Professional Documents
Culture Documents
Yunit 2 Lesson 1 Filipino 10
Yunit 2 Lesson 1 Filipino 10
(
2. NaisngsoronapaamuinsiyangMuntingPrinsipedahil.kungi;aa-.]uln
siyanitoaymararamdamanniyaangpagsikatngarawngkanyanE:--atna
maaaring magkaroon siya ng panibagong
buhay' II. I
3. SinabingsorosaMuntingPrinsipenakungpaaamuinsiyanitoaykaka=.;anin ;sa't
ng r.yrry ang kanitang preserei: =
I
nil.a ang isa,t isa. Mas migkakaroon I
isa.
t t-1-
tayo at gumugugol' ng panahon sa bagay l" -a: - Tll
I
4. Nagpapahal.aga 3ng
na pahalagaha-
nakikita tayo sa mga itol suUalif mas mahalaga III. I
hindi nakikita ng mata.
palagay anq 'c'3:
5. Maamo - pagkakaroon ng ugnayan' pagkakaibigan' .; :€ Sa
nagsasabi kung paa.:
Ritwal' _ aksyon na mal'imit makatigtaan,
ibang araw ang iba Pang oras
PagpapairarE;e * Ti9a
5. lba-iba ang sagot ng mga mag-aaral' Moaoring sogot:
mirrataga ang -: -=*
* (ita
patigid na ating nakakasatumurra. va!
tao sa
mga tao sa e: -; :;-"Eid'
ng mata, ,.rrring niat<aimptuwensya tayo sa ka-a-:;=-:- ng
may pananagutani'yo mga taong ating napapaamo'
pagkakaibigan
"
T.Paksa-Paghahanapngkaibigansakatauhanngisangtunayla-.
mga tao o bagay ra ":
-atin
Sul.iranin - Labis na pagpapahaLaga sa -'=.::uon
o tao sa paligid de' '
nakikita; .ng ,r;.y n' it'i'gt ng ibang bagay
ng ating mata'
tayo sa kung ano [am'ng ang nakikita
Sol.usyon-MahusaynapakikisaLamuha/turingsamgataooDe;;'S:3tl0Q
patigidupang"*,ip''fit''anghigitnahatagangbawatisa:h-"'a;-:-ang
paningin'
ituon sa mga gusto natin o maganda sa
D. lnteraktibong PagganaP
Pagmamarkanggurosamgamag-aaralgamitang.rubrik'Mas-:;a-iana
sita ay Lubos na naka--;-=t '0o9
pil.iin ng rgr rrg-J.i.irng paisa.t<ung saan
sa gayon ,y ,.g,"ng ," m'k'totohanan at malikhain ang pagqara:
YUNIT II:
PnnnmRH IIG MGf, l{nnlunf,Hlnc BEtlsH
I. Mga LaYunin
ideya batay sa napak,r.gga.C -SaPdo
A. Nail'al'ahad ng mga pangunahing paksa at
ng mga tauhan
upang makabuo ng ibanE kanut"gan
B. Naisasama ang salita sa iba pang saLita
C.Nasusuriangnital'aman,elemento,atkakanyahanngbinasangmitotoni,'a
pangyayari sa binasang mitolohiy'a
D. Napagsusunod-sunod ang mga
E.Naiuugnayangmahahalagangkaisipansabinasasasari[ingkaranasan
F. Nakabubuo ng isang diyalogo ng mga usapan ng tauhan
G. Nakabubuo ng sistematikong panunuri sa mitolohiya
II. Paksang-aralin
A. Pogbasa; Ang La[aking Buffato
B. Wiko: Pokus ng Pandiwa
C. Pogpopahalaga: Pagtanaw.ng utang na loob
III. Pamamaraan
A. Pogganyak
"PANGAKO".
Gamit ang estratehiyang word network, isulat ang saLitang
Magbabahagi ang mga mag-aaral ng mga salitang kanilang maiuugnay sa
naklsaul.at sa pisara. Tatal"akayin ng guro ang mga naisutat ng mga mag-aarat. i
4. Bisirong i
6. Nagpakulo
7. Bihisang
8. Pagpana
9. Tumalima
10. Kagutuman
Maaaring magpabuo ng mga bagong salita: Pagtambalin ang mga salita
na makikita sa akda upang makabuo ng bagong satita: Bigyan ito ng sariting
kahu[ugan
Holimbawo: Bataso - batang mangangaso
C. Pag-unq\1sa Binasa
l./ ,t rM'atanda na ang€dad ng mag-asawa, hirap makakuha ng pagkain at
watang anak.
2. Maaari na ang mag-asawa ay Likas na may mabuting loob at nananabik
na magkaroon ng anak.
3. Ang batang tataking ito, nang lumaki, ang siyang nangaso para may
makain ang mga magulang na nag-ampon sa kanya.
4. Masasabi na ang kuLang sa batang LaLaki ay ang kanyang nakaraan, wata
siyang atam kung saan siya nagmula.
5. MarahiL ang batang LaLaki ay may tagl.ay na magandang asal na madatas
nakikita agad ng mga taong kanyang.nakakasa[amuha'
i-'P) .-" y, i-;
ll. Una (L, G, B,
lkaLawa (D, J, H, K) ' r {rfi1#t'
-,'lkatlo (M, N, O, C)
(1, F, E, A)
-lkaaPat
Itl. Mag-asawang umampon
Katangian: MaPagmahaI
Kitos: MaPagka[inga
n9 anak
paniniwala: Ligaya na du[ot nag pag(akaroon
Pinuno ng Tribu
Katangian: Maunawain
Kil'os: MaPagtiwata
mga nangangaitangan
Paniniwa[a: Tu[ungan ang,
Binata
Katangian: Magandang asaL
mahusay sa panganqaso
Kitos: Matar*n may angt<ing kagal'ingan'
Paniniwala:Pagtanaw ng
"
utang na loob
F. Pononood
buong klase' (Fil,m Viewing)
Maaari itong panoorin ng
G. Pogsasalita
Maaaring gamitin ang estratehiyang Ponel Discussion. Pangkatin ang klase
at bigyan ng kani-kanyang gagampanang papel ang bawat miyembro. llan sa
maaari ni[ang gamiting tauhan:
t. lsang eksperto sa literatura ng mitolohiya
2. Mag-aaraI
3. lndibidwaL na gaLing sa bansang Greece na may nalataman sa paksa dahil sa
mga nakita sa kanyang tugar
4. lsang indibidwal na di-naniniwala sa paksa
H. Pagsulat
Ang sagot dito ay batay sa mga nasaliksik ng mga mag-aaral. Maaaring
magsaliksik sa lnternet o mga akLat ng mga halimbawa ng mitolohiyang PiLipino.
l. Kaatamang Panggramatika
Ang sagot dito ay batay sa mga mag-aaral.
J. lnteroktibong Paggonop
Ang sagot dito ay batay sa mga mag-aaral.
Mga Layunin
A. Naibibigay ang puna sa estito ng napakinggang tuLa
B. Nasusuri ang e[emEnto ng tuta
C. Nabibigyang kahutugan ang matatalinghangang sa[ita
D. Nagagamit ang kasanayan at kakayahan sa malinaw at mabisang pagbigkas ng
tula
E. Naisusutat ang saril.ing tula na may hawig sa paksang tinatalakay
F. Nagagamit ang matatatinghagang salita ng tula
u. Paksang-aralin
Pagbasa: Desiderata
Wi ka : Matata ti n g ha gang Sa Lita
III. Pamamaraan
A. Pogganyok
Magpapakita ang guro ng iLang mga larawan na ia kanyang pal'agay ay
maaaring magustuhan ng mga mag-aarat. lbabahagi ng mga mag-aaraIang kani-
kanitang mga dahiLan kung bakit ni[a ito nagustuhan. Pagkatapos ay ipagawa ang
Pangkaisipan-maaaring ipagawa nang pangkatan at iuulat ng isang miyembro
ang mga naibahagi ng bawat mag'aara[.