Lesson Plan

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

COLEGIO DE STA.

TERESADE AVILA
Zabarte Subdivision, Novaliches, Lungsod ng Quezon

I.Layunin
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na :

a. natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari;


b. naipapakita ang kahalagahan ng mga panghalip panaong palagyo at paari;
c..nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong palagyo at paari
II.Paksang-Aralin

Paksa: Panghalip na panao at ang mga uri nito;;


Sanggunian: : Bagong Edisyon, Tanglaw 4 p. 142-144;
Kagamitan: biswal, mga larawan at chalk;

III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A. Panimulang gawain
1.Pabgati sa mga mag-aaral
: Magandang umaga sa inyo :Magandang umaga rin po ginoong
Efren

2. Panalangin (tatawag ang guro ng


mag-aaral na mangunguna sa
panalangin)

:Huavas, maarni mo bang pangunahan


ang pananalangin.
Huavas: opo sir!
3. Pangangamusta sa klase at
(at sabay-sabay nanalangin ang mga
pagpapaayos ng silya
mag-aaral)
:kamusta kayo? Bago kayo magsi-upo
ayusin muna ang mga sila.
Mga mag-aaral: mabuti naman po
ginoong Efren!

(ang mga mag-aral ay aayusin ang


mga silya at dadamputin ang mga
kalat)
4. Pagtala ng liban

: ngayon naman lider pakitsek po kung


sino-sino ang mga liban para sa araw na
ito (Ang bawat lider ay magtsetsek ng
mga liban)
B. Pagsasanay

Piliin ang angkop na salita na naa-ayon sa


larawan upang mabuo ang pangungusap.

Ako Akin Tayo Amin Ikaw (Ang mga mag-aaral ay isa-saing


sasagot sa guro )

: Ako, sir.
1. ________ ay mabait na bata

: Tayo , sir.
: Mahusay!
2. _________ ay mga Pilipino.
: Ikaw, sir.
:Mahusay!
3. _________ ay aking kaibigan.

: Mahusay! : Akin, sir.


4. ________ ang lapis na ito

:Mahusay! : Amin, sir.


5. Sa __________ ang bahay na ito.

:Mahusay!
c. Balik- aral

(Ang guro ay magbabalik aral sa kanyang


nakaraang paksa)
: Ang pangungusap ay binubuo ng
:Ano ang dalawang bahagi ng paksa at panaguri.
pangungusap?

: Mahusay

(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)


: Ang guro ay isang bayani.
:Pakibasa ang pangungusap sa pisara,
huavas.

:Mahusay, Huavas!

(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)

:Bryan, Ano ang paksa sa pangungusap? : Ang paksa ay ang guro.

:Magaling, Bryan!

(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)

:Carmona, Ano ang panaguri sa


pangunugsap? :Ang panaguri sa pangungusap ay ay
:Mahusay! isang bayani.

(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)

:Ano ang kahulugan ng paksa? Javan?

:Magaling, Javan! : Ang paksa ay ang pinag-uusapan


sa loob ng pangungusap.
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang guro)

Ano ang kahulugan ng panaguri? Borja?


:Magaling!

C. Pagganyak: : Ang panaguri ay ang tumutukoy o


naglalarawan sa paksa.
Magsitayo ang lahat at humanap ng
kapareha at umawit tayo sa saliw ng
awiting,
:
Ako, Ikaw, Tayo isang komunidad. Ako,
ako, ako'y isang komunidad (3x) Ako'y
isang komunidad. La la la Sumayaw-
sayaw at umindak-indak Sumayaw-
sayaw katulad ng dagat Sumayaw-
sayaw at umindak-indak Sumayaw- (Nagsitayo ang mga mag-aaral)
sayaw katulad ng dagat (Ulitin ang awit.
:Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)
Palitan ang ako ng ikaw.... at tayo)
Ako'y isang komunidad. La la la
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
:Magaling! Maari na kayong magsiupong
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
lahat.
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
(Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng
ikaw.... at tayo)
(Magtatawag ang guro ng isang mag-
aaral at magpapabasa sa pisara)

D. Pagtalakay

:Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol


sa panghalip na panao at ang dalawang uri nito

: Ano ang panghalip na panao? Ano


:Pakibasa nang sabay-sabay ang kahulugan ang dalawang uri ng panaghalip na
ng Panghalip na panao. panao?

:Ang mga panghalip na panao ay


: Tama! ang panghalip panao ay pamalit o pamalit o panghalili sa mga pangalan
panghalili sa pangalan ng tao at mayroon itong ng tao.
dalawang uri. Ang palagyo at paari.

: Pakibasa nang sabay-sabay pisara ang


kahulugan ng panghalip na panaong palagyo.

:Samantala ano naman ang kahulugan ng :Ang panghalip na panaong palagyo


panghalip na panaong paari? ay mga panghalip na ginagamit na
simuno o panaguri.

:Mahuhusay!

:May tatlong panauhan ang pang halip na


panao. Nagsasabi ito kung sino ang taong : Ang panghalip panaong paari ay
kinakatawan ng mga ito. Tinatawag itong una, mga panaghalip na ginagamit upang
ikalawa at ikatlong panauhan. ipakilala ang pagmamay-ari.

:Tignan sa talahanayan ang mga panauhan ng


panghalip ng panaong palagyo.

Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan

Unang ako kata, kita tayo


Panauhan

Ikalawang Ikaw, kayo


Panauhan ka
Ikatlong siya sila
Panauhan

(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral)

:JanJan,basahin ang unang halimbawa ng


panghalip na panaong palagyo na may unang
panauhan. : Ako ay isang Pilipino

Ako ay isang Pilipino.

:Ako ang gagamiting salita kapag ang taong


tinutukoy ay ang iyong sarili.
: Ikaw din ay isang mamamayang
:Ren, basahin ang unang halimbawa ng Pilipino.
panghalip na panaong palagyo na may
ikalawang panauhan.

: Ikaw ay ginagamit naman sa pagtukoy sa


iyong kausap.

: Sila ang mga bagong guro ng


:Yen, basahin ang unang halimbawa ng paaralang ito.
panghalip na panaong palagyo na may ikatlong
panauhan.

:Sila ang mga bagong guro ng paaralang ito.


Ginagamit ang salitang Sila kapag ang
tinutukoy ay ang mga taong pinaguusapan.

:Magaling!
: Sa ating pagpapatuloy, tignan naman natin
sa talahanayan ang mga panauhan ng
panghalip na panaong paari

: Akin ang bag na ito.


:Sabay-sabay basahin ang unang halimbawa
ng panghalip na panaong paari na may unang
panauhan.

Akin ang bag na ito. : Ang damit mo ay nalabhan na


: Magaling!

: Ginagamit ang salitang akin kapag ang bagay


na iyong tinutukoy ay sa iyo.

:Basahin ang ikalawang halimbawa ng


panghalip na panaong paari na may ikalawang
panauhan.

. Ang damit mo ay nalabhan na

:Magaling!
: Kanya itong panyo

:Basahin ang ikatlong halimbawa ngpanghalip


na panaong paari na mayikatlong panauhan.
Kanya itong panyo (Inaasahang sagot)

: Unang pangkat
:Magaling! 1. Mamamayan ka ng bansa kahit
nakatira ka sa Luzon, Visayas o
Mindanao.
E.Paglalapat
2. Tayong lahat ay nga Pilipino, kahit
Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang ibat-iba ang anyo.
grupo ay gagawa ng mga tatlong pangungusap
gamit ang panghalip na panaong palagyo at 3. Kata ay dapat magpasalamat sa
ang kabilang pangkat naman ay gagawa ng maykapal
tatlong pangungusap gamit ang panghalip na
panaong paari. :Ikalawang pangkat
Isusulat ang sagot sa kartolina na aking 1. Ang mga taong unang dumating
ibibigay. Isang miyembro ng bawat pangkat ang
saPilipinas ay mga ninuno rin ninyo.
magpi-presenta sa harapan upang basahin ito.
2. Kanya ang mga lapis na nasa
ibabawng lamesa

3. Sa iyo ang sapatos na ito.

D.Paglalahat
(Ang mga mag-aaral ay may ibat-ibang

PAGTATANONG sagot)

:Bakit natin kailangan pag-aralan


angpanghalip na panao at ang ibat-ibang uri
nito?
:Opo,Sir!
. :Wala na po!

:Naintindihan niyo ba ang aralin natin sa araw


na ito?

:Wala ba kayong mga tanong?

IV. Ebalwasyon

Kumuha ng kalahating pirasong papel at sagutan ang mga mga sumusunod na


tanong

1. Iba-iba ang anyo nating mga pilipino sa iba’t ibang anyo ng ating mga
ninuno.
2. Ang pilipinong tulad ko ay may kayumangging balat
3. Ikaw ba’y may matuwid at maitim na buhok?
4. Ang ating taas ay katamtaman lang tulad ng sa ating mga ninuno.
5. Silang mga Malay ang pinagkunan ng maitim na mata ng mga pilipino

V. Takdang Aralin

Magsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong


palagyo at paari.
COLEGIO DE STA. TERESADE AVILA
Zabarte Subdivision, Novaliches, Lungsod ng Quezon

I.Layunin

a.natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari;


b.naipapakita ang kahalagahan ng mga panghalip panaong palagyo at paari;
c.nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong palagyo at
paari

II.Paksang-Aralin
Paksa: Panghalip na panao at ang mga uri nito;;
Sanggunian: : Bagong Edisyon, Tanglaw 4 p. 142-144;
Kagamitan: biswal,at mga larawan at chalk;
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain

1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pangangamusta sa klase at pagpapayos sa mga silya
4. pagtala ng liban
b. Pagsasanay

Piliin ang angkop na salita na naa-ayon sa larawan upang mabuo ang


pangungusap

Ako Akin Tayo Amin Ikaw

1. ________ ay mabait na bata

2._________ ay mga Pilipino.


3._________ ay aking kaibigan.

4.________ ang lapis na ito

5.Sa __________ ang bahay na ito.

c. Balik- aral
(Ang guro ay magbabalik aral sa kanyang nakaraang paksa)

 Ang guro ay muling tatalakaying dalawang bahagi ng pangungusap


Upang maging gabay ng mag-aaral sa panibagong paksang tatalakayin.

d. Pagganyak
 Ang mga mag-aaral ay paawitin ng sabay-sabay ng “ako, ako'y isang
komunidad”

 Palalahad ng layunin ng guro upang maging gabay ng mga mag-aaral sa


paksang tatalakayin
e. Pagtalakay

 Tatalakayin ng guro ang panghalip na panao at ang dalawang uri nito


 Magkakaroon ng mga tanong sa mga mag-aaral tungkol dito sa
pamamagitan ng mga bigay na tanong ng guro
e. Palalapat
Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang grupo ay gagawa ng mga tatlong
pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at ang kabilang pangkat
naman ay gagawa ng tatlong pangungusap gamit ang panghalip na panaong
paari.

Isusulat ang sagot sa kartolina na aking ibibigay. Isang miyembro ng bawat


pangkat ang magpi-presenta sa harapan upang basahin ito.

f. Paglalahat
PAGTATANONG

:Bakit natin kailangan pag-aralan angpanghalip na panao at ang ibat-


ibang uri nito?

IV. Ebalwasyon

Kumuha ng kalahating pirasong papel at sagutan ang mga mga


sumusunod na tanong
1.Iba-iba ang anyo nating mga pilipino sa iba’t ibang anyo ng ating mga ninuno.
2.Ang pilipinong tulad ko ay may kayumangging balat
3.Ikaw ba’y may matuwid at maitim na buhok?
4.Ang ating taas ay katamtaman lang tulad ng sa ating mga ninuno.
5.Silang mga Malay ang pinagkunan ng maitim na mata ng mga pilipino
V.Takdang- Aralin
Magsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong
palagyo at paari.

You might also like