Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: Grade Level: 7

Teacher: Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Week 1 Quarter: 2nd QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN  Naiuugnay ang konotatibong kahulugan ng salita sa mga pangyayaring nakaugalian sa isang lugar.
 Naipaliliwanag ang kaisipang nais iparating ng napakinggang bulong at awiting-bayan.
 Nabubuo ang sariling paghahatol o pagmamatuwid sa ideyang nakapaloob sa akda na sumasalamin sa tradisyon ng mga taga-Bisaya.
 Nalilikom ang angkop na pagkukunan ng mga impormasyon upang mapagtibay ang mga paninindigan, mabigyang-bisa ang mga pinaniniwalaan, at
makabuo ng sariling kongklusyon.
 Nasusuri ang antas ng wika batay sa pormalidad na ginagamit sa pagsulat ng awiting-bayan (balbal, kolokyal, lalawiganin, pormal)
 Naisusulat ang sariling bersyon ng isang awiting-bayan sa sariling lugar gamit ang wika ng kabataan.
 Nasusuri ang mensahe sa napanood na pagtatanghal.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Kabisayaan.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisususlat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng kabataan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F7PT-IIa-b-7 F7EP-IIc-d-6 F7WG-IIa-b-7 F7PU-IIa-b-7


F7PN-IIa-b-7 F7PD-IIa-b-7
F7PB-IIa-b-7
II. NILALAMAN Awiting-Bayan at Bulong Awiting-Bayan at mga Uri Antas ng Wika Batay sa Pagbuo ng Sariling Bersyon ng
Mula sa Kabisayaan Nito Pormalidad Awiting-Bayan

III. MGA KAGAMITANG Laptop, speaker, manila Laptop, speaker, manila Laptop, speaker, manila paper Laptop, manila paper
PANTURO paper paper

A. Sanggunian Ikalawang Edisyon Ikalawang Edisyon Ikalawang Edisyon Ikalawang Edisyon


Pinagyamang Pluma 7 Pinagyamang Pluma 7 Pinagyamang Pluma 7 Pinagyamang Pluma 7
(Phoenix Publishing House) (Phoenix Publishing House) (Phoenix Publishing House) (Phoenix Publishing House)
1. Pahina sa Gabay ng Guro
2. Pahina sa Kagamitan
ng Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang Aklat P. 143-153 P.155-157 P. 158-162 P. 163-164
4. Karagdagang Kagamitan Laptop, manila Laptop, manila Laptop, manila paper at mga Laptop, manila paper at mga
mula sa portal ng Learning paper at mga paper at mga larawan larawan
Resource (LR) larawan larawan

B. Iba pang mga Internet Internet Internet Internet


Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Magkaroon ng pagbabalik Magkaroon ng pagbabalik Magkaroon ng pagbabalik aral Magkaroon ng pagbabalik aral
Aralin at/o Pagsisimula aral sa nakaraang leksyong aral sa nakaraang leksyong sa nakaraang leksyong sa nakaraang leksyong
ng tinalakay. tinalakay. tinalakay. tinalakay.
Bagong Aralin

B. Paghahabi sa Layunin ng Ipaparinig ang kantang Bahay Magpatugtog ang guro ng 2 Basahin o sabayan ang mga Magpaparinig ang guro ng mga
Aralin -kubo sa mga mag-aaral at halimbawa ng awiting-bayan awitin sa harapan. Bigyang-diin halimbawa ng awiting-bayan at
hayaang sumabay ang mga ito at pakikinggan ito ng mga ang mga salitang nakasulat ng huhulaan ng mga mag-aaral ang
sa kanta kung alam nilang mag-aaral. madiin. uri nito.
kantahin.  Dalagang Pilipinia (Jose
Itanong sa klase ang Santos at Jose Corazon
Itanong sa klase ang sumusunod: De Jesus)
sumusunod: 1. Anong naramdaman mo
1. Anong naramdaman mo habang inaawit o  Bebot (Black eyed Peas)
habang inaawit o pinapakinggan ang awit na
-Paano nagkakaiba ang 2
pinapakinggan ang awit na ito?
awiting ito?
ito? 2. Tungkol saan ang awiting
-Sa anong pagkakataon o saang
2. Tungkol saan ang awiting bayang ito?
lugar mo maaaring marinig ang
bayang ito?
salitang “Dalagang Pilipina” at
“Bebot’’?

C. Pag-uugnay Ipresenta ang leksyon sa mga Ipresenta ang leksyon sa mga Ipresenta ang leksyon sa mga Pagtatalakay sa aralin
ng mga mag-aaral mag-aaral mag-aaral
Halimbawa
sa Bagong
Aralin
D. Pagtalakay sa Bagong Pag-uugnay ng mga mag- Pagtatalakay sa aralin Tukuyin ang kahulugan ng Pangkatang Gawain
Konsepto aaral sa konotatibong salitang nasalungguhitan sa Kayo ay kasapi ng isang banda
at Paglalahad ng Bagong kahulugan ng salita sa mga salitaan. ng mga kabataang
Kasanayan #1 nakaugalian sa isang lugar nagmamalasakit sa mga
awiting sariling atin. Bilang
komposer ng iyong grupo,
bubuo ka ng bersyon ng isang
awiting-bayan ng inyong
sariling lugar. Gagamitin mo
ito sa sariling wika ninyo.
Pagkatapos ay aawitin ito ng
inyong banda sa harapan ng
klase.
E. Pagtalakay sa Bagong Tatalakayin ng guro ang Pagbibigay ng mga Pagtatalakay sa Antas ng Wika Presentasyon ng bawat pangkat
Konsepto Awiting-Bayan at Bulong prosesong tanong Batay sa Pormalidad
at Paglalahad ng Bagong mula sa Kabisayaan
Kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan Talakayan: Pangkatang Gawain: Pagbibigay ng halimbawa ng Pagsusuri ng mensahe sa


(tungo sa Pormatibong  Alin-alin sa mga awiting- Bawat pangkat ay bubuo ng mga salitang pormal (Balbal, presentasyon ng bawat
Pagtataya) bayan ng kabisayaan ang poster na may tagline na Kolokyal, at Lalawiganin) at pangkat.
nasabayan mo? hihikayat sa mga kapwa mga salitang Pormal.
kabataan upang muling
 Sa ano-anong pasiglahin ang mga awiting-
pagkakataon ninyo bayan.
inaawit o itinatanghal ang
mga ito?
 Nasubukan mo na bang
sumabay sa awiting-
bayan? Anong damdamin
ang naidulot nito sa iyo at
sa mga tagapakinig?
 Ano-anoong bahagi o
kultura ng kabisayaan ang
masasalamin sa awiting
“Lawiswis Kawayan” sa
mga awiting
“Dandansoy” at “Ay
Kalisud” sa Oyaying “ili-
Ili, Tulog Anay” sa
masiglang awiting “Si
Pilemon”?
 Kalian isinasagawa ang
bulong?
 Anong bulong ang kilala
at ginagamit pa rin sa
inyong lugar
magpahanggang ngayon?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pangkatang Gawain: Presentasyon ng bawat Pangkatang Gawain: Pagbibigay ng repleksyon ng
Pang-araw-araw na Buhay Ipaliwanag ang nais iparating pangkat sa nabuong poster Sumulat ng isang maikling mga mag-aaral.
ng awiting-bayan sa usapang ginagamitan ng iba’t
talakayan. ibang antas ng wika ayon sa
pormalidad tulad ng naunang
pagsasanay. Ang usapan ay
hindi bababa saw along linya
kung saan ang bawat linya ay
gumagamit ng isa o higit pang
antas ng wika.
H. Paglalahat ng Aralin Bakit kailangang panatilihin Paano kung ikaw pala ang Ebalwasyon sa pangkatang Pagpapalagom sa mga mag-
o palaganapin ang ating mga kabataang ayaw sumabay o output. aaral tungkol sa aralin.
awiting-bayan at bulong hindi magawang ipagmalaki
maging sa kasalukuyang ang ating mga katutubong
henerasyon? panitikan, anong pagbabago
ang maipapangako mo mula
ngayon?
I. Pagtataya ng Aralin Indibidwal na Gawain: Ebalwasyon ng pangkatang Indibidwal na Gawain: Ebalwasyon ng pangkatang
Masasalamin sa awiting- output Suriin ang antas ng wikang output
bayang “Lawiswis Kawayan” ginamit ng bawat tauhan sa
ang ilang tradisyon ng mga usapang nangyari sa isang
taga-Bisaya lalo na pagdating family reunion. Kilalanin at
sap ag-ibig. Bumuo ng isulat sa linya kung ang salitang
sariling paghahatol o nakadiin ay balbal, kolokyal,
pagmamatuwid sa ideyang lalawiganin, o pormal.
nakapaloob sa awit na
sumasalamin sa tradisyon ng
mga Bisaya?
J. Karagdagang Gawain .
para sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Iwinasto ni:

WINNIE S. BALUDEN MARY HAZEL B. BALLENA


LGU Teacher Principal I

You might also like