Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Grade 1 to 12 School Grade Level 10

DAILY/DETAILED LESSON PLAN Teacher Learning Area Araling Panlipunan


(DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates January 27-31, 2020 (Week 2) Quarter Ikaapat na Markahan

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito
gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng edukasyon tungo sa ikabubuti ng kalidad ng pamumuhay ng tao, pagpapanatili ng kaayusang panlipunan,
(Content Standards) at pag-unlad ng bansa.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng case study na tumatalakay sa mga solusyon tungkol sa mga suliraning kinakaharap ng sistema ng edukasyon sa bansa.
(Performance Standards)
(Obj. 7: Phases of DLP)  Nasusuri ang sistema ng edukasyon sa bansa (AP10ICC-IVa-1)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Learning Competencies/Objectives
Write the LC code for each)
1. Nailalahad ang konsepto ng K to 12
D. Layunin 2. Naipaliliwanag ang balangkas ng K to 12
(Objectives) 3. Naibibigay ang mahalagang layunin ng programang K to 12
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isahang hanggang dalawang linggo.

I. NILALAMAN MGA ISYUNG PANG-EDUKASYON


(Content) ANG SISTEMA NG EDUKASYON SA BANSA: ANG PROGRAMANG K TO 12
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
(Learning Resources)
A. Sanggunian(References)
1. MgapahinasaGabay ng Guro (TGs)
2. MgapahinasaKagamitang Pang-mag-
aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Other Ref) • Mga Kontemporaryong Isyu: Batayan at Sanayang Aklat sa Araling Panlipunan nina Antonio, E. et.al, pp. 286-302
• Araling Panlipunan: Mga Kontemporaryong Isyu nina Bustamante, E. et.al, pp. 316-346
• Mga Kontemporaryong Isyu sa Lipunang Pilipino nina Ancheta, J.A. et.al, pp. 313-341
• Mga Kontemporaryong Isyu nina Francisco, P.M. et. al, pp. 271-290
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal https://images.google.com.ph/
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Grade 10 AP 4th Quarter Lecture, p. 1, Grade 10 Module IV, pp. 98, mga larawan tungkol sa sistemang edukasyon sa bansa, projector, speakers, tisa o
yeso
II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiyang formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
(Procedures)
 BALITAAN. (5-minutong balitaan) ng mga napapanahong isyu na may kaugnayan sa kwarter na ito at ang mga pamprosesong tanong ay
A. Reviewing previous lesson or magbabatay sa ilalahad na balita ng mga mag-aaral.
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
presenting the new lesson Unang Araw  BALIK-ARAL. Maaaring balikan ang ilang mga mahalagang paksa na tinalakay mula 1st hanggang 3rd markahan.
(Balik-aral sa nakaraang aralin at
pagsisimula ng bagong aralin) (Obj. 5: Positive Discipline)
(Ilalahad ang mga patakarang pansilid-aralan upang tiyakin ang maayos na daloy ng talakayan. Gayundin ang pagpapaalala sa gagawing
pangkatang gawain tulad ng:
1. Pagsunod sa itinakdang oras ng preparasyon(time-on-task)
2. Paggalang at pakikinig sa tagapag-ulat ng bawat pangkat (one-mouth policy)
3. Pagtaas ng kamay kung mayroong katanungan o paglilinaw
4. Pagpuri at pagpalakpak sa individual o mga grupo na nakilahok sa gawain o talakayan tulad ng:
a. pagbibigay ng smiley
b. pagbibigay ng reward tulad ng kendi
c. Iba’t ibang uri ng palakpak (Angel Clap, Dab Clap, Fireworks Clap, Mosquito clap, Mommy D Clap, ang Galing clap, atbp.)
(Obj. 1: Knowledge of Content, Obj. 2 Literacy, Obj. 3 HOTS, Obj. 9: Learning Resource- Video Analysis)
B. Establishing a purpose for the Mungkahing Gawain: SURI-BIDYO
lesson https://www.youtube.com/watch?v=Ft5sDJG054w
(Paghahabi sa layunin ng aralin)

Pamprosesong Tanong:
1. Ang edukasyon ba ay karapatan o pribilehiyo?
2. Anu-ano ang iba’t ibang kagawaran ng edukasyon ang namamahala upang mapanatili ang kalidad ng edukasyon?
3. Nagtagumpay ba ang UNESCO sa kanilang hangarin na sa taong 2015 lahat ng bata sa mundo ay magkakaroon ng akses sa edukasyon? Oo o
Hindi? Ipaliwanag.

(Obj. 1: Content across Curriculum (Psychology: Foundations of Education/ Science: Animals teaching their young), Obj. 2: Literacy, Obj. 3: HOTS
C. Presenting examples/ instances of
the new lesson
(Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin)

Pamprosesong Tanong: Batay sa mga larawan, paano naipakikita ang paglawak ng kaalaman?

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
Obj. 1: Content across Curriculum, Obj. 2: Literacy, Obj. 3: HOTS , Obj. 4: Group Activities, Obj. 5: Positive Discipline, Obj. 6: Diversity of
D. Discussing new concepts and Learners, Obj. 9: Learning Resource)
practicing new skills #1
(Pagtalakay ng bagong konsepto Pamantayan sa Pagmamarka para sa Pangkatang Gawain
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1)

Unang Paksa: PROGRAMANG K to 12


Mga Mungkahing Gawain: Concept Mapping, List All Facts

Pamprosesong Tanong:
 Ano ang K to 12?
 Ano ang nag-udyok sa pamahalaan upang ipatupad ang K
to 12 sa bansa?
 Ipaliwanag ang balangkas ng programang K to 12.

Ikalawang Paksa: MGA LAYUNIN NG K to 12


Mungkahing Gawain: Role Playing, Pantomime, Tableau

Pamprosesong Tanong:
 Bakit napakahalaga ng Early Childhood Education na isa sa
layunin ng K to 12?
 Ano ang spiral progression?
Ikalawang  Ano ang 21st century skills at ang bumubuo nito?
Araw  Sa kabuuan, ibigay ang layunin ng K to 12?

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
E. Discussing new concepts and Ikatlong Paksa: BENEPISYO NG K to 12
practicing new skills #2 Mungkahing Gawain: Debate
(Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2)
Pamprosesong Tanong:
 Bakit tutol ang ilang mga magulang sa K to 12?
 Nakabubuti ba o hindi ang dulot ng K to 12?
Pangatwiranan.
 Ipaliwanag kung paano magiging globally competitive ang
mga mag-aaral dahil sa K to 12?
 Malulunasan ba ng K to 12 ang suliraning kawalan ng
trabaho ng bansa?

Obj. 1: Content across Curriculum, Obj. 3: HOTS , Obj. 6: Diversity of Learners


F. Developing mastery (Leads to Gawaing 3-2-1. Ibigay ang iyong saloobin o pahayag batay sa hinihinging impormasyon sa bawat hanay sa ibaba.
Formative Assessment)
(Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong Ang TATLONG Ang DALAWANG Ang ISANG
kasanayan) mahalagang bagay na kahanga-hangang katanungan na
(2 days) aking natutunan. bagay na aking Nabigyan ng
natuklasan.
kasagutan

PAGSASAGAWA NG SARBEY:
G. Finding practical applications of Ikatlong
concepts and skills in daily living Araw “Wala kayo sa School Ko..”
(Paglalapat ng aralin sa pang- Panuto: Magsagawa ng panayam sa isang mag-aaral mula sa pribadong paaralan at isa mula sa pampublikong paaralan sa inyong pamayanan
araw-araw na buhay) tungkol sa kanilang karanasan o pananaw sa sistema ng edukasyon sa kanilang paaralan. Isulat ang mga sagot sa talaan.

Mga Batayan Sariling Pananaw


1. Asignatura

2. Teknik o paraan
ng pagkatuto
3. Kaalaman at
Kasanayang
Natutuhan
4. Mga Gawain sa
Paaralan

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
 Ang edukasyon ay napakahalaga sa bawat mamamayang Pilipino na nakatuon sa pagkatuto ng tao at paghasa ng kanyang talent na maaaring
H. Making generalization and maging sandata para makaalpas sa kahirapan sa tulong ng programang K to 12.
abstraction about the lesson
(Paglalahat ng Aralin)
(Obj. 10: SUMMATIVE ASSESSMENT)
I. Evaluating learning I. Sentence Analysis: Basahin at suriin ang dalawang pangungusap sa bawat aytem. Isulat ang titik ng tamang sagot gamit ang sumusunod na
(Pagtataya ng Aralin) batayan sa loob ng kahon sa ibaba.

A. Kung ang dalawang pangungusap ay tama.


B. Kung ang unang pangungusap ay tama at ikalawa ay mali
C. Kung ang unang pangungusap ay mali at ang ikalawa ay tama
D. Kung ang dalawang pangungusap ay mali

___1. (A) Ang K to 12 ay ipinatupad ni Pangulong Benigno Simeon Aquino III.


(B) Nahahati ang K to 12 ng anim na taon sa elementarya, dalawang taon sa junior high school at apat na taon sa senior high school.

___2. (A) Ang STEM, HUMMS, ABM at GAS ay itinuturing na mga career tracks.
(B) Ang K to 12 program ay mahalaga dahil nagkakaroon ang bansa ng mga globally compeptitive na mamamayan.

___3. (A) Pinapalakas ang early childhood education dahil ito ang kritikal na taon sa brain development ng mga mag-aaral.
(B) Spiral Progression ang tawag sa sistema ng pagtuturo sa asignatura mula sa pinaksimple hangga sa kumplikadong asignatura.

___4. (A) 21st century skills ang tawag sa pagtutugma ng kurikulum sa kontekstwalisasyon.
(B) Ang Mother-tongue Based Multilingual Education ay ginagamit bilang midyum sa pagtuturo ng Senior High School.

___5. (A) Ang K to 12 ay paghahanda sa Senior High School na makapamili ng pitong learning areas at apat na tracks.
(B) Ang K to 12 ay maaaring magpapababa ng bilang ng walang trabaho sa bansa.

II. Lagyan ng  kung ito ba ay benepisyo ng K-12 Basic Education Program at X kung ito ay dahilan ng Pagtutol sa K-12.

___ 6. Dagdag gastos para sa magulang


___ 7. Makakatipid sa matrikula sa kolehiyo
___ 8. Mapapababa nito ang bilang ng mga walang trabaho at mapapaunlad ang ekonomiya
___ 9. Ang dinagdag na 2 taon ay di nangangahulugan ng mas pinagbuting kalidad ng edukasyon
___ 10. Makakapagbunga ng mga “globally competitive” na indibidwal
Isa-isahin ang mga programa ng K to 12.
J. Additional activities for
application or remediation
(Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation)
Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)
III. MGA TALA (Remarks) January 31 – CSFP Teacher’s Day Celebration?

Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayainangpaghubog ng iyongmga mag-aaralsabawatlinggo. Paanomoitonaisakatuparan? Ano pang


IV. PAGNINILAY (Reflection) - Weekly tulongangmaaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyinangmaaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned 80% in the evaluation)

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.
(No. of learners who require additional activities for
remediation who scored below 80%)

C. Karagdagang gawain na makatutulong sa mga


batang nakakuha nang mababa sa 80%.
(Remedial instruction/s)

D. Natutunan/Mga naging suliranin/ inaasahang


tulong mula sa kasamang guro, punong-guro,
superbisor/ mga kagamitang ginawa o
ginamit na nakatulong sa pagkatuto ng mga
mag-aaral

Isinumite ni: Sinuri at Iwinasto ni: ______________________________

Petsa: _______________________________

Reference: DepEd Order No. 42, s. 2016 (Policy Guidelines on Daily Lesson Preparation for the K to 12 Basic Educ. Program)

You might also like