Professional Documents
Culture Documents
DLP in Filipino 5
DLP in Filipino 5
DLP in Filipino 5
Ikatlong Kwarter
I. LAYUNIN
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono at ekspresyon
B. Pamantayan sa Pagganap
F5PB-IIIf-h-19
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri kung ang pahayag ay opinyon o katotohanan
( Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN Pagsuri kung ang Pahayag ay Opinyon o Katotohanan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro.
2. Mga pahina sa kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
5. Mga pahina sa Gabay ng
Guro.
B. Iba pang Kagamitang larawan, picture puzzle,manila paper, tarpapel, paper strip, show cards
Panturo
III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Anotasyon
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Kahapon ay tinalakay natin ang mga salitang
pagsisimula ng bagong aralin magkasalungat at makasingkahulugan.
Kaya ngayon gagamitin natin ang mga iyon sa paglalaro.
Ang laro ay tatawagin natin “Pasa Mo, Sagot Ko”.
Tama, AJ!
Ano ang masasabi ninyo sa laro na inyong isinagawa, Para po sa akin, mas maganda po sana kung mas KRA 2, Obj. 5 # 5
Reven? marami pa na mga salita ang bibigyan ng kasalungat o Binigyan ko ng pagkakataon ang
kasingkahulugan para po marami ang nakasubok na mga bata na ihayag ang kanilang
magbigay ng tamang sagot. palagay upang malaman ko ang
kanilang saloobin na dapat bigyan
Hayaan mo Reven, sa sususnod na pagkakataon ay ng pansin.
maglalaro uli tayo ng “Pasa Mo, Sagot Ko”, para mas Dahil dito, maaari kong i-adjust
marami pa ang makapag-recite. ang pamamaraan ko sa pagtuturo.
Pangkat 2 Pangkat 2
Pangkat 3 Pangkat 3
Anong pangyayari ang ipinapahiwatig ng larawan? Naghahahanda po sila para sa camping. Itinatayo po
nila ang kanilang tent.
Ano ang pinagtutulungan nilang gawin? Pinagtutulungan po nilang itayo ang pagkakabitan ng
tent.
May iba pa bang nais magbigay ng sagot? Ma’am , ako po. KRA 1, Obj. 1
Naiugnay ko sa EsP ang aming
Sige, subukan mo Dan. aralin sapagkat nabigyan ko ng
Kung ako po ang tatanungin, hindi na po ako sasali kasi pagkakataon ang mga bata na
baka mabinat po ako. Baka lalo pa akong magkasakit ilagay ang kanilang sarili sa
at magastusan pa po ang aking magulang sa pagbili ng kalagayan ng batang pinag-usapan
gamot. sa talakayan.
Ang mga bata ay malayang
Tama din ang sagot mo, Dan. nakapagbigay ng kanilang opinyon.
(EsP5PKP – Ig – 34
Kung galing ka sa sakit, tapos may programa sa paaralan Nakapagpapahayag nang may
na nais mong salihan, dapat ay pakiramdaman mong katapatan ng sariling opinyon/ideya
mabuti ang iyong sarili kung kaya mo na talaga. at saloobin tungkol sa mga
Pagkatapos, hihingi ka rin ng pahintulot sa iyong sitwasyon)
magulang kung papayagan ka nila.
Kapag pinayagan kang sumali, magsaya ka at
magpasalamat sa kanila.
Kung hindi ka payagan, igalang ninyo ang desisyon ng
nakatatanda dahil mas alam nila ang makabubuti sa inyo.
Opo.
Maliwanag ba mga bata?
Inihanda ni: Inobserbahan ni:
LOURDELIZA G. EGAÑA
Guro II VLADEMER J. URBINA
Punong Guro I
FILIPINO 5
Ikatlong Kwarter
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at Balikan natin ang ilan sa mga naging pahayag ni Glyzelle
paglalahad ng bagong kasanayan #1 sa usapan.
Ano-ano ang mga iyon? Sa aking palagay, kailangan po nating humingi ng
tulong upang maging matibay ang tent namin.
Sa nakikita ko, parang hirap na hirap ka na nga po
diyan Ma’am e.
Sige po, pero sa pakiwari ko, matatagalan pa bago
natin matapos ito.
Ilalagay sa talahanayan A ang nakahandang strip ng
papael na katumbas sa sagot ng bata.
HANAY A HANAY B
Sa aking palagay,
kailangan po nating
humingi ng tulong upang
maging matibay ang tent
namin.
Sa nakikita ko, parang
hirap na hirap ka na nga
po diyan Ma’am e.
Sa pakiwari ko,
matatagalan pa bago natin
matapos ito.
Bakit dapat daw pagbutihin ang paggawa sa tent? Kasi, ayon kay Sir Vlad, bibigyan niya ng
premyo ang may pinakamaayos na tent.
Inihanda ni: Inobserbahan ni:
LOURDELIZA G. EGAÑA
Guro II VLADEMER J. URBINA
Punong Guro I
FILIPINO 5
Ikatlong Kwarter
HANAY A HANAY B
Sa aking palagay, Bukas ay magkakaroon
kailangan po nating tayo ng GSP/BSP
humingi ng tulong upang Camporee dito sa ating
maging matibay ang tent paaralan. Kaya ngayon pa
namin. lang ay itatayo na natin
ang inyong gagamiting
tent.
Sa nakikita ko, parang Kaya nandito na sina
hirap na hirap ka na nga Ma’am Eve at Ma’am Rea
po diyan Ma’am e. upang tulungan kayo sa
paggawa ng tent ninyo.
Sa pakiwari ko, Ayon kay Sir Vlad,
matatagalan pa bago natin bibigyan niya ng
matapos ito. premyo ang may
pinakamaayos na tent.
Ano ang masasabi ninyo sa mga pahayag sa Hanay B? Totoo pong pangyayari ang pinahihiwatig ng
bawat.pahayag.
Tama !
Pangkat 2
.
Rhean: Ang ulam natin sa feeding ngayon ay tinolang
manok.
John: Sabi ni Ma’am TinTin , si Ate Edna raw ang
nagluto nito.
Ma’am TinTin: Narinig ko nga si Sir Vlad na pinuri ang
luto ni Ate Edna e. Kaya ubusin ninyo ang pagkain ha.
John: Sa pakiwari ko po, ito na ang pinakamasarap na
ulam na natikman ko ngayong linggo.
Pangkat 4
Pangkat 4
“Mga bata, isang oras na lang at magsisimula na ang
programa natin para sa camporee “- katotohanan
“Tama na iyang paghuhukay mo, Venice. Sa tantiya
ko, sapat na ang lalim ng butas na isang piye.” -
opinyon
“Sabi kasi ni Ma’am Liezel, dagdagan ko pa daw ng
kalahi pang piye para hindi gumalaw ang poste na
ilalagay natin”. - katotohanan
“Ganoon ba. Sige, tulungan na kita diyan sa
Magaling Pangkat 4. paghuhukay mo ng butas”. - katotohanan
Bigyan natin ng limang palakpak ang Pangkat 4.
F. Paglinang ng Kabihasnan (Tungo Isasagawa natin ngayon ang tinatawag na “It’s Showtime”
sa formative Test 3) Isasagawa ito ng may ka-partner.
Ang inyong magiging ka-partner ay ang katabi mo.
Ang bawat magkapareha ay makatatanggap ng isang
pares ng show card na may nakasulat na opinyon at
katotohanan. (Ipamahagi ang mga show cards?
Kailangang pag-usapan ninyong dalawa kung ano ang
inyong sagot.
Kung ano ang pinagkasunduan ninyong sagot, iyon ang
itataas na show card.
Inihanda ni: Inobserbahan ni:
LOURDELIZA G. EGAÑA
Guro II VLADEMER J. URBINA
Punong Guro I
FILIPINO 5
Ikatlong Kwarter
Kapag ang pahayag na napaskil sa TV screen ay
katotohanan. Itaas ang show card na ang katotohanan KRA 3, Obj. 9
Kapag opinyon,ang show card na opinyon ang itaas. Gumamit ako ng TV screen upang
Itaas lamang sang tamang show card kapag narinig ang maipakita ang mga pahayag na
hudyat na”It’s showtime”. bibigyan ng sagot.
Kapag, naitaas na lahat ang show cards, tatawag ako ng Naging kapanapanabik ang
isang mag-aaral upang pindutin sa laptop ang icon ng bahaging ito sapagkat bata ang
tamang sagot pumindot sa icon upang makita
ang tamang sagot.
Maliwanag ba? Opo Ang animation na ginamit sa
pagpapakita ng tamang sagot ay
Tumingin lahat sa TV screen at simulan na natin ang nakadagdag sa interes ng mga bata
ating gawain. Upang malaman ang tamang sagot , tatawag na ipagpatuloy ang pagpapakita ng
ng isang bata upang pindutin ang icon kanilang kahusayan sa aralin.
1. “Tuwing Disyembre ay nagkakaroon ng Christmas
Party sa aming paaralan”.
“It’s Showtime”
2. “Sa palagay ko, ang okasyong ito sa paaralan ang
pinakamagarbo sa lahat”.
“It’s Showtime”
3. “Sa tingin ko, hindi naman magarbo. ” itaas ang show card na katotohanan
“It’s Showtime”
4. “Napagkasunduan naman kasi ng mga magulang sa
miting na gawing simple ang pagdiriwang”. itaas ang show card na opinyon
“It’s Showtime”
5. “ Tag-singkwenta pesos nga lang ang halaga ng regalo itaas ang show card na opinyon
ng bawat bata e”
“It’s Showtime”
6. “Kung ako sana ang papipiliin, ang nais kong kapalitan itaas ang show card na katotohanan
ko ng regalo ay ang kaibigan ko.”
“It’s Showtime”
itaas ang show card na katotohanan
Malinaw na ba sa inyo ang konsepto ng ating aralin
ngayong araw?
itaas ang show card na opinyon
Opo
Inihanda ni: Inobserbahan ni:
LOURDELIZA G. EGAÑA
Guro II VLADEMER J. URBINA
Punong Guro I
FILIPINO 5
Ikatlong Kwarter
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw Nagpatawag ng Homeroom PTA Meeting si Ma’am
araw na buhay Dayeen at pinamigay niya ang mga cards ng mga mag-
aaral.
Nag-usap sina Emiliza at Jeremiah.
Jeremiah: Binabati kita Emiliza, ikaw uli ang top 1. Ang
taas ng average mo 91.5.
Emiliza: Salamat Jeremiah. Ikaw, kamusta ang grades
mo?
Jeremiah: Medyo bumaba ako ngayong Ikatlong
Markahan, 83.5 na lang daw ang average ko sabi ni
Ma’am Dayeen. Paano niya kaya niya kinuha ang average
ko?
Emiliza: Madali lang iyon, pagsasamahin lang lahat yong
mga marka natin sa walong subjects. Pagnakuha na ang
total, i-divide iyon sa 8. Kasi walo lahat yong mga marka
na kinunan ng total.
Jeremiah: Ganoon pala yun.
Emiliza: Sa palagay ko, kailangan mo pang magsanay
mag-divide para ma-check mo kung tama talaga ang
average mo. Nasa baitang 5 na tayo, kaya dapat sanay ka
nang mag-divide.
Jeremiah: Nakakahiya man na aminin pero tama ka sa
sinabi mo. Hindi talaga ako sanay mag-divide.
Emiliza: Huwag ka mag-alala, tuturuan kita.
Jeremiah: Salamat, Emiliza.
katotohanan opinyon
- isang pahayag
- mga pahayag at
na nagsasaad ng
impormasyon na
ideya o
batay sa saloobin
pangyayaring
at damdamin ng
napatunayan at
tao.
tanggap ng lahat
na totoo
I.Pagtataya ng Aralin Suriing mabuti ang bawat pahayag at isulat kung ito ay
opinyon o katotohanan
(naka-slide deck)
1. “Ang koronasyon para sa Children’s Festival ay
gaganapin sa February 15”. katotohanan
2. “Ang Baitang 5 ay isa sa mga magbibigay ng
pampasiglang bilang na sayaw sa gabi ng parangal”. katotohanan
3. “Ang bilin ni Ma’am Dayeen ay magpraktis na kami
tuwing 4:30 ng hapon”. katotohanan
4. “Sa palagay ko, hindi ako makakasali sa pagsasayaw
ng mga kaklase ko”. opinyon
5. “ Sa tingin ko, minamaliit mo lang ang iyong
kakayahan” opinyon