Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

DAILY LESSON PLAN

Unang Markahan
Araling Panlipunan 9
Week 8 Day 1 July 24, 25, 2017

DAY TIME SECTION


7:30 – 8:30 Cesium
Monday 8:30 – 9:30 Radium
Tuesday 11:00 – 12:00 Francium

I. LAYUNIN
a. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing
konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na
pang-araw-araw na pamumuhay.

b. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga


pangunahing konspeto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino
at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.

c. Kasanayan sa Pagkatuto Naipamamalas ang talino sa pagkonsumo sa pamamagitan ng


paggamit ng pamantayan sa pamimili. (AP9MKE-Ih-17)

II. NILALAMAN
a. Aralin/Paksa: Aralin 5: Pagkonsumo
Paksa: Mga Pamantayan sa Matalinong Pamimili

III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO

a. Sanggunian Araling Panlipunan 9: Ekonomiks

Mga pahina sa Gabay ng Guro pp. 42-43


Mga pahina sa Kagamitang pang-
mag-aaral pp. 64-65
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa
Portal ng LR
b. Iba pang Kagamitang Panturo Kagamitang biswal

IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Balik-aral Balikan ang paksang tinalakay sa nakaraang araw. Pagkatapos
magtanong ng ilang katanungan na magdadala sa panibagong
aralin.
b. Paghahabi sa Layunin Gawain 1: Pag-isipan Mo!
Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Isulat ang iyong
mga sagot sa iyong kwaderno.
1. Ano ang pipiliin mo?
A. pare-parehong puting v-neck na t-shirt at walang pagkakaiba
B. iba ibang uri, disenyo at kulay ng t-shirt
2. Ano ang pipiliin mo?

1
A. sa tanghalian: pritong galunggong, nilagang baka at kanin
B. sa tanghalian: pritong galunggong, ice cream
3. Ano ang pipiliin mo?
A. kung ano ang makita mong itinitindang damit sa kalapit ninyong tindahan
B. mga damit ng iyong paboritong mga artista
4. Ano ang uunahin mo?
A. pagkain ng iyong pamilya
B. cellular phone na bago

c. Pag-uugnay ng halimbawa Kunwari ay bibili kayo ng produkto tulad ng payong, damit, cake,
etc., ano ang inyong gagawin bago bumili?

d. Pagtalakay sa konsepto at Konsepto: Mga Pamantayan sa Pamimili


Kasanayan # 1

e. Pagtalakay sa konsepto at
Kasanayan # 2
f. Paglinang sa Kabihasaan Magpakita ng mga sitwasyon at ipatukoy kung anong katangian
ang tinataglay ng isang mamimili.

g. Paglalapat ng Aralin Ikaw ay nautasan na mamalengke para sa inyong hapunan. Ang


pera mo ay 100 pesos lamang. Kailangan ay may isda, gulay na
karne. Anong pamantayan ang pwede mong maiaplay sa
pamimili?

2
h. Paglalahat ng Aralin Ipabuod sa klase ang paksang tinalakay.

i. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang katangian ng mamimili base sa inilalarawan ng


pangungusap. Isulat ang iyong sagot sa iyong kwaderno.
1. Pinaghahambing ang presyo, timbang, sukat at
kapakinabangan ng kalakal.
2. Bumibili ng kalakal hindi dahil sa tatak, papremyo o
promosyon.
3. Namimili ng kalakal ayon sa inilaang pera para sa pagbili ng
kalakal.
4. Nananatili sa parehong dami ng kalakal na binibili kahit alam
na tataas ang presyo ng mga ito.
5. Bumibili lamang ng kalakal na kapakipakinabang.
j. Karagdagang Aralin Karapatan at Tungkulin Bilang Isang Mamimili

V. TALA
VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya Cesium _______ Radium _________ Francium __________

Inihanda ni:

Maria Nellie P. Odtuhan


SST - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

Iwinasto ni:

Genelyn E. Cornejo
HT - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

3
DAILY LESSON PLAN
Unang Markahan
Araling Panlipunan 9
Week 8 Day 2 July 26, 27 2017

DAY TIME SECTION


7:30 – 8:30 Cesium
Wednesday 11:00 – 12:00 Francium

I. LAYUNIN
a. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto
ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-
araw na pamumuhay.

b. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga


pangunahing konspeto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.

c. Kasanayan sa Pagkatuto Naipagtatanggol ang mga karapatan at nagagampanan ang mga


tungkulin bilang isang mamimili. (AP9MKE-Ih-18)
II. NILALAMAN
a. Aralin/Paksa: Aralin 5: Pagkonsumo
Paksa: Karapatan at Tungkulin Bilang Isang Mamimili

III. KAGAMITANG
PAMPAGKATUTO
a. Sanggunian Araling Panlipunan 9: Ekonomiks

Mga pahina sa Gabay ng Guro


pp. 44
Mga pahina sa Kagamitang
pang-mag-aaral pp. 65-68
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula
sa Portal ng LR
b. Iba pang Kagamitang Panturo Kagamitang biswal

IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Balik-aral 1. Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang naging talakayan sa
nakaraang araw.

b. Paghahabi sa Layunin 1. Alam ba ninyo na bawat action o kilos sa oras ng inyong pamimili
ay kinakailangan tayo ay maging responsible, sa paanong paraan
natin magagawa ang pagiging respinsableng mamimili?
2. Naranasan na ba ninyong maloko o di kaya nakabili na kayo ng
expired na o sirang produkto? Ano ang ginawa mo?

4
c. Pag-uugnay ng halimbawa

d. Pagtalakay sa konsepto at Konsepto: Karapatan at Tugkulin Bilang Isang Mamimili


Kasanayan # 1 1. Ano ang batas Republic Act 7394?
2. Ano saklaw ng batas na ito?
3. Anu-ano ang karapatan ng Isang mamimili.
4. Ano-ano ang tungkulin ng isang mamimili?

e. Pagtalakay sa konsepto at
Kasanayan # 2
f. Paglinang sa Kabihasaan Ipagawa ang Gawain 6: LIGHT, CAMERA, ACTION!
Magpagawa ng dula-dulaan na magpapakita mg sumusnod na tema.
Unang pangkat: Pamantayan o katangian ng Mamimili
Ikalawang pangkat: Mga Karapatan ng Mamimili
Ikatlong Pangkat: Mga Tungkulin ng Mamimili

Gamitin ang rubrik sa ibaba sa pagbibigay ng marka sa dula-dulaan.

Maayos at malinaw ang 5 puntos


Iskrip pagkakasunud-sunod ng mga (pinakamataas)
ideya
Presentasyon Nagpaa pakita ng malikhain 5 puntos
(Pagpapalabas) (pinakamataas)
Characters Makatotohanang pagganap 5 puntos
(Tauhan) (pinakamataas)
Theme May kaishan at organisado ang 5 puntos
(Paksa) diwa (pinakamataas)
Relevance Maaring gamitin ang sitwasyon sa 5 puntos
Kaangkupan) pang-araw-araw na pamumuhay (pinakamataas)

g. Paglalapat ng Aralin Gawain 6: KARAPATAN MO, IPAGLABAN MO!


Gumawa ng kakukulang letter of complaint na ipararating sa
kinauukulang ahensiya ng pamahalaan. Mamili lang ng isang
sitwasyon.
1. Depektibong cellphone
2. Lip balm na naging sanhi ng pamamaga ng iyng labi
3. Double dead na karne ng ng manok
4. Maling timbang ng asukal
5. Serbisyong hair rebonding na naging sanhi ng pagkasunog ng
iyong buhok

h. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat tandaan sa tinalakay natin ngayon?

5
i. Pagtataya ng Aralin Kilalanin ang tinutukoy sa mga sumusunod na pangungusap. Isulat
ang iyong mga sagot sa iyong kwaderno.
___________ 1. Batas na nagsasabing ang panggagaya sa
produktong ginagamit ng iba ay nagbibigay ng kasiyahan sa tao.
___________ 2. Salitang ingles na tumutukoy sa kasiyahan na
natatamo ng tao sa pagkonsumo.
___________ 3. Batas na nagsasaad na ang paggamit o pagbili ng
magkakaternong produkto ay nagbibigay kasiyahan sa tao.

___________ 4. Batas na nagsasaad na ang patuloy na pagkonsumo


ng isang partikular na produkto sa isang pagkakataon ay
magreresulta sa pagbaba ng karagdagang kasiyahan sa
matatamo sa bawat yunit ng produkto na kinukunsumo.
___________ 5. Batas na nagsasaad na ang tao ay nakatatamo ng
higit na kasiyahan sa pagbili ng iba’t ibang produkto kaysa sa pagbili
ng iisang uri ng produkto.

j. Karagdagang Aralin Ano ang Produksyon?

V. TALA
VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya Cesium _______ Radium _________ Francium __________

Inihanda ni:

Maria Nellie P. Odtuhan


SST - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

Iwinasto ni:

Genelyn E. Cornejo
HT - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

6
DAILY LESSON PLAN
Unang Markahan
Araling Panlipunan 9
Week 8 Day 3 July 27, 28, 2017

DAY TIME SECTION


8:30 – 9:30 Radium
Thursday 11:00 – 12:00 Francium
Friday 7:30 – 8:30 Cesium
8:30 – 9:30 Radium

I. LAYUNIN
a. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing
konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na
pang-araw-araw na pamumuhay.

b. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga


pangunahing konspeto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino
at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.

c. Kasanayan sa Pagkatuto Naibbigay ang kahulugan ng pagkonsumo. (AP9MKE-Ii-19)

II. NILALAMAN
a. Aralin/Paksa: Aralin 6: PRODUKSYON
Paksa: Kahulugan at Proseso ng Produksyon at ang
Pagtugon nito sa Pang-araw-araw ng Pamumuhay

III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO

a. Sanggunian Araling Panlipunan 9: Ekonomiks

Mga pahina sa Gabay ng Guro pp.


Mga pahina sa Kagamitang pang-
mag-aaral pp. 72-74
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa Project Ease Module 4: Produksyon Proseso ng Pagsasama-
Portal ng LR sama
b. Iba pang Kagamitang Panturo Kagamitang biswal

IV. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Balik-aral Balikan ang paksang tinalakay sa nakaraang araw. Pagkatapos
magtanong ng ilang katanungan na magdadala sa panibagong
aralin.

7
b. Paghahabi sa Layunin

1. Ano nakikita sa larawan?


2. Kinakailangang mabuhay ng mga taong ito, anu-ano ang
kailangan nya upang mabuhay?
c. Pag-uugnay ng halimbawa Tingnan ang aking talahanayn. Piliin sa mga ito ang kailangan ng
tao upang mabuhay.
1. Pagkain 6. Serbisyo
2. Damit 7. Doktor
3. Kotse 8. Barbero
4. Tirahan 9. Entertainer
5. Alahas
1 Ilan ang inyong napili?
2. Paano matutugunan ng tao kanyang pangangailanagn?
3. Paano makakapagprose ng produkto?
d. Pagtalakay sa konsepto at Konsepto: Kahulugan at Proseso ng Produksyon at ang
Kasanayan # 1 Pagtugon nito sa Pang-araw-araw na Pamumuhay

1. Ano ang Produksyon?


2. Bakit mahalaga ang produksyon?
3. Paano nito natutugunan ang pang-araw-araw na pamumuhay?
e. Pagtalakay sa konsepto at
Kasanayan # 2
f. Paglinang sa Kabihasaan Sagutin ang mga sumusunod na tanong: Dahil kailangan natin ng
damit, hanapin natin ang mga salik upang makagawa ng damit.

Tela/Sinulid + Makina/Gunting + Mananahi + Mangangasiwa =

Sa produksyon, may tinatawag na input at output. Ang mga input


ay pinagsasama-sama upang makagawa ng kalakal, at ang
output ay ang yaring kalakal.
A. Ipalagay na kaarawan mo ngayon at ang iyong handa ay isang
napakasarap na cake. Isulat mo ang mga input upang magka-
output ka.
Input Output
1. _____________________________
2. _____________________________
3. _____________________________
4. _____________________________
5. _____________________________

8
B. Subukan mo ito.
1. Ano ang output kung pagsasama-samahin ang katad,
sapatero, hulma,mananabas, makina, at mamamahala?
2. Ano ang mga kailangang i-input kung ang nais na output ay
pantalon?
g. Paglalapat ng Aralin A. Magtala ng tatlong uri ng manggagawa na matatagpuan sa inyong lugar.
1. _____________________________________________________
2. _____________________________________________________
3 _____________________________________________________
B. Magbigay ng tatlong produkto na matatagpuan sa inyong lugar.
1. _____________________________________________________
2. _____________________________________________________
3. _____________________________________________________
C. Magbigay ng tatlong mungkahi upang higit pang mapalago ang mga
produktong ito.
1. _____________________________________________________
2. _____________________________________________________
3. _____________________________________________________
D. Anong uri ng mga puhunan ang kulang sa inyong lugar?
1. _____________________________________________________
2. _____________________________________________________
3. _____________________________________________________
h. Paglalahat ng Aralin Ipabuod sa klase ang paksang tinalakay.

i. Pagtataya ng Aralin Panuto: Buuin ang talata. Lagyan ng tamang sagot ang patlang.
1. Ang _____________ ay ang pagsama-sama ng paggawa,
kapital, entreprenyur, at mga materyales na kinuha sa lupa upang lumikhang
kalakal na ginagamit upang lumikha pa ng ibang kalakal at ng kalakal na
kinukunsumo.
2-4. Ang produksyon ay lumilikha ng dagdag balik-yaman sa porma ng ______,
________, _______, at ________.
5. Ang __________, ang nagmamay-ari ng mga yaman, ay nagpapagamit ng
yamang ekonomiko tulad ng lupa, manggagawa, at kapital sa firm na siya
namang tagalikha ng produkto na binibili at ginagamit ng household.
6. Sa _____ namang napagbilhan kinukuha ng firm ang pambayad sa renta,
sweldo, interes, at kita na pambayad sa paggamit ng yamang ekonomiko ng
household.
j. Karagdagang Aralin Mga Salik na Nakaiimpluwensiya sa Produksyon

V. TALA
VI. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya Cesium _______ Radium _________ Francium __________

Inihanda ni:

Maria Nellie P. Odtuhan


SST - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

Iwinasto ni:

Genelyn E. Cornejo
HT - I
Tanauan School of Craftsmanship and Home Industries
Tanauan, Leyte

9
10

You might also like