Professional Documents
Culture Documents
Lesson Plan
Lesson Plan
Lesson Plan
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
II. Nilalaman:
1
Sanggunian: LM (pahina-12-17)
III. Pamamaraan:
A. Pangganyak (ENGAGE):
Itanong:
1. Ano ang ipinapakita sa larawan?
2. Nalagay ka na ba sa sitwasyong katulad ng nasa larawan? Sa anong
uri ng sitwasyon? Ipaliwanag.
3. Paano ka gumagawa ng desisyon kapag nasa gitna ka ng maraming
sitwasyon at kailangan mong pumili. Ipaliwanag.
B. Pagtuklas (EXPLORE):
Suriin ang bawat aytem sa una at ikalawang kolum. Pagpasyahan kung ano ang
pipiliin mo sa Option A at B. Isulat sa ikatlong kolum ang iyong desisyon at sa
ikaapat na kolum ang dahilan ng iyong naging pasya.
C. Pagtatalakay (EXPLAIN):
Discussion Method
2
D. Pagpapalalim (ELABORATE):
Hatiin ang klase sa apat na pangkat at bigyan ng limang minuto upang mag-
usap at sagutan ang pamprosesong tanong sa ibaba. Magtatalaga ang bawat pangkat
ng isang tagapag-ulat na bibigyan ng dalawang minuto para magsalita.
Pamprosesong Tanong:
Ano ang kahalagahan ng Ekonomiks sa iyong pang-araw-araw na
pamumuhay bilang isang mag-aaral at kasapi ng pamilya at lipunan?
A B
________1. Trade- off a. isang sangay ng Agham Panlipunan na
________2. Sambahayan nag-aaral kung paano tutugunan ang
________3. Opportunity Cost tila walang katapusang
________4. Pamayanan pangangailangan at kagustuhan ng tao
________5. Ekonomiks gamit ang limitadong pinagkukunang-
yaman nito.
________6. Incentives b. Mga kagamitan sa paglikha ng mga
________7. Kakapusan produkto
________8. Marginal Thinking c. Nabubuo dahil may limitasyon ang
mga pinagkukunang- yaman at
________9. Capital goods walang katapusan ang
________10. Yamang Likas pangangailangan at kagustuhan ng tao.
d. Ang kanyang pagpapasya ay
maaaring nakatuon sa kung
magkano ang ilalaan sa pangangai-
langan sa pagkain, tirahan, tubig, at
ibang mga bagay na nakapagbibigay
ng kasiyahan sa pamilya.
e. kailangang gumawa ng desisyon
kung anu- anong produkto at serbisyo
ang gagawin, para kanino, paano
gagawin, gaano karami ang gagawin.
f. maaaring maubos at hindi na mapalitan
sa paglipas ng panahon.
3
ipagpalit sa bawat paggawa ng
desisyon.
i.Halimbawa nito ay kung magbibigay ng
karagdagang allowance ang mga
magulang kapalit ng mas mataas na
marka na pagsisikapang makamit ng
mag-aaral.
j. Pagpili o pagsasakripisyo ng isang
bagay kapalit ng ibang bagay.
V. Kasunduan (EXTEND):
Sumulat ng isang sanaysay tungkol sa bahaging ginagampanan ng Ekonomiks
sa pang-araw-araw na pamumuhay.
RUBRIKS SA SANAYSAY
KRITERYA PUNTOS PUNTOS
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at Kalinisan 5
Kabuoang Puntos 25
Vima G. Enad
May-akda
4
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing
konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw
na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagkatuto
I.Layunin
II.Nilalaman
Paksa: Aralin 1: Kahulugan at Kahalagahan ng Ekonomiks
Kahalagahan ng Ekonomiks
Estratehiya: Discussion
Sanggunian: Modyul para sa Mag-aaral, Pahina 12- 22
K to 12 Gabay Pangkurikulum, Pahina 11- 17
Kagamitan: Laptop (Power Point Presentation & Video Presentation)
5
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
Malayang pagbabahagi:
B. Pagtuklas (EXPLORE)
Itanong sa klase:
C. Pagtalakay (EXPLAIN)
1. Ano ang kahalagahan ng ekonomiks?
2. Bakit dapat matutuhan ng isang mag-aaral ang ekonomiks at ano ang
kaugnayan nito sa paggawa ng desisyon? Ipaliwanag
D. Pagpapalalim (ELABORATE)
“TAYO NA SA CANTEEN”
Itanong:
1. Kung ikaw si Nicole, ano ang mga produktong handa mong ipagpalit
upang makabili ng inuming tubig? Bakit?
2. Nagkaroon ng promo sa mga kanin at ulam (combo meals) at
6
bumaba sa Php25.00 ang halaga nito. Kung ikaw si Nicole, paano
mo pamamahalaan ang iyong badyet?
V. Kasunduan (EXTEND)
Repleksiyon. Isulat sa isang buong papel.
7
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
II. Nilalaman
Integration: Math
Estratehiya: Cooperative Learning, Discussion Method
Kagamitan: Visual Aids, Pisara, Chalk, libro
Sanggunian: Ekonomiks, Araling Panlipunan
https://www.themint.org/teachers/scarcity-choice-and-
8
decisions.html
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagganyak (ENGAGE)
A. Suriin ang nasa kahon at piliin ang sa tingin mo ay nabibilang sa mga produktong
kulang o kapos. Isulat sa hanay ng kapos o kulang kung saan nakabilang ang mga
produkto.
Langis Bigas
Isda Asukal
Batong-hiyas Chromite
Kapos Kulang
1. 1.
2. 2.
3. 3.
C. Pagtuklas (EXPLORE)
9
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
Kakapusan
Opportunity Cost
Trade-off
Choices
A 0 60
B 20 40
C 40 20
D 60 0
Itanong:
A. Sa Kalahating piraso ng papel, gumawa ng mga tanong na ang mga sagot ay ang
mga sumusunod:
1. Kakapusan
10
2. Kakulangan
3. Trade-off
4. Choices
5. Opportunity Cost
B. Suriin ang production plan sa ibaba at lagyan ng interpretasyon sa pamamagitan ng
paggamit sa mga konseptong choices, trade-off , opportunity at kakapusan.
Punto Interpretasyon
A
B
C
V. Kasunduan (EXTEND)
Ronilyn S. Samson
11
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahan na:
II. Nilalaman
12
K to 12 Gabay Pangkurikulum, Pahina 18- 24
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagganyak (ENGAGE)
C. Pagtuklas (EXPLORE)
“MALAYANG PAGBABAHAGI”
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
Hatiin ang klase sa apat na pangkat at bigyan ng 15 minuto upang
mag-usap at gumawa ng poster. Ang mga mag-aaral ay lilikha ng
poster na naglalaman ng mga palatandaan ng kakapusan sa
kanilang komunidad. Magtatalaga ang bawat pangkat ng isang
13
tagapagsalita upang ipaliwang ang kanilang output sa buong
klase.
14
_______________1. Ang tawag sa solusyon upang maparami ang mga puno sa kagubatan.
_______________2. Ito ay tawag sa tuluyang pagkaubos ng mga hayop at halaman.
_______________3. Dahil sa pagkasira nito, bumababa ang mga huling isda sa dagat.
_______________4. Tawag sa gusali, makinarya at mga kagamitan sa paglikha ng produkto
_______________5. Mayroong umiiral na kakapusan pag nakakaranas tayo ng ________ sa
mga pinagkukunang yaman.
V. Kasunduan (EXTEND)
RUBRIKS
KRITERYA PUNTOS PUNTOS
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at Kalinisan 5
Kabuoang Puntos 25
Mardon P. Pasco
May-Akda
15
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
16
malabanan ang mga suliraning dulot ng kakapusan.
II. Nilalaman
Kagamitan: Laptop
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagganyak (ENGAGE)
C. Pagtuklas (EXPLORE)
Pangkatang Gawain:
17
Unang Pangkat – Kakapusan dahilan ng kahirapan at
pagkakasakit
Kabuuang Puntos 50
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
18
IV. Paglinang sa Kabihasaan (EVALUATE)
10 8 6 4 2
V. Kasunduan (EXTEND)
RESOURCE MAPPING
19
Pangkatang Gawain: Sa gawaing ito ay inaasahang maipakita ng iyong
pangkat ang konklusyon ng inyong local na komunidad. Gumawa ng pisikal na
mapa ng pina-kamalapit na komunidad sa paaralan. Mahalagang maipakita sa
mapa ang demograpiya,laki, topograpiya tulad ng lupa, burol, talampas, ilog,
mga kalsada, kabahayan, gusali,negosyo, at iba pa.Matapos maiguhit ang mapa
ay gumuhit naman ng mga simbolo o bagay na naglalarawan sa mga lugar sa
mapa na mayroong kakapusan. Maglagay ng legend upang maunawaan ang
inilagay na mga simbolo.
20
H. Anong mga makabago o localized na mga kagamitan na aking ginamit na gusto kong
ibahagi sa ibang guro? _____
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
Il. Nilalaman:
21
-Mga Paraan upang Mapamahalaan ang Kakapusan
Kagamitan: Laptop
IlI. Pamamaraan:
A. Balik-aral (ELICIT)
Mag-uunahan ang mga mag-aaral sa pagsagot ng tanong na nasa ibaba. Bigyan
ng puntos ang mga mag-aaral na makakasagot.
1. Ito ang pansamantalang pagkulang sa suplay ng isang produkto.
2. Ito umiiral dahil limitado ang pinagkukunang-yaman at walang katapusang
pangangailangan at kagustuhan ng tao.
3. Ayon sa kaniya ang kakapusan ay parang isang pamilya na hindi kayang ibigay sa
bawat miyembro nito ang lahat ng kanilang kailangan.
4. Ito isang modelo na nagpapakita ng mga estratehiya sa paggamit ng mga salik
upang makalikha ng mga produkto.
5. Ito ay ang pagpili o pagsasakripisyo ng isang bagay kapalit ng ibang bagay.
B. Pagganyak (ENGAGE)
Magpapakita ang guro ng mga larawan sa mga mag-aaral tungol sa mga hamong
kinakaharap ng bansa dahil sa kakapusan at pipili ng apat na mag-aaral upang sagutan
ang mga pamprosesong tanong sa ibaba.
C. Pagtuklas (EXPLORE)
Hatiin ang klase sa apat na pangkat at bigyan ng pitong minuto upang mag-
usap. Bubuo ang bawat pangkat ng pamantayan upang malabanan ang kakapusan sa
pamamagitan ng paggawa ng slogan, poster, kanta at pagsasadula.
22
Nilalaman (Content) Naipapaliwanang ng mahusay ang mga pamantayan
sa pamamagitan ng slogan/poster na ginawa. 15
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe sa paglalarawan
Konsepto (Relevance) ng mga pamantayan upang malabanan ang 10
kakapusan.
Pagkamalikhain Ang mga simbolismong ginamit ay nakatulong ng
(Creativity) lubos upang maipahayag ang gustong iparating na 10
mensahe ng pangkat.
Kabuuang Malinis at Maayos ang Kabuuan ng slogan/poster. 5
Presentasyon
Teamwork Ang bawat miyembro ng grupo ay nagkakaisa at 10
may naiambag sa paggawa ng output.
Kabuuang Puntos 50
Kabuuang Puntos 50
23
Kabuuang Puntos 50
D. Pagpapaliwanag (EXPLAIN):
Sagutin sa ½ CW
Sa iyong palagay, ano ang kinakaharap ng mga mamimili at prodyuser ng
produkto o serbisyo sa pamilihan dahil sa mga hamong dulot ng kakapusan? May
magagawa ba ang pamahalaan upang ito ay maibasan? Ipaliwanag.
RUBRIKS
KRITERYA PUNTOS PUNTOS
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at Kalinisan 5
Kabuoang Puntos 25
V. Kasunduan (EXTEND) :
24
D. Bilang ng mga mag-aaral na naka-habol sa aralin: ____
E. Bilang ng mga mag-aaral na kailangang ipagpatuloy pa ang remediation: ___
F. Anong estratehiya sa pagtuturo ang naging mabisa? Bakit ito mabisa?
G. Anong mga hadlang o paghihirap sa pagtuturo na aking na sagupa na matutulongan ng aking
principal o supervisor na malutas? _____
H. Anong mga makabago o localized na mga kagamitan na aking ginamit na gusto kong
ibahagi sa ibang guro? _____
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
25
II. Nilalaman
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
“MALAYANG PAGBABAHAGI”
B. Pagganyak (ENGAGE) :
C. Pagtuklas (EXPLORE):
D. Pagtalakay (EXPLAIN):
26
Unang Pangkat – Visual Leaners (Comic Strip)
27
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe sa
Konsepto (Relevance) paglalarawan ng kaibahan ng kagustuhan at 15
pangangailangan.
Pangangailangan Kagustuhan
1. 1.
2. 2.
3. 3.
4. 4.
5. 5.
6. 6.
7. 7.
8. 8.
9. 9.
10. 10.
28
A. Tukuyin kung ang mga sumusunod ay kagustuhan o pangangailangan.
1. Pagkain 6. Hangin
2. Kotse 7. Ulam
3. Bahay 8. Sneakers
4. TV 9. IPhone
5. Damit 10. Rolex
V. Kasundoan (EXTEND) :
Pagdating mo sa inyong bahay tanungin mo ang iyong nanay o tatay kung
ano ang limang pinakamaha lagang pangangailangan sa inyong tahanan at
ang 5 pinakagusto nilang magkaroon kayo. Ilista sa sangkapat na papel.
29
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag - aaral ay may pag - unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-arawaraw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
30
3. napahahalagahan ang mga paraan ng matalinong pamamahala sa kakapusang
nararanasan.
II. Nilalaman
Integrasyon: Values
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT):
B. Pagganyak (ENGAGE):
Hahatiin ang pisara sa dalawang bahagi, ang isang bahagi para sa kagustuhan at
ang kabila ay para sa pangangailangan. Magbibigay ang guro ng meta cards, kung saan
susuriin nila ito at ipapaskil sa pisara kung saan ito napabilang. Tatawag ang guro ng
ibang mag-aaral upang magpaliwanag.
C. Pagtuklas (EXPLORE)
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
31
Talakayan tungkol sa Ang Kaugnayan ng Personal na Kagustuhan at
Pangangailangan sa Suliranin ng Kakapusan.sa pamamagitan ng pagbasa ng
kwento nila Mat at Tam.
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
32
3. _______ magbubukas ng savings account sa isang matatag na bangko
para sa isang kinabukasan.
4. _______ lumipat sa magandang bahay na may aircon
5. _______ uminom ng tubig pagkatapos kumain
6. _______ mamahaling relo
7. _______ telebisyon
8. _______ kumain ng pizza
9. _______ maglaro ng video game
10. _______ magsuot ng maayos na damit
Itanong sa Klase:
1. Ano ang pagkakaiba ng pangangailangan at kagustuhan?
2. Kailan nagiging pangangailangan ang isang kagustuhan? Bakit?
3. Ano ang pagkakaiba ng iyong sagot at ng iyong kamag-aral?
4. Maaari bang maging kagustuhan ang isang pangangailangan? Patunayan
V. Kasunduan (EXTEND)
33
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag- aaral ay may pag- unawa Sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang- araw-araw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap:
Ang mga mag- aaral ay naisasabuhay ang pag- unawa sa mga pangunahing
konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng ma`talino at maunlad na pang- araw-araw
na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
34
b. nasusuri ang mga baitang ng Herarkiya ng Pangangailangan; at
c. nabibigyang- halaga ang konsepto ng Herarkiya ng Pangangailangan sa
pang-araw-araw na pamumuhay.
II. Nilalaman:
Paksa: Aralin 3: Pangangailangan at Kagustuhan
-Teorya ng Pangangailangan (Herarkiya ng
Pangangailangan) ni Maslow
A. Balik-aral (ELICIT):
B. Pagganyak (ENGAGE):
C. Pagtuklas (EXPLORE):
Itanong:
D. Pagtatalakay (EXPLAIN):
35
Talakayin ang Teorya ng pangangailangan mula sa unang baiting
hanggang sa kaganapan ng pagkatao. (Gamitin ang larawang ipinaskil sa
pisara)
E. Pagpapalalim (ELABORATE):
Magkakaroon ng limang grupo mula sa klase.
RUBRIKS:
36
Hirarkiya ng pangyayari hanang pangyayari
Pangangaila-ngan tungkol sa tungkol sa
at maaaring Herarkiya ng Hirarkiya ng
magamit sa pang- Pangangaila-ngan Pangangaila-ngan
araw-araw na
pamumuhay.
Kabuuang Ang kabuuang Ang kabuuang Ang kabuuang
Presentasyon presentasyon ay presentasyon ay presentasyon ay
wasto, bahagyang wasto, hindi wasto, hindi
maliwanag, maliwanag, maliwanag, hindi
organisado, at organisado, at organisado at
may kabuluhan. may bahagyang walang kabuluhan.
kabuluhan.
PAGTATAPAT-TAPATAN
Hanay A Hanay B
1. Pangangailangan ng seguridad at a. Pakikipagkapwa
kaligtasan
2. Pagkamit ng respeto sa sarili at respeto ng b. Pagtulog
ibang tao
3. Kaganapan ng Pagkatao c. Tagumpay
4. Pangangailangang Pisyolohikal d. Malapit na ugnayan sa ibang
tao
5. Pangangailangang Panlipunan e. Trabaho
V. Kasunduan (EXTEND):
Isulat sa kwaderno.
Magsaliksik tungkol sa Mga Salik na Nakakaimpluwensiya sa
Pangangailangan at Kagustuhan. Pahina 44-45.
37
E. Bilang ng mga mag-aaral na kailangang ipagpatuloy pa ang remediation:
___
F. Anong estratehiya sa pagtuturo ang naging mabisa? Bakit ito mabisa?
G. Anong mga hadlang o paghihirap sa pagtuturo na aking na sagupa na
matutulongan ng aking principal o supervisor na malutas? _____
H. Anong mga makabago o localized na mga kagamitan na aking ginamit na
gusto kong ibahagi sa ibang guro? _____
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw -araw na pamumuhay
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
38
a. naipaliliwanag ang kahalagahan ng tamang pamantayan ng pagpili ng
pangangailan sa pamamagitan ng tamang pagbubudget; at
b. napahahalagahan ang tamang desisyon o pamantayan sa pagpili ng ng
pangangailangan upang malabanan ang kakapusan.
II. Nilalaman
Estratehiya: Collaborative
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT):
1. Pangangailangang Pisyolohikal
2. Pangangailangan ng seguridad at kaligtasan
3. Pangangailangang Panlipunan
4. Pagkamit ng respeto sa sarili at respeto ng ibang tao
5. Kaganapan ng pagkatao
B. Pagganyak (ENGAGE)
WHY OH WHY?
Suriin ang bawat aytem sa una at ikalawang kolum.
Pagpasyahan kung ano ang pipiliin mo sa Option A at B.
Isulat sa ikatlong kolum ang iyong desisyon
39
4. Supot na plastic Supot na papel
5. . Gagamit ng lapis Gagamit ng ballpen
Pamprosesong Tanong:
C. Pagtuklas (EXPLORE):
4. Ang tagasulat ang kukuha ng bawat ideya ng bawat miyembro, ang lahat
ng ideya ay pag-iisahin ng kanilang lider.
Pamprosesong Tanong:
40
2. Ano-ano ang naging batayan mo sa pagdedesisyon? Bakit?
Pamantayan 5 4 3 2 Total
Score
Nilalaman Maayos At Maayos at malinaw 1-2 na mga Lahat ng mga
malinaw ang ang mga ideya ideya lamang ideya ay hindi
pagkakasunud- ngunit hindi maayos ang maayos maayos malinaw
sunod ng mga sang pagkakasunud- at malinaw
ideya sunod.
Presentasyon/ May kaisahan at May kaisahan ang May kaisahan Walang
Pagpapaliwa organisado ang ideya at organisado ang ideya kaisahan ang
nag ginawang ideya ang ginawa ngunit ngunit hindi ideya at Hindi
hindi gaano organisado at organisado ang
naipresenta ng hindi ginawa at hindi
maayos naipresenta naipresenta ng
ng maayos maayos
Kooperasyon Lahat ng membro 1-2 lamang na Higit sa 3 1-2 membro
sa grupo ay membro ng pangkat membro ang lamng ang
tumulong ang hindi tumulong hindi gumawa ng
tumulong- Gawain.
Time Frame Nagawa at natapos Nagawa at natapos Nagawa at Hindi natapos
ang Gawain bago ang Gawain sa oras. natapos ang ang Gawain.
ang itinakdang Gawain 1
oras. minuto
pagkatapos
ng oras.
Kabuang Puntos
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
41
Ipauulat sa mga mag-aaral ang kanilang nagawang output. Magbibigay ng
karagdagang paliwanag kung kinakailangan.
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
Pangkatang Gawain:
V. Kasunduan (EXTEND)
Pagsulat ng sanaysay.
42
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin:
43
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. naipamamalas ang kahalagahan ng pangangailangan at kagustuhan bilang
batayan ng matalino at maunlad na pamumuhay;
b. naisa-isa ang mga salik na nakakaimpluwensiya sa pangangailangan at
kagustuhan; at
c. napahahalagahan ang paggawa ng matalinong desisyon upang matugunan ang
pangangailangan.
II. Nilalaman
Integrasyon: Filipino
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagtuklas (EXPLORE)
C. Pagtalakay (EXPLAIN)
Mga Salik na Nakaiimpluwensiya sa Pangangailangan at Kagustuhan
D. Pagpapalalim (ELABORATE)
Itanong:
44
b. Sa iyong ginawang pagdedesisyon, magkano ang kabuuang halaga
na maaari mong magastos o matipid?
GAWIN SA ½ CW
V.Kasunduan (EXTEND)
45
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap:
Kasanayan sa Pagkatuto:
46
Pagkatapos ng aralin, 80% ng mga mag-aaral ay inaasahan na:
II. Nilalaman:
Integrasyon: Filipino
Kagamitan: Laptop, Modyul, mga larawan, chalk, manila paper, pentel pen
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral (ELICIT):
B. Pagganyak (ENGAGE):
C. Pagtuklas (EXPLORE):
47
ENTRANCE SLIP EXIT SLIP
D. Pagtatalakay (EXPLAIN):
Kahulugan ng Alokasyon.
Kaugnayan ng konsepto ng Alokasyon sa kakapusan, pangangailangan at
kagustuhan.
E. Pagpapalalim (ELABORATE):
48
Pamprosesong Tanong:
Kabuuang Puntos 50
49
IV. Pagtataya sa Aralin (EVALUATE):
PAGTATAPAT-TAPATAN
V. Kasunduan (EXTEND):
50
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II.Nilalaman
51
K to 12 Gabay Pangkurikulum, Pahina 33- 38
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagganyak (ENGAGE)
Itanong Sa Klase:
C. Pagtuklas (EXPLORE):
RUBRIKS
52
Kabuuang Puntos 20
Interpretasyon:
Magaling 5
Lubhang Kasiya- siya 4
Kasiya-siya 3
Hindi gaanong kasiya-siya 2
Dapat pang linangin 1
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
- Presentasyon ng bawat grupo tungkol sa gawain na ibinigay.
- Pagbibigay puntos.
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
- Paano nakakatulong ang apat na pangunahing katanungang pang-ekonomiko
sa konsepto ng alokasyon?
V. Kasunduan (EXTEND)
53
Poster-making:
Iguhit ang apat na pangunahing katanungang pang-ekonomiko.
54
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II. Nilalaman
55
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagtuklas ( EXPLORE)
Pangkatang Gawain:
Pangkatin ang klase sa lima. Bigyan ng gawain/ tanong ang bawat grupo.
Unang Pangkat - Ang Sistemang Pang-ekonomiya
Pangalawang Pangkat - Tradisyunal na Ekonomiya
Ikatlong Pangkat - Market Economy
Ikaapat na Pangkat - Command Economy
Ikalimang Pangkat - Mixed Economy
PAMANTAYAN SA PAG-UULAT
Pamantayan Puntos Natamong Puntos
Kawastuhan ng ideya batay
sa paksa 5
Organisado at malikhain na
paglalahad ng ideya ayon sa 5
paksa ng araling inilahad
Kagamitang ginamit sa 5
paglalahad
Kooperasyon ng bawat
kasapi ng pangkat 5
Kabuuang Puntos 20
Interpretasyon:
Magaling 5
Lubhang Kasiya- siya 4
Kasiya-siya 3
Hindi gaanong kasiya-siya 2
Dapat pang linangin 1
C. Pagtalakay (EXPLAIN)
- Presentasyon ng bawat grupo tungkol sa gawain na ibinigay.
- Pagbibigay ng guro ng komento o karagdagang kaalaman tungkol sa
paksa.
D. Pagpapalalim (ELABORATE)
56
-Video Presentation
- PPT
Sagutin sa 1/2 CW
Rubriks
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at Kalinisan 5
Kabuuang Puntos 25
V. Kasunduan (EXTEND)
Tradisyunal na Ekonomiya
Market Ekonomy
Command Economy
Mixed Economy
57
VI. Pagninilay (REFLECTION)
58
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mga mag- aaral ay may pag- unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang- araw-araw na pamumuhay.
Pamantayan sa Pagganap:
Ang mga mag- aaral ay naisasabuhay ang pag- unawa sa mga pangunahing
konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang- araw-araw na
pamumuhay.
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin:
II. Nilalaman:
Kagamitan: Laptop
III. Pamamaraan:
59
A. Balik-aral (ELICIT):
B. Pagganyak (ENGAGE):
Magpapakita ang guro ng mga larawan ng mga iba’t- ibang uri ng mga
bilihin.
Sitwasyon: Ipagpalagay na mayroon kang Php 1, 000.00 at may
pagkakataon kang bumili ng iba’t- ibang uri ng mga bilihin. Alin sa mga
ito ang iyong bibilhin?
C. Pagtuklas (EXPLORE):
Hatiin ang klase sa tatlong grupo. Gagawa sila ng isang dula- dulaan na kung
saan ipapakita nila ang naiintindihan nila mula sa konsepto ng pagkonsumo at
maisasabuhay ang kahalagahan nito sa mga tao o konsyumer.
Bibigyan ng kaalaman ng guro ang mga mag- aaral kung paano sila
mamarkahan sa pangkatang- gawain na ito.
60
Magaling Katamtaman Nangangailangan Naku-
(3) (2) ng Pagsisikap hang
(1) Puntos
D. Pagtatalakay (EXPLAIN):
61
E. Pagpapalalim (ELABORATE):
V. Kasunduan (EXTEND):
62
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan sa Pagganap:
Pamantayan sa Pagkatuto:
I. Layunin
II. Nilalaman
Integrasyon: Math
III. Pamamaraan
63
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagtuklas ( EXPLORE)
C. Pagtalakay ( EXPLAIN)
Pangkatang Gawain:
a. Pagbabago ng Presyo
b. Kita
c. MgaIinaasahan
d. Pagkakautang
e. Demonstration Effect
RUBRIK SA PAG-UULAT
Pamantayan Deskripsiyon Puntos
Nilalaman (Content) Naipapaliwanang ng mahusay ang nagawang
output. 15
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe sa
Konsepto (Relevance) paglalarawan ng mga salik na nakaaapekto sa 15
pagkonsumo.
Pagkamalikhain Ang mga simbolismong ginamit ay nakatulong ng
(Creativity) lubos upang maipahayag ang gustong iparating na 10
mensahe ng pangkat
Teamwork Ang bawat miyembro ng grupo ay nagkakaisa at 10
may naiambag sa paggawa ng output.
Kabuuang Puntos 45
D. Pagpapalalim ( ELABORATE)
64
Pagpapaliwanag ng bawat pangkat sa mga salik na kanilang napili.
Tanong- tanungan
(Ang guro ay magbigay ng karagdagang kaalaman/ impormasyon
tungkol sa paksa pagkatapos ng presentasyon ng bawat grupo).
Bakit mas tinatangkilik ng mga mamimili ang mga produkto o serbisyo kapag
mura? (Sagutin sa ½ CW)
RUBRIKS
KRITERYA PUNTOS PUNTOS
Nilalaman 10
Organisasyon 10
Kaayusan at Kalinisan 5
Kabuoang Puntos 25
V.Kasunduan (EXTEND)
65
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II. Nilalaman
Kagamitan: Laptop, Ilustration Board, Pentel Pen, Colored pencil/ pen atb.
66
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagtuklas (EXPLORE)
C. Pagtalakay (EXPLAIN)
Kabuuang Puntos 50
67
RUBRIKS PARA SA JINGLE
Pamantayan Deskripsiyon Puntos
Nilalaman (Content) Naipapaliwanang ng mahusay ang mga katangian
ng matalinong mamimili. 15
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang mensahe sa
Konsepto (Relevance) paglalarawan ng mga katangian ng matalinong 10
mamimili.
Pagkamalikhain Ang mga simbolismo at salitang ginamit ay
(Creativity) nakatulong ng lubos upang maipahayag ang 10
gustong iparating na mensahe ng pangkat
Harmony Malinis at sabay-sabay ang pangkat sa pagkanta 10
Teamwork Ang bawat miyembro ng grupo ay nagkakaisa at 5
may naiambag sa paggawa ng output.
Kabuuang Puntos 50
Kabuuang Puntos 50
68
D. Pagpapalalim (ELABORATE)
Sagutin sa ½ cw
V. Kasunduan (EXTEND)
4 3 2 1
Madaling maniwala sa anunsiyo
Mapagmasid
Alam kung ano ang gagawin sa oras na
makabili ng depektibong produkto
Mahilig tumawad
Matipid
Alam ang karapatan at pananagutan
May listahan ng bibilhin
Mabilis magdesisyon
Sumusunod sa badget
Mahilig sa mura ngunit de kalidad na bilihin
69
VI. Pagninilay (REFLECTION)
70
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw -araw na pamumuhay
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II. Nilalaman
III. Pamamaraan
71
A. Balik-aral (ELICIT)
Sa mga pamantayan ng isang matalinong mamimili, alin sa mga ito ang iyong
ginagamit sa pamimili? Bakit?
B. Pagganyak (ENGAGE)
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
Markahan ang iyong sarili bilang konsyumer. Lagyan ng tsek ang bawat
pamilang.
1 – napakatalino 3 – di-gaanong matalino
2 – matalino 4 – mahina
4 3 2 1
1. Madaling maniwala sa anunsiyo
2. Mapagmasid
3. Alam kung ano ang gagawin sa oras na makabili ng
depektibong produkto
4. Mahilig tumawad
5. Matipid
6. Alam ang karapatan at pananagutan
7. May listahan ng bibilhin
8. Mabilis magdesisyon
9. Sumusunod sa badyet
10. Mahilig sa mura ngunit de kalidad na bilihin
Pamprosesong Tanong:
1. Kung may mga sagot kang 3 at 4 sa tsart sa bawat isang katangian, ano-
ano ang mga dapat mong gawin upang mabago ang mga katangiang ito?
2. Kung may mga sagot kang 1 at 2, ano ang epekto sa iyo ng mga katangian
mong iyan? Bakit?
72
IV. Paglinang sa kabihasaan (EVALUATE)
V. Kasunduan (EXTEND)
73
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw -araw na pamumuhay
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II. Nilalaman
Integrasyon: ESP
III. Pamamaraan
74
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagganyak (ENGAGE)
Maglaro ang klase ng “Guess the Word” gamit ang laptop, ipapakita ng
guro ang nag halo-halong letra. Paunahan sa paghula ang mga mag-aaral.
Bibigyan ng puntos ang mga mag-aaral na makakakuha ng tamang sagot.
1. L O S P G A I K
2. A A A A P K K I G S
3. Y N K A A A M L A
C. Pagtuklas (EXPLORE)
Bilang isang mamimili, ano sa tingin mo ang iyong mga tungkulin o pananagutan?
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
75
______________1. Tungkulin na maging listo at mausisa.
______________2. Tungkuling maipahayag ang ating sarili upang makatiyak
sa makatarungang pakikitungo.
______________3. Tungkuling mabatid ang kahihinatnan ng ating kapaligiran
bunga ng hindi wastong pagkosnsumo.
______________4. Tungkuling magtatag ng samahang mamimili upang
mapangalagaan ang kapakanan.
______________5. Tungkuling alamin kung ano ang ibubunga ng ating pagkonsumo.
V.Kasunduan (EXTEND)
76
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag - aaral ay may pag – unawa sa mga pangunahing konsepto ng
Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw -araw na pamumuhay
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin
II. Nilalaman
Integrasyon: ESP
A. Balik-aral (ELICIT)
77
Ano ang limang pananagutan ng isang mamimili?
Bakit mahalagang gampanan ng isang mamimili ang kanyang tungkulin?
B. Pagganyak (ENGAGE)
C. Pagtuklas (EXPLORE)
78
pamhalaan para sa mga mamimili sa
pamamagitan ng pagsasadula.
Delivery Nakapagsasalita ng maayos at malinaw.
15
Pagkamalikhain Ang mga simbolismong ginamit ay nakatulong
(Creativity) ng lubos upang maipahayag ang gustong 10
iparating na mensahe ng pangkat.
Teamwork Ang bawat miyembro ng grupo ay nagkakaisa at 10
may naiambag sa pangkat.
Kabuuang Puntos 50
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
1. BFAD - 6. FPA-
2. DTI - 7. POEA-
3. SEC- 8. PRC-
4. ERC- 9. HLURB-
5. EMB- 10. IC-
V.Kasunduan (EXTEND)
79
VI. Pagninilay (REFLECTION)
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%: ____
B. Bilang ng mga mag-aaral na kailangan ng karagdagang gawain para mas mapagaling:
_____
C. Naging mabisa ba ang karagdagang gawain? ___
D. Bilang ng mga mag-aaral na naka-habol sa aralin: ____
E. Bilang ng mga mag-aaral na kailangang ipagpatuloy pa ang remediation: ___
F. Anong estratehiya sa pagtuturo ang naging mabisa? Bakit ito mabisa?
G. Anong mga hadlang o paghihirap sa pagtuturo na aking na sagupa na matutulongan ng
aking principal o supervisor na malutas? _____
H. Anong mga makabago o localized na mga kagamitan na aking ginamit na gusto kong
ibahagi sa ibang guro? _____
80
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan Sa Pagganap:
Pamantayan Sa Pagkatuto:
I. Layunin:
II. Nilalaman
III. Pamamaraan
A. Balik-Aral ( ELICIT)
81
1. Anu-ano ang mga salik na nagtatakda sa pagkunsumo ng
mga mamimili?
B. Pangganyak (ENGAGE)
C. Pagtuklas (EXPLORE)
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
Kahulugan ng Produksiyon
Kahulugan ng Input at Output
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
Itanong sa klase kung ano ang input at output. Ipabigay ang mga mag-
aaral ng mga halimbawa nito.
PAGTATAPAT-TAPATAN
Kolum A Kolum B
V. Kasunduan (EXTEND)
Sagutin sa ½ CW
82
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%: ____
B. Bilang ng mga mag-aaral na kailangan ng karagdagang gawain para mas mapagaling:
_____
C. Naging mabisa ba ang karagdagang gawain? ___
D. Bilang ng mga mag-aaral na naka-habol sa aralin: ____
E. Bilang ng mga mag-aaral na kailangang ipagpatuloy pa ang remediation: ___
F. Anong estratehiya sa pagtuturo ang naging mabisa? Bakit ito mabisa?
G. Anong mga hadlang o paghihirap sa pagtuturo na aking na sagupa na matutulongan ng
aking principal o supervisor na malutas? _____
H. Anong mga makabago o localized na mga kagamitan na aking ginamit na gusto kong
ibahagi sa ibang guro? _____
83
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman:
Pamantayan Sa Pagganap:
Pamanatayan Sa Pagkatuto:
I. Layunin
II. Nilalaman
III. Pamamaraan:
84
A. Balik-aral (ELICIT)
B. Pagtuklas (EXPLORE)
Salik/
Kahalagahan
Salik/
Kahalagahan
Itanong:
C. Pagtalakay (EXPLAIN)
Itanong sa klase:
85
1. Ano ang inilalarawan ng dayagram?
2. Batay sa dayagram, paano nauugnay ang input sa output?
Ipaliwanag.
3. Bilang mag-aaral, ano ang kahalagahan ng dayagram sa iyong
pang-araw-araw na buhay?
D. Pagpapalalim (ELABORATE)
KLASIPIKASYON NG
MGA GINAMIT SA
PRODUKTO SALIK NG
PAGBUI NG PRODUKTO
PRODUKSIYON
1 1
2 2
Cellpone
3 3
4 4
1 1
2 2
Kendi
3 3
4 4
1 1
2 2
Tinapay
3 3
4 4
86
V. Kasunduan (EXTEND)
-
News Analysis: Basahin ang balita sa pahina 81 at 82. Sagutin sa isang buong
papel ang mga pamprosesong tanong.
87
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X
DIVISION OF BUKIDNON
San Andres National High School-Cabadiangan Annex
Cabadiangan, Kadingilan, Bukidnon
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA ARALIN PANLIPUNAN 9
(G-9 Gumamela 7:45- 8:45, G-9 Chrysanthemum 10:00- 11:00, G-9 Sunflower 11:00- 12:00)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Pamantayan sa Pagkatuto
I. Layunin:
II. Nilalaman
88
Kagamitan: Laptop, Manila Paper, Pentel Pen
III. Pamamaraan
A. Balik-aral (ELICIT)
1. Anu- ano ang mga salik ng produksiyon at ang implikasyon nito sa
pang-araw-araw na pamumuhay?
2. Sa iyong palagay, alin sa mga salik ang pinakamahalaga sa proseso ng
produksiyon?
B. Pagganyak (ENGAGE)
Itanong:
C. Pagtuklas (EXPLORE)
Pangkatang Gawain
RUBRIKS SA PAGMAMARKA
89
Over All Kaayusan sa pag-uulat ng
Presentation pangkatang Gawain 75
D. Pagtalakay (EXPLAIN)
E. Pagpapalalim (ELABORATE)
90
V.Kasunduan (EXTEND)
Pangkatang Gawain:
Makibahagi sa inyong pangkat. Bumuo ng isang mini business plan gamit ang
natutuhan sa TLE para sa binabalak na negosyo ng grupo. Punan ng kaukulang
tugon at impormasyon ang chart base sa mga nakapaloob sa business plan.
7. Panggagalingan ng puhunan
1. Ano ang business plan? Paano ito makatutulong sa pagsisimula ng isang negosyo?
91
VI. Pagninilay (REFLECTION)
92