observation)
 pakikipanayam
 pagsusuri sa nilalaman

• Ito ay nag- uusisa at eksploratori.

• Layunin nitong magpaliwanag.


3 Deskriptibo
• Nagbibigay ito ng tugon sa mga tanong na sino, ano, kailan, saan, at
paano na may kinalaman sa paksa ng pag- aaral.
• Hindi ito tumutugon sa mga tanong na “Bakit” sa pagakat naglalarawan
ito ng tiyak at kasalukuyang kondisyon ng pangyayari at hindi ng
nakalipas.
• Maaring maging konkreto o abstrakto.
• Mayaman ang datos na nakukuha rito.
• Halimbawa:
 Persepsiyon ng mga mag- aaral sa divorce bill
 Antas ng paggamit ng apat na core values ng UST ng mga
guro sa pagtuturo
4 Disenyong Action Research

• Inilalarawan at tinatasa ng isang mananaliksik ang isang tiyak


na kalagayan, pamamaraan, modelo, polisya, at iba pa.
• Angkop na gamitin ito sa larangan ng edukasyon.
• Kailangang makabuluhan at napapanahon
• Halimbawa:
 Tunay nga bang epektibo ang modelong Outcome- Based
Education (OBE) sa lalong pagkatuto ng mga mag- aaral ng
Arkitektura?
 Anong estratehiya sa pagtuturo ang pinakaepektibo sa
pagkatuto ng mga mag- aaral na may suliranin sa pandinig?
5 Historikal

• Ito ay gumagamit ng iba’t ibang pamamaraan ng pangangalap ng


datos upang makabuo ng mga konklusyon hinggil sa nakaraan.
• Mabuting gamitin ang historikal na disenyo upang maglatag ng
konteksto ng isang tiyak na bagay o pangyayari.
• Ginagamit sa pagsusuri ng kalakaran o trend analysis.
• Halimbawa:
 Pag- unlad ng General Education Curriculum (GEC) sa kolehiyo
 Pag- unlad ng Wikang Pambana ng Pilipinas
Pag- aaral ng Isang Kaso/ Karanasan (Case
6 Study)

• Ang mga pananaliksik na nasa ganitong disenyo ay naglalayong


malalimang unawain ang isang partikular na kaso kaysa magbigay ng
pangkalahatang konklusyon sa iba’t ibang paksa ng pag- aaral.

• Ginagamit ito upang paliitin, maging mas ispesipiko, o kaya ay pumili


lamang ng isang tiyak na halimbawa mula sa malawak na paksa.
• Halimbawa:
 Antropolohikal na Pag- aaral ng Inglesia Watawat ng Lahi ni
Prospero Covar (1978)
 Kaso ng isang doctor na piniling maging caregiver sa Estados Unidos
 Kahirapan sa Pagkatuto ng Ikalawang Wika: Kaso ng Ilang Mag-
aaral ng UST na may Dalawang Pagkamamamayan
7 Komparatibong Pananaliksik
• Ito ay naglalayong maghambing ng anomang konsepto, kultura, bagay,
pangyayari, at iba pa.

• Madalas na gamitin sa cross- national na pag- aaral.

• Ang hamon na nararanasan ng mga mananaliksik dito ay ang


pagtatakda ng parametron ng pananaliksik.
• Halimbawa:
 Komparatibong pagsusuri ng mga panitikang pambata ng mga Tagalog at
Bisaya
 Komparatibong pagsusuri ng mga editorial cartoon ng Philippine Star at
Philippine Daily Inquirer sa pagbisita ni Pope Francis sa Pilipinas
Pamamaraang Nakabatay sa
8
Pamantayan (Normative Studies)

• Madalas na inihahanay sa deskriptibong uri ng pananaliksik.

• Madalas na bahagi ng rekomendasyon ng ganitong pananaliksik ang


proyekto o pagpaplano.
• Halimbawa:
 Pagsusuri ng Kakayahan sa Matematika ng mga Mag- aaral ng
Magsaysay High School Batay sa Itinatakdang Kompetensi ng DepEd
 Bumababang kakayahan ng mga guro sa Ingles sa pagsasalita at
pagtuturo ng wikang Ingles
9 Etnograpikong Pag- aaral

• Ito ay isang uri ng pananaliksik sa agham panlipunan na nag-


iimbestiga sa kaugalian, pamumuhay, at iba’t ibang gawi ng isang
komunidad sa pakikisalamuha rito.

• Nakabatay ito sa pagtuklas ng isang panlipunang konteksto.


• Nangangailangan ito ng matapat na pag- uulat ng naranasan o
naobserbahan ng isang mananaliksik na ginagamitan ng participant
observation (Reich, 1998; sa pagbanggit nina Tatel, 2011).

• Halimbawa:
 Pagpapakahulugan kay Rizal ng mga Milinaryong Kilusan sa
Banahaw
10 Disenyong Eksploratori
• Isinasagawa ito kung wala pang gaanong pag- aaral na naisagawa
tungkol sa isang paksa o suliranin.

• Ang pokus nito ay upang magkaroon ng mas malawak na


kaalaman sa isang paksa na maaaring magbigay- daan sa mas
malawak at komprehensibong pananaliksik.
• Layunin nitong makapaglatag ng mga bagong ideya at palagay o
makabuo ng mga tentatibong teorya.

• Halimbawa:
 Panimulang Pag-unawa sa Masaker sa Mamasapano Kaugnay ng
Usapang Pangkapayapaan sa Mindanao
METODOLOHIYA
NG
PANANALIKSIK
TANONG
May pinagkaiba ba ang metodolohiya sa
metodo?
METODOLOHIYA NG PANANALIKSIK

• Sistemang kalipunanng mga metodo o pamamaraan at prosesong


imbestigasyon na ginagamit sa pangangalap ng datos sa isang pananaliksik.
• Nagmula sa mga katagang Latin na:
 methodus na nangangahulugang patakaran o alituntunin; at
 logia na nangangahulugugang larangan ng pag- aaral.
PAGKAKAIBA NG
METODO AT
METODOLOHIYA
METODO
Tumutukoy sa pamamaraan ng pagtuklas ng bagong kaalaman

METODOLOHIYA
Kalipunan at pagkakaayos ng mga kaalaman (disenyo at nilalaman)
NILALAMAN NG METODOLOHIYA

• Hakbang hakbang na pangangalap ng datos


• Pagsusuri ng datos
• Paglalarawan ng lunan ng pananaliksik
• Populasyon o magiging tagasagot
• Plano para sa presentasyon ng datos
LIMANG BAHAGI NG
METODOLOHIYA NG
PANANALIKSIK
1 DISENYO AT PAMAMARAAN NG
PANANALIKSIK
• Lilinawin sa bahaging ito ang disenyo ng pananaliksik at ang mga
pamamaraan kung paano ito maisasakatuparan.
• Kung ang disenyo ay tumutukoy sa kabuuang balangkas at
pagkakaayos ng pananaliksik, ang pamamaraan naman ay kung
paanong mabibigyang-katuparan ang disenyo.
IBA’T IBANG
PAMAMARAAN SA
PANGANGALAP NG
DATOS
a Sarbey
• Isang metodo na ginagamit upang mangalap ng datos sa
sistematikong pamamaraan sa isang tiyak na populasyon o sampol ng
pananaliksik.

• Para sa mga siyentipikong layunin tulad ng marketing research,


sikolohiya, kalusugan at medisina, at sosyolohiya.
a Sarbey
• Ang tagumpay ay batay sa husay ng sampling.

• Hal:
 Ilang bahagdan ng mga Pilipino ang nagtitiwala pa sa pangulo
ng Pilipinas?
 Gaano karaming mag-aaral ang nakauunawa sa isyu ng Charter
Change?
DAPAT TANDAAN:
1. Makabubuting personal pa ring pangasiwaan
ng mananaliksik ang pamamahagi at
pagpapasagot sa talatanungan upang
matulungan ang tagasagot sa anumang magiging
suliranin.
2. Tiyakin ding may maikling sulat o note sa
unahan ng talatanungan bago ang mismong mga
tanong upang ipaliwanag sa mga sasagot kung
tungkol saan ang pananaliksik at kung ano ang
mga pangunahing layunin nito.
3. Tukuyin din ang pagiging kumpidensyal ng
anumang impormasyong ibabahagi ng mga
kalahok.
b Pakikipanayam o Interbyu
• Pagkuha ng impormasyon sa isang kalahok na may awtoridad
o di kaya ay may personal na pagkakaunawa sa paksa ng
pananaliksik.
• Naglalayon itong kumuha ng malalim at malawak na
impormasyon mula sa taong kakapanayamin.
Structured interview o
Nakabalangkas na Pakikipanayam

• Halos eksakto o tiyak ang pagtatanong gaya ng mga


nasa talatanungan na ginagamit sa sarbey.
• Layunin nito na gawing mas malinaw sa tagasagot ang mga
tanong na may kalabuan sa kanya.
Semi-structured interview o
Pakikipanayam na Bahagyang Nakabalangkas

• Mas nagbibigay ng kontrol sa mananaliksik o tagatanong


sa magiging daloy ng panayam.
• Mahalaga dito ang paggawa ng mga follow-up questions
upang mapalalim ang panayam.
Unstructured
o Walang Estruktura
• Layuning galugarin ang nararamdaman ng kalahok tungkol sa
paksa ng panayam.
• Madalas na ginagamit sa kwalitatibong pananaliksik sapagkat
hindi masusuri sa estadistika ang datos na nagmumula rito.
MGA ILANG PAALALA
SA PAGSASAGAWA NG
PAKIKIPANAYAM
• Maging maagap sa itinakdang oras ng panayam

• Ihanda ang gabay sa panayam at iba pang


kakailanganing materyales gaya ng recorder, camcorder
o anumang kasangkapan sa pagtatala.

• Magsagawa ng inisyal na pananaliksik tungkol sa


kakapanayamin.
• Magsalita ng malinaw kung nagtatanong o
nagpapaliwanag at maging magalang sa bawat pagkilos
at pagsasalita. Maging handa na ipaliwanag ang tanong
o konsepto kung malabo ito sa kinakapanayam.

• Magbigay ng simpleng token o sulat ng pasasalamat sa


taong kinapanayam.
cc Dokumentaryong Pagsusuri

• Isang pamamaraan sa pananaliksik na ginagamit upang


kumalap ng impormasyon na susuporta at magpapatibay sa
mga datos ng pananaliksik sa pamamagitan ng analitikal na
pagbasa sa mga nasusulat na komunikasyon at mga
dokumento upang malutas ang mga suliranin.
Maaaring mga pagkunan :
• Pampublikong tala
• Iba’t ibang uri ng media
• Biyograpiya
• Katitikan ng mga pulong o tala ng mga pangyayari sa isang
kumperensiya o kongreso
• Mga ulat at plano
• Iba’t ibang uri o genre ng panitikan
• Biswal na dokumento (sining biswal atbp)
Iba’t ibang uri ng Dokumentaryong Pagsusuri

• Pagsusuri sa nilalaman (content analysis)


• Pagsusuring Semyotiko (semiotics)
• Pagsusuring Diskorsal (discourse analysis)
• Interpretatibong pagsusuri (interpretative analysis)
Nakabalangkas na Obserbasiyon
d at Pakikisalamuhang Obserbasyon
Ginagamit ito sa mga uri ng pananaliksik na
nangangailangan ng Field Study gaya ng etnograpiya.
 Nakabalangkas na na obserbasyon
pagmamasid ng mananaliksik sa mga kalahok na pokus ng pag-
aaral habang sistematikong itinatala ang kanilang pagkilos,interaksiyon, at
pag-uugali sa pamamagitan ng gabay sa obserbasyon.
Bahagi ng tala ang pangyayaring namamasid sa
pamamagitan ng mga pandama (pagmamasid, pang-amoy,
pandinig, panlasa, at pandama). Bago pa man gawin ang
obserbasyon ay, ipinaplano na ang gabay kung saan nakalagay
kung ano ang mga obserbasyon.
 Pakikisamuhang obserbasyon
Pag-aaral sa kilos, pag-uugali, at interaksiyon ng mga
kalahok sa isang likas na kapaligiran. Kasabay ng sistematikong
obserbasyon, ang mananaliksik ay nakikisalamuha at nakikisali sa
karaniwang mga proseso o pamumuhay ng tao o isang
komunidad.
Maaari ding magtanong sa mga kalahok.
“Mahalagang isaalang-alang ang taal na kultura at sikolohiya
ng mga Pilipino sa pagsasagawa ng ganitong metodo kung kaya’t
iminumungkahi niya ang mga pamamaraang pakapa-kapa,
pakikisalamuha, at pakikipagpalagayang-loob upang makakuha
ng makatotohanan at makabuluhang datos mula sa mga kalahok.”
- Virgilio Enriquez
2 LOKAL AT POPULASYON NG
PANANALIKSIK
• Nakasaad ang mga batayang impormasyon tungkol sa kalahok
ng pananaliksik.

• Ipinapaliwanag sa bahaging ito ang proseso ng sampling na


pinagdaanan at kung ano ang dahilan o pinagbatayan ng
pamimili ng kalahok.

• Saan gagawin ang pananaliksik


3 KASANGKAPAN SA PAGLIKOM NG DATOS
• Ilalahad ang uri ng kasangkapan o instrumentong gagamitin
upang maisagawa ang pamamaraan ng pananaliksik.

• Kailangang laging nasa isip ng mananaliksik kung masasagot ng


instrumento ang mga suliranin ng pananaliksik.

• Binubuo ang instrumento bago ang aktwal na pangangalap ng


datos.
4 PARAAN SA PAGLIKOM NG DATOS

• Nilalaman nito ang hakbang-hakbang na plano at proseso sa


pagkuha ng datos.
• Maaaring gumawa ng dayagram upang maipakita ang mga
hakbang sa pangangalap ng datos o kaya ay ilahad na
lamang ang mga ito.
5 PARAAN SA PAGSUSURI NG DATOS

• Kung kwantitatibo ang pananaliksik, nakapaloob sa bahaging ito ang


iba’t ibang estadistikal na pamamaraan para sa kompyutasyon at
pagsusuri ng datos.
• Kung kwalitatibo naman, madalas na tinutukoy rito kung paanong
isasaayos at bubuuin ang mga kategorya o maliliit na paksa na
magpapaliwanag sa mga datos na nakalap.
5
PARAAN SA PAGSUSURI NG
DATOS
• Ilalagay rin sa bahaging ito kung paano gagawing
sistematiko ang presentasyon ng datos para sa mas
madaling interpretasyon at pagsusuri.
MAIKLING
PAGSUSULIT
Isulat ang T kung wasto ang ideya ng sumusunod na pahayag at M
kung hindi at palitan ang salitang nagpamali sa pangungusap.

1. Mahalagang tukuyin muna ang disenyo bago ang layunin ng pag-


aaral.
2. Madalas gamitin sa cross-national na pag-aaral ang komparatibong
pag-aaral upang mailatag ang pagkakaiba at pagkakatulad sa
pagitan ng mga lipunan, kultura at institusyon.
3. Ang kuwantitatibong pananaliksik ay pinapatnubayan ng
paniniwalang ang pag-uugali ng tao ay laging nakabatay sa mas
malawak na kontekstong pinangyayarihan nito at ang mga
panlipunang reyalidad gaya ng kultura.
Isulat ang T kung wasto ang ideya ng sumusunod na pahayag at M
kung hindi. at palitan ang salitang nagpamali sa pangungusap.

4. Kadalasang ginagamit ng mga nasususukat at nababalangkas na


pamamaraan sa pananaliksik gaya ng sarbey, eksperimentasyon, at
pagsusuring estadistikal ang kuwalitatibong pananaliksik.

5. Sa pamimili ng disenyo, tinitiyak ng mananaliksik na lohikal na


masasagot ang mahalagang tanong sa pananaliksik.
Tukuyin kung anong uri ng disenyo ang makikita sa sumusunod na
pananaliksik.
Action Research Komparatibo Normative
Historikal Etnograpikal
Case Study Eksploratori
_________6. Pagsusuri sa editoryal cartoon ng dalawang diyaryo: Phil Daily
Inquirer at Manila Bulletin.
_________7. Pag-aaral ng kaso ng isang mag-aaral na sumali sa praternity.
_________8. Suliranin ng mga mag-aaral na naninirahan sa dormitoryo.
_________9. Nakasasabay ba ang mga mag-aaral sa elementarya ng Don
Juan Elementary School sa itinakdang kakayahan ng DepEd sa Sipnayan at
Matematika.
Tukuyin kung anong uri ng disenyo ang makikita sa sumusunod na
pananaliksik.
Action Research Komparatibo Normative
Historikal Etnograpikal
Case Study Eksploratori
_________ 10. Kuwento ng isang kabataan na dumaan sa proseso ng
aborsyon.
_________ 11. Panimulang pag-aaral hinggil sa cyberbullying sa piling
unibersidad ng Maynila.
_________ 12. Epektibo nga ba ang paggamit ng komiks sa pagtalakay sa
mga klasikong panitikang Pilipino.
Tukuyin kung anong uri ng disenyo ang makikita sa sumusunod na
pananaliksik.
Action Research Komparatibo Normative
Historikal Etnograpikal
Case Study Eksploratori
_________ 13. Ganito na Noon, Ganito Ulit Ngayon: Pagtalunton sa
Kasaysayan at Daynamiks ng Multilingguwal na Edukasyon
sa Pilipinas.
_________ 14. Desposoryo: Katetesis sa mga Mag-iisang Dibdib sa mga
Gilid-Gilid at Sulok-sulok ng mga Bayan ng Malolos at
Hagonoy Bulacan.
_________ 15. Pinagmulan at mga impluwensiya ng dula sa Pilipinas.

You might also like