Module 10session3 190304220923 PDF

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las

Paaralan 9
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
Asignatura Edukasyon sa
BAITANG 9 Guro Andrelyn E. Diaz
Pagpapakatao
DETAILED LESSON
November 29, 2018
LOG Petsa ng
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio) Markahan
Pagtuturo Ikatlo
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Oras

Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang kahalagahan ng kagalingan sa
Pangnilalaman paggawa.
(Content Standard)
A. Pamantayan sa Nakatatapos ang mag-aaral ng isang gawain o produkto na
Pagganap mayroong kalidad o kagalingan sa paggawa.
(Performance
Standard)
Pang-unawa:
Naipaliliwananag na ang kagalingan sa paggawa at paglilingkod
ay kailangan upang maiangat ang sarili, mapaunlad ang
ekonomiya ng bansa, at mapasalamatan ang Diyos sa mga
talentong kaniyang kaloob
 Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang iyong pag-unawa at pagbuo at
pagpapaliwananag ng tatlong batayang konsepto
Pagsasabuhay:
B. Mga Kasanayan sa Nakapagtatapos ng isang Gawain o produkto na mayroong
Pagkatuto (Learning kalidad o kagalingan sa paggawa
Competencies)
 Pagsasagawa ng panayam sa isang indibidwal o pangkat sa
pamayanan na naging matagumpay ang pamumuhay dahil
sa kakaibang paglilingkod, produkto o serbisyo
 Pagsulat ng liham pasasalamat sa Diyos sa mga talentong
kaloob sa kaniya
 Pagsasagawa ng isang kakaibang proyekto na orihinal na
maaaring ibenta o pagkakitaan

Pang-unawa:
Naipaliliwananag na ang kagalingan sa paggawa at paglilingkod
ay kailangan upang maiangat ang sarili, mapaunlad ang
ekonomiya ng bansa, at mapasalamatan ang Diyos sa mga
talentong kaniyang kaloob
 Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang iyong pag-unawa at pagbuo at
pagpapaliwananag ng tatlong batayang konsepto
Tiyak na Layunin Pagsasabuhay:
Nakapagtatapos ng isang Gawain o produkto na mayroong
kalidad o kagalingan sa paggawa

 Pagsasagawa ng panayam sa isang indibidwal o pangkat sa


pamayanan na naging matagumpay ang pamumuhay dahil
sa kakaibang paglilingkod, produkto o serbisyo
 Pagsulat ng liham pasasalamat sa Diyos sa mga talentong
kaloob sa kaniya
 Pagsasagawa ng isang kakaibang proyekto na orihinal na
maaaring ibenta o pagkakitaan

II. NILALAMAN MODYUL 10: KAGALINGAN SA PAGGAWA


III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa Gabay ng guro pahina 80-87
Gabay ng Guro
(Teacher’s guide
pages)
2. Mga Pahina sa Modyul ng Mag-aaral Pahina 147-161
Kagamitang Pang-
mag-aaral
(Learner’s module
pages)
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
(Textbook pages) Manila paper, Movie clip, powerpoint, pictures
4. Karagdagang Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
(Other Learning
Resources)

1. Sa pelikulang “Ron Clark Story” ano ang iyong nahinuha?


IV. PAMAMARAAN 2. Ano ang katangian ni Ron Clark bakit nya nakamit ang
(Procedures) kanyang minimithi?

Bawat tao ay isang manlalakbay-patuloy sa mga bagay na


makatutulong upang makarating sa tamang direksyon ng buhay.
A. Balik-aral sa Ano ang iyong masasabi sa larawan?
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)

(5 minutes)

Paghinuha ng Batayang Konsepto


Panuto: Anong mahalagang konsepto ang nahinuha mo mula sa
B. Paghahabi ng layunin
nagdaang Gawain at babasahin?
sa aralin
(Establishing purpose
1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa
for the Lesson)
aking pag-unlad bilang tao?
(5 minutes) 2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang
mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyol
na ito?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)

(5 Minutes) Sino ang nasa larawan? Ano sa tingin mo ang kanyang mga
nagawa para sa bayan? Dapat ba siyang tularan? Bakit?

Kagalingan sa Paggawa
1. Nagsasabuhay ng mga pagpapahalaga
 Kasipagan
 Tiyaga
 Masigasig
 Malikhain
 Disiplina sa sarili
2. Pagtataglay ng mga positibong katangian
 Pagkatuto bago ang paggawa
 Pagkatuto habang ginagawa
 Pagkatuto pagkatapos gawin ang isang gawain
3. Nagpupuri at nagpapasalamat sa Diyos
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
Mga katangian na kinakailangan upang magkaroon ng matalinong
paglalahad ng bagong
pagiisip
kasanayan #1
1. Pagiging palatanong (Curiosita)
(Discussing new
2. Pagsubok ng kaalaman gamit ang karanasan,
Concept and
pagpupunyagi ( Persistance) Pagiging bukas na matuto sa
Practicing Skills #1)
mga pagkakamali (Dimostrazione)
3. Patuloy na pagkatuto gamit ang panlabas na pandama
bilang paraan upang mabigyang-buhay ang karanasan
(Sansazione)
4. Pagiging bukas sa pagdududa, kawalang katiyakan
(Sfumato)
5. Ang paglalapat ng balance sa sining, siyensya, lohika at
imaginasyon (Arte/Scienza)
6. Ang pananaliti ng kalusugan at paglinang ng Grace, Poise
(Corporalita)
7. Ang Pagkilala sa pagkakaugnay-ugnay ng lahat ng bagay.
(Connessione)
Itinuturing mo bang pasasalamat sa Diyos ang iyong gawain? Sa
E. Pagtalakay ng bagong
paanong paraan mo ito isinasabuhay? Ano ang nararamdaman mo
konsepto at
kapag iniaalay mo sa Kaniya ang iyong gawain? Isulat sa papel ang
paglalahad ng bagong
kasanayan #2 iyong sagot.
(Discussing new
comcept and
Practicing Skills #2)
F. Paglinang sa Pagsasagawa ng isang panayam sa isang indibidwal o pangkat sa
Kabihasnan inyong komunidad
(Formative Gumawa ng isang Artikulo na naglalahad ng kinalalabasan ng
Assessment) iyong panayam

(10 minutes)
A. Sumulat ng pagninilay sa kwaderno tungkol sa paksa gabay
ang talahanayan sa ibaba
Ano-ano ang Ano ang aking Ano-anong
konsepto at pagkaunawa at hakbang ang aking
kaalaman na reyalisasyon sa gagawin upang
pumukaw sa akin? bawat konsepto at mailapat ang mga
G. Paglalapat ng aralin sa kaalamang ito? pang-unawa at
pang araw-araw na reyalisasyog ito sa
buhay aking buhay?
(Finding Practical
Applications of B. Gumawa ng pasasalamat sa Diyos sa mga talent, kakayahan,
Concepts and Skills in at biyayang ipinagkaloob niya na makatutulong upang
Daily Living) magtagumpay sa buhay para sa sarili, pamilya at sa bansa.

(10 minutes)

Panuto:Pagnilayan ang mga sumusunod at isulat sa inyong


journal ang naging reyalisasyon o
pag-unawa: Pls let them surface their learnings, don’t
pinpoint to them.
H. Paglalahat ng aralin 1. Saan nakasalalay ang kagalingan ng paggawa?
(Generalizations)
2. Sino ang pangunahing susi sapagbabago sa mundo ng
(5 Minutes paggawa?

3. Sino-sino ang kabahagi upang makamit ang inaasam na


tagumpay ng bansa sa mundo ng
paggawa?
Paunang Pagtataya
1. Maganda ang pagkakagawa ng mga bag na yari sa tetra pack
ng juice ng pamilya nina Suzanne. Mabenta ang mga ito lalo na
I. Pagtataya ng Aralin yung mga bag na may iba’t ibang kulay at disenyo. Alin sa mga
(Evaluating Learning sumusunod na pahayag ang nagsasabuhay o nagpapakita sa
Assessment) kagalingan ng tao sa paggawa?
a. Nagiging malikhain ang tao sa paggamit ng kanyang
(5 minutes) mga kakayahan
b. Nakagagawa ng paraan ang tao upang iangat ang
kanyang pamumuhay
c. Nagkakaroon ng pagkakataon ang tao na magsama-
sam sa mithiin ng lipunan
d. Nagkakaroon ng kadahilanan ang tao upang
mabuhay

2. Malapit na ang pasko, abala na ang mga gumagawa ng


mga palamuti dekorasyong siguradong mabenta. Ano ang
magandang motibasyon na dapat isaalangalang nang
gumagawa ng mga ito?
a. materyal na bagay at pagkilala ng lipunan
b. personal na kaligayan na makukuha mula dito
c. pag-unlad ng sarili, kapwa at bansa
d. kaloob at kagustuhan ng Diyos

3. Pinalitan ni Lesie ang nagretirong punong-guro ng kanilang


paaralan. Marami ang nagsasabing hindi niya kayang higitan ang
kabutihang nagawa at tagumpay na narating ng huli. Alin sa
mga sumusunod ang dapat niyang linangin upang
mapatunayan na siya ay
karapat-dapat sa posisyong ibinigay sa kanya?
a. Magpakumbaba at ipagpatuloy ang mga
programang nasimulan ng dating punongguro
b. Gamitin ang ganda, angking karisma, talino at
kasipagan
c. Maging masipag, masigasig at malikhain sa
pagsasabuhay nang kanyang trabaho
d. Sundin ang payo at gusto ng mga matatandang guro
upang maging maganda ang relasyon ng mga ito

4.Bata pa lang si Juan Daniel pinangarap na niyang maging


isang guro tulad ng kanyang mga magulang. Alin sa mga
sumusunod ang dapat niyang isaalang-alang upang maging
madali sa kanya na upang maabot ang pangrap at sa huli’y
magkaroon ng kagalingan sa paggawa?
a. Maging masipag, magpunyagi at magkaroon ng
disiplina sa sarili
b. Magkaroon ng sapat na kaalaman sa paghawak ng
pera at paraan ng paggastos
c. Maging matalino, marunong magdala ng damit,
magaling makipag-usap
d. Magkaroon ng kakayahang kontrolin ang sarili sa lahat ng
pagkakataon

5. Hindi naging madali kay G. Sandy Javier ang pagpapaunlad ng


Andok’s, sa kabila
nito napagtagumpayan pa rin niya ito. Paano kaya tinignan ni G.
Javier ang pagkabigong
dinanas kaya ito nagtagumpay?
a. Itinuring niya itong hamon na kailangang malampasan
b. Pinag-aralan ang sitwasyon at pinag-isipan ang gagawing
hakbang
c. Ang pagkabigo ay paraan ng pagsusulit sa kanya
Ang pagkadapaay hindi senyales upang tuluyang malugmok
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation Ipapagawa ang Gawain 6, pahina 161
(Additional Activities
for Application and
Remediation)

(3 minutes)
V. MGA TALA(Remarks)

VI. PAGNINILAY
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
pagtataya. gawain para sa remediation
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ____ OO ____HIINDI
iba pang Gawain para ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
sa remediation.
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
D. Bilang ng mag-aaral na
____ Lektyur
magpapatuloysa
____ Pangkatan
remediation?

Iba pa ___________________________________________________

____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral


____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
E. Alin sa mga
____ Masyadong kulang sa IMs
istratehiyang pagtuturo
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
ang nakatulong ng
____ Kompyuter
lubos? Paano ito
____ internet
nakatulong?
Iba pa ____________________________________________________

F. Anong aralin ang aking ____ Lokal na bidyo


naranasan na ____ Resaykel na kagamitan
solusyonan sa tulong Iba pa ___________________________________________________
ng aking punong-guro
at superbisor?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:

Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES


Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

You might also like