Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

School: Grade Level: VI

GRADE 6 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


LESSON PLAN Teaching Dates JULY 22-26, 2019 ( WEEK 8) Quarter: 1ST QUARTER

WEEK 8 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
(Content Standard) pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 10. Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari sa pakikibaka ng mga Pilipino sa panahon ng Digmaang Pilipino- Amerikano
(Learning Competencies) 10.1 Natutukoy ang mga pangyayaring nagbigay daan sa digmaan ng mga Pilipino laban sa Estados Unidos.
10.2 Napapahalagahan ang pangyayari sa Digmaang Pipino-Amerikano.
10.3 Natatalakay ang kasunduang Bates (1830-1901) at ang motibo ng pananakop ng Amerikano sa bansa sa panahon ng paglawak ng kanyang “political
empire”. (AP6PMK-Ig- 10 )

Layunin (Lesson Objectives) 1.Nasusuri ang mga 1.Natutukoy ang mga 1.Natatalakay ang mga 1.Naipaliliwanag ang 1.Nasasabi ang motibo ng
mahahalagang pangyayari pangyayaring nagbigay daan pangyayaring nagbigay daan sa Kasunduang Bates (1830- pananakop ng Amerikano sa
sa pakikibaka ng mga sa digmaan ng mga Pilipino digmaan ng mga Pilipino laban 1901) bansa sa panahon ng paglawak
Pilipino sa panahon ng laban sa Estados Unidos
 sa Estados Unidos
 2. Nahahangaan ang mga ng kanyang “polical empire”.
Digmaang Pilipino- 2. Naibabahagi ang 2. Nabibigyang halaga ang mga bahaging ginampanan ng 2. Napapahalagahan ang mga
Amerikano kahalagahan ng mga pangyayari sa Digmaang mga Pilipino sa panahon ng bahaging ginampanan ng mga
2. Napahahalagahan ang pangyayari sa Digmaang 
Pilipino-Amerikano. digmaang Pilipino – Pilipino sa panahon ng
bahaging ginampanan ng 
Pilipino-Amerikano 3. Nakabubuo ng timeline sa Amerikano. digmaang Pilipino – Amerikano.
mga Pilipino sa pakikibaka 3. Naisasadula ang mahahalagang pangyayari sa 3. Nakalilista ng mga datos 3. Nakagagawa ng debate
sa panahon ng digmaang mahahalagang pangyayari digmaang Pilipino – Amerikano. gamit ang data retrieval tungkol sa pananakop ng
Pilipino – Amerikano. sa digmaang Pilipino – chart. Amerikano sa bansa.
3. Nakabubuo ng episodic Amerikano.
organizer ng mahahalagang
pangyayari sa pakikibaka
ng mga Pilipino sa panahon
ng Digmaang Pilipino –
Amerikano.
Paksang Aralin Digmaang Pilipino- Negosasyon at Pagpapatibay Mga Pangyayari sa Digmaan
(Subject Matter) Ang Motibo ng Pananakop ng
Amerikano ng Kasunduan sa Paris ng Hal. Unang Putok sa panulukan
Amerikano sa Bansa sa
-Battle of Manila Bay at 1898 ng Silencio at Sociego, Sta. Kasunduang Bates
Panahon ng Paglawak ng
Mock Battle of Pagpapahayag ng Mesa
 Labanan sa Tirad Pass,
Kanyang “Political Empire
Manila Benevolent Assimilation Balangiga Massacre
Kagamitang Panturo LRMDS, Curriculum Guide, LRMDS, Curriculum Guide, LRMDS, Curriculum Guide, LRMDS, Curriculum Guide, LRMDS, Curriculum Guide,
(Learning Resources) BOW 2017, BOW 2017, BOW 2017, BOW 2017, BOW 2017,
Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5 (pp.125- Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino 5 (pp.125-
(pp.125-132), Kayamanan : (pp.125-132), Kayamanan : 132), Kayamanan : K-12 AP 6 (pp.125-132), Kayamanan : K- 132), Kayamanan : K-12 AP 6
K-12 AP 6 textbbook by: K-12 AP 6 textbbook by: textbbook by: Eleanor D. 12 AP 6 textbbook by: textbbook by: Eleanor D.
Eleanor D. Antonio etc. pp. Eleanor D. Antonio etc. pp. Antonio etc. pp. 56 -74, Eleanor D. Antonio etc. pp. Antonio etc. pp. 56 -74,
56 -74, larawan, Historical 56 -74, larawan, Historical larawan, Historical video: 56 -74, larawan, Historical larawan, Historical video:
video: episodic organizer video: episodic organizer episodic organizer video: episodic organizer episodic organizer
Ease Module 12 Ease Module 12 Ease Module 12 Ease Module 12 Ease Module 12
AP6PMK-Ig- 10 AP6PMK-Ig- 10 AP6PMK-Ig- 10 AP6PMK-Ig- 10 AP6PMK-Ig- 10

Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s - Pagpapakita ng larawan. (Larawan ng Kasunduan sa Q and A Portion Gamit ang Semantic Web Ipaawit ang awiting “Bayan Ko”
or presenting the new lesson - Ipapabigay ang mga bata Paris at “Benevolent Itanong: Ano-ano pangyayaring Ano-ano ang mga Magtanong ng mga
sa kanilang ideya tungkol Assimilation”) nagbigay daan sa digmaan ng pangyayaring nagbigay daan Katanungan ukol sa nakaraang
-Ano ang masasabi sa mga Pilipino laban sa Estados sa digmaan ng mga Pilipino leksyon.
sa nakitang larawan.
nakitang larawan? Unidos ? laban sa Estados Unidos?

- Ipaliliwanag ng guro ang Isulat ito sa metacard.
ibig sabihin ng “Mock
battle”.

b. Establishing a purpose for the Pagpapanood ng video Ano kaya ang ginawa ng Pagpapakita ng larawan Pagpapakita ng Video tungkol
lesson tungkol sa Battle of Manila mga Amerikano na tungkol sa Kasunduann sa labanang Pilipino –
Bay at Mock Battle of nagpasiklab sa galit ng mga Bates. Amerikano.
Manila. Pilipino na naging dahilan ng Magtanong sa mga bata kung Pamprosesong Tanong:
Pamprosesong tanong: pagsiklab ng digmaang ano ang masasabi nila sa  Ano ang tunay na pakay ng
1. Tungkol saan ang Pilipino- Amerikano? nakitang larawan. mga Amerikano sa pagpunta
pinanood na video? sa Pilipinas?
2. Sa inyong palagay, bakit
nagkakaroon ng “Mock
Battle” sa Manila?
c. Presenting Muling balikan ang Ipakita muli ang larawan at Pagpapakita ng video tungkol sa Pagpapakita ng
examples/instances of the new pinanood na video at magbibigay ng labanang Pilipino- Amerikano video/powerpoint
lesson atasan ang mag-aaral na impormasyon sa dalawang gaya ng unang putok sa Sta. presentation tunggkol sa
bumuo ng isang salita o larawan. Mesa at labanan sa Tirad Pass. kasunduang Bates.
kaisipan na maglalarawan Pamprosesong tanong:
sa ipinakitang pangyayari. 1. Ano ang inyong masasabi
tungkol sa napanood?
2. Sino-sino ang mga tauhan na
ipinakikita sa video?
Bakit mahalaga ang ipinakikitang
pangyayari sa video clip?
d. Discussing new concept Pagtalakay sa Digmaang Peer Group Learning:  Pagsasalarawan ng “Kill Pangkatang Gawain: Peer Group Learning:
Pilipino - Amerikano batay Pagtatala ng mahahalagang everyone over ten” (cartoon Paghati sa klase sa triad  Pagtatala ng mahahalagang
sa: detalye tungkol sa binasang tungkol sa Balangiga Pagtalakay sa mga miyembro detalye tungkol sa binasang
a. Sanhi ng pagsiklab ng teksto (Kasunduan sa Paris, ng paksa teksto (Motibo ng Pananakop
Massacre)
Digmaang Pilipino- Benevolent Assimilation) (Kasunduan ng Bates) ng Amerikano sa Bansa sa
Amerikano, Pag-uulat ng bawat pangkat  Suriin ang Cartoon. Ano ang Pagbuo ng tsart ng mga Panahon ng Paglawak ng
b. Mock Battle sa Manila, gamit ang cause and effect inilalarawan nito? impormasyon tungkol sa Kanyang “Political Empire)
c. Paglaganap ng diagram  Makatarungan baa ng ginawa paksa  Pag-uulat ng bawat pangkat
Himagsikan Pamprosesong tanong ng mga Amerikano sa Pag-uulat ng mga pangkat gamit ang cause and effect
Tanong: Balangiga, Samar noon? Pamprosesong tanong: diagram
-Paano nagkaroon ng 1. Ano ang Kasunduang  Pamprosesong tanong
kasunduan sa Paris? Bates?  Tanong:
-Ano ang mga nakapaloob sa 2. Sinu – sino ang sangkot sa
 -Bakit nagkaroon ng digmaan
nasabing kasunduan? kasunduan?
-Ano ang layunin ng 3. Anu-ano ang mga sa pagitan ng mga Pilipino at
Benevolent Assimilation? probisyon ng naturang Amerikano?
kasunduan?
e. Continuation of the 1. Sa pamamagitan ng Act -it -Out Pagsagawa ng debate.
discussion of new concept pagbuo ng episodic Kasunduan sa Paris Nakabubuti ba sa mga Pilipino
organizer. Tanong : Bakit ikinagalit ng ang motibo ng mga Amerikano
mga Pilipino ang kasunduan sa kanilang pananakop sa
Pamprosesong tanong:
sa Paris? bansa?
1. Ano ang sanhi ng
pagsiklab ng Digmaang
Pilipino- Amerikano?
2. Bakit nagkaroon ng
Mock Battle sa Manila?
3. Ano ang epekto ng
digmaan sa kalagayan ng
mga Pilipino noong
panahong iyon?

f. Developing Mastery Magpakita ng larawan ng Gumawa ng slogan tungkol Paggawa ng timeline tungkol sa Pagsusuri ng mga probisyong Gumawa ng hugot line/hastag
Pilipinong nakibakaka sa sa kasunduan sa Paris o mahahalagang pangyayari sa nakapaloob sa Kasunduang tungkol sa motibo ng mga
digmaang Pilipino- Benevolent Assimilation? digmaang Pilipino- Amerikano. Bates sa pamamagitan ng Amerikano sa kanilang
Amerikano. awit, chant, sayaw, role play. pananakop sa bansa.
Ipatanong ang bahaging
ginampanan ng bawat isa
sa panahon ng digmaan.
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang bahaging
ginampanan ng nasa
larawan sa panahon ng
digmaan?
2. Anong katangian ang
taglay ng mga Pilipinong
nakikibaka noong
panahong iyon?
g. Finding practical application Itanong ang sumusunod: Political Cartoon “The Itanong: Itanong: Itanong:
of concepts and skills in daily 1. Kung kayo ang mga Filipino’s First Bath” ni Grant Paano mapahalagahan ang Sang – ayon k aba sa 1. Nakabubuti kaya ang
living makikibaka, ano ang Hamilton pangyayari sa Digmaang kasunduang Bates? pananakop ng mga
inyong gagawin? Bakit? Itanong: Pilipino – Amerikano? Pangatwiranan. Amerikano sa ating bansa?
2. Bilang Filipino, sa Sa iyong pananaw, sino ang 2. Paano natin maipapakita ang
paanong paraan kayo kumakatawan sa sanggol na pagmamahal sa ating baying
makikibaka para pinaliliguan at sa taong Pilipinas?
ipaglaban ang bansa? nagpapaligo sa kanya? Bakit
ganito ang hitsura at ang
paglalarawan sa kanila sa
political cartoon? Anong
mensahe ang nais nitong
iparating?
h. Making generalizations and Mahalaga ba ang mga Anu – ano ang mga Ano pa ang mga pangyayaring Ano ang kasunduang Bates? Ano ang motibo ng Pananakop
abstractions about the lesson pangyayari sa pakikibaka pangyayaring nag-bigay nagbigay daan sa digmaang ng Amerikano sa Bansa sa
ng mga Pilipino sa panahon daan sa digmaang Pilipino – Pilipino – Amerikano? Panahon ng Paglawak ng
ng Digmaang Pilipino- Amerikano? Kanyang “Political Empire”?
Amerikano?
i. Evaluating learning Kompletuhin ang episodic Sagutin ang mga tanong: Dramatization: Pagsulat: Weekly test
organizer tungkol sa Pangyayaring nagbigay – daan Sumulat ng sanaysay tungkol
pakikibaka ng mga 1. Kailan naganap ang sa digmaang Pilipino- sa Kasunduang Bates.
Pilipino Digmaang Kasunduan sa Paris? Amerikano:
Pilipino – Amerikano 2. Sino ang sangkot sa - Unang Putok sa panulukan
nasabing kasunduan? ng Silencio at Sociego, Sta.
3. Ano ang layunin ng Mesa

a. Nagsimula ang digmaan Kasunduan sa Paris? - Labanan sa Tirad Pass
ng Estados Unidos laban 4. Sino ang nagpahayag ng - Balangiga Massacre
Benevolent Assimilation?
sa Espanya. 5. Nakakatulong kaya ang
b. Naganap ang Benevolent Assimilation
makasaysayang laban sa sa mga Pilipino?
look ng Maynila.
c. Naganap ang Mock
Battle sa Manila.
d. Nilagdaan ang
Kasunduan ng Paris.
e. Ipinalabas ni Pangulog
McKInley ang
Benevolent Assimilation.
f. Itinatag ang unang
Republika sa malolos
j. Additional Activities for
enrichment or remediation
Remarks

Reflection

a. No. of learners for ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80%
application or remediation 80% above 80% above above 80% above above
b. No. of learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for
remediation who scored below remediation remediation remediation remediation remediation
80%
c. Did the remedial lessons ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
work?No. of learners who have ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up
caught up with the lesson up the lesson up the lesson the lesson the lesson the lesson
d. No. of learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to
to require remediation to require remediation to require remediation require remediation to require remediation require remediation
e. Which of my teaching Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
strategies worked well? well: ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
Why did these work? ___ Group collaboration ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Games ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Discovery Method Why? ___ Complete IMs Why? Why?
___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Complete IMs
Why? ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Complete Ims ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Availability of Materials ___ Group member’s in ___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation
___ Pupils’ eagerness to learn Cooperation in doing their doing their tasks Cooperation in in
___ Group member’s tasks doing their tasks doing their tasks
Cooperation in doing their
tasks
f. What difficulties did I __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
encounter which my principal __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
or supervisor can help me __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
solve? Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
g. What innovation or localized Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
materials did I use/discover __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
which I wish to share with other __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
teachers? views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used
used as Instructional used as Instructional Materials as Instructional Materials used as Instructional Materials as Instructional Materials
Materials __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
__ local poetical composition

You might also like