Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 15

Banghay Aralin sa Filipino III

I. Layunin

Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng


80% ng kasanayan na:

1. Nabibigyang kahulugan ang bawat saknong ng tula.


2. Nakapagbabahagi ng sariling saloobin hinggil sa paksa.
3. Nakasusulat ng sariling komposisyon hinggil sa paksang tinatalakay.

II. Paksang Aralin

A. Paksa: Pag-ibig ( tula ) ni Jose Corazon de Jesus


B. Aklat: PLUMA III
C. Kagamitan: sipi ng akda, cartolina, envelop, mga puso

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

____________, pangunahan mo ang ating


panimulang panlangin sa araw na ito.
 Opo ma’am (sa ngalan ng anak, ng
ama, ng ispiritu, santo, amen.

Oh Diyos maraming salamat sa


buhay na ipinagkaloob niyo sa
amin. Gabayan niyo kami sa
aming paaralan, bigyan niyo kami
ng lakas at talino upang
maisagawa naming ang aming
mga gawain.
Amen.
2. Panimulang Pagbati

“Magandang Umaga!”
 “Magandang Umaga Ma’am ____,
Magandang Umaga rin mahal
kong kamag-aral.”

3. Pagtatala ng liban sa klase


(Tatawagin ng Guro ang class monitor)
_______ may lumiban ba sa araw na ito?
 Wala po ma’am.

B. Balik Aral

Klas, Sino ang makapaglalahad ng ating


aralin kahapon?
 Ma’am ang ating tinalakay po ay
ang nobelang Titser. Ito po ay
tungkol sa isang guro na may
pangalang Amelita.
Magaling! Nasa anong teorya ang akdang ito?
 Ma’am nasa teoryang
Humanismo po
Mahusay! Ano nga ulit ang teoryang
Humanismo?
 Ma’am ang teoryang ito ay
nakapokus sa damdamin,
katangian at saloobin ng tauhan sa
akda.
Magaling! Ngayon ay nabatid kong
naunawaan ninyo an gating aralin kahapon.
Nhayon ay dadako na tayo sa panibagong
aralin.
C. Pagganyak

Klas, meron ako ritong inihandang aktibity.


Ang aktibiting ito ay tatawagin nating
“Buksan mo ang puso ko.” Tatawag ako
Ng ilang mag-aaral na pupunta sa harapan
Upang buksan ang aking puso para malaman
Ang nilalaman nito. Nais ko lamang ay
Basahin ito ng malakas.
Naunawaan ba niyo klas?
 Opo

( Pagsasagawa )

Sa panahon ngayon nakakapagpahayag na


tayo ng mga mensaheng nais ipabatid sa
sa pamamagitan ng mga pick up lines.
Tama ba klas?
 Opo
Okey! Matapos ninyong buksan at malaman
ang nilalaman ng aking puso. Mayroon na
ba kayong ideya tungkol sa aralin na ating
tatalakayin ngayong araw na ito?
 Ma’am tungkol po sa mga sinasabi
ng isang manliligaw.
Okey, Tama! Iba pang kasagutan?
 Tungkol po sa pag-ibig.
Tumpak! ang ating tatalakayin ngayon ay
Tungkol sa Pag-ibig. Pag-ibig ni Jose
Corazon de Jesus.

Ngunit bago iyan ay ilalahad ko muna ang


Mga layunin para sa araw na ito.

( basahin )

Matapos ninyong malaman ang layunin ay


dumako na tayo sa paghawan ng sagabal
upang lubos ninyong maunawaan ang tula.

Paghawan ng Sagabal

Panuto: Pag-aralan ang mga salitang may


salungguhit at lagyan ng puso ang kahon
ng salita o pariralang nagpapakitang
kahulugan nito.
1. Tumanda ka na at nagkauban ay hindi
mo pa maintindihan.

naging hukluban
nagkaroon ng rayuma
nagkaroon ng puting buhok
nagkaroon ng apo
2. Kahit pilitin mong intindihin di mo parin
makuro.

maunawain
marinig
makita
maramdaman

3. Dahil sa sakit, nananaghoy ang pagsuyo.

namimilipit
nagdadalamhati
naghihiganti
nagbabadya

4. Ang buhay niya’y payapa.

tuyo
walang sigla
tahimik
matinik

5. Kahit anong tapang niya sa buhay, sa


labanan ng pag-ibig siya ay umuurong.

natakot
nabahala
umangal
umaatras

(ipapabasa ng sabay-sabay ang mga salita


At kahulugan nito.pagkatapos ay ipapagamit
sa sariling pangungusap)
 Sagot:
1. Nagkaroon ng putting buhok
2. Maunawain
3. Nagdadalamhati
4. Tahimik
5. Umaatras


1. Ang nanay ay nagkauban na
senyales na siya ay tumatanda na.
2. Ugali niya diko makuro kaya
kami ay di magkasundo.
3. Ako ay kinilabutan ng biglang
makarinig ng nananghoy na tinig.
4. Lahat tayo ay gusto ng buhay na
payapa.
5. Di siya umuurong sa laban ng
buhay.

D. Pagtakay sa Aralin
Batid ko na kayo ay nasa 14-15 taong
gulang pa lamang, pero batid ko rin na
kayo ay may crush o hinahangaan na.
Hindi masama ang magkaroon ng crush
lalo kung ito ay magsisilbing inspirasyon
at hindi makakasira ng iyong kinabukasan.

Meron sa inyo ang nakaranas ng umibig?


 (nagtaas ng kamay)
At ibigin?
 (nagtass ng kamay)
Anong damdamin ang nararanasan kapag
ikaw ay umiibig?
 Masaya po
Akey, ano pa?
 Magkahalong saya at lungkot po.
Okey. Paano mo naman nasabing
Magkahalong saya at lungkot?
 Masaya po kasi tuwing makikita
mo siyang masaya at dahil dun
gumaganda yung pakiramdam mo.
Malungkot naman kapag ikaw
lamang ang nagmamahal at
nakakramdam ng ganun para sa
kanya.
Okey. Malalaman natin ang kaugnayan ng
mga tanong na iyan sa araling ating
tatalakayin ngayon. Ang tulang ating
tatalakayin ay may pamagat na Pag-ibig
na isinulat ni Jose Corazon De Jesus.

(pagpapakilala sa may akda)

Pakinggan niyong mabuti at sundan ang


binasa sa ibinigay kong kopya.
“Pag-ibig” ni Jose Corazon de Jesus.

(Pagbasa ng Guro)

Ngayon ay sabay-sabay nating bigkasin


ang tulang Pag-ibig.
 (pagbasa)

Klas, naibigan niyo ba ang tula na ating


binasa?
 Opo
E. Paglalapat
Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat.
Bawat pangkat ay bibigyan ko ng tig-
tatlong saknong upang suriin ayon sa
nilalaman at mensaheng nais ipahiwatig
ng tula.

Pangkat 1 ay susuriin ang una hanggang


Ikatlong saknong.
Pangkat 2 ay susuriin ang ika-4 hanggang
Ika-5 saknong.
Pangkat 3 ay susuriin ang ika-6 hanggang
Huling saknong.

May isang mag-uulat ng ginawa sa harapan.

Narito ang pamantayan ng iyong gagawin.


Rubriks:
Dimensyon 5 4 3

Nilalaman Lubhang naipaliwanag Naipaliwanag ang Hindi masyadong


aang bawat saknong bawat saknong ng naipaliwanag ang bawat
ng tula. tula. saknong ng tula.

Pagkakaisa Bawat miyembro ay Bilang lamang ang Iisa lamang ang


nakikiisa nakikiisa gumagawa
 Pangkat 1
Para sa unang saknong ang pag-
ibig ay mahirap
maunawaan.napapaluha tayo ng
pag-ibig.
May nais paba kayong idagdag?
 Wala napo
Tama! Ang tinutukoy na maputi ay ang
pag-ibig at luha ang kumakatawan sa
mga bagay-bagay na mahirap
maintindihan sa pag-ibig.

Kapag sinasabing pag-ibig ang papasok


sa isip mo kasihayn at kung anu-ano pang
mga bagay pero bakit kaya kapag nag-
mamahal na, bakit lumuluha? Iyon ang
hindi natin maintindihan sa pag-ibig.
 Ika-lawang saknong
Ang pag-ibig talaga ay di
maintindihan. Hindi malaman ang
gagawin, di alam kung ano ang
tama at mali.
Tingnan mo, hindi makuro.
Hindi natin mahulihuli kung baga.
Ganyan ang umibig sukdulang ikaw mismo
hindi mo maintindihan. Kasi klas may mga
bagay na kapag nandyan di natin nakikita
ang kahalagahan nito ngunit kapag ito ay
nawala dun mo palang mapagtatanto ang
kahalagahan nito.
 Ikatlong saknong
Kapag ikaw ay nagmahal na handa
mo ng ibigay ang lahat tulad ng
pagmamahal n gating mga
magulang.
Magaling! Ang pag-ibig na dakila ay ang
Pag-ibig n gating mga magulang kung dati
Ayaw nating humiwalay sa piling nila
Ngayon ay mas gusto niyo ng kasama ang
Inyong mga kaibigan kesa sa inyong mga
Magulang., tama ba?
 Opo
Kapag kayo umibig na, gugustuhin niyo
Palaging Makita at makasam ang inyong
Minamahal.

Okey pakinggan naman natin ang ikalawang


Pangkat.
 Ika-apat na saknong
Kapag duwag ang pag-ibig payapa
ang iyong isip. Walang dagdag
problema ngunit kapag matapang
ang pag-ibig mo magiging
mapusok at handa mo ng ibigay
ang lahat.
Magaling! Sinasabing payapa kasi walang
Problema, walang iintindihin at iisipin.
Ngunit kapag matapang ang pag-ibig mo
Padalos-dalos at masyadong nagpapadala
Sa bugso ng damdamin at nagpapadala sa
Init ng katawan kaya maraming kabataan
Ang nabubuntis at nakakapag-asawa ng maaga.
 Ikalimang saknong
Kapag nagsisimula pa lamang
umibig nakikinig pa sa aral ng
magulang. Ngunit kapag
nagsimula ng umibig palaging
puso na lamang ang pinaiiral.
Magaling! Ang pag-ibig na buko- mura
Pa lamang sumisibol kumbaga. Tandang
Nakikinig pa sa magulang. Nakikita pa ang
Ilaw-landas na matuwid ba. Ngunit kapag
Nagmahal na nalilimutan na ang payo ng
Kanilang mga magulang.

Pakinggan naman nating ang pangkat 3.


 Ika-anim na saknong
Kapag alam mong ito
aymagdudulot nan g kapahamakan
sa iyo masbing takot pa ang iyong
pag-ibig.
Magaling! Kapag ikaw ay umtras sa
Panganib doon masusukat kung maliwanag
At buo pa ang iyong isip ibig lamang
Pakasabihin ay kung talagang nakikinig
Pa kayo sa aral ng inyong mga magulang.
Hindi ba’t may kasabihan nga na hahamakin
Ang lahat masunod ka lamang?
 Ika-pitong saknong
Sa kabila ng kakulangan ng taong
iyong minamahal. Handa mo parin
siyang tanggapin.
Kapag ikaw ay umibig na handa kang
Tanggapin kung anu man ang mga
Pagkukulang ng taong iyong minamahal.
Hindi totoong bulag ang pag-ibig nakikita
Mo iyon ngunit dahil sa pagmamahal mo
Sa taong yon hindi mo alintana ang pagku-
Kulang meron siyadahil mahal mo siya.
 Ikawalong saknong
Takot pa sa kanyang nanay at
hindi ka pa nito kayang
ipaglaglaban. Kapag mahal ka na
nyang tunay wala siyang takot na
ipaglaban ka.
Magaling! Kapag di lubos ang pagmamahal
Hindi pa siya sumusuway sa kanyang
Magulang. Ngunit kapag handa na siyang
Sumuway at ipaglaban ang pag-mamahal
Lahat ng pag-subok ay kanyang kakayanin
Para sa kanyang minamahal.

Okey para sa huling saknong.


 Huling saknong
Tinutukoy po riyan ang pagiging
mapusok ng mga kabataan.
Okey!
Ang tinutukoy na paru-paro ay kayong mga
Kalalakihan. At sa ikawang lumiligid ibig
Sabihin ay nanliligaw sa mga kababaihan
At kapag nakadama ng pag-ibig handing
Harapin ang kahit anu masunod lamang
Ang tinitibok ng kanyang puso.

Palakpakan natin ang bawat pangkat.


Kayong lahat ay mahuhusay!
Gamit ang positive negative chart.
Ilahad ang mga positibo at negatibong
Epekto dulot ng pag-ibig.
 Positibo Negatibo

-nagsisilbing -nakasisira
inspirasyon ng pag-aaral

-nakapagpapasaya -nakakapag-asawa
ng maaga

-nakapagpapagaan -nabubuntis ng

ng loob maaga

F. Paglalahat

Hahatiin ang klase sa dalawang


Pangkat.

Panuto: Punan ang mga nawawalang


saliba sa ibaba upang mabuo ang
mensahe.
 Huwag _________ sa _________.
Ang ________ at dakilang
________ ay marunong maghintay
at __________.

Damdamin magtiis

Tapat pag-ibig

Magpadaya
Huwag magpadaya sa damdamin.
Ang tapat at dakilang pag-ibig ay
marunong maghintay at magtiis.
Sinasabing hindi tayo dapat magpadaya
sa ating damdamin. Dahil kapag puro
damdamin lamang ang ating pinairal ay
mabubulagan tayo sa pag-ibig maaring
makagawa tayo ng mga pagkakamaling
pagsisihan natin habang buhay. Kapag
dakila ang pag-ibig, hindi tayo dadalhin
sa kapahamakan sa halip ay dadalhin ka
nito sa ikabubuti at ikagaganda ng buhay mo.
Tandaan klas may tamang panahon ang
Mga bagay-bagay kaya huwag sana kayong
Magmadali at magpadalos dalos.

IV. Pagtataya

Pannuto: Suriin kung anong kaisipan ang ipinahihiwatig ng bawat saknong o taludtod ng tula.
Bilugan ang titik ng tamang sagot.

1. Isang aklat na maputi ang isinulat luha a. Bata pa lamang ay pinag-aaralan


Kaya wala kang mabasa kahit isa mang talata na ang umibig.
Kinabisa at inisip mula sa ating pagkabata b. Mahirap maunawaan ang pag-ibig
Tumanda ka at nagkauban hindi mo pa naunawa. c. Isang aklat na putting-puti ang
naglalaman ng hiwaga ng pag-ibig.

2. Ang pag-ibig na buko na’y nakikinig pa sa aral, a. Ang pag-ibig na nagsisimula pa


Tandang di pa umiibig, nakikita pa ang ilaw, lamang ay madali pang
Ngunit kapag nag-aalab pati mundo’y nalilimutan, mapagsabihan.
Iyan, ganyan ang pag-ibig, damdamin mo’t puso b. Ang pag-ibig ng kabataan ay
Lamang. madaling mag-alab at makalimot.
c. Damdamin at isipan ang pinaiiral
ng isang tunay na umiibig

3. Kapag ika’y umuurong sa sakuna’t sa panganib a. Hindi maaring umibig ang taong
Ay talagang maliwanag at buo ang iyong pagiisip; matatakutin.
Takot pa ang pag-ibig mo, hindi ka pa umiibig b. Kapag may takot pa sa puso ay
dipa ganap ang pag-ibig
c. Maliwanag ang isip ng tao
umiiwas sa panganib.

4. Ang pag-ibig ay may mata, a. Handang magsakripisyo ang tunay


na nagmamahal
Ang pag-ibig ay hindi bulag; b. Makulay ang tingin sa paligid ng
Taong nagmamahal.
c. Nakakikita ng maraming bagay
kahit bulag man ang isang umiibig
5. Kayong mga kabataang pag-ibig ang ninanais a. Ang mga kabataan ay mahirap
Kayong mga paruparong sa ilawan lumiligid, pagsabihan sa pag-ibig.
Kapag kayo’y umibig na, hahanapin ang panganib b. Dapat mag-ingat sa pag-ibig ang
At ang mga pakpak niyo’y masusunog sa pag-ibig mga kabataan dahil maari silang
Magkamali.
c. Mapusok ang isang kabataang
bago pa lamang na umiibig.

V. Takdang-Aralin

Sumulat ng isang komposisyon hinggil sa paksang Pag-ibig. Sundin ang mga sumusunod na
pamantayan.
a. Binubuo ng dalawang saknong
b. May sukat at tugma

You might also like