Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Detelyadong Banghay-Aralin sa Filipino VIII

(Pabuod na Pamamaraan)

I. Mga Layunin

Ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Malaman kung ano ang isang Pabula.

2. Maisabuhay ang mga moral na aral ng isang Pabula.

3. Mailahad ang pagkakaiba ng pabula sa iba pang mga anyo ng panitikan.

II. Paksang Aralin

• Paksa: Ang pabulang pinamagatang “Ang Hatol ng Kuneho”

• Sanggunian: Panitikang Asyano (Modyul ng Mag – aaral sa FILIPINO) 9, pp 103-109

• Kagamitan: Mga Larawan, Biswal Eyds, Pisara, Tsok

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Paghahanda
(Magbibigay ng isang kulay PULA at BUGHAW na (Ang mgamagaaral ay tutukuyin angnabanggit.)
Papel ang mga mag-aaral.)

Tukuyin kung ang mga nabanggit ay PABULA o


BUGTONG. Itaas ang PULANG papel kung ang
nabanggit ay PABULA at BUGHAW na papel kung ito
ay BUGTONG.
1. Ang Agila at ang Maya • Ang nabanggit ay Pabula.
2. Langit sa itaas, langit sa ibaba, tubig sa gitna. • Ang nabanggit ay isang Bugtong.
3. Bumili ako ng alipin, mas matas pa sa akin. • Ang nabanggit ay Bugtong.
4. Ang Aso at ang Uwak • Ang nabanggit ay isang Pabula.
5. Ang Daga at ang Leon • Ang nabanggit ay isang Pabula.

• Magaling! Palakpakan ninyo ang inyong mga • Malalaman po na pabula ang isang kwento
sarili. kung ito ay may karakter na hayop.
• Paano malalaman kung ang isang kwento ay
Pabula? • Ang madaldal na Pagong.
• Ang mag-anak na Langgam.
• Bawat isa ay magbigay ng halimbawa ng
pabula. • Ang magkapitbahay na Kambing at Kalabaw.

B. Paglalahad
• Ang ating aralin ngayong araw ay tungkol sa Basahin natin:
mga anyo ng panitikan at isang pabulang Anne: Ang pabula ay isang uri ng kathang-isip
pinamagatang “Ang Hatol ng Kuneho”. Basahin na panitikan kung saan ang mga hayop o kaya
ang nasa pisara. mga bagay na walang-buhay ang gumaganap na
mga tauhan. Tinatawag din itong kathang
kuwentong nagbibigay-aral.
Joshua: Ang pabulang “Ang Hatol ng Kuneho” ay
isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat, ang
pabulang ito ay nagmula sa Korea.
(Tumayo ang mag-aaral.)
(Tumawag ng isang mag-aaral.) Mary: Sa aking palagay ang bida sa kwentong ito ay
• Sino sa palagay mo ang bida sa pabulang “Ang ang Kuneho.
Hatol ng Kuneho”?
Allan: Maaring maging tauhan ng isang pabula ang
• Magbigay ng halimbawa ng maaring maging Pagong at Matsing.
tauhan sa isang pabula. Joseph:Ang Koneho at Leon ay maari ring maging
tauhan sa isang pabula.

C. Panlinang na Gawain
C.1. Pagganyak
• Pabibilangin ng guro ang mga mag – aaral at • mag – aaral 1, mag – aaral 2, mag – aaral 3
ihahanay nya ito sa tatlong grupo .  (Tatayo sa kanilang kinauupuan Sina , Micka ,
• Ang mga mag – aaral na nasa bilang 1 ay ang Anne , Liayen , Abdul at Raybert.)
unang grupo
• Micka , Anne , Liayen , Abdul at Raybert , Kayong • Tutugon ang lima ng Opo
lima ang magkakasama sa unang grupo? • (Tatayo ang lima sa harapan)
• Patatayuin ng guro ang unang grupo sa harapan. • Higit na matangkad si Anne kaysa kay Micka.
• Si Liayen maputi sa kanilang lima.
• Tatawag ang guro sa mga nakaupo at ipalalarawan
at ipagkukumpara sa isa't-isa sina Micka, Anne , • Parehas na nakasuot ng salamin sa mata sila
Liayen , Abdul at Raybert. Raybert at Abdul

• Naaayon sa antas ng Pang-uri ang ginamit sa


paglalarawan sa kanilang tatlo.
C.2. Pagganyak na Tanong
Basahin ang pagganyak na tanong sa pisara. (Babasahin ng mga estudyante.)
Paano ginagamit ang anyo ng pang-uri sa
paghahambing ng katangian ng tao, bagay, lugar o
pangyayari ?
C.3. Pagpapadali ng Gawain
pang-uri Pang-uri - mga salitang naglalarawan ng katangian
simuno ng tao, bahay, hayop, pook at pangyayari.
Simuno - ang nagsasabi kung ano o sino ang pinag-
uusapan sa pangungusap.
C.4. Paglalahad ng Bagong Aralin
Ang pag-aaralan natin ngayon ay tungkol sa anyo Panuto:
ng pang-uri. Basahin ang bawat pangungusap.
Basahin ang nasa pisara.

1. Mainit ang singaw ng niluluto sa kawali.


2. Mas mainit ang singaw ng apoy ng mga sanga ng
nagbabagang kahoy.
3. Pinakamainit ang singaw ng nasusunog na bahay sa
kabilang kanto. Kaysa sakanilang tatlo
• Ano ang salitang ginamit na anyo ng pang-uri sa • 'Mainit' ang salitang ginamit na anyo ng pang-uri
unang pangungusap? sa unang pangungusap.
• Ano ang simuno sa unang pangungusap? • 'Kawali' ang simuno sa unang pangungusap.
• Ilan ang simuno sa unang pangungusap ? • Isa lang ang simuno sa unang pangungusap.
• Bakit 'mainit' ang salitang pang-uri ang naaangkop • 'Mainit' ang naaangkop na salitang ginamit sa
sa unang pangungusap? pangungusap dahil nag-iisa lang ang simuno.
• Anong antas ng pang-uri ang ginamit? • Lantay ang antas ng pang-uri ang ginamit.
• Ano ang salitang ginamit na anyo ng pang-uri sa
pangalawang pangungusap? • 'Mas mainit' ang salitang ginamit na anyo ng
• Ano ang simuno sa pangalawang pangungusap? pang-uri sa pangalawang pangungusap.
• Ilan ang simuno sa pangalawang pangungusap? • 'Apoy' at 'Sanga ng kahoy' ang simuno sa
• Anong unlapi ang idinugtong sa pang-uri sa pangalawang pangungusap.
pangalawang pangungusap? • Dalawa ang simuno sa pangalawang
• Anong antas ng pang-uri ang ginamit? pangungusap.
• 'Mas' ang unlaping idinugtong sa pang-uri ng
pangalawang pangungusap.
• Pahambing ang antas ng pang-uri ang ginamit.
• Ano ang salitang ginamit na anyo ng pang-uri sa • 'Pinaka mainit' ang salitang ginamit na anyo ng
pangatlong pangungusap? pang-uri sa pangatlong pangungusap.
• Ano ang simuno sa pangatlong pangungusap? • 'Bhay', 'Apoy' at 'Kanto' ang simuno sa pangatlong
• Ilan ang simuno sa pangatlong pangungusap ? pangungusap.
• Ano ang unlapi ang idinugtong sa pang-uri sa • Tatlo ang simuno sa pangatlo pangungusap.
pangatlong pangungusap? • 'Pinaka' ang unlaping idinugtong sa pang-uri ng
• Anong antas ng pang-uri ang ginamit? pangatlong pangungusap.
• Pasukdol ang antas ng pang-uri ang ginamit.

• Kailan natin masasabi kung ang pang-uring ginamit • Hindi pinagkukumpara sa iba ang pang-uri kapag
ay hindi pinagkukumpara sa iba? nag-iisa lang ang simuno.
• Ilan ang simunong pinaghahambing kapag • Ginagamit ang unlaping 'mas' at 'higit na' kapag
ginagamit ang unlaping 'mas' at 'higit na? dalawa ang simunong pinaghahambing.
• Ilan ang simunong pinaghahambing kapag • Ginagamit ang unlaping 'pinaka' at pariralang
ginagamit ang unalaping 'pinaka' at pariralang 'ubod 'ubod ng' kapag tatlo o higit pa ang simunong
ng'? pinaghahambing.

C.5. Pagsasanay
Pagpapayaman ng Gawain 1:
A. Basahin ang panuto. A. Ibigay ang hinihinging antas ng pang-uri ng bawat
bilang na naaayon sa mga larawan.

Tamang Sagot 1. mahaba


1. tren
KOTSE

2. mas malaki
2. elepante

3. mahaba
3. medida ruler

sinturon
medida

4. tsokolate 4. pinakamatamis

tsokolate seresa duhat

5. 5. maasim
asukal

Pagpapayaman ng Gawain 2:
B. Basahin ang panuto. B. Kumpletuhin ang tsart. Isulat ang nawawalang pang-
uri sa loob ng kahon.
Tamang Sagot Lantay Pahambing Pasukdo

masarap mas masarap pinakamasarap


1. mas mapula
2. mataas mapula 1. mas mapula pinakamapula
3. pinakamataas
4. malinaw 2. mataas higit na mataas 3. pinakamataas
5. ubod ng linaw
4. malinaw magkasinglinaw 5. ubod ng linaw
Pagpapayaman ng Gawain 3:
C. Basahin ang panuto. C. Basahin ang bawat pangungusap. Isulat sa patlang
ang tamang antas ng pang-uri kung ito ay Lantay,
Pahambing o Pasukdol.
Tamang Sagot
1. Lantay _____ 1. Ang pangkat ni Ramon ay mabilis sa
2. Pahambing pagtakbo.
3. Pasukdol _____ 2. Si Ken ay mas gwapo kaysa kay Bamba.
4. Lantay _____ 3. Ubod ng linis ang bahy ni Tita Anna.
5. Pahambing _____ 4. Maganda ang tanawin na makikita sa Baguio.
_____ 5. Sina Yuri at Torry ay magkasing taas na.
Pagpapayaman ng Gawain 4:
D. Basahin ang panuto. D. Isulat ang wastong anyo ng pang-uri.
Tamang Sagot
1. pinaka matalino (matalino) 1. Sa apat na magkakapatid,
ang doktor ang _________.
2. mas maamo (maamo) 2. _________ ang aso kaysa sa puso.
3. maganda (maganda) 3. _________ si Kristine.
4. mas matigas (matigas) 4. _________ ang bato kaysa sa kahoy.
5. pinakamahaba (mahaba) 5. Ang tulay sa San Juanico ang
_________ tulay sa buong Pilipinas.
C.6. Paglalahat
• Kailan hindi kailangang baguhin ang anyo ng pang- • Hindi binabago ang pang-uri kung walang
uri? inihahambing at iisa lang ang simuno nito.
• Kailan ginagamit at dinudugtong ang unlaping • Ginagamit at dinudugtong ang unlaping 'mas' at
'mas' at 'higit na' sa anyo ng pang-uri? 'higit na' sa anyo ng pang-uri kung ang hinahambing ay
dalawang simuno.
• Kailan ginagamit at dinudugtong ang unlaping • Ginagamit at dinudugtong ang unlaping 'pinaka' at
'pinaka' at pariralang 'ubod ng' sa anyo ng pang-uri? pariralang 'ubod ng' sa anyo ng pang-uri kung ang
hinahambing ay tatlong simuno o higit pa.
• Ang tatlong antas ng pang-uri ay Lantay,
• Ano ang tatlong antas ng pang-uri? Pahambing at Pasukdol.

• Ano ang Lantay sa Antas ng Pang-uri? • Ang Lantay ay naglalarawan ng isang katangian ng
tao, bagy, lurar o pangyayari.
• Magbigay ng halimbawa. • Mahaba ang buhok ni April.
• Ano ang Pahambing sa Antas ng Pang-uri? • Ang Pahambing ay ito ang pagtutulad o
paghahambing sa dalawang tao, bagay, lugar o
pangyayari.
• Magbigay ng halimbawa. • Mas sexy ako kumpara kay Kim.
• Ano ang Pasukdol sa Antas ng Pang-uri? • Ang Pasukdol ayginagamit kung higit sa dalawang
tao, bagay, hayop, lugar o pangyayari ang
pinaghahambing.
• Magbigay ng halimbawa. • Ako ang pinakatahimik sa klase.

C.7. Pagpapahalaga
• Bakit kailangan pag-aaralan ang anyo ng pang-uri? • Kailangan pag-aaralan ang tatlong antas ng pang-
uri upang magkaroon ng kaalaman sa paggamit ng
tamang pananalita at naaangkop na salita lalo na sa
paghahambing.
D. Pagtataya
• Basahin at unawain ang panuto na nasa pisara. Panuto:
Piliin at guhitan ang tamang sagot sa loob ng saknong.
At isulat sa patlang kung anong antas ng pang-uri ang
Tamang Sagot ginamit.
1. Lantay - matagal _____1. Ang Jerome ay ( matabagal,
mas mabagal ) kumilos.
2. Pahambing - mas mataas _____2. ( Mas mataas, Pinakamataas )
tumalon ang pusa kaysa sa aso.
3. Lantay - malalim _____3. ( Pinakamalalim, Malalim ) ang butas
sa kalsada.
4. Pasukdol - pinakamainit _____4. Ang Pilipinas ay ang ( mas mainit,
pinakamainit ) na bansa sa buong Silangang Asya.
5. Pahambing - mas mabango _____5. ( Mabango, Mas mabango ) ang
sampaguita kaysa sa rosas.

• Gaano kadami ang sumagot ng tama sa bawat bilang. Bilang 1 ——— 29/30 = 96.67%
• Anong lebel ng kaalaman ang nalaman ng klase? Bilang 2 ——— 30/30 = 100%
Bilang 3 ——— 27/30 = 90%
Bilang 4 ——— 28/30 = 93.33%
Bilang 5 ——— 30/30 = 100%
Lebel ng Kaalaman = 96% (Dalubhasa)

IV. Takdang-Aralin
Gamitin sa pangungusap ang bawat anyo
o antas ng pang-uri.
1. Mabilis
2. Mas madali
3. Mas madami
4. Pinakamabigat
5. Pinakamatamis

Inihanda ni: Janeth D. Ramirez

BSED FILIPINO 1-2

Ipinasa kay: Ma’am Julieta E. Siclon

PROED5
MASUSING BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO – III
(Pamamaraan ng Pabuod)

I. Layunin :

II. Paksang – Aralin :


III. Pamamaraan
IV. Pagtataya
V. Takdang – Aralin

You might also like