Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

Roselle F. Lucasan

I. Layunin Matapos ang aralin,ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. natutukoy ang pagkakaibang pangangailangan at kagustuhan;

b. napapahalagahan ang konsepto ng teorya ng pangangailangan;

c. naisusulat ang mga bagay na pangangailangan at kagustuhan ng tao.

II. Paksang Aralin

A. Paksang Aralin: Pangangailangan at Kagustuhan

B. Sanggunian: Ekonomiks:Pag-aaral sa Pinagkukunang-yaman at Paggamit-yaman ng


Lipunan Chua.A.at Gonzales,Z. Pahina33-35

C. Mga Kagamitan: tisa,pisara,larawan,at tsart

III. Pamamaraan

A. PanimulangGawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Pagbati .
Magandang umaga.
Magandang umaga rin po
2. Paglistang Lumiban.
Sino ang mga lumiban sa klase sa araw na
ito? Wala po.

B. Panlinang na Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Pagganyak Magaling.

Bago natin pormal na simulan ang ating


klase ay maglalaro muna tayo. Hahatiin ko
ang klase sa dalawang grupo. Ang bawat
miyembro ng bawat grupo ay dapat
makapagsulat ng mga bagay na nakaatas sa
kanila sa loob ng isang minuto. Ang unang
grupo ay magsusulat ng mga bagay na alam
niyong kailangan niyo at sa ikalawa naman
ay ang mga bagay na alam niyong
kagustuhan niyo. Tatayo isa-isa ang bawat
mag-aaral at magsusulat sa pisara. Ang
pinakamaraming maisusulat sa loob ng
isang minuto ang siyang grupong
tatanghaling panalo. Nakuha niyo ba ang Opo.
direksyon?

Simulan na natin.

2. Paglalahad Opo.
Ang aralin na ating tatalakayin sa araw
na ito ay ukol sa mga pangangailangan at
kagustuhan ng isang tao. Tutukuyin rin
natin ang kahalagahan ng teoryang
pangangailangan. Handa na ba kayo upang
ating alamin ang mga ito?

Magaling!

C. Paglinang sa Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Upang maintindihan natin at malaman ang Opo
teoryang pangangailangan ay hahatiin ko
kayo sa limang grupo.Ang bawat grupo ay
bibigyan ng isang parirala o pangungusap
na pag-uusapan ng grupo.Magbibigay ng
mga halimbawa ng mga pangangailanga ng
hinihingi at inyong ipaliliwanag kung bakit
ba natin kailangan ang mga ito.Matapos
ninyong mag-brainstorm ay iuulat ng
inyong napiling lider ang inyong mga
sagot.
Naintindihan niyo ba?

Ang mga sumusunod ay ang mga parirala


/pangungusap na ibibigay sa bawat grupo:
Unang Grupo – Pangangailangang
pampisikal opisiyolohikal
IkalawangGrupo – Pangangailangang
pangkaligtasan at seguridad
IkatlongGrupo – Pangangailangang maibig,
makasapi at makisalamuha
Ikaapatna Grupo – Pangangailangang (Mag-uusapusap ang mga mag-aaral sa
mapahalagahan ng ibang tao loob ng labinlimang minuto ukol sa
Ikalimang Grupo – Pangangailangang kanilang sagot. Isusulat nila ang kanilang
maisakatuparanangsarili nating mga mga sagot sa kartolina na ibibigayng guro
kakayahanat pagkatao. at iuulat ang kanilang napag kasunduan sa
loobng dalawangminutosabawat grupo.)
(Magbibigay ng kartolina ang guro kung
saan magsusulat ang mga mag-aaral.Ang
bawat grupo ay gagamit ng graphic
organizer upang ipresenta ang kanilang
gawa.)
*Kalakip ng Banghay Aralin ay ang uring
graphic organizer na kanilang gagamitin.

Magaling!

D. Paglalahad
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Ngayonbagonatintalakayinang kabuuanng
lahatng mga pangangailangan,
alaminmunanatinkungano nga ba ang
kahuluganngsalitangPangangailangan.Ano
ba ang Pangangailangan? Angpangangailanganpoayisang
damdaminnaumuudyoksatao na
magkaroonng bagay o
karanasangnararapat niyangmakuhao
maranasanupang siyaay mabuhayat
Tama. makaganapng isangtungkulin.

Sa kabilangbandanaman,ano nga ba ang


kagustuhan?
Angkagustuhanpo ay damdaminna
umuudyoksatao na magkaroonng
karagdagangmga bagay o karanasanna
magpapagandao magpapasyasa kanyana
hindi namannakaaapektosa kanyang
Magaling.Titingnannatinkungtalagang alam kahusayanat pagigingproduktibo.
niyo na ang pagkakaibang
pangangailanganatkagustuhan.Halimbawa,
may kompyuteranggraphicartist.
Pangangailanganbaitoo Kagustuhan?

Pangangailanganpo.
Tumpak.Kunghalimbawanamangmay
kompyuterangmagsasaka.Pangangailangan
ba itoo Kagustuhan?

Kagustuhanpo.
Magaling.Gayunpaman,hindi maitatatwa na
maramingpangangailanganangbawat
isangindibidwal. Sinobaangpamosong
sikologonanagpanukalangteoryang
pangangailangan?

Tama. Balikannatinangmga pariralao mga Si AbrahamMaslow po.


pangangailangangibinigaykosainyo. Anglahat
ng itoay nakapaloobsa Herarkiya ng mga
Pangangailanganni Maslow.Ayonsa
kanya,ang mga pangangailanganngtaoay
may takdangantas ayonsa kahalagahanng
mga ito.

Halimbawa,kungpapipiliin angtaokung alinsa


pagkaino pananamitanghigitniyang
kailangan,malamangnamaspipiliinniyaang
una dahil nakadepende sapagkainang
buhay. Ayonsa kanya,may limangbahagi
angmga pangangailanganngtao.Anu-
anoangmga ito?

Mga pangangailangangpampisikal o
pisiyolohikal;pangangailangang
pangkaligtasanatseguridad;
pangangailangangmaibig,makasapi at
makisalamuha;pangangailangang
mapahalagahanngibangtao; at
pangangailangannamaisakatuparanang
sarilingmgakakayahanat pagkatao.

Magaling. Talakayinmunanatinangnasa
pinakababangherarkiya.Ang
Pangangailangangpampisikalopisiyolohikal.
Anu-anobaang mga bagay na nakapaloob
dito? Tubig,pagkain,hangin,dami,bahaypo.

Tama. Atbakitba natinkailanganang mga


bagay na ito? Kailanganponatinang mga bagayna ito
para po mabuhay.

Magaling.Dumakonamantayo sa
ikalawa.Anu-anobaangmga bagay na ating
kailangansaaspetongpangakaligtasanat Kapayapaanat kaayusansa paligiran,pag-
seguridad? aaruga n gatingmga
magulang,pagkakaroon ng ligtasna
tahanan,at pagigingligtasposa
pinagtatrabahuhan.

Tumpak.Sa tinginninyosaikatlong
baitingnapangangailangangmaibig,
makasapi at makisalamuhaanu-anobaang
mga bagay na dapattaglayinditong isang
tao?

Pakiramdampong pag-ibigsakasintahan,
kaibigan,asawamgaanak at kung anu-ano
pa pongpakikipagkapwangpersonal na
magpapadamasa kanyang pag-ibigat
pagkikipagkapwa-tao.

Magaling.Angikaapatnabatangnaman ay ang
pangangailangangmapahalagahanng
ibangtao. Nahahati itosa dalawaang
mababangna uri at ang mataas uri. Tumutukoy poang mababanguri sa
Anoba ang pinagkaibangmababangna uri at pagnanaisngtao na irespetongkapwa
mataas uri? samantalangangmataas na uri po ay
tumutukoysapagnanaisng tao na igalang
ang kanyangsarili.

Mahusay!At dumakonamanna tayo sa


pinakamataasnaantas ng mga
pangangailangan,angpanggngailanganna
maisakatuparanangsarilingmgakakayahan at
pagkatao.Sa tinginniyoba mahirap
maratingang hulingbaitangngherarkiyang Opo.Dahil pokakaunti lamangpo ang
pangangailanganni Maslow?Atsa tingin nagkakaroonng masidhingpagnanasadito
niyobakit? sa dahilangmarami sa atinang naisna
matustusanpalagi angmga
mababangantas ng pangangailanganpo.

Tama ka diyan. AyonkayMaslow,ang


isangtaong ganap ay hindi Opo,kasi po ang kasayahanna hinahanap
nakatuonmasyadosamga materyal na bagay ay hindi galingsapisikal nakalagayankundi
kundi samga bagay na totoong sa kalagayangnagpapahayagna
makapagpapasayasakanya. Para sa inyo, maybahagi sa pagkataona
totooba ito? walanghanggan.

IV. Pagpapahalaga

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Ngayon,sadalawangmagkaibangbagay na
atingtinalakay – Pangangailanganat Angnakikitakopongmas mahalagaay ang
Kagustuhan,anoang mas mahalagapara sa pangangailangan,dahil pohindi tayo
inyo? mabubuhayngwalaang mga ito
samantalangangkagustuhanpo ay
nagbibigaylamangngpansamantalang
kasiyahan.

Magaling.

V. Paglalahat

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Anoang kaibahanngkagustuhansa Angmga pangangailanganpoayang mga bagay
pangangailangan? na siyangbumubuhaysaatinitoay mga bagay na
kinakailanganupangmaging
produktibo,samantalaangkagustuhanpoay
mga bagay lamangna ibignatin,nagbibigay
Tama. Anonamanang limangbaitangsa itong panandaliangkasiyahan.
herarkiyangmga pangangailanganni
Maslow?Isa-
isahinmulasapinakababang Mga pangangailangangpampisikal o
baitangpatungosa pinakamataas. pisiyolohikal;pangangailangang
pangkaligtasanatseguridad;
pangangailangangmaibig,makasapi at
makisalamuha;pangangailangang
mapahalagahanngibangtao; at
pangangailangannamaisakatuparanang
sarilingmgakakayahanat pagkatao.

Mahusay!

VI. Pagtataya

A. Tukuyin ang mga salita. Ilagay angtitik “K” kung ito ay tumutukoy sa mga bagay na
Kagustuhan at “P” kung ito naman ay tumutukoy sa Pangangailangan. (Isangpuntos
sa bawat bilang) .
__1. Damit
__ 2. TouchscreenCellphone
__ 3. Professional Camera
__ 4. Tubig
__ 5. FlatscreenTV
__6. PSP
__7. Edukasyon
__8. Bahay
__9. Aklat
__10. Kotse

B. Essay. Sagutin angsumusunod na mga tanong. (5 puntos sa bawatbilang.)

1. Ipaliwanagangpagkakaibangkagustuhan at pangangailangan.

2. Iguhitang Herarkiya ngPangangailangan ayon kay AbrahamMaslowat


ipaliwanagang bawat baitang.

VII. Kasunduan

Gumawa ngisang posternanagpapakitang relasyonngmga bagayna Pangangailanganat


Kagustuhan
A cluster map is the output raster that is produced by unsupervised classification or by clustering.
Generally, the clusters are identified as some useful type of material (for instance, a body tissue type, an
agricultural crop, or a soil type).

Types of Graphic Organizers

Definition and Types

A graphic organizer is a visual and graphic display that depicts the relationships
between facts, terms, and or ideas within a learning task. Graphic organizers are
also sometimes referred to as knowledge maps, concept maps, story maps,
cognitive organizers, advance organizers, or concept diagrams.

Types of Graphic Organizers

Graphic organizers come in many different forms, each one best suited to
organizing a particular type of information. The following examples are merely a
sampling of the different types and uses of graphic organizers.

A Descriptive or Thematic Map works well for mapping generic information, but
particularly well for mapping hierarchical relationships.
Organizing a hierarchical set of information, reflecting superordinate or
subordinate elements, is made easier by constructing a Network Tree.

When the information relating to a main idea or theme does not fit into a hierarchy,
a Spider Map can help with organization.
When information contains cause and effect problems and solutions, a Problem
and Solution Map can be useful for organizing.

A Problem-Solution Outline helps students to compare different solutions to a


problem.

A Sequential Episodic Map is useful for mapping cause and effect.


When cause-effect relationships are complex and non-redundant a Fishbone Map
may be particularly useful.

A Comparative and Contrastive Map can help students to compare and contrast
two concepts according to their features.
Another way to compare concepts' attributes is to construct a Compare-Contrast
Matrix.

Continuum Scale is effective for organizing information along a dimension such as


less to more, low to high, and few to many.

A Series of Events Chain can help students organize information according to


various steps or stages.
A Cycle Map is useful for organizing information that is circular or cyclical, with
no absolute beginning or ending.

A Human Interaction Outline is effective for organizing events in terms of a chain


of action and reaction (useful in social sciences and humanities)

© CAST, 2007 http://www.cast.org/publications/ncac/ncac_go.html#types

You might also like