Professional Documents
Culture Documents
Banghay Sa Filipino 8
Banghay Sa Filipino 8
Aspekto ng Pandiw
I. Layunin
A. Naipaliwanag kung anu-ano ang aspekto pandiwa;
B. Napag-iiba ang tatlong aspekto ng pandiwa; at
C. Nagagamit sa pagbuo ng makabuluhang mga pangungusap ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa.
II. Pangkasanayan:
Napahalagahan ang paggamit ng wastong aspekto ng pandiwa para sa maayos at malinaw na kumonikasyon at
pakikipag-ugnayan sa kapwa
III. Pangkasanayan:
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Patetsek ng pagdalo ng mga mag-aaral.
c. Pagbati
i. Pagganyak
-Nakapagpapakita ng pagtatanghal na gumagamit ng mga aspekto ng pandiwa sa iba’t ibang
mga sitwasyon.
a. Magpakita ng dalawang magkakaibang larawan hingil sa isang lugar o bagay na may
pagkaibahan batay sa epekto nito ng panahon o oras.
Halimbawa:
b. Pagkatapos maipakita ng guro ang mga larawan, magbigay ang Guro ng dalawang tanong
sa klase ng kanilang pag-iisipan. Bibigyan ng guro ang mga mag-aaral ng isang minute upang
pag isipan ang kanilang sagot.
b. tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang kanilang napansin sa mga pandiwang
may salunguhit.
c. Gagabayan ng guro ang mga mag-aaral upang manmula sa kanila ang pagbubuo na ang
mga pandiwang may salungguhit ay nagpapakita ng mga kilos na natapo na, kasalukuyang
ginagawa at kilos na gagawin pa laman.
d. Pagtalakay ng guro sa tatlong aspekto ng pandiwa gamit ang isang tsart bilang gabay ng
biswil.
d. Pagtatawag ng guro ng mga mag-aaral upang magbigay ng sarili nilang mga pangungusap
na gumagamit ng iba;t ibang aspeto ng pandiwa.
f. Pangkatang Gawain: Pagpangkatin ng guro ang mga mag-aaral. Ang layunin ng pangkatan
ay magamit ng mga mag-aaral ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa sa mas komunikatibong
pamamaraan. Buhat ditto,hihilingin ng guro na gagamitin ng mga mag-aaral ang mga
sitwasyon. Itatanghal ito ng mga mag-aaral pagkatapos. Sa loob ng labing dalawang minuto.
C. Pagtatapos Ng Talakayan
e. Pagpaalam ng guro.