Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Ma’am EDNALYN D. MACARAIG Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 12 - 16, 2019 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao at pagganap ng mga inaasahang hakbang, pahayag at kilos para sa kapakanan ng pamilya at
kapwa.
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang inaasahang hakbang, kilos at pahayag na may paggalang at pagmmalasakit para sa kapakanan at kabutihan ng pamilya at kapwa
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagsisimula ng pamumuno para makapagbigay ng kanyang tulong para sa nangangailangan
11.1 biktima ng kalamidad
11.2 pagbibigay ng babala / impormasyon kung may bagyo, baha, sunog, lindol at iba pa
(EsP5P-IIa-22)
II.NILALAMAN Pagtulong sa Nangangailangan, Isasabuhay Ko!
III.KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian HOLIDAY
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral
3.Mga pahina sa teksbuk Wastong Pag-uugali sa Wastong Pag-uugali sa Wastong Pag-uugali sa Wastong Pag-uugali sa
Makabagong Panahon p. 79-80 Makabagong Panahon p. 79-80 Makabagong Panahon p. Makabagong Panahon
79-80 p. 79-80
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
B.Iba pang kagamitang panturo larawan, Powerpoint larawan, Powerpoint larawan, Powerpoint larawan,Powerpoint
Presentation Presentation Presentation Presentation
IV.PROCEDURES
A.Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Paano nakabubuti sa inyong Ano-anoang epekto ng pagdaan Ano ang masasabi ninyo sa Ano ang mga
pagsisimula ng bagong aralin pagsasama ang pagsasabi nang ng bagyo sa ating bansa? gawaing ating isinagawa pangkaligtasang
tapat? kahapon? Gawain ang
isinasagawa
ngpamahalaan para
maging ligtas ang mga
mamamayan sa hagupit
ng kalamidad?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ang pagtutulungan ay Anong kaugaliana ang dapat Ano ang kahalagahan ng Ano ang kahalagahan
kaugaliang tinataglay ng bawat taglayin ng bawat isa sa wastong paghahanda sa ng wastong
mamamayang Pilipino. Lalong panahon ng kalamidad? panahon ng kalamidad? paghahanda sa
magiging matagumpay ang panahon ng kalamidad?
pagtulong at pagkalinga sa mga
nangangailangan kung may mga
taong laang manguna sa
nasabing mga gawain. Anumang
kalamidad ang dumating sa
ating bayan kapit-bisig tayong
nagtutulungan at handang
tumulong sa oras ng kagipitan
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ipabasa sa mga bata ang I-recallang binasang kwento Magbigay ng programa ng
ralin kuwentong Hagupit ng Bagyong kahapon pamahalaan sa panahon ng
Florida na nakapowerpoint kalamidad.
presentation
D.Pagtalakay ng bagong konspto at Mga tanong : Ngayon ay magsasagawa tayo
paglalahad ng bagong kasanayan #1 1. Ano ang naging epekto ng ng pangkatang Gawain na may
pagdaan ng bagyo sa lalawigan kinalaman sa paghahanda sa
ng Batanes? darating na kalamidad
2. Ano ang ginawang hakbang
ng kongresista ng Batanes
upang makatulong sa nasalanta
ng bagyong Florida?
3. Paano ipinakita ng
kongresista ang kanyang
malasakit sa kanyang
nasasakupan?
4. Ganito din ba ang inyong
nasasaksihan sa inyong
pamayanan sa oras ng
pangangailangan?
E.Pagtalakay ng bagong konsepto at Mga katanungan : Anoang dapat tandaan sa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 Ano ang ipinahihiwatig ng bawat pagsasagawa ng pangkatang
larawan? Gawain?
Paano makatutulong sa
kaligtasan ng bawat
mamamayan ang pamumuno ng
isang tao upang maipaalam sa
kapwa ang mga babala na dapat
gawin sa panahon ng
kalamidad?
F.Paglinang na Kabihasaan Pangkatin ang mga bata sa tatlo.
Bawat pangkat ay bibigyan ng
sitwasyon na nakasulat sa
cartolina at hayaan itong
isagawa ng mga bata.
Pangkat I- Operasyong
Pagpapabatid
Ipakita sa pamamagitan ng dula-
dulaan ang gagawing pagbibigay
ng babala sa mga mamamayan
lalo na ang nakatira sa mga
delikadong lugar hinggil sa
paparating na malakas na
bagyo. Bigyang diin ang
kahalagahan ng pamumuno sa
gawaing ito.
Pangkat II- Operasyon Sagip-
Buhay
Isa sa mga kaklase mo ay naging
biktima ng nagdaang bagyo.
Nabalitaan mo na nasira ang
kanilang bahay at sa
kasalukuyan ay talagang
kailangan nila agad ang tulong
upang muling maitayo ang
kanilang tahanan. Ikaw ang
pangulo ng inyong klase, sa
pamamagitan mo paano ninyo
sila matutulungan. Ipakita kung
paano mo mahihikayat ang
iyong kaklase sa boluntaryong
tulong na kanilang maibibigay.
Pangkat III- Ipabatid Mo!
Kumatha ng isang “jingle“ na
naglalaman ng pamumuno para
makapagbigay ng kayang tulong
para sa mga nangangailangan
lalo na ang biktima ng
kalamidad. Awitin ito.
G.Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na Pagbibigay ng sitwasyon Pangkatin ang mga bata sa
buhay tatlo. Bawat pangkat ay
bibigyanng mga gawain o
activity card na naglalaman
ng mga sitwasyong may
kaugnayan sa paksa
Pangkat I- Alamin Natin !
Magtala ng mga
pangyayaring naganap sa
mga kabarangay ninyo na
nangangailangan ng tulong.
Sa pamamagitan ng napili
ninyong lider ng pangkat
iplano kung paano ninyo
maibibigay ang inyong
kayang tulong para sa
kanila. Iulat sa klase ang
inyong napag-usapan
Pangkat II- Ipaalam Natin!
Isulat sa metacards ang mga
pamamaraan ng pagbibigay
ng babala/impormasyon
kung may bagyo, baha,
lindol at makapagbigay ng
kayang tulong para sa mga
nasalanta ng kalamidad.
Pagsunod-sunurin ang
inyong mga naisulat ayon sa
inyong kakayahan.
Pangatwiranan ito at iulat
Pangkat III- Ipahayag Mo!
Sumulat ng isang patalastas
na humihikayat sa bawat
mamamayan na mamuno sa
isang gawain hinggil sa
pagtulong sa mga
kababayang nasalanta o
biktima ng kalamidad o dili
kaya naman ay magpaabot
ng impormasyon sa
pamamagitan ng pagbibigay
ng babala sa mga
paparating na bagyo, lindol,
pagbaha, sunog at iba pa.
Isulat ito sa cartolina
H.Paglalahat ng aralin Sa panahon ngkalamidad paano 1. Gawain A
ka makakatulong sa iyong Gawain B
kapwa? 2. Ipabasa ang Tandaan
Natin
Tandaan Natin
Isang magandang
katangian na dapat
taglayin ng bawat
mamamayang Pilipino
ay ang pagsisimulang
pamumuno sa
pagbibigay ng kayang
tulong sa mga
nangangailangan lalo
na ang mga biktima ng
kalamidad. Ang
pangunguna sa
pagbibigay ng babala/
impormasyon kung
may bagyo, baha,
sunog, lindol at iba pa
ay magdudulot ng
kaligtasan sa bawat isa.
.Ang pagiging
responsable sa mga
gawaing pampubliko ay
susi sa matahimik at
ligtas na komunidad.
Pangkat III- Ipahayag
Mo!
Sumulat ng isang
patalastas na
humihikayat sa bawat
mamamayan na
mamuno sa isang
gawain hinggil sa
pagtulong sa mga
kababayang nasalanta
o biktima ng kalamidad
o dili kaya naman ay
magpaabot ng
impormasyon sa
pamamagitan ng
pagbibigay ng babala sa
mga paparating na
bagyo, lindol, pagbaha,
sunog at iba pa. Isulat
ito sa cartolina.
1. Hatiin sa dalawang
pangkat ang mga mag-
aaral.
2. Ang unang pangkat
ay magpapakitang kilos
ng mga dapat gawin sa
panahon ng kalamidad.
3. Huhulaan ng
ikalawang pangkat
kung anong kilos ang
isinasagawa ng unang
pangkat at kung kailan
ito isinasagawa.
Kumatha ng isang yell
na nagpapakita ng
pamumuno sa
pagbibigay ng babala /
impormasyon kung
may bagyo, baha,
sunog, lindol at iba pa.
Isagawa ito sa klase.
I.Pagtataya ng aralin Subukin Natin
(Ikalimang Araw)
I. Pagtataya ng Aralin
Muling pagbalik-aralan
ang kahalagahan ng
pagsisimula sa
pamumuno para
makapagbigay ng
kayang tulong sa mga
nangangailangan
ganoon din ang
pagbibigay ng babala/
impormasyon kung
may bagyo, baha,
sunog, lindol at iba pa.
A.Pagbibigay ng guro
ng mga pagsasanay sa
mga bata.
Panuto: Basahin ang
mga sumusunod na
sitwasyon. Iguhit sa
puwang ang kung
wasto ang isinasaad ng
bawat kalagayan at
kung di wasto.
_______1. Nasunugan
ang kapitbahay nina
Cindy at Cathy kaya’t
kaagad silang nakipag-
ugnayan sa kanilang
kamag-anak na
nagtatrabaho sa ibang
bansa upang humingi
ng tulong pinansiyal.
_______2. Bilang
pangulo ng Samahan ng
Kabataan sa kanilang
pamayanan, binalewala
ni Zoren ang takdang
gawain niya, ang
pangangalat ng babala
hinggil sa napipintong
pagbaha dulot ng
paparating na malakas
na bagyo.
________ 3. Nabalitaan
ni Anna na kabilang ang
lugar nila sa
makakaranas ng
mahabang tagtuyot.
Kaagad pinulong ni
Anna ang kanilang mga
kapitbahay upang
maiwasan ang sunog sa
panahon ng tag-init
________ 4. Nasalanta
ng bagyo ang inyong
karatig pook. Nangalap
ka ng tulong sa mga
kakilala mo upang
maipamahagi sa kanila.
________ 5. Unahin
ang sariling kapakanan
sa panahon ng
kalamidad bago isipin
ang kapakanan ng iba.
________ 6.
Pangunahan ang
pagtitipon ng mga
patapong bagay na
maari pang maipagbili
upang makakalap ng
pondo na gagamiting
pambili ng mga gamot
na kilangan ng mga
taong nasa evacuation
centers na biktima ng
lindol.
_________ 7. Maging
bukas ang isipan sa
pagtulong sa mga
nangangailangan sa
pamamagitan ng
pangunguna sa
pagbibigay ng mga
babala.
_________ 8. Ang pag-
iingat ay tungkulin ng
bawat tao kaya’t di na
kailangan ang tulong ng
iba para sa kanilang
kaligtasan.
_________ 9. Maging
halimbawa sa mga
gawaing
kinapapalooban ng
kawanggawa.
__________ 10. Ang
pagsisimula ng
pamumuno sa isang
mahalaga at kapaki-
pakinabang na gawain
ay tungkulin lamang ng
mga taong nasa
wastong gulang na.
J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin Makipanayam sa
at remediation Punong Barangay at
alamin ang mga taong
nangangailangan ng
tulong. Iplano kung
papaano ninyo sila
matutulungan sa abot
ng inyong makakaya.
Iulat ito sa klase
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakauha ng 80% sa ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on ___Lesson carried.
pagtatayao. next objective. the next objective. the next objective. to the next objective. Move on to the next
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. objective.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got ___Lesson not carried.
mastery mastery mastery 80% mastery _____% of the pupils
got 80% mastery
B.Bilang ng mag-aaralna nangangailangan ng ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find ___Pupils did not find
iba pang Gawain para sa remediation in answering their lesson. in answering their lesson. in answering their lesson. difficulties in answering difficulties in answering
___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in their lesson. their lesson.
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties ___Pupils found
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the in answering their lesson. difficulties in answering
because of lack of knowledge, lesson because of lack of lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the their lesson.
skills and interest about the knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy
lesson. about the lesson. about the lesson. knowledge, skills and the lesson because of
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on ___Pupils were interested on interest about the lesson. lack of knowledge,
lesson, despite of some difficulties the lesson, despite of some the lesson, despite of some ___Pupils were interested skills and interest
encountered in answering the difficulties encountered in difficulties encountered in on the lesson, despite of about the lesson.
questions asked by the teacher. answering the questions asked answering the questions asked some difficulties ___Pupils were
___Pupils mastered the lesson by the teacher. by the teacher. encountered in answering interested on the
despite of limited resources used ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson the questions asked by the lesson, despite of
by the teacher. despite of limited resources despite of limited resources teacher. some difficulties
___Majority of the pupils finished used by the teacher. used by the teacher. ___Pupils mastered the encountered in
their work on time. ___Majority of the pupils ___Majority of the pupils lesson despite of limited answering the
___Some pupils did not finish their finished their work on time. finished their work on time. resources used by the questions asked by the
work on time due to unnecessary ___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish teacher. teacher.
behavior. their work on time due to their work on time due to ___Majority of the pupils ___Pupils mastered the
unnecessary behavior. unnecessary behavior. finished their work on time. lesson despite of
___Some pupils did not limited resources used
finish their work on time by the teacher.
due to unnecessary ___Majority of the
behavior. pupils finished their
work on time.
___Some pupils did not
finish their work on
time due to
unnecessary behavior.
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. above 80% above 80% above 80% above earned 80% above

D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who
remediation additional activities for additional activities for additional activities for additional activities for require additional
remediation remediation remediation remediation activities for
remediation
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong? ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who ____ of Learners who
the lesson the lesson the lesson caught up the lesson caught up the lesson
F.Anong sulioranin ang aking naranasan na ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue ___ of Learners who ___ of Learners who
solusyunansa tulong ng aking punungguro at require remediation to require remediation to require remediation continue to require continue to require
superbisor? remediation remediation
G.Anong kagamitang panturo ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that
nadibuho nanais kong ibahagi sa kapwa ko  ___Metacognitive Development:  ___Metacognitive  ___Metacognitive well: work
guro? Examples: Self assessments, note Development: Examples: Self Development: Examples: Self  ___Metacognitive well:___Metacognitive
taking and studying techniques, assessments, note taking and assessments, note taking and Development: Examples: Development:
and vocabulary assignments. studying techniques, and studying techniques, and Self assessments, note Examples: Self
vocabulary assignments. vocabulary assignments. taking and studying assessments, note
 ___Bridging: Examples: Think-
techniques, and vocabulary taking and studying
pair-share, quick-writes, 
and ___Bridging: Examples: Think-  ___Bridging: Examples: Think-
anticipatory charts. pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and assignments. techniques, and
vocabulary
 anticipatory charts. anticipatory charts.  ___Bridging: Examples:
Think-pair-share, quick- assignments.
 
___Schema-Building: Examples: 
writes, and anticipatory  ___Bridging: Examples:

Compare and contrast, jigsaw 
___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
Think-pair-share, quick-
learning, peer teaching, and Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw charts.
writes, and anticipatory
projects. learning, peer teaching, and 
learning, peer teaching, and
charts.
 projects. projects.  ___Schema-Building:
Examples: Compare and  ___Schema-Building:
 ___Contextualization:   Examples: Compare
contrast, jigsaw learning,
 Examples: 
Demonstrations, ___Contextualization:  ___Contextualization: and contrast, jigsaw
peer teaching, and projects.

media, manipulatives, repetition, Examples: 
Demonstrations, Examples: Demonstrations, learning, peer teaching,
and local opportunities. media, manipulatives, media, 
manipulatives, and projects.
 repetition, and local repetition, and 
local ___Contextualization:
 ___Contextualization:

opportunities. opportunities.  Examples: Demonstrations,
___Text Representation:  Examples:Demonstrati
  media, manipulatives,
 Examples: Student created
repetition, and local
ons,
drawings, videos, and games.  ___Text Representation:  ___Text Representation: media,manipulatives,
opportunities.
 ___Modeling: Examples: Speaking  Examples: Student created  Examples: Student created repetition,andlocal
slowly and clearly, modeling the drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.  opportunities.
language you want students to  ___Modeling: Examples:  ___Modeling: Examples:  ___Text Representation:  ___Text
use, and providing samples of Speaking slowly and clearly, Speaking slowly and clearly,  Examples: Student created Representation:
student work. modeling the language you want modeling the language you want drawings, videos, and Examples: Student
students to use, and providing students to use, and providing games. created drawings,
Other Techniques and Strategies samples of student work. samples of student work.  ___Modeling: Examples: videos, and games.
used: Speaking slowly and clearly,
 ___Modeling: Example
___ Explicit Teaching Other Techniques and Other Techniques and modeling the language you s: Speaking slowly and
___ Group collaboration Strategies used: Strategies used: want students to use, and clearly, modeling the
___Gamification/Learning throuh ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching providing samples of language you want
play ___ Group collaboration ___ Group collaboration student work. students to use, and
___ Answering preliminary ___Gamification/Learning ___Gamification/Learning providing samples of
activities/exercises throuh play throuh play Other Techniques and
___ Carousel ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary Strategies used: student work.
___ Diads activities/exercises activities/exercises ___ Explicit Teaching Other Techniques and
___ Differentiated Instruction ___ Carousel ___ Carousel ___ Group collaboration Strategies used:
___ Role Playing/Drama ___ Diads ___ Diads ___Gamification/Learning ___ Explicit Teaching
___ Discovery Method ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction throuh play ___ Group
___ Lecture Method ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Answering preliminary collaboration
Why? ___ Discovery Method ___ Discovery Method activities/exercises ___Gamification/Learni
___ Complete IMs ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Carousel ng throuh play
___ Availability of Materials Why? Why? ___ Diads ___ Answering
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Differentiated preliminary
___ Group member’s ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials Instruction activities/exercises
collaboration/cooperation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Role Playing/Drama ___ Carousel
in doing their tasks ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Discovery Method ___ Diads
___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation collaboration/cooperation ___ Lecture Method ___ Differentiated
of the lesson in doing their tasks in doing their tasks Why? Instruction
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation ___ Complete IMs ___ Role
of the lesson of the lesson ___ Availability of Materials Playing/Drama
___ Pupils’ eagerness to ___ Discovery Method
learn ___ Lecture Method
___ Group member’s Why?
___ Complete IMs
collaboration/cooperation ___ Availability of
in doing their tasks Materials
___ Audio Visual ___ Pupils’ eagerness
Presentation to learn
of the lesson ___ Group member’s

collaboration/cooperati
on
in doing their
tasks
___ AudioVisual
Presentation
of the lesson

You might also like