SSE 202 DLL Detailed LP FIL

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 8

Detalyadong Banghay-Aralin sa FILIPINO V

I. Mga Layunin

Sa loob ng 60 minutong aralin sa FILIPINO V, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nakikilala at natutukoy ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap;


b. Nagagamit ang mga pangatnig sa hugnayang pangungusap, at
c. Nakabubuo ng makabuluhang pangungusap gamit ang mga pangatnig.

II. Paksang Aralin

 Paksa: Gamit ng Pangatnig sa Hugnayang pangungusap

 Sanggunian: Bagong Likha 5 Wika at Pagbasa pp. 430-431, Alab ng Wikang


Filipino 5 pp. 312-313, at Ikalawang Edisyon Pluma Wika at Pagbasa para sa
Batang Pilipino pp. 343-344

 Kagamitan: Larawan ni San Pedro Calungsod, cut-outs, biswal eyds, laptop, at


projector

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin

___________, pangunahan mo ang ating  Opo ma’am (sa ngalan ng ama, ng


panimulang panalangin sa araw na ito. anak, at espirito santo,
Amen………..)
2. Pagbati

Magandang Umaga mga bata!  Magandang umaga rin po ma’am!


3. Pagtala ng Liban

(Tatawagin ng Guro ang class monitor)


 Wala po ma’am.
_____ may lumiban ba sa araw na ito?

B. Panlinang ng Gawain

1. Pagganyak

(Magpapakita ng Larawan ni San Pedro


Calungsod)  Opo/Hindi po.

Mga bata, kilala ba ninyo kung sino ang


nasa larawan?

Anu-ano ang mga impormasyon na


nalalaman niyo tungkol sakanya?  Siya po ay hinirang na
pangalawang Pilipinong Santo.
 Inalay po niya ang kanyang buhay
para maglingkod sa panginoon.

Magaling!  Isa po siyang mabuting tao.

Para higit nating makilala si San Pedro


Calungsod, may ipapanuod ako sa inyo na
video presentation. (11 minuto)

Habang nanunuod, anu-ano ang mga  Manuod po ng mabuti.


dapat gawin?  Hindi po makikipag-kwentuhan sa
katabi.
 Hindi po mag-iingay.
Tama yan.

Bago yan, basahin muna natin ang dapat


isaalang alang habang nanunuod.
___1. Si Pedro Calungsod ay isa sa mga
batang katekistong nagpunta sa Kanlurang
Pasipiko upang ipahayag ang mabuting
balita sa mga katutubong Chamorro.
___ 2. Ang masigasig na Heswitang
superior na si Padre Diego Luis de San
Vitores ay tumugon sa espesyal na tawag
at nagsimula ng baying migyon kasama ng
17 na lalaki.
___ 3. Ang mabuting pakikitungo ng mga
katutubo ay nagging poot sapagkat ang
mga misyonero an nagsimula ng mga
pagbabago sa nakaugalian ng mga
Chamorro na hindi angkop sa
kristiyanismo.
___ 4. Kumaripas ng takbo si Pedro para
iligtas ang kanyang buhay ng sumugod
ang mga Chamorro.
___ 5. Si Pedro Calungsod ay may
matatag na pananampalataya kaya dapat
tularan ng mga kabataan.

Ngayon, uumpisahan na nating panuorin


ang talambuhay ni San Pedro Calungsod. (manunuod ang mga bata)

Mga bata, anu-ano ang inyong masasabi  Siya po ay isang mapalad na bata.
kay San Pedro Calungsod?  Dapat pong tularan si Pedro dahil
sa kanyang mga nagawa.
Magaling!  Si Pedro po ay handing ialay ang
Tama! kanyang buhay para sa panginoon.

Naintindihan niyo ba ang talambuhay ni


Pedro Calungsod kung bakit hinirang siya  Opo ma’am.
Santo?

Balikan natin ang mga pangungusap


tungkol sa pinanuod niyo. Lagyan ng
masayang mukha () ang patlang kung
nagsasaad ito ng tama at malungkot na
mukha () naman kung mali.

Naintindihan ba mga bata?  Opo ma’am. Naintindihan po namin.

___1. Si Pedro Calungsod ay isa sa mga  


batang katekistong nagpunta sa Kanlurang
Pasipiko upang ipahayag ang mabuting
balita sa mga katutubong Chamorro.
 
___ 2. Ang masigasig na Heswitang
superior na si Padre Diego Luis de San
Vitores ay tumugon sa espesyal na tawag
at nagsimula ng baying migyon kasama ng
17 na lalaki.  

___ 3. Ang mabuting pakikitungo ng mga


katutubo ay nagging poot sapagkat ang
mga misyonero an nagsimula ng mga
pagbabago sa nakaugalian ng mga
Chamorro na hindi angkop sa  
kristiyanismo.

___ 4. Kumaripas ng takbo si Pedro para


iligtas ang kanyang buhay ng sumugod  
ang mga Chamorro.

___ 5. Si Pedro Calungsod ay may


matatag na pananampalataya kaya dapat
tularan ng mga kabataan.

2. Paglalahad ng Paksa

Balikan muli natin ang mga


pangungusap.Pansinin ninyo ang mga
nakasalungguhit na salita.
Basahin nga natin ang mga
nakasalungguhit na salita.

Upang  Upang
At At
Sapagkat Sapagkat
Para Para
Kaya Kaya

Ano ang inyong napapansin sa mga ito?  Pinagdurugtong po ang mga


pangungusap.
Magaling!
 Ang mga nakasalungguhit po na
Tumpak! mga salita ay may mga pangatnig.

 Pinag-uugnay po ang sugnay na


Magaling! makapag-iisa at sunay na di
makapag-iisa.

3. Pagtatalakay

Ang inyong mga sagot ay tama, ang aralin  Pang-ugnay


natin ngayon ay?

Tumpak!

Ano ang inyong mga ideya sa pang-ugnay  Ang pang-ugnay ay ginagamit


gamit ang mga pangungusap sa pisara? upang mabuo ang isang
pangungusap.
Magaling!

 Ang pang-ugnay ay may pangatlig


upang ipagdugtong ang
pangungusap.

Tumpak!
Ang mga pang-ugnay ang tawag sa mga
salitang nagpapakita ng relasyon ng
dalawang salita, o ng dalawang parirala, o
ng dalawang sugnay.

Ang unang pang-ugnay ay ang Pangatnig.

1. Ang Pangatnig ay bahagi ng


pananalitang nag-uugnay ng mga salita,
parirala, sugnay at pangungusap.
 Hugnayan- pangungusap na
binubuo ng isang sugnay na
makapag-iisa(SM) at sugnay na di
makapag-iisa (SDM).

Halimbawa ng pangatnig:
ni, kaya, man, o, at, maging, datapwat,
bagaman, samantala, maliban, kahit kung,
kapag, dahil, sapagkat, kasi, kaya, upang,

Magbigay ng pangungusap gamit ang  (Pupil A)


pangatnig.  (Pupil B)
 (Pupil C)

Bilang isang mag-aaral paano mo  (Pupil D)


tutularan ang ginawa ni Pedro Calungsod  (Pupil E)
gamit ang pangatnig sa hugnayang  (Pupil F)
pangungusap?

4. Paglalahat

Ano nga ba ang pang-ugnay?  Ang mga pang-ugnay ang tawag sa


Ang pangatnig ay? Ang Hugnayan ay? mga salitang nagpapakita ng
relasyon ng dalawang salita, o ng
dalawang parirala, o ng dalawang
Mahusay! sugnay.

 Ang Pangatnig ay bahagi ng


pananalitang nag-uugnay ng mga
salita, parirala, sugnay at
pangungusap.
Magaling!

 Hugnayan- pangungusap na
binubuo ng isang sugnay na
makapag-iisa(SM) at sugnay na di

Mahusay! makapag-iisa (SDM).

5. Paglalapat

IV. Pagtataya
Pangkatang gawain: (4 na pangkat)
Ilagay ang tamang pangatnig upang
mabuo ang diwa ng mga pangungusap.

1. Ang pagkakasundo _____


pagkakaibigan ng mga bansa ay
kailangan.
2. _____ may mga bagay na hindi
napangkakasunduan, dapat pag-usapan
ang mga ito nang maayos.
3. Ang United Nations _____ U.N. ay
samahang kumakatawan sa mga
nagkakaisang bansa sa daigdig.
4. Itinatag ito _____ lutasin ang mga
suliraning pandaigdig.
5. Maraming bansa na ang kasapi nito
_____ nakatutulong ito sa buong
samahan.
6. Ang malalaki _____ maliliit na bansa ay
may pantay na mga karapatan.
7. Pinauunlad ang kalagayang
pangkabuhayan, pangkapayapaan, _____
pangkultural ng mga kasaping bansa.
8. _____ ito’y naitatag, nagkaroon ito ng
maraming sangay.
9. Ang isang bansa ay nagiging matatag
_____ nagiging kasapi nito.
10. Nananatili ang kalayaan ng bansa
_____ kasapi ito ng samahan.

V. Takdang-Aralin
Bumuo ng limang pangungusap gamit ang
pangatnig sa hugnayang pangungusap.

1.
2.
3.
4.
5.

You might also like