Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Masusing Banghay-Aralin

sa Edukasyong Pangkalusugan

Para sa Unang Baitang

I. Layunin

Pagkatapos ng 30 minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. nakapagbibigay ng tungkulin ng bibbig sa ating katawan;

b. napapahalagahan ang kalinisan ng ngipin at bibig; at

c. naisasakatuparan ang tamang paglilinis sa ngipin.

II. Paksang Aralin

Pakasa: Masayang Ngiti, Malusog na Bibig

Sanggunian: K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN PE and HEALTH (Q1-Q4), pahina 122-133

Kagamitan: Biswal na materyales (larawan), laptop, activity sheets

Pagpapahalaga: Pangangalaga sa ating ngipin

III. Pamamaraan:

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral


A. Panimulang Gawain

1. Panalagin

Hinihiling ko na tayo’y tumayo at damhin ang (tatayo ang mga mag-aaral)


presensiya ng Panginoon.
Mirelty, pangunahan mo ang panalangin. (mananalangin ang mga mag-aaral)

2. Pagbati
Magandang umaga sa inyong lahat! Magandang umga,sir!
Bag kayo umupo, pakiayos muna ang inyong
mga upuan at kung may papel o anumang kalat sa
ilalim nito ay inyong pulutin. ( aayusin ng mga bata ang mga upuan at pupulutin ang
mga kalat.)
Ngayon mga bata, maaari na kayong maupo. (uupo ang mga mag-aaral)

3. Pagtitiyak sa mga dumalo


Sino ang mga lumiban ngayong araw na ito,
Ana? Lahat po ay dumalo ngayong araw na ito, sir!
Mabuti kong ganoon.
B. Panlinang na Gawain

1. Pagganyak
Bago tayo magsimula sa ating aralin may
inihanda akong mga larawan dito.

( Magdidikit ng mga larawan ang guro)

Renz, ano ang nakikita mo sa unang larawan? Ang unang larawan po ay nag-papakita ng mga taong
masasaya at ngumingiti.
Mahusay!

Ikaw naman May Joy, Ano naman ang iyong


nakikita sa pangalawang larawan? Ang mga ito po ay ngipin, dendal-floss at tooth paste.

Tama! Ito nga ay ngipin at mga gamit panlinis


ng mga ngipin.

2. Paglalahad
Ngayon, tatalakayin natin ang

Masayang Ngiti, Malusog na Bibig. Panganngalaga


sa ating mga ngipin.

(ipapakita sa Powerpoint)

Mga bata , maaari niyo bang basahin? (sabay-saby na babasahin ng mga mag-aaral)

3. Pagtatalakay
Ano nga ba ang bibig? Raymond maaari mo bang
basahin. (babasahin ang nasa presentasyon)
Ang Ating Bibig
Ang bibig ay ginagamit sa pagkain. Ang bibig ay
ginagamit din sa pagsasalita. Ang bibig ay may
ngipin at dila. Ang ngipin ang dumudurog ng ating
kinakain. Ang dila naman ang tumutulong sa
paglulon. Ang mga ito ay sama-samang
gumagawa. Kaya kailangan nating pangalagaan.

(ipakikita sa Powerpoint)
Maraming salamat.
Ang bibig ay isa sa pinaka- mahalagang parte ng
katawan ng tao .

Ano nga ba ang nasa bibig na dumudurog sa


ating kinakain? Lhea? Ngipin po, sir!

Magaling!

Mayroong tayong dalawang uri ng tumotubong


ngipin.
Ang unang uri ay ang baby teeth o tinatawag
ding milk teeth.
Ang mga bata ay may dalawampung baby
teeth.
Ang pangalawang uri ay ang permanenting
ngipin.
Ang mga nasa wastong gulang na ay may
tatlumpu’t dalawang permanenteng ngipin.

( ipakikita sa powerpoint )

Ngayon, alam niyo ba kung papaano malilinisan ang


iyong mga ngipin? Eugenio? Pagsisipilyo po.

Mahusay!
Ang pagsisipiyo ay ang paraan upang maging
malinis ang ating ngipin , dila at bibig.

(ipapakita sa Powerpoint)
Alam niyo ba kung ano ang mga kagamitan sa
pagsisipilyo? Melo, sabihin mo nga ang kung ano nga
ba ang mga kagamitang ito? Ang mga ito po ay ang sepilyo ,basong may tubig at
toothpaste.
Tama!
Kailan ba tayo nagsesepilyo ng ngipin? Rashi? Magsepilyo ng ngipin bago at pagkatapos kumain. Ganito
ang tamang paraan ng pasesepilyo.

Magaling!
Ngayon, mayroon bang nakaaalam ng wastong
pamamaraan ng pagsesepilyo? Dimple, ano ang
unang proseso sa pagsesepilyo? Ang unag proseso po sa pagsesepilyo ay una .Kunin ang
sepilyo. Basain ang sepilyo ng malinis na tubig at
,maglagay ng kaunting toothpaste sa sepilyo.

Mahusay!

Ano naman ang pangalawang proseso sa


pagsesepilyo? Joana? Magsepilyo nang paikot ang galaw , magsepilyo mula
kaliwa patungong kanan at sepilyuhin din ang dila.

Tama!
Kailangan nating igalaw ang sepilyo ng paikot sa
loob ng ating bibig. At taas baba naman sa taas baba
naman sa harapan bahagi ng ating ngipin?

Ano naman ang huling proseso sa


pagsesepilyo? Eden? Idura ang mga natitirang laway at toothpaste, banlawan
ang iyong sepilyo nang mabuti, panatilihing malinis ang
iyong sepilyo at ilagay ito sa tuyong lugar.
Magaling!
Dahil alam niyo kung papaano ang tamang
paraan ng pagsisipilyo. Sino naman ang
makapagsasabi ng mga paraan kung papano
mapapanatiling malinis ang bibig? Crezel maaari ka
bang mag-lahad ng isa? Huwag masyadong kumain ng matamis na pagkain.

Mahusay!
Regine, magbigay ka pa nga ng ibang
pamamaraan upang mapanatili malinis ang ating
bibig? Uminom at kumain ng masustansiyang pagkain.

Magaling!
Ngayon, Jovileyn mayroon ka pa bang
maidaragdag? Palaging magsepilyo pagkatapos kumain.

Tama!

4. Paglalapat
Sa puntong ito, papangkatin ko kayo sa
dalawang grupo . Ang unang pangkat ay ang mga
nakaupo sag gawing kanan at ang pangalawang
pangkat ay ang nasa gawing kaliwa.
Pumunta na kayo sa inyong pangkat at bumuo
ng bilog na magkakaharap kayo. ( pupunta ang mga mag-aaral sa kanilang pangkat)
Maayos na ba? Opo,sir!
Tawagin natin ang pangkatang gawain na ito na
“Lagyan mo ako ng bilang” .
( Magbibigay ng sobre ang guro)
Unang pangkat maaari bang basahin ang panuto ng
inyong gagawin? (babasahin ang panuto) Panuto: Lagyan ng bilang mula 1-
12 ang mga pangungusap batay sa pagkasunod-sunod
nito.

Maraming salamat unang pangkat. Ngayon naman


pangalawang pangkat, basahin ang inyong panuto. (babasahin ang panuto) Panuto: Lagyan ng bilang mula 1-
7 ang mga larawan batay sa pagkasunod-sunod.

Maraming salamat.Ikawalang pangkat.


Bago kayo mag-simula, Reymark ,ano muna ang
mga dapat tandaann kung gagawa ng pangkatang
gawain? Makilahok, gumawa ng tahimik at huwag magulo.

Tama!

Bibigyan ko lang kayo ng 5 minuto upang


gawin ang gawaing iyan. Maaari na kayong mag-
simula. Opo!, Sir!
( gagawin ng mga mag-aaral ang gawain)
( Pagkatapos n 10 minuto)
Tapos na ba klass? Opo, sir!
Kung ganoon, pumili na kayo ng inyong
kinatawan at ipakita sa klase amg inyong ginawa. (magpapaliwanag ang kintawan ng unang pangkat)

Magaling! Palakpakan naman natin ang unang


pangkat.

Ngayon naman ang pagalawang pangkat (magpapaliwanag ang kinatawan ng pangalawang panglat)

Mahusay! Palakpakan naman natin ang


ikalawang pangkat.

5.Pagpapahalaga
Ano ang kahalagahan ng malinis na ngipin?
Dimple? Ang malinis na ngipin ay nagbibigay ng mga masasayang
ngiti.
Tama! Ang pagkakaroon ng malins na ngipin ay
nagbibigay ng masasayang ngiti sa tao. At ibig
sabihin din nito maiiwasan natin ang pagkabulo at
pagkasira ng ating mga ngipin.
6. Pagalahat
Batid kong marami na kayong nalaman sa ating
aralin ngayon. Chelsea, maaari mo bang sabihin
Kung ano ang gamit ng ating bibig? Ang bibig ay ginagamit sa pagkain. Ang bibig ay ginagamit
din sa pagsasalita. Ang bibig ay may ngipin at dila. Ang
ngipin ang dumudurog ng ating kinakain. Ang dila naman
ang tumutulong sa paglulon, sir!
Tama!

Ngayon naman. Ano ang tawag sa paglilinis ng ating


ngipin? Levi? Pagsesepilyo po, sir!

Magaling!
Ngayon naman ang mga kagamitang ginagamit sa
pagsesepilyo? Melo? Tooth paste, Tooth brush at tubig po, sir!

Mahusay!
Kailan naman tayo magsesepilyo ng ngipin? Rico? Bago at pagkatapos kumain.

Tama!

IV.Ebalwasyon
Batid kong lantad na naunawaan ninyo ang ating
paksang tinalakay. Ngayon, ay mayroon kayong
indibidwal na gawain. Ang kailangan niyo lang
gawin ay lagyan ng bilog (O) ang numero kung
nagpapakita ito ng pangangalaga ng ngipin at Ekis
(X) naman kung nagpapakita ito ng pagkasira ng
ngipin.

(magbibigay ng gawain ang guro)


Bibigyan ko lamang kayo ng 5 minuto para
gawin iyan.
Maliwag ba klass? Opo, sir!
(gagawa ang mga mag-aaral)
Tapos na ba klass? Opo, sir!

Maaari na kayong magpasa. (Mag-papasa ang mga mag-aaral)

V.Kasunduaan
Magtala tatlong ng iba pang pamamaraan upang
Mapangalngalagaan ang ating bibig at ngipin. Ilagay
ito sa inyong kwaderno.

Maliwanag ba klass? Opo, sir!

Paalam na klass! Paalam na po, G. Mabanag!

You might also like