Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Masusing Banghay-Aralin sa Filipino

I. Layunin

Pagkatapos isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang;

a. Naipapakita ang mga mahalagang pangyayari sa kwento sa pamamagitan ng pagtutula at


pagbabalita;

b. Nailalahad ang kahanga-hangang katangian ng pangunahing tauhan sa kwento;

c. Napagsusunod-sunod ang mga naganap na pangyayari sa kwento.

II. PAKSA

Paksang-aralin: “Ang ‘Aswang’ Sa Baryo Dekada Sitenta”

Sanggunian: Maikling Kwento

Kagamitan: Biswal Eyds, Pentelpen(Kartolina at Folder para gawing hugis)

Pagpapagalaga: Pagpapairal sa hindi pagtanaw sa estado ng buhay ng isang tao.

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

a. Panimulang gawain

1. Panalangin

Magsitayo ang lahat para sa panalangin

Enah pangunahan mo ang pagdarasal

2. Pagbati

Magandang umaga sa lahat ? (si Enah ay tumayo at nagdasal)

Kumusta kayong lahat? Magandang umaga po Ginang Penanonang!

Magaling!
Bago ko po kayo paupuin magsi-ligpit na Mabuti naman po.
muna sa mga kalat na nasa ilalim ng inyong
lamisa at paki-ayos na rin po sa inyong
upuan.

3. Pagtatala sa lumiban sa klase

(Isa-isang itinala ng guro ang mga lumiban


sa klase.)
(ang mga mag-aaral ay sumunod sa ipinag-
4. Pagpasa ng takdang-aralin uutos ng guro)
5. Pagbibigay ng Kasunduan

Upang maging mabuti at makabuluhan ang


ating talakayan ito ang mga kasunduan na
dapat nating tandaan.

Maari mo bang basahin Mark sa harap ng


klase ?

Iyon ang kasunduan na dapat ninyong


tandaan

Pagnakakita kayo nang ganitong Star sa


aking presentasyon ay agad na tumayo at
pumalakpak, ang hindi makagawa ay
makakatanggap ng premyo
(si Mark ay tumayo at bumasal)

Kasunduan

1. Iwasan ang pag-iingay habang ako'y


nagsasalita at inyong mga kaklase.
b. Pagbabalik-aral
2. Itaas ang kamay kung may nais na
Ano ang tinalakay natin noong nakaraang itatanong o isasagot.
leksyon?
3. Huwag makikipagkwentuhan sa
Jane? katabi.

4. Panatilihin ang kaayusan at kalinisan


sa silid-aralan.

Tumpak! Bigyan ng Palakpak si Jane!

Ang aming tinalakay noong nakaraang


c. Pagganyak
leksyon ay tungkol sa
Bahagi na ng tao ang hindi pagrerespeto sa
kapwa lalong lalo na sa mga matatanda'

Tama ba o hindi?
(ang mga mag-aaral ay sumunod sa ipinag-
uutos ng guro)
Tama!Hindi!

Ano ang mararamdaman mo kung


makakasalamuha ka sa daan ng matandang
pulubi?

(ang guro ay nagpapakita ng isang larawan ) (ang mga mag-aaral ay iba't iba ang naging
sagot)

Anthony?

Magaling! iyon ang mararamdaman ni


Anthony tuwing siya ay makakasalamuha ng
matatanda.
Batay sa inyong nakikita at aking itinanong
kanina, sino sa inyo ang may kaunting ideya
Ang akin pong naramdaman ay maaawa po
sa magiging paksa natin ngayon?
tuwin ako ay makakasalamuha ng matanda.
Angel?

Tama! Bigyan ng 'barangay clap' si Angel!

d. Paglalahad

Sa umagang ito ang paksa na ating


Sa aking palagay paksa na ating tatalakayin
tatalakayin ay tungkol sa "Isang matanda na
ngayon ay tungkol sa 'Paggalang at
inaakalang asawang sa kanilang bayan"
Pagbibigay respeto sa kapwa tao kung ano
1. Layunin ang estado sa buhay'

Bago tayo magkalaliman sa ating talakayan,


ito ang maaring matamo pagkatapps ng
isang oras na leksyon.

a. Naip

b.

c.

2.Paghahawakan ng balakid
Bago natin tunghayan ang kwento atin mo
nang linangin ang mga sa salita sa
talasalitaan at alamin kung hanggang saan
ang kaya niyo.

Panuto: Gamitin ang mga salita na nasa


talasalitaan at bumuo ng sariling
pangungusap.

Handa na ba ang lahat ?

Talasalitaan

*Hinikayat

*Nagtipun-tipon

*Panatag

Opo ma'am!

Magaling! Bigyan ng palapak ang sarili! Hinikayat

-Hinikayat ang lahat na huwag magpapauto


sa mga sabi-sabi.

3. Gabay na tanong Nagtipun-tipon

at ito naman ang mga gabay na tanong na -Ang mga taga bayan ay nagtipun-tipon para
napapaloob sa paksang ating tatalakayin. pag-usapan kung ano ang gagawin ngayong
darating na Paligsahan.

Panatag
Maari mo bang basahin Neil?
-Ang aking kalooban ay panatag na
mananalo ako.

Mga Gabay na Tanong

a. Bakit inaakala ng taga baryo dekada


e. Pagtatalakay sitenta na aswang ang matanda?

(isa-isang binigyan ng guro ang mga mag- b. Ano ang masamang nangyari sa matanda
aaral ng kopya sa kanilang paksang sa gabing nawawala ang grupo ng kabataan?
tatalakayin)
c. Sino ang tumulong sa matanda pagkatapos
itong sunugin ang kanyang bahay ng taga
baryo?
(Pagpapakilala sa mga tauhan sa akda.)

Mang Boy
Pamilyang Cruz

-Mang Kaloy at Aling Cecilia

Mga Anak ng Mag-asawang Cruz

Carlos at Cerio

Elias

Panuto: Sagutin ang mga katanungan sa


pamamagitan ng pagtutula at pagbabalita.
Maghanda sa loob ng tatlong minuto at
ilahad sa klase sa loob ng dalawang minuto,
ang lumampas ay bawas-puntos.

Nakuha ?

Magaling!

Mga ilalahad

1. Bakit inaakala ng taga baryo sitenta na


aswang ang matanda"Mang Boy"?

Opo ma'am!

2. Ano ang masamang nangyari sa matanda


sa gabing nawawala ang grupo ng kabataan
Mga Inaasahang Sagot.
na pinangungunahan ni Elias ?
Inakala nilang asawang ang matandang si
mang boy dahil paunti na ng paunti ang mga
nakatira dito at akala nila na ang matandang
3. Sino ang tumulong sa matanda si mang boy ang may kagagawan, at dahil
pagkatapos itong sunugin ang kanyang narin kinakatatakutan nila ito
bahay ng taga baryo dekada sitenta?
Ang masamang nangyari sa matanda sa
gabing nawawala ang grupo ng kabataan ay
nasunog ang kanyang bahay at nagkasakit
siya dahil doon.

Ang tumulong sa matanda ay ang pamilyang


cruz.

Handa na ba ang lahat ?

Handa na po kami Ma'am!

(Ang mga mag-aaral ay masayang


f. Paglalahat
nakikilahok)

Klas maari bang itago muna ninyo ang


ibinigay kong kopya sa inyo.

Opo ma'am!
Ayusin sa tamang pagkakasunod ang mga
nagaganap na pangyayari sa akda, mula isa (Agad na sumunod ang mga mag-aaral)
hanggang lima.

sagutan sa loob ng limang minuto.

1. Isang araw, may isang grupo ng


kabataan na pumunta sa bahay ni Mang
Boy. Nagkataon rin na nasa bakuran sina
Mang Kaloy at ang dalawa niyang anak na
lalaki naglilinis.

2.“Hoy aswang lumabas ka riyan! Iwan mo


na ang baryo namin susunugin namin ‘tong
bahay mo,” sigaw ni Elias, isa sa mga grupo (mga inaasahang sagot)
ng kabataan.
1 1.
3.Umalis ang grupo ng mga kabataan bago
pa man nakalabas si Mang Boy sa maliit 2 2.
niyang bahay. Kinabukasan, usap-usapan sa
3 3.
baryo nila na nawawala si Elias at isa sa mga
kaibigan niya. 4 4.

4.Nagtipun-tipon sila ng madaling araw. 5 5.


Walang kaalam-alam ang pamilya Cruz sa
plano ng mga kapitbahay nila na sunugin
ang bahay ni Mang Boy. Naisagawa nila ito.

5.Lumabas ang pamilya at nakita nilang nag-


aabang ang mga tao sa paglabas ng
tinatagurian nilang “aswang”. Subalit, halos
maubos na ang likuran na parte ng bahay ni
Mang Boy ay walang “aswang” na lumabas.

g. Paglalapat

ang guro ay nagpatala ng isang hugis star


nang kahanga-hangang katangian mayroon
si Mang Boy. Gamit ang iilang diyagram.

Itala ang mga kahanga-hangang katangian


mayroon si Mang Boy.

Mga inaasahang sagot.

*Mabuting tao
*Mataas na pasensya

Ito ang kahanga-hangang katangian *Mapagkumbaba


mayroon si Mang Boy, sa kabila ng mga
*Mabait
pang-aapi na ginagawa ng mga taga baryo
dekada sitenta ay nananatili paring *Mapagmahal
mabuting tao si Mang Boy kahit gaano
kasakit ang mga salitang binitawan ng taga
baryo sa kanya hindi niya ito pinapansin.
Kahit ganun ang sinapit ni Mang Boy ang
baryong iyon ay mahal parin niya ito.

(ang mga mag-aaral ay tahimik na nakikinig)

IV.Pagtataya

(mga tanong)

Panuto: Piliin ang titik at bilugan ang pinakatamang sagot. Sagotin lamang ito sa loob ng
limang(5) minuto.

1. Sino ang hindi naniniwala na aswang si Mang Boy?

a. Pamilya Cruz b. Elias

2. Bakit sinunug ang bahay ng matanda ?

a. dahil nawawala ang kabataang grupo b. dahil hindi naniniwala si Mang Kaloy

3. Anong aral ang mapupulot natin sa kwento?

a. Huwag manghusga ng kapwa dahil lang sa sabi-sabi ng iba

b. Huwag magpadalos-dalos lalong-lalo na kung nakasalalay ang kapakanan ng isang tao

c. Respetuhin ang mga matatanda


d. Lahat ng nabanggit

You might also like