SANAYSAY

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 6

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. nakikilala ang mga salitang tinutukoy sa mga pahayag;
B. nakikilala ang katangian ng mga tauhan sa epikong napanood;
C. naipahahayag ang sariling palagay hinggil sa tungkulin sa mga nangangailangan; at
D. naipakikilala ang sariling kakayahan sa pagtulong sa nangangailangan sa sariling
pamamaraan.

II. PAKSANG ARALIN


Pagbasa : Indarapatra at Sulayman
Sanggunian : Julian, A., Esguerra, C.(2013). Pinagyamang Pluma 7 K-12.
Quezon City: Phoenix Publishing House, Inc.
Sauco, C., (2004). Panitikan ng Pilipinas (Panrehiyon). Makati
City: Katha Publishing Co., Inc.
Enzo debil. (2019).Indarapatra at Sulayman ENG subs [Video
File]. Retrieved from https://www.youtube.com/watch
?v=r23WlPYJp5I&t=50s
Mga Kagamitan : Mga larawan, sagutang papel, bidyo ng epiko, Powerpoint
Presentation, laptop, speaker, iba pang biswal na kagamitan
Kasanayan : Pagbabasa, Panonood, Pakikinig, Pagsusulat
Pagpapahalaga : Pagpapahalaga sa tungkuling pagtulong sa mga
nangangailangan

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Puna ng Guro
Pang-araw Araw na Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pamamahala sa silid-aralan

A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Mayroon ba kayong paboritong
superhero? Opo!

Hanapin ninyo mula sa aking


koleksiyon ng mga larawan ang inyong
paboritong superhero. Kung sakaling
hindi ko naisali ang inyong paborito, may
inilaan akong blangkong papel na
pagsusulatan ninyo ng kanyang
pangalan. Sa hiwalay na papel, isulat ang
sagot sa mga sumusunod patungkol sa
paborito mong superhero: Wonder Woman
1. Nakalilipad siya gamit ang
kanyang lubid. May angkin
siyang pambihirang lakas. Siya
ay imortal.
2. May malasakit siya lalo na
sa mga naaapi at
nangangailangan.
3. Opo. Kung magkakaroon
ako ng mga kapangyarihang
mayroon si Wonder Woman,
makatutulong din ako sa mga
biktima ng karahasan.

Mahusay. Ang mga paborito ninyong Opo.


bayani ay may mga angking kakaibang
lakas at kapangyarihan. Ginagamit nila
ang mga ito upang matulungan ang mga
nangangailangan, hindi ba?
Ngayon nais kong makilala ninyo ang Opo.
dalawang magkapatid na itinuring din na
bayani o superhero noong unang
panahon. Gusto niyo bang malaman kung
bakit sila itinuring na mga tagapagligtas
at kung paano nila tinulungan ang mga
nangangailangan?

2. Pag-alis ng Sagabal
Alamin natin ang mga kahulugan ng
mga salitang makakasalamuha natin sa
epiko.

Piliin mula sa kumpol ng mga salita 1. Tahimik na naninirahan ang


ang tinutukoy ng mga sumusunod. mga tao sa isang nayon.
Gamitin ang salita sa pangungusap. 2. Noong unang panahon, mga
1. isang komunidad na mas malaki datu ang namumuno sa mga
kaysa sa baryo ngunit mas maliit kaysa sa barangay.
bayan 3. Biniyayaan sila ng supling
2. tawag sa pinuno ng barangay dahil sa taimtim nilang
3. anak pagdarasal.
4. sakim o makasarili 4. Ganid sila sa
5. uri ng espada na mayroong kapangyarihan.
madisenyong hawakan 5. Ginamit niya ang kanyang
6. kinakain kampilan upang ipagtanggol
7. bangka na yari sa tabla o kahoy ang kanyang sarili.
8. pakpak 6. Nilalapang ng leon ang
9. ratan o yantok nahuli niyang usa.
10. malakas na pag-iyak o panaghoy 7. Balangay ang gamit ng
mga sinaunang tao sa
paglalakbay sa dagat.
8. Nabali ang kapay ng ibon
kaya hirap na siyang makalipad.
9. Yari sa sulihiya ang
kanilang mga kagamitan.
10. Naririnig sa kapitbahayan
kanyang malakas na pagtangis.

B. Pagbasa (Panonood)
Bago natin tunghayan ang ating akda, Ang epiko ay tulang
ano nga ba ang epiko? pasalaysay na naglalarawan ng
Tama. Ang mga tauhan sa epiko ay pakikipagsapalaran ng mga
mayroon ding di-pangkaraniwang lakas tauhan.
sa pakikipagtunggali sa kanilang mga
kalaban. Ito ay naglalaman ng mga
pangyayaring di-makatotohanan.
Pakibasa ang mga pamantayan sa Pamantayan sa Panonood
panonood. 1. Maupo nang maayos.
2. Isulat sa kwaderno ang lahat
ng mahahalagang detalye sa
pinapanood.
3. Unawain ang mensaheng
nais ihatid ng panoorin.
4. Maghanda para sa
talakayan pagkatapos ng
panonood.

Narito ang mga gabay na katanungan. Mga gabay na katanungan:


Pakibasa. 1. Ano ang nag-udyok sa mga
datu sa ibayong nayon upang
ipagpalit ang kanilang pagkatao
sa kapangyarihan?
2. Ano ang ginawa ni
Indarapatra nang mabalitaan ang
lagim na dumating sa pulong
Mindanao?
3. Paano mo ilalarawan ang
mga katangian ni Indarapatra
dahil sa mga pagpapapasya na
ginawa niya?
4. Anong katangian ang
ipinamalas ni Sulayman nang
Ang mga tanong na iyan ay nakasulat kanyang tanggapin ang utos ni
dito sa mga kard. Hahatiin ko kayo sa 3 Indarapatra?
pangkat. Bawat pangkat ay bubunot ng 5. Sinu-sino ang mga mga
tig-dadalawang kard. Ang huling nakalaban ni Sulayman?
katanungan ay sasagutin ng lahat. (Ilarawan sila.)
Sasagutin ninyo ang mga iyan mamaya sa 6. Kung ikaw si Sulayman,
ating talakayan. tatanggapin mo rin ba ang utos
ni Indarapatra? Bakit?
7. Paano mo ihahalintulad ang
Indarapatra at Sulayman ginawang kabayanihan nina
(Epiko ng Mindanao) Indarapatra at Sulayman sa mga
makabagong superhero ng ating
panahon?

C. Pagtatalakay
1. Ano ang nag-udyok sa mga datu sa 1. Ang pagiging ganid nila sa
ibayong nayon upang ipagpalit ang kapangyarihan. Nais nilang mas
kanilang pagkatao sa kapangyarihan? mahigitan ang kapangyarihan na
mayroon si Indarapatra.
2. Ano ang ginawa ni Indarapatra ng 2. Agad niyang ipinag-utos
mabalitaan ang lagim na dumating sa kay Sulayman na tugisin ang mga
pulong Mindanao? halimaw na nananalanta sa sa
pamayanan.
3. Paano mo ilalarawan ang mga 3. Taglay ni Indarapatra ang
katangian ni Indarapatra dahil sa mga katangian ng reponsableng
pagpapapasya na ginawa niya? pinuno na handing gampanan
ang kanyan tungkulin kahit ang
pa malagay sa panganib ang
buhay nilang magkapatid.
4. Anong katangian ang ipinamalas ni 4. Pagiging masunurin na
Sulayman nang kanyang tanggapin ang kapatid. Sa ngalan ng pagtulong
utos ni Indarapatra? sa nangangailangan, hindi niya
alintana ang panganib na nag-
aabang sa kanya.
5. Sinu-sino ang mga mga nakalaban 5. Si Kurita – maraming
ni Sulayman? Ilarawan sila at ang kamay, kaya niyang kumain
kanilang mga katangian. nang limang tao nang sabay-
sabay.
Si Tarabusao – halimaw na
may mukhang tao; sino mang tao
na kanyang mahuli ay agad
niyang nilalapang.
Si Pah – malaking ibon;
nagdidilim ang ang paligid dahil
sa laki ng kanyang pakpak.
Si Balbal – ibon na may pitong
ulo; may matatalas na kuko at
nakikita ang ano man dako.
6. Kung ikaw si Sulayman, tatanggapin 6. Opo. Kung batid ko naman
mo rin ba ang utos ni Indarapatra? Bakit? po na ako ay may kakayahan
upang makatulong at matalo ang
mga halimaw na nananalanta ay
gagawin ko. Handa akong
magsakripisyo para makatulong
sa kapwa.
7. Paano mo ihahalintulad ang 7. Sina Indarapatra at
ginawang kabayanihan nina Indarapatra Sulayman ay katulad din ng mga
at Sulayman sa mga makabagong makabagong superhero natin.
superhero ng ating panahon? May mga taglay din silang
pambihirang lakas at mga
sandata upang matalo ang
kanilang mga kalaban. At higit sa
lahat, ginampanan nila ang
tungkulin nila sa pagtulong sa
mga nangagailangan.
D. Paggamit
Sa inyong palagay, tungkulin ba ng Opo!
bawat isa ang tumulong sa
nangangailangan?
Bakit kaya? Dahil tayo ay biniyayaan ng
Paano naman kayong mga karaniwang mga kakayahan na makatulong.
bata na nasa ikaanim na baitang pa Opo!
lamang? May mga magagawa ba kayo
upang magampanan ang tungkuling ito?
Magbigay nga kayo ng mga paraan
kung paano ninyo ito gagawin kahit wala
kayong super powers. Bibigyan ko kayo
ng tatlong minuto para maghanda sa
malikhaing pagpapakilala ninyo sa
harap.

1. Pagtulong sa matatanda, lalo


na yong hirap sa pagkilos.
2. Pagturo sa mga kaklase
3. Pagtulong sa gawaing
bahay
4. Pag-aabot ng tulong sa mga
batang nangangailangan tulad
ng pakikilahok sa mga outreach
program.
E. Pagbubuod
Bumunot ng isang pananong mula sa 1. Ano ang natutunan mo sa
mga sumusunod. natunghayan nating epiko? –
Kung ikaw ay may kakayahan sa
pagtulong dapat tumulong ka
lalo sa mga nangangailangan.
Bumuo ng katanungan may kaugnayan 2. Sino ang pinakanagustuhan
sa aralin natin sa araw na ito. Pumili ka ng mong tauhan sa epiko? Bakit? – Si
kaklase na sasagot sa katanungan mong Sulayman, dahil masunurin
ito. siyang kapatid. Hindi niya
inalintana ang panganib.
3. Bakit hindi naging maganda
ang bunga ng pagiging ganid ng
mga datu? – Dahil sa pagnanais
nila na maging mga
makapangyarihan naging mga
halimaw sila at nagdulot ng
pananalanta sa pamayanan.
4. Paano ginampanan nina
Indarapatra at Sulayman ang
kanilang tungkulin sa mga tao? –
Gamit ang kanilang mga
kakayahan at mga sandata,
nilabanan nila ang mga halimaw
na naghahasik ng lagim sa
nayon.
IV. TAKDANG-ARALIN
Maghanap ng mga karaniwang tao sa totoong buhay na may nakagagawa ng di-
pangkaraniwang gawain upang magawa ang kanilang mga tungkulin sa kanilang
pamayanan. Alamin ang kanilang mga pangalan, ang kanilang mga nagagawa, at kung para
kanino ang kanilang mga nagagawang kabayanihan. Magbigay lamang ng isa bawat isa sa
inyo. Isulat ito sa isang malinis na bond paper. Ilakip ang kanilang mga larawan.

Inihanda ni: Gurong Tagapagsanay

Tilad, Dyan B. Dr. Magdalena R. Japson

You might also like