Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Student Demonstrator: Arnel F.

Torreon
Days Covered: 3-5 Days
Mentor: Mr. Valeriano Gesalago
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

LAYUNIN PAKSA PROSESO APLIKASYON TAKDANG-ARALIN

Pagkatapos ng aralin, ang “Ang Paglakas Kinabihasnang mga Gawain. Gawain 3: Quote Pamana ng Simbahang
mga mag-aaral sa ika-9 na ng Simbahang  Panalangin Making Activity katoliko sa gitnang panahon
baitang ay inaasahang: Katoliko”  Pagpulot ng mga basura ng Europa
Ang Aking
 Paghanay ng mga upuan
Paniniwala at
a) makasuri sa mga Kayamanan  Pagtsek ng attendance Layunin: Sa gawaing ito ang
Pananalig sa
dahilan ng paglakas ng 9 K-12 mga mag-aaral ay inaasahang
Simbahan
simbahang katoliko sa Pang-udyok (Motivation) makapagsaliksik at makababahagi
May Akda:
gitnang panahon ng Europa; Ang guro ay magpapaskil ng Layunin: Sa sa mga pamana ng Simbahang
b) malaman ang mga Celia Soriano,
larawan tungkol sa paksa. Ang mga gawaing ito ang katoliko sa gitnang panahon ng
tungkuling ginampanan ng pahina 140-
mag-aaral ay inaasahang mga mag-aaral ay Europa.
simbahang katoliko at mga 145
makapagbibigay ng kanilang mga inaasahang
opisyal nito sa gitnang Materyales: short bondpaper
Kakayahan: sariling 1pinion tungkol sa larawan. makakabahagi sa
panahon ng Europa sa printed
pagkakaisa at kanilang kaalaman
pamamagitan ng talakayan paguunawa tungkol sa
at pagsasadula; Pamamaraan: Magsaliksik sa
pagpapahalaga ng
c) magpakita ng internet ng mga pamana ng
paniniwala at
pagpapahalaga sa 1pinion Simbahang Katoliko sa gitnang
pananalig sa
impluwensya ng simbahang Metodolohiy panahon ng Europa. Magprinta ng
simbahan na
katoliko sa buhay ng tao sa a: mga larawan at mga paliwanag
nakatulong sa
kasalukuyang panahon sa 3I’s nito.
pangaraw-araw na
pamamagitan ng Color-Your-
buhay.
World Activity; at Materyales:
d) makumpleto ang isang Cartolina, Materyales:
matrix na nagpapakita ng Marker at mga bondpaper, lapis,
organisasyon ng simbahan at larawan. pen at mga
mga tungkuling
ginagampanan ng bawat pangkulay.
kasapi nito.

Pamamaraan:
Gumawa ng limang
kasabihan na
nagpapakita ng
pagpapahalaga sa
paniniwala
pananalig sa
Pagkatapos makabigay ng mga simbahan na
sariling mga 2pinion ang mga mag- nakatulong sa
aaral, ang guro ay magbibigay ng mga pangaraw-araw na
impormasyon batay sa mga larawan. buhay.
 Naniniwala ba kayo sa
simbahan?
 Sinu-sino ang mga taong
nagbibigay ng mga aral ng
simbahan?
 Nakatulong ba ang pananalig mo
simbahan sa tuwing ika’y
mayroong problema?
Panimula (Introduction)
Pagkatapos ng maikling diskusyon,
ang guro ay magtatalakay sa paksa
tungkol sa “Paglakas ng Simbahang
Katoliko”

 Dark ages
 Ang simbahang katoliko
-konsepto
-sa gitnang panahon
 Mga daan sa paglakas ng
simbahang katoliko.
-pagbagsak ng imperyong romano
-Paglakas ng kapangyarihan ng
Kapapahan
 Ang Organisasyon ng Simbahan

 Ang pamumuno ng mga Monghe


 Impluwensya ng simbahang
katoliko sa kasalukuyang panahon.

Interaksyon (Interaction)
Pagkatapos ng talakayan, ang
guro ay magbibigay ng mga tanong sa
mga mag-aaral.

Mga gabay na tanong:


1. Ano ang mga kadahilanan ng
paglakas ng simbahang
katoliko sa gitnang panahon ng
Europa?
2. Ano ang mga tungkuling
ginampanan ng mga opisyal ng
simbahan sa gitnang panahon
ng Europa?
3. Ano ang mga tungkuling
ginampanan ng mga monghe
sa gitnang panahon ng Europa?
4. Sa anong paraan
nakaimpluwensya ang
simbahan sda buhay ng tao sa
gitnang panahon ng Europa?

Sa tulong ng mga gabay na tanong,


ang mag-aaral ay inaasahang
magkakaroon ng isang pagsasadula.

Gawain 1: Pagsasadula

Layunin: Sa gawaing ito ang mga


mag-aaral ay inaasahang
makakabahagi sa kanilang kaalaman
gamit ang pagsasadula tungkol sa:

1. Kadahilanan ng paglakas ng
simbahang katoliko sa gitnang
panahon ng Europa.
2. Ang mga tungkuling
ginampanan ng mga opisyal ng
simbahan sa gitnang panahon
ng Europa.
3. Ang mga tungkuling
ginampanan ng mga monghe
sa gitnang panahon ng Europa.
4. Mga paraan na
nakaimpluwensya ng simbahan
sa buhay ng tao sa gitnang
panahon ng Europa

Pamamaraan:

 Ang mga mag-aaral ay


ipapangkat sa apat.

 Ang kanilang isasadula ay batay


sa mga tanong.

 Ang kanilang paksa ay


nakabatay rin sa bilang ng mga
tanong halimbawa, pangat 1-
bilang 1….

 Bibigyan lamang sila ng labing


limang (15) minuto upang
makabuo ng kanilang mga
konsepto sa naatasang paksa o
tanong.

Criteria

Kaayusan ng dula
20 pts.

Kooperasyon ng pangkat
20 pts.

Konsepto
30 pts.

Akma sa paksa
30 pts.
100 pts.

Integrasyon (Integration)

Pagkatapos ng pagsasadula, ang


guro ay magkakaroon ng malalimang
talakayan tungkol sa paksa at batay
na rin sa mga paksang isinadula ng
mga mag-aaral.

Mga Gawain

Gawain 2: Color-Your-World
Activity

Ang Simbahan Ngayon

Layunin: Sa gawaing ito ang mga


mag-aaral ay inaasahang
makakabahagi sa kanilang sariling
kaalaman at pagpapahalaga sa
impluwensya ng simbahan sa
kasalukuyang panahon.

(Kung may mga mag-aaral na may


ibang paniniwala, ang kanilang
paniwala ang dapat sundin.
Halimbawa sa mga muslim, dapat ay
ibigay nila ang impluwensya ng
kanilang simbahan.)

Materyales: bondpaper, pen, lapis at


mga pangkulay.

Pamamaraan:
Ang mga mag-aaral ay guguhit ng
isang simbolo o larawan na
nagpapakita ng naging impluwensya
ng simbahan sa buhay ng tao sa
kasalukuyang panahon.

Gawain 3: Fill my Matrix Activity

Ang Organisasyon ng Simbahan

a) Layunin: Sa gawaing ito ang mga


mag-aaral ay inaasahang
makakabahagi sa kanilang sariling
kaalaman ng organisasyon ng
simbahan at mga tungkuling
ginagampanan ng bawat kasapi
nito.

Pamamaraan:
Punan ang mga dapat na tungkuling
ginamapanan ng bawat opisyal ng
simbahan.
Ang Organisasyon ng Simbahan

Opisyal Mga tungkulin

Santo Papa

Kardinal

Arsobispo

Obispo

Pari

You might also like