Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

Paaralan MANAMBIA INTEGRATED SCHOOL Seksiyon 11-TVL

KOM.AT PANANALIKSIK
Guro SHELLY L. LAGUNA Aralin SA WIKA AT KULTURANG
FILIPINO

MALA-MASUSING Petsa at
BANGHAY ARALIN Agosto 6, 2018/10:00am-11:00 Kwarter 1ST
Oras

I. LAYUNIN

Pagkatapos ng talakayan ang A. Natutukoy ang katuturan at mga titik na kabilang sa baybayin o alibata;
mga mag-aaral ay B. Nakakasulat ng may kahusayan gamit ang baybayin; at
inaasahang: C. Nakikilahok ng buong sigla sa mga gawain sa silid-aralan.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa Panahon ng mga Katutubo (Alibata)

Alma M. Dayag (2016). Pinagyamang Pluma. Aralin 1 Pahina 79-81. Phoenix


B. Sanggunian Publishing House Inc. Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang
Pilipino (kagamitan ng mag-aaral at guro)

C. Kagamitan

D. Stratehiya Explicit na talakayan at cooperative na pagkatuto


III. PAMAMARAAN

A. Pagganyak

B. Paglalahad Ang tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa panahon ng katutubo (alibata).

Malayang Talakayan ng guro at mga mag-aaral tungkol sa paksa.


 Sa panahon ng katutubo marunong ng sumulat ang mga Pilipino bago
pa dumating ang mga Kastila.
 Mayroon na silamg pamaraan ng pagsulat. Ito ay ang baybayin o
alibata.
 Alibata-
C. Pagtatalakay  Matatagpuang nakasulat sa biyas ng kawayan ito na siyang matatapuan
din sa Museo ng Aklatang Pambansa at ng Unibesrsidad ng Santo Tomas
ang mga ebidensya.
 Ngunit sinasabing malaking bahagi ng kanilang ginawa noon ay hindi na
matagpuan dahil sinunog ito ng mga Espanyol sa kadahilanang
kagagawan daw ito ng diyablo.
 Maliban sa dahilang iyon, ang totoo ay nakita nilang magiging sagabal
iyo sa kanilang pagpapalaganap ng kanilang pananampalataya.
 May labimpitong tiktik ang alibata.
 Tatlong patinig (nakadikit sa pisara)
 Labing-apat na katinig (nakadikit sa pisara)
 Binibigkas an gang katinig na may kasamang tunog na patinig na /a/.
 Kung ang patinig ay bibigkasin ng may kasamang patinigna /e/o/i/
nilalagyan ang titik ng tuldok sa itaas,.
 Samantalang, tuldok sa ibaba naman kung ang nais isama ay /o/o/u/.
 (Magpapakita ng mga halimbawa ang guro at ipapaliwanag pa ng
maayos upang lalong maintindihan ng mga mag-aaral).

Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat. Mag-uunahan silang tapusin ang


pagsagot.

Panuto: Isulat ang mga salita gamit ang baybayin.


D, Pagalalapat  Una at pangalawang pangkat:
1. ASO
2. TALA
3. BASA
4. INA

Ang guro ay magtatanong kung sinong magboboluntaryong magbibigay ng


E. Paglalahat
maikling buod tungkol sa kanyang naintindihan sa paksang tinalakay.

IV. PAGTATAYA

A. Panuto: Tukuyin kung anong baybayin ang nakasulat sa pisara.


 (Isinulat ng guro ang mga titik ng baybayin at kanilang tutukuyin kung anong titik ito. Idinikit sa pisara.)

B. Panuto: Isulat muli ang mga nakasulat na salita gamit ang baybayin.
1. Da la ga
2. Ba ta
3. I na pi
4. Pa nga
5. Ma ta

V. TAKDANG ARALIN

Panuto: Isulat mo ng iyong pangalan (apelyido) gamit ang baybayin. Isulat ito sa isang kapat na papel.

Inihanda ni:

SHELLY L. LAGUNA
Guro
Sinuri ni:

EDDIE D. ARAYAN
Punong Guro

You might also like