Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 17

Detailed Paaralan Antas 6

Lesson Plan Guro AsignaturaAraling Panlipunan


(DLP) Petsa/Oras Markahan/LinggoUnang Markahan - Ikaapat na Linggo

Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong
(Content Standard) Filipino

Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance
Standard)

Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga pangyayari sa Himagsikan laban sa kolonyalismo ng mga Espanyol
(Learning
Competencies) • Sigaw sa Pugadlawin
• Tejeros Convention
• Kasunduan sa Biak-na-Bato
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Layunin (Lesson Objectives) 1. Natatalakay ang mga 1. Naisasalaysay ang naganap na 1. Natutukoy ang mga dahilan ng 1. Naipaliliwanag ang 1. Nasasagot ang mga
hidwaan ng mga Katipunero pagkakatatag ng Republika katanungan na may
pangyayaring naganap sa sa pagtakda ng Naic Military
ng kinalaman sa
Agreement at pagpapasiya
Biak na Bato at mga mga paksang natalakay ng
pagsiklab at paglaganap ng Cavite sa probisyon buong
ng kasunduan sa Biak na
Himagsikang Filipino ng 1896 pagpatay sa magkapatid na Bato linggo
2. Naipapahayag ang sariling Bonifacio
damdamin hinggil sa 2. Naibabahagi ang saloobin 2. Nakapagpapakita ng
2. Napapahalagahan ang kaguluhang sa respeto
bahaging ginampanan ng pakikipagkasundo ni
mga naganap sa pagitan ng mga 2. Nailalahad ang sariling Aguinaldo sa mga kamag-aral sa
manghihimagsik na Filipino opinyon tungkol sa mga
sa Katipunero naging sa mga Espanyol pamamagitan ng hindi
pagsasalita/pag-iingay sa
panahon ng Himagsikan pasiya nina Bonifacio at oras ng
3. Nakasusulat ng bukas na Aguinaldo batay sa
liham pangyayari 3. Naitatala sa tsart ang pagsusulit
3. Nakabubuo ng episodic tungkol sa naging bunga ng mahahalagang probisyon ng
3. Nakapagsusulat ng buong
organizer ng mahahalagang Kumbensiyon sa Tejeros 3. Nakagagawa ng cause and Kasunduan sa Biak na Bato ayos
effect diagram ng mga
pangyayari sa Himagsikang nabanggit
Filipino na pangyayari

Paksang Aralin Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896

(Subject Matter) • Sigaw sa Pugadlawin • Hidwaan sa Cavite • Naic Military Agreement • Republika ng Biak-na-Bato Lagumang Pagsusulit
• Paglaganap ng Himagsikan • Kumbensyon sa Imus at Tejeros • Paglitis at Pagpatay sa • Kasunduan sa Biak-na-Bato Himagsikang Filipino ng 1896
Magkapatid na Bonifacio
AP DLP Q1 W4 Pahina
13
Kagamitang Panturo AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6
(Learning Resources) Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46
Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian
Video Clip/film: Bonifacio
Unang metacards metacards
Pangulo, Memoirs of Ricarte
and cause and effect diagram
Pio del Pilar,

Pamamaraan
(Procedure)

a. Balik-Aral sa nakaraang “Ano at Sino Ako” Picture Puzzle tungkol sa Sigaw Q and A Portion Pagsagot ng Tama o Mali. Isulat
aralin at/o pagsisimula sa Pugadlawin at Paglaganap
ng Pagtukoy ng mahahalagang ng Itanong: Ano-ano ang ang T kung wasto ang
bagong aralin himagsikan (larawan ng impormasyon. Kung mali,
(Reviewing tauhan at detalye tungkol sa Sigaw sa mahahalagang aral na iyong palitan
Pugadlawin at labanan ng natutuhan sa Kumbensiyon ang nakasalungguhit na
previous lesson/s or Katipunan mga sa salita
presenting the new
lesson) Katipunero sa mga Espanyol) Tejeros? upang maging wasto ito.
1. Ako ang kinilalang
Supremo ng 1. Kinuwestiyon ni Patino ang
Katipunan. Sino ako? Pagbigay ng impormasyon sa Isulat ito sa metacard. pagkakahalal kay Bonifacio
2. Ako ang opisyal na
pahayagan dalawang larawan bilang Direktor ng Interyor.
ng KKK. Ano ako? 2. Pinatay sina Andres at
3. Ako ang Utak ng
Katipunan. Cipriano Bonifacio sa Mt.
Sino ako? Nagpatong.
4. Ako ang kinapapalooban ng 3. Tinawag ni Bonifacio na
mga aral at katuruan ng Tagalog ang mga taong
Katipunan. Ano ako? naninirahan sa Pilipinas.
5. Ako ang dahilan kung
bakit
itinatag ang Katipunan. Ano
ako?

b. Paghahabi sa layunin ng Ipapanood ang ilang bahagi ng Pagpakita ng photo collage ng Pagpapakita ng larawan ng Alphabet Name Activity
video tungkol sa hidwaan. (hal. away ng pagkamatay ng magkapatid Pagbuo ng salitang
aralin (Establishing a Himagsikang pangkat) na SALIGANG
purpose for the lesson) Filipino ng 1896. Bonifacio. BATAS
https://www.youtube.com/wa Itanong: Sa inyong palagay,
tc ano- Gabayan ang mag-aaral na
Itanong: Ano ang pumapasok
h?v=FZqYeJKBPhA ano ang mga sanhi ng isang bumuo ng tanong tungkol sa sa
hidwaan? larawan. Ipasulat ang mga inyong isipan tungkol sa
salitang
Pamprosesong tanong: tanong sa isang kapirasong “saligang batas”?
1. Tungkol saan ang
pinanood na papel. Maaring isulat sa pisara.
video? SALIGANG BATAS
2. Sa inyong palagay, bakit
nagkaroon ng hidwaan sa
pagitan ng dalawang
pangkat?
AP DLP Q1 W4 Pahina
14
c. Pag-uugnay ng mga Muling balikan ang pinanood na Paggamit ng halo letra sa Ipalagay ang mga nagawang Maikling dula ukol sa sa
halimbawa sa bagong video at atasan ang mga pakikipagkasundo ni
aralin mag- pagtalakay sa mahalagang tanong sa isang lalagyan at Aguinaldo
aaral na bumuo ng isang
(Presenting examples/ salita o pangyayari. pumili ng mga mag-aaral na sa mga Espanyol
instances of the new bubunot at sasagot ng
lesson) kaisipan na naglalarawan sa tanong.
ipinakitang pangyayari.

d. Pagtalakay ng bagong Sa pamamagitan ng pagbuo ng Pangkatang Pagkatuto. Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
konsepto at episodic organizer, talakayin Story telling – Hidwaan sa
paglalahad ng ang Cavite Pagtatala ng mahahalagang Paghati sa klase sa triad
Himagsikang Filipino batay
bagong kasanayan #1 sa: detalye tungkol sa binasang
(Discussing new teksto (Naic Military
concept) a. sanhi ng pagsiklab ng Joint Story Telling – Agreement, Ipakita sa pamamagitan ng
Himagsikan Pangkat Magdalo vs. Pangkat Paglilitis at Pagpatay sa larawan saka gamitin ang
b. Sigaw sa Pugadlawin Magdiwang Magkapatid na Bonifacio) prosesong tanong
c. paglaganap ng Himagsikan
Tanong: Paano nagkaroon ng Pag-uulat ng bawat pangkat Pamprosesong tanong:
1. Paano naitatag ang
Pamprosesong tanong: hidwaan ang pangkat gamit ang cause and effect Republika
1. Ano ang sanhi ng
pagsiklab ng Magdiwang at Magdalo sa diagram ng Biak-na-Bato?
Himagsikang Filipino ng
1896? Cavite? 2. Bakit nakipagkasundo si
2. Paano lumaganap ang Pamprosesong tanong: Aguinaldo sa mga Espanyol?
1. Bakit binuo ni Bonifacio 3. Ano-ano ang mga
Himagsikan? Dramatization – Kumbensyon ang probisyon
3. Ano ang epekto ng sa Imus at Tejeros Naic Military Agreement? ng naturang kasunduan?
Himagsikan sa kalagayan ng 2. Ano ang epekto ng
mga naturang
Pilipino noong panahong
iyon? Tanong : Ano ang dahilan na dokumento kay Bonifacio?
3. Bakit dinakip ang
nagtulak kay Bonifacio na magkapatid
ipawalang bisa ang resulta
ng na Bonifacio?
halalan?

e. Pagtalakay ng bagong Ikuwento Mo Pansariling Pananaw Gumawa ng Pantomina tungkol


konsepto at Susundan ng bawat mag- Sang-ayon o hindi sang-ayon
paglalahad ng aaral sa sa bunga ng paglilitis
ang pagsasalaysay tungkol pagpapawalang bisa sa
bagong kasanayan #2 sa halalan sa
mga pangyayari na
(Continuation of the nagsimula at Tejeros Convention
discussion of new nagpalaganap ng
concept) Himagsikan.
Maaaring simulan ng guro
ang
pagsasalaysay.
AP DLP Q1 W4 Pahina
15
f. Paglinang sa
Kabihasaan Magpakita ng larawan ng mga Pagsulat ng bukas na liham sa Ipalahad Opinyon na may Pagsusuri ng mga probisyong
mga Katipunero sa naging nakapaloob sa Kasunduan sa
(Tungo sa Formative Filipinong manghihimagsik. bunga paktuwal na ebidensiya Biak
Assessment)
(Developing Itanong ang bahaging ng hidwaan na-Bato sa pamamagitan ng
Sabihin: Batay sa Naic pagtukoy kung maka-Filipino
Mastery) ginampanan ng bawat isa sa Military o
makabanyaga ang mga
panahon ng Himagsikan. Pamprosesong tanong: Agreement, Si Bonifacio ay naturang
1. Ano ang nilalaman ng
iyong tumiwalag sa pamahalaan ni probisyon
Aguinaldo. Ang mga
Pamprosesong tanong: bukas na liham? sumunod na
1. Ano ang bahaging pangyayari pagkatapos nito
ginampanan 2. Ano ang iyong patunay o ay Pamprosesong tanong:
ng nasa larawan sa panahon batayan ng nilalaman ng nagbunga ng hatol na
ng iyong kamatayan 1. Alin sa mga probisyon ng
Kasunduan sa Biak-na-Bato
Himagsikan? bukas na liham? sa magkapatid na Bonifacio. ang
2. Anong katangian ang Makatarungan ba ang maka-Filipino o
taglay ginawang makabanyaga?
ng mga manghihimagsik kaparusahan sa magkapatid
noong na 2. Bakit mo nasabing maka-
panahong iyon? Bonifacio? Bakit? Filipino/makabanyaga ang
naturang probisyon?

g. Paglalapat ng aralin sa Itanong ang sumusunod: Itanong: Itanong: Ano ang nararapat na Paggawa ng 3-5 sariling
pang-araw-araw na probisyon tungkol sa
buhay 1. Kung kayo ang mga Kung nakagalit mo ang iyong parusa sa mga nagkasala? kasunduan
manghihimagsik, isasagawa kaibigan, paano mo lulutasin
(Finding practical rin ang Ipakita ng mga larawan ng: ng Biak-na-Bato.
application of concepts ba ninyo ang ginawang
and aksyon inyong hidwaan? - silya elektrika
skills in daily living) ng mga Katipunero? Bakit? - lethal injection
2. Anong pangyayari sa - habangbuhay na
bansa pagkabilanggo
ang hindi mo sinasang-
ayunan?
Gagayahin mo ba ang Siguraduhin na bigyang diin
ginawa ng ang
pagpapahalaga sa buhay ng
mga Katipunero? Bakit? tao.
(iproseso ng guro)

h. Paglalahat ng Aralin Ang Himagsikang Filipino ay Ang hidwaan sa pagitan ng mga Ang Naic Military Agreement at Ang Kasunduan sa Biak-na-Bato
(Making nagpakita ng pagkakaisa ng ang pagpatay sa magkapatid ay nagbigay-daan sa
generalizations and mga Katipunero ay nagdulot ng na tuluyang
Filipino at pagnanais ng mga paghina ng mga
abstractions about the ito kahinaan ng kilusan at Bonifacio ay nagdulot ng manghihimagsik
lesson) na makamit ang kalayaan. pagkaantala ng kalayaan. pagkawatak-watak sa mga na Filipino.
manghihimagsik.
AP DLP Q1 W4 Pahina
16
i. Pagtataya ng Aralin Iayos ang episodic organizer Ikuwento Mo Pagpuno sa patlang Sumulat ng isang sanaysay na Magbigay ng 15 aytem na
tungkol sa Himagsikang tatalakay sa mga probisyon
(Evaluating learning) Pilipino Gamit ang mga larawan (hal. 1. Ang magkaroon ng isang sa pagsusulit tungkol sa
Kasunduan ng Biak-na-Bato. Himagsikang Filipino ng
ng 1896 gamit ang mga nasa simbolo ng Magdalo at malaya at hiwalay na (5 1896.
pamahalaang itinatag sa
ibaba. Magdiwang, Kumbensiyon sa Tejeros puntos) Ilaan ang 3 puntos para sa
Tejeros, Pagkagalit ni pagpapagawa ng isang tula
Bonifacio ang nakasaad sa _____. na
kay Tirona, at mapa ng 2. Ipinag-utos ni Aguinaldo magpapaalab sa
a. Sigaw sa Pugadlawin Imus), ang kahalagahan ng
ikuwento ang mga iba't pagkakaisa at pagmamahal
b. pagkatuklas ng KKK ibang pagtugis sa magkapatid na sa
pangunahing pangyayari na
c. pagdeklara ng Batas may Andres at _____. bayan.
3. Hinatulan ang magkapatid
Militar ni Blanco kinalaman sa Cavite at na
Kumbensyon sa Imus at
d. labanan sa San Juan Tejeros. Bonifacio ng parusang _____.
del Monte 4. Inilibing ang mga labi ng
e. himagsikan sa magkapatid na Bonifacio sa
pangunguna ng 8 _____.
lalawigan 5. Tinutulan ni _____ ang
pasiyang pagpaslang sa
magkapatid na Bonifacio.

j. Karagdagang gawain para Sumulat ng sanaysay tungkol sa Panoorin ang buhay at Mock Trial o maikling Sumulat ng isang sanaysay na Magsaliksik sa silid-aklatan
kabayanihan ng mga Filipino pakikibaka ni Andres tatalakay sa mga probisyon tungkol sa Himagsikang
sa takdang-aralin at sa Bonifacio sa pagsasadula ng paglilitis sa sa Filipino
remediation NHCP E-Learning Portal. Kasunduan ng Biak-na-Bato.
(Additional panahon ng Himagsikan ng Sagutin magkapatid na Bonifacio (5 ng 1896.
Activities for
application or 1896. ang pagsubok. puntos)
http://elearning.nhcp.gov.ph/
remediation) pin
aglabanan-shrine/andres-
bonifacio-supremo/

Remarks
Reflection
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
Bilang ng mag-
b. aaral na
nangangailangan ng
iba pang
gawain para sa
remediation.

c. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-
aaral na nakaunawa
sa
aralin.
d. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa
remediation.
AP DLP Q1 W4 Pahina
17
e. Alin sa mga
istratehyang
pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
f. Anong
suliranin ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ang aking
punungguro at
superbisor?

g. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
AP DLP Q1 W4 Pahina
18

You might also like