Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 3

Department of Education

Region VIII (Eastern Visayas)


Divison of Tacloban City
District Learning Center IV
BAGACAY ELEMENTARY SCHOOL
Tacloban City

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan


(Ikalawang Baitang)

I. Layunin :

Sa pamamagitan ng masusing talakayan at pagkukuwento ng karanasan ng IP


elder, ang mga bata sa Ikalawang Baitang ay inaasahang;
 Naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa
karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at
kapayapaan ng kapaligiran at ng bansang kinabibilangan.
(National Competency)
 Naisasagawa ang mga paraan ng pagpapanatili ng kaayusan at
kapayapaan sa komunidad ng mga Manobo.
(Indigenized/contextualized Competency)
(ESP 2 PPP III g-h-12)

II. Paksa at kagamitan:

A. Paksa : Pagpapanatili ng kaayusan at kapayapaan sa paraang Manobo


B. Konteksto: Pag-aayos ng mga Hidwaan o alitan
C. Sanggunian : Araling Panlipunan 2 Curriculum Guide, IP Elder (Mrs. Anecita A.
Lastra)
D. Impormasyon sa Konteksto
- Isa sa mga paraan sa pagpapanatili ng kaayusan at kapayapaan sa komunidad ng mga
Manobo ay ang pagsasaayos ng mga hidwaan o alitan. Ginagawa ito ng mga matatandang lider o
pangulo ng mga Manobo sa loob ng kanilang “Tribal house”.

E. Pagpapahalaga: Pagiging Masunurin

III. A. Panimulang Gawain


- Pagpapaawit ng awiting “ Kun kita Magkaurusa”
B. Pangganyak
- Mga bata kayo ba’y may nasaktang kaklase o kaibigan?
Halimbawang natapakan mo nang di sinasadya?ano ang ginawa mo
upang hindi siya magalit sa iyo? Bakit kaya kailangan nating gawin
ang mga bagay na ito?

C. Paglalahad at Pagtatalakay

Sa tulong ng IP elder, malalaman ng mga bata ang iba’t-ibang


paraan ng pag-aayos ng mga hidwaan o alitan at kung anu-ano ang
mga kaparusahang ipinapataw sa bawat paglabag sa kautusan.
D. Paghahambing at Paghahalaw

- Ano ang tawag sa paraan ng pag-aareglo sa mga batang Manobo na


may personal na alitan?
- Bakit kaya nagkakaroon ng pag-uusap ang bawat magulang ng
nagkaalitan?
- Ano ang ginagawa kapag hindi pa nag-kaayos ang nagkaalitang
tribu o grupo?
- Bakit kaya mahalaga na maayos ang alitan o hidwaan sa isang
komunidad?

E. Pangkalahatang Gawain

Magbigay ng ilan sa mga pamamaraan sa pagsasa-ayos ng hidwaan o


alitan ng mga Manobo.

IV. Pagtataya

Batay sa natalakay ng IP Elder tungkol sa pag-aayos ng hidwaan o alitan. Hahatiin ng


guro ang klase sa Apat (4) na grupo upang magsagawa ng “role playing”o dula-dulaan
tungkol sa pag-aayos ng alitan.

Ang mga bata ay bibigyan ng marka gamit ang rubric sa ibaba.

5 - lubos na naisagawa at naipakita nang maayos ang mga paraan sa pagsasaayos ng


Hidwaan o alitan.
4 - hindi gaanong naipakita at naisagawa ang mga pamamaraan sa pagsasaayos ng
Hidwaan o alitan.
3 - naisagawa ang pamamaraan para hindi masyadong maipakita ang pagsasaayos ng
Hidwaan o alitan.
2 – walang naipakitang pamamaraan sa pagsasaayos ng hidwaan o alitan.
1 – hindi naisagawa ang Gawain.

V. Takdang-Aralin

Sumulat ng isang lihan paumanhin. Isulat ito sa isang buong papel.

Lesson Plan Prepared by:

MENERVA V. CONEJOS
Grade III Teacher

Noted:
MANUELA L. CORPIN
Principal
Name of Activity: Validation of IPED Lesson Plan in Araling Panlipunan 2:

 Naisasagawa ang mga paraan ng pagpapanatili ng kaayusan at


kapayapaan sa komunidad ng mga Manobo.
(Indigenized/contextualized Competency)
(ESP 2 PPP III g-h-12)

Date of Validation and Demonstration of the Lesson: July 26, 2016

Process Observers:

DR. ROSEMARIE GUINO


Regional Supervisor/
Regional IPED Focal person

MARK CHESTER ANTHONY G. TAMAYO


Chief, Curriculum and Implementation Division

RANULFO I. BAAY
Division IPED Focal Person

MANUELA L.CORPIN
School Principal

You might also like