Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADES 1 to 12 Paaralan: Casisang National High School Baitang / Antas: 7

DAILY LESSON PLAN (DLP) Guro: Verley Jane E. Samar Asignatura: Araling Panlipunan
(Pang-Araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa / Oras: February 03- Markahan: Ikaapat

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain
sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman
ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

I. LAYUNIN
Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga Natataya ang mga epekto Natataya ang mga epekto
nagbago at nanatili sa ilalim nagbago at nanatili sa ilalim ng kolonyalismo sa ng kolonyalismo sa
ng kolonyalismo ng kolonyalismo Silangan at Timog- Silangan at Timog-
silangang silangang
Asya Asya

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mga mag- .


(Content Standard) aaral ang pag-unawa sa
pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy ng Silangan
at Timog Silangang Asya sa
Transisyunal at
Makabagong Panahon
(16-20 siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay
(Perfromance Standard) nakapagsasagawa nang
kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy ng Timog at
Timog Silangang Asya sa
Transisyunal at
Makabagong Panahon
(16-20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(LC Code)

Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Paksa: Kolonyalismo at
Imperyalismo sa Silangan at
II. NILALAMAN Timog-silangang Asya

I. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Learners Module Learners Module Learners Module Learners Module
Mag-aaral pp. 322-329 pp. 322-329 pp. 330-338 pp. 330-338

3. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo chart, kartolina, emoji charts visual aids, emoji charts, visual aids, emoji charts,
powerpoint presentation chart, kartolina, emoji charts Mapa, powerpoint Mapa, powerpoint
powerpoint presentation presentation presentation

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal 1. Pagdarasal 1. Pagdarasal 1. Pagdarasal
2. Pagtatala ng 2. Pagtatala ng liban 2. Pagtatala ng liban 2. Pagtatala ng liban
liban 3. Balitaan 3. Balitaan 3. Balitaan
3. Balitaan 4. Balik-aral 4. Balik-aral
4. Balik-aral Saan galling ang salitang Magbigay ng isa sa mga
Imperyalismo at Kolonyalismo patakaran na ipinatupad ng
at ano ang ibig ang kahulugan bansang espanyol sa
ng mga ito? Pilipinas?
C. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Larong Pinoy-Henyo Gawain 9. Map
Paglalahad ng Bagong Papangkatin sa dalawa Analysis – Unang Yugto
Kasanayan/Pagaganyak ng guro ang buong klase. Batay sa mapa na iyong
Kukuha ng dalawa ang sinuri, punan ng sagot ang
represente bawat grupo. chart . Paghambingin ang
Bibigyan lamang ng guro iyong mga sagot sa Gawain
ng 2 minuto bawat grupo Bilang 7. Iulat ang sagot sa
at paramihan sa klase. Ikalawang Yugto ng
nahulaang salita. Ang Imperyalismo sa Asya
grupong may
pinakamaraming puntos
ang siyang panalo at
makakatanggap ng
tigdadalawang emoji.

Mga salitang ipapahula:

Pilipinas Ginto
Sanduguan Portugal
Cebu Indonesia
Espanyol Magellan
Pampalasa
Kristiyanismo
Islam Malaysia
Lapu-Lapu England

D. Paglinang ng Kabihasan Panlinang na Gawain 1. Gawain (Activity)


(tungo sa formative assessment) 1. Gawain (Activity) Hatiin sa 7 pangkat ang
Pagsusuri ng mga mag-aaral. Bawat
teksto.Ipabasa sa mga pangkat ay gagawa ng
mag-aaral ang teksto graphic organizer na
mula sa pahina 323-327 nagpapakita ng sanhi at
LM. Pangkatin ang mga epekto ng mga bansang
mag-aaral. nakatalaga sa kanilang
Pangkat 1 at grupo.
2 – Pilipinas
1 – Nakasakop, mga Unang Pangkat- China
lugar na nasakop, paraan Ikalawang Pangkat-Japan
ng pananakop Ikatlong Pangkat-Pilipinas
2 – Mga ipinatupad na Ikaapat na Pangkat-
patakaran ng mga Indonesia
Espanyol Ikalimang Pangkat-
Pangkat 3 at Malaysia
4 – Indonesia Ikaanim na Pangkat-
3 – Nakasakop, mga Indochina
lugar na nasakop, paraan Ikapitong Pangkat-
ng pananakop 4 – Mga Myanmar
ipinatupad na patakaran
ng mga Dutch
Pangkat 5 at 6 -
Malaysia 5 – Nakasakop,
mga lugar na nasakop,
paraan ng pananakop
6 – Mga ipinatupad na
patakaran ng mga
Kanluranin
E.Pagtatalakay Gamit ang inihandang Pagpapatuloy ng Talakayan: Hatiin muli ang klase sa Pagpapatuloy ng Talakayan
powerpoint tatalakayin dalawang pangkat . Unang at pag-uulat ng dalawang
ang sumusunod: 2.Bansa sa timog Asya na pangkat ay para sa pangkat.
1. Kolonyalismo at sinakop noong unang yugto Silangang Asya. Ikalawang
Imperyalismo sa Silangan ng Imperyalismong kanluranin Pangkat ay sa Timog
at Timog-Silangang Asya Silangang Asya. Susuriin
3.Mga Patakarang ipinatupad ang pagkakaiba at
2.Bansa sa timog Asya ng Espanyol sa Pilipinas pagkakatulad ng mga
na sinakop noong unang karanasan ng mga bansa
yugto ng Imperyalismong sa Silangan at Timog
kanluranin Silangang Asya na sinakop
ng mga Kanluranin noong
Ikalawang Yugto ng
Imperyalismo. At punan ang
3.Mga Patakarang chart na nasa pisara
ipinatupad ng Espanyol tamang sagot . Iulat ang
sa Pilipinas sagot sa klase.
1. Nasakop na Bansa
2. Kanluraning bansa na
Nakasakop
3. Dahilan ng Pananakop
4. Paraan ng Pananakop
5.Patakarang Ipinatupad
6. Epekto
F, Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw-araw
na Buhay/Pagpapahalaga Nakabuti ba sa mga Nakabuti ba sa mga Asyano Sumulat ng isang reflection Sumulat ng isang reflection
Asyano ang mga ang mga patakarang journal tungkol sa journal tungkol sa
patakarang ipinatupad ng ipinatupad ng mga natutunang paksa. natutunang paksa.
mga Kanluranin? Kanluranin?
Pangatwiranan. Pangatwiranan

G. Paglalahat ng Aralin

H. Pagtataya ng Aralin/Ebalwasiyon Panuto: Tukuyin kung Panuto: Tukuyin kung TAMA o IV. PAGTATAYA: Panuto: IV. PAGTATAYA: Panuto:
TAMA o MALI ang MALI ang pahayag. (Oral) Kilalanin ang mga Kilalanin ang mga
pahayag. (Oral) 1. Nakuha ng Portugal ang inilalarawan sa mga inilalarawan sa mga
1. Nakuha ng Portugal mga daungan ng Macao sa sumusunod: sumusunod:
ang mga daungan ng China. 1. Patakarang ipinatupad ng 1. Patakarang ipinatupad ng
Macao sa China. 2. Relihiyong Kristiyanismo mga Dutch sa Indonesia mga Dutch sa Indonesia
2. Relihiyong ang paraan na ginamit ng mga upang matugunan ang upang matugunan ang
Kristiyanismo ang paraan Espanyol sa Pilipinas. 3. Polo pangangailangan nito sa pangangailangan nito sa
na ginamit ng mga y servicio ang isa sa pagbebenta ng mga pagbebenta ng mga
Espanyol sa Pilipinas. 3. ipinatupad na patakaran ng pampalasa sa pampalasa sa
Polo y servicio ang isa sa mga Espanyol. pandaigdigang kalakalan. pandaigdigang kalakalan.
ipinatupad na patakaran 4. Mataas ang paghahangad 2. Isang halamang gamot 2. Isang halamang gamot
ng mga Espanyol. ng mga Kanluranin sa mga na nagdudulot ng na nagdudulot ng
4. Mataas ang pampalasa. masamang epekto sa masamang epekto sa
paghahangad ng mga 5. Ang Malaysia ang isa sa kalusugan ng tao. kalusugan ng tao.
Kanluranin sa mga mga bansa sa Asya na hindi 3. Ritwal na isinasagawa ng 3. Ritwal na isinasagawa ng
pampalasa. nasakop ng mga Kanluranin. mga dayuhang mga dayuhang
5. Ang Malaysia ang isa mangangalakal sa China mangangalakal sa China
sa mga bansa sa Asya na bilang paggalang sa bilang paggalang sa
hindi nasakop ng mga emperador. emperador.
Kanluranin. 4. Ang nagtunggaling mga 4. Ang nagtunggaling mga
bansa sa Digmaang opyo? bansa sa Digmaang opyo?
5. Salitang Malay na ang 5. Salitang Malay na ang
ibig sabihin sa English ay ibig sabihin sa English ay
Lion City Lion City

I. Karagdagang Gawain para sa Takdang-


Aralin at Remediation Ano-ano ang mga naging Ano-ano ang mga naging
epekto ng kolonyalismo epekto ng kolonyalismo sa
sa Silangan at Silangan at TimogSilangang
TimogSilangang Asya. Asya.

Hindi natapos ang talakayan Hindi natapos ang 1st Friday Mass kayat walang
IV. MGA TALA (Remarks) dahil kinapos sa oras Natapos ang layunin sa araw na ito talakayan dahil kinapos sa klaseng naganap
oras
 Reteaching
 Lack of Time
 Transfer of lesson to the
following day in cases of class
suspension

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari mong gawin upang
V. PAGNINILAY (Reflection) sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng Lahat nakakuha ng 80% at
80% sa pagtataya pataas sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na wala


nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba angremedial? wala


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy wala
saremediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Nakatulong ng lubos ang


ang nakatulong ng lubos? pagkakaroon ng emoji chart
Paano ito nakatulong? upang maganyak ang mga
mag-aaral na makilahok sa
klase at making gayundin
ang ginawang paglalaro ng
Pinoy-Henyo.
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

VERLEY JANE E. SAMAR


Teacher I

You might also like