BANGHAY

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO GRADE 11

F11- PT-IA-85

I.LAYUNIN
a. Naitatala ang mga katangian ng Bilinggwalismo at Multilinggwalismo.
b. Natutukoy ang mga kahulugan ng mga konseptong pangwika.

II. PAKSA: Bilinggwalismo at Multilinggwalismo Sesyon: 2 sesyon

Kagamitan: speaker, cellphone, paper cabbage, tsart


Referens: Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino Pahina: p.7 III. PAMAMARAAN
A.Panalangin B. Pagbati C. Pagtatala ng mga lumiban D. Pagtuklas (Cabbage Game) Panuto: Bubuo ng
malaking bilog ang mga mag-aaral. Maglalaro sila ng cabbage game. Sa pagtugtog ng musika, sasayaw
sila habang iapapasa-pasa ang cabbage paper. Kung sino ang makahawak ng cabbage sa paghinto ng
musika ay siyang magbabalat sa unang bahagi ng cabbage. Babasahin niya ang katanungan, sasagutin o
gagawin ang pinapagawa na nakapaloob dito. Mga Tanong:

Ano-ano ang mga wikang ginagamit at naiintindihan mo? Ibigay ang katumbas ng salitang “pag-ibig” sa
Blaan, Cebuano at English E. Paglinang

(Magbibigay ng mga katanungan ang guro)

Ano ang iyong naobserbahan sa ginawang aktibidad? Paano mo nasagot ang mga katanungan? Madali
lang ba ang mga tanong? Bakit?

(Pagpapaliwanag at pagpapalwak ng guro) F. Pagnilay Panuto: Papangkatin ang mga mag-aaral sa


dalawa (2). Itatala ng bawat pangkat ang mga

katangian ng Bilinggwal at Multilinggwal sa talahanayan. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng 2 minuto


upang mag-isip at 3 minuto sa pagpresenta. Pangkat 1- Talk Show Pangkat 2 – Newscasting

Bibigyan ng iskor ang bawat pangkat gamit ang rubriks .

BILINGGWAL

MULTILINGGWAL

G. Pagganap Panuto: Hahatiin sa apat na pangkat ang buong klase. Magsasadula sila gamit ang
Bilinggwal at Multilinggwal sa iba’t ibang okasyon. Bibigyan ang bawat pangkat ng 2 minuto upang
magplano

at 3 minuto sa pagsasadula. Pangkat Pangkat Pangkat Pangkat

1- Bilinggwal (Kasal) 2 – Multilinggwal (Graduation) 3 – Bilinggwal (Kaarawan) 4 – Multilinggwal (Pista)

IV. PAGTATAYA Panuto: Tukuyin ang kahulugan ng Bilinggwal at Multilinggwal nula sa kahon. Isulat sa
patlang ang sagot.
Tumutukoy sa dalawang wika MTB-MLE Pinapairal ang patakarang pangwika sa edukasyon Pananaw ng
tao kung nakapagsasalita siya ng dalawang wika

1.Bilinggwal - ___________________________________ ___________________________________ 2.


Multilinggwal - ___________________________________ ___________________________________ V.
KASUNDUAN

Magsaliksik tungkol sa Register/Barayti ng Wka

F11-PD-IB-86 I-

Layunin: a. Naiuugay ang mg konseptong pangwika sa sitwasyong pangkomunikasyon. b. Nakaguguhit g


isang poster upang mipahayag ang pagpapakahulugan ng wika.

II-

Paksang aralin: Wikang Opisyal Sanggunian: Kominikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Kagamitan: Cartolina, pentel pen, lapis, pangkulay

III-

Pamamaraan: A. Panimulan Gawain *Panalangin *Attendance B. Pagganyak (Isang sitasyon) Dalawang


lalaki Ilonggo at bisaya na naglalako ng

kagamitan ang isa nasa isang kalye at ang isa ang nasa kabilang kalye iloggo si Toto at bisaya si Dodong.
Toto(sumigaw) sundang!sundang!sundang! Dodong (sumigaw)habol!habol!habol! Hanggan nakaabot
sila sa kanto Toto: Ano hambal mo pre ang akong sundang habol? Be testingan ta be. Dodong: Dili pre
ah, wala man ko gaingon nga ang imung sundang habol. Toto: Hindi ah, nabatian ko gid gasinggit nga
ang akong sundang habol. Dodong: Pre, ang gisinggit ko nga habol kining akong baligya. C . Paglinang: 1.
Sa nabanggit na sitwasyon ano ang inyong napapansin sa kanilang usapan? 2. Sa inyong palagay, ano
kaya ang maimungkahi ninyo para magkaintindihan ang bawat isa anuman ang tribu? 3. Pagtalakay ng
Wikang opisyal D. Pagnilayan 1. Sa anong Gawain at sitwasyon dapat gamitin ang Filipino bilang opisyal
na Wika? 2. Anong Gawain naman dapat gamitin ang Ingles bilang opisyal na wika? 3. Kung tayo ay
mangibang bansa kailangan ban a gamit natin ang wikang Pambansa?

Pair: Pumili ng kapareha mula sa kaklase. Ibahag sa isa’t isa ang inyong mga sagot. Huwag mahiyang
nagsagot at magbigay ng komento at puna sa isa’t isa. Gumawa ng buod ng inyong napag-usapan at
napagkasunduan. Share: Humandang ibahagi sa klase ang inyong buod. E. Pagganap ( Pangkatang
Gawain) Poster mo, I post mo! Gam tang isang Cartolina, gumawa ng poster kung ano pakahulugan para
sa wika, maging malikhin sa paggawa ( 10 miuto) Rubrik sa pagtataya ng poster: 40-50- napakahusay ang
paggawa ng poster 29-39- mahusay ang paggawa 0-28- Hindi gaanng mahusay ang paggawa ng poster

IV-

Ebalwasyon: Panuto: Buuin ang mga titik upang makabuo ang wastong sagot sa bawat bilang. 1. Isang
wika na binibigyan ng natatanging pagkilala sa konstitusyon bilang wikang gagamitin sa mga opisyal na
transaksyon. O IPSLYA AN AKWI 2. Anong artikulo na nagsasabi na ang wikang opisyal ng Pilipinas ay
Filipino? VI 7 SIYONSEK 3. Wika sa pag-akda ng mga batas at mga dokumento ng pamahalaan. NOLIPIFI
4. Anong wika ang ginamit sa pakikipag-usap sa mga banyaga at pakikipagpagkomunikasyon sa daigdig?
LESING 5. Itinuturing na ang Ingles ang _______ daigdig . CAFRANGUALING

v- Kasunduan: Magsagawa ng interbyu sa mga Professional tungkol sa paggamit nila ng Pilipino at Ingles.
Sa ano –anong sitwasyon nila ginagamit ang Filipino.

Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Filipino 11 (FilP8-If-95) I.

Mga Layunin sa Pagkatuto -

II.

Nasusuri ang pananaw ng mga manunulat sa kasaysayan ng wika. Naibabahagi ang mga ideya ng awtor
at naiuugnay sa kasalukuyang sitwasyon ng wikang pambansa.

Paksa Kasaysayan ng Wikang Pambansa “Iba’t ibang ideya ng mga awtor sa Pinagmulan ng Pambansang
Wika” Kagamitang Pampagkatuto Batayang Aklat p. 15 Manila Paper at Pintel Pen Powerpoint
Presentation (Laptop)

III.

Proseso ng Pagkatuto A. Motibasyon/Pagganyak Venn Diagram 2 pangkat na may kaalaman sa


kasaysayan ng Wika

AB

Pagkakatulad at pagkakaiba ng ideya tungkol sa kasaysayan ng wika. B. Paglinang (Powerpoint) Mga iba’t
ibang ideya ng awtor tungkol sa kasaysayan ng wikang pambansa. a) Prof. Leopoldo Yabes – “Ang
Pangasiwaang Hapon ang nag-utos na baguhin ang probisyon sa konstitusyon at gawing tagalog ang
pambansang wika.”

b) Pamela Constantino – “Ang isang katutubong wika, hindi wikang dayuhan ang makapagpapahayag ng
kaakuhan ng mga Pilipino.” Iba pang makata: Dr. Jose P. Rizal Manuel L. Quezon Lope K. Santos C.
Pagninilay Ilahad ang kaugnayan na kaisipan sa kahon na matatagpuan sa ibaba ng talata. Sa
kasalukuyan, maraming linggwahe ang pumapasok sa ating bansa na labis na nakakaapekto sa kaisipan
ng bawat mamayang Pilipino. Gayunpaman, nananatili pa ring metatag ang komisyon ng Wikang
Pambansa na panatilihing iisa ang ating wikang ginagamit.

Pantulong na Kaisipan

Pantulong na Kaisipan

Pantulong na Kaisipan
D. Aplikasyon Kung kayo ay isa sa mga kasapi ng Komisyon ng Wikang Pambansa, paano ninyo
maipalaganap sa buong bansa na dapat gamitin at tangkilikin ito? Ilahad.

IV.

Takdang Aralin Alamin ang kasaysayan ng Wika ng Panahon ng Kastila.

Inihanda nina: Hanisa M. Saidina Richard Gambalan

You might also like