Professional Documents
Culture Documents
Modyuls Sent To Jezrael
Modyuls Sent To Jezrael
Modyuls Sent To Jezrael
Layunin:
Isa pang paraan upang makita ang mga pangangailangan ay magkaroon ng malinaw
na linya ng kasalukuyang kaalaman, kinakailangang kaalaman at obhektibo at
subhektibong mga pangangailangan. Mabuting matantiya na ang mga kakulangan ay
matutugunan ng kasalukuyang kaalaman. Gayundin na ang mga pangangailangan ay
matutugunan ng mga kinakailangang kaalaman at ang mga kagustuhan ay tumutugma
sa mga subhektibong mga pangangailangan.
Mga kagustuhan Mga ninanais Self-report Mga tala ng mga pagpipilian ng mga
gawain
gamit Obserbasyon Obserbasyon ng mga guro
Layunin:
Ang naging batayan sa mga nabanggit na mga suliranin ay: marami sa mga
aspekto ng disenyo ng kurikulum ay hindi sistematikong ibinatay sa pananaliksik at
teorya. Ito ay hindi dahil sa kakulangan ng mga naaangkop na mga naisagawang
pananaliksik at teorya kundi dahil sa kakulangan ng pagnanais na alamin ang mga
resulta ng mga naisagawang pag-aaral upang magamit sa pagdidesenyo ng kurikulum
nang hindi na kailangang sumunod sa dating pamaraan.
Nahahati ang mga simulain sa tatlong pangkat. Ang unang pangkat ng mga
simulain ay may kinalaman sa nilalaman at pagsasaayos nito. Ang mga ito ay tungkol
sa kung ano ang mangyayari sa kurso/aralin at kung paano ang ayos ng mga aytem o
mga aralin. Layunin ng mga simulaing itong matiyak na ang mga mag-aaral ay may
matututunan sa kurso/aralin.
Nilalaman at pagkakasunud-sunod
1. Dalas (Frequency): Ang isang kurso sa wika ay nararapat makapagdulot sa mga
mag-aaral ng mga karanasang sumasakop sa gamit ng wika sa pamamagitan ng
pagsasama ng mga aytem na madalas na magamit sa wika.
Narito ang mga paraan upang magamit ang mga tuntunin sa pagpili ng materyal
para sa mga kurso/araling pangwika:
a. Isama lahat ang mga laging ginagamit na mga aytem na naaangkop sa antas
ng mga mag-aaral.
Mga halimbawa:
1. Kapag gumagawa ng mga tanong upang masubok ang pag-unawa sa teksto
ng mga mag-aaral, mas mabuting gumawa ng mga tanong na nakatuon sa
mga katangian ng wikang kailangang maintindihan upang makatulong sa
pag-unawa ng mga mag-aaral sa teksto. Ilan sa mga katangian ng wikang ito
ay ang mga pang-ugnay o cohesive devices, mga palatandaan o clue sa
paghula, mga istratehiya sa pag-unawa sa teksto. Ilan sa mga istratehiya
upang maunawaan ang teksto ay ang pagtukoy sa kahulugan ng salita mula
sa konteksto at pangungusap.
Anyo at Paglalahad
1. Pagganyak o motibasyon: Hanggat maaari, nararapat maging interesado at
nasasabik ang mga mag-aaral tungkol sa pag-aaral ng wika/aralin at dapat
makita nila ang kahalagahan ng pagkatuto dito.
Mahalagang makuha ang interes ng mga mag-aaral sa aralin. Narito ang ilang
mga paraan kung paano makuha ang atensyon ng mga mag-aaral sa mga gawain
at araling ilalahad.
Narito ang ilan sa mga epekto ng mga araling nakatuon sa wika (Long,1988;
Ellis,1990; Spada, 1997):
Narito ang ilang mga kondisyon upang maging mabisa ang araling nakatuon sa
wika:
7. Panahon o oras para sa task o gawain: Sapat na oras ay dapat mailaan upang
magamit at mapagtuunan ng pansin ang pangalawang wika.
Mga dahilan kung bakit hindi naglalaan ang mag-aaral ng maraming oras sa
isang gawain.
Narito ang mga mungkahi ni Dornyei (2001) kung paano ganyakin ang mga
mag-aaral sa pag-aaral ng pangalawang wika. Binubuo ito ng apat na
pangunahing mga aspekto:
10. Ang mga istilo sa pagkatuto ng wika: ang kurso ay nagbibigay ng pagkakataon
para sa mga mag-aaral na pag-aralan ito sa mga paraang tumutugma sa kanilang
mga istilo sa pagkatuto.
Ang paraan ng paggawa ng mga mag-aaral sa mga gawain ay batay sa
kanilang personalidad, sa kanilang mga naunang karanasan sa pagkatuto, ang
kanilang mga inaasahan pagsubok/pagtataya na ibibigay sa kanila, at ang
kanilang pananaw sa katangian ng mga gawain sa pagkatuto.
Maaaring higit na natututo ang mga mag-aaral kung makakapili sila ng istilo
ng pag-aaral na naaangkop sa kanila. Ang isang maayos na kursong pangwika
ay nagsasaalang-alang ng pagkakaiba-iba ng mag-aaral at nagbibigay ng
pamimilian at nababagay na mga paraan kung paano gawin ang mga gawain.
Narito ang mga maaaring pamimilian ng mga mag-aaral:
Layunin:
Ang fidbak ay maaaring may mga positibo at negatibong epekto. Ilan sa mga
negatibong epekto ng fidbak ay ang pag-aatubili ng mag-aaral na gamitin ang wika dahil
sa takot na magkamali (o takot sa fidbak); ang pagtutuon ng sobrang pansin sa anyo
ng wika na kung saan naaapektuhan na ang nilalaman ng mensahe, at ang paggamit
ng mga istratehiyang naglilimita sa mga bahagi ng wika kung saan may tiwala sila sa
paggamit nito. Nararapat lamang na ang pagbibigay ng fidbak ay gagawin sa paraang
maiiwasan ang mga negatibong epektong ito.
Narito ang ilang mga listahan na magsisilbing gabay upang makita kung may
sapat na fidbak sa kurso:
2. Ang mga mag-aaral ba’y may hawak na pamantayan upang imonitor ang
kanilang mga gawaing pasulat? Mayroon bang inihandang sistema ang guro
upang magkaroon ng pagwawasto ang mag-aaral sa gawa ng iba?
4. May mga gawain bang inihanda ang guro kung saan magpupunuan ng
impormasyon o opinyon ang mga mag-aaral?
Narito ang 10 mga simulain mula kay Ellis (2005) na katulad sa mga natalakay
na 20 mga simulain. Subuking ihambing ang mga ito sa mga natalakay na simulain.
Alin sa mga ito ang mga nabanggit na sa mga naunang natalakay ng mga simulain?
Ang mga layunin ng mga araling pangwika ay maaaring magbigay ng tuon sa isa
o higit pa sa mga sumusunod: wika, mga kaisipan, mga kasanayan o teksto (diskurso).
Maaaring magplano o mag-ebalweyt ng nilalaman ng kurso sa pamamagitan ng
pagtingin sa bawat nabanggit na lawak.Kailangang pagpasyahan ng guro kung ano-ano
ang mga pagrtikular na aralin/gawain ang ipapasok o isasama sa bawat lawak.
Ang mga yunit ng pag-unlad sa isang kurso ay ang mga aytem na ginagamit
upang matukoy ang pag-unlad sa isang kurso. Halimbawa, kung ang umpisa ng kurso
ay mga aytem sa wika, partikular sa bokabularyo, ang pag-unlad ay mag-uumpisa sa
mga salitang pinakamadalas at karaniwang ginagamit hanggang sa mas malawak na
antas o mga salitang pang-akademiko. Ang mga paksa ay lumalawak at papaunlad.
Pormat at Presentasyon
Mga Motibasyon
simulain Balanse sa apat na strands
Nauunawaang input
Katatasan
Awtput
Sinadyang pagkatuto
Oras para sa mga task
Lalim ng pagpoproseso
Integratibong motibasyon (positibong saloobin)
Istilo ng pagkatuto
Maraming mga teknik at mga gawain ang maaaring magamit kapag nagdidesenyo
ng aralin. Maaari itong mauri sa apat na pangunahing uri at bawat uri ay mayroon
itong siklo ng mga gawain, mga layunin at mga simulain ng pagkatuto. Ang isang
gawain ay maaaring pinagsamang dalawa o higit pang uri (e.g. isang ginabayang
gawaing pang dalawahan o pangkatan) at minsan dalawa o higit pang uri ay nagamit
sa magkasunod na gawain (tulad ng pangkaranasang gawain bago magbigay ng mga
gawaing pang-isahan). Narito ang apat na uri:
c. Tinutulungan ng guro ang mga mag-aaral upang ibahagi ang mabalikan ang
unang karanasan upang mapadali ang isang gawain. Magbubunga ito ng
pormat ng aralin na maaaring mag-umpisa sa talakayang pinangunahan ng
guro o pangkatang gawain at nagtatapos sa gawaing maaaring naging
napakahirap sana para sa mga mag-aaral. Halimbawa nito ay ang talakayan
sa isang paksa at susundan ng pagsusulat hinggil dito, paggawa ng semantic
mapping at pagkatapos ay pagsasalita hinggil dito.
Ang mga teknik sa mga gawaing pangkaranasan ay nagpapahintulot sa mga mag-
aaral upang maisagawa ang mga gaawain nang may malinaw na katatasan dahil sa
paghahanda at kontrol na unang nang isinagawa. Karaniwan nang nakatuon sa
kahulugan ang mga task na may layuning malinang ang katatasan ng mga mag-aaral.
3. Sa pinatnubayang mga gawain, pinupunan ang mga gawaing may mga bahagi
ng natapos. Halimbawa, mga gawing pagpupuno, pagpapalit, pagtutugma, pag-
uulit at pag-aayos kung saan kasama ang nagdisenyo ng kurikulum o aralin na
nagbibigay ng bahaging kailangan upang magawa ng mga mag-aaral ang tasks
mabawasan ang pagkakamali.
Pagmomonitor at Pagtataya
Sa pamamagitan ng pagmomonitor at pagtataya, nakakakalap ng mga
impormasyon hinggil sa kaalaman at pag-unlad ng mga mag-aaral. Nakahihikayat din
ito ng pakikisangkot at pakikibahagi ng mga mag-aaral. Narito ang ilang mga ilang uri
ng pagmomonitor at pagtatayang ginagawa sa isang kurso o aralin:
Magiging mas mabilis tayahin ang short-term achievement kapag may malinaw
na layunin ng pagganap. Ang layunin ng pagganap ay isang pahayag na may limang
bahagi (Brown, 1995). Inilalarawan ng pahayag kung 1.)sino dapat ang magsasagawa
sa layunin, 2) ano ang nararapat gawin ng magsasagawa (performans), 3) sa anong
mga kondisyon dapat magawa ang performans, 4) paano tatayahin ang pagganap, 5)
anong antas ng pagganap ang dapat matamo (criterion). Narito ang isang halimbawa ng
layunin ng pagganap:
Kapag sapat ang bilang ng mga tanong, kahit may problema sa isa o dalawa sa
mga tanong, wala itong malaking epekto sa kabuuang resulta ng pagsusulit.
Ang pagsusulit na hindi kapani-paniwala ay hindi kailanman magiging balido o
katanggap-tanggap.
2. Pagiging balido. Balido ang isang pagsusulit kapag sinusukat nito ang nilalayon
nitong sukatin. Sinusukat nito kung ano ang natutunan sa aralin/kurso. Ang
pinakapraktikal na paraan upang makita ang pagiging balido ng pagsusulit ay
makita ang pagkabalido ng anyo nito (face validity); at nilalaman nito (content
validity).