Feb. 3-7, 2020

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Paaralan: Rosario Quesada Memorial National High School Antas: Grade 9

Grade 1 to 12 Guro: Jeanne Pauline J. Oabel Asignatura: Ekonomiks


DAILY LESSON LOG Petsa: Pebrero 3-7, 2020 Markahan: Ika-apat
Pebrero 3, 2020 Pebrero 4, 2020 Pebrero 7, 2020
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng
iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog
ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pang – unawa sa mga sector ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.

B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sector ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.

C. Kasanayan sa Pagkatuto AP9MSP-IVe-9 AP9MSP-IVe-10 AP9MSP-IVe-11


Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng sektor ng Nasusuri ang pagkakaugnay ng sektor agrikultural Nabibigyang-halaga ang mga patakarang pang-
industriya, tulad ng pagmimina, tungo sa isang at industriya tungo sa pag-unlad ng kabuhayan ekonomiya nakatutulong sa sektor ng industriya
masiglang ekonomiya
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa hanggang
dalawang lingo.

SEKTOR NG AGRIKULTURA SEKTOR NG INDUSTRIYA SEKTOR NG INDUSTRIYA


KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga
Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. pp 388-389 Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. pp 389-340 Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp 401 -404

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga Ekonomiks, Araling Panlipunan : Modyul para sa mga
Mag-aaral Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. pp 377 -379 Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. pp 377 -379 Mag-aaral (Batayang Aklat) 2015. Pp 401-404

3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE IV Modyul 12 EASE IV Modyul 12 Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang
Aklat) IV,

4. Karagdagang Kagamitan mula sa EASE IV Modyul 12


portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Laptop, projector Laptop, projector Laptop, projector

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya
ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan
Gabayan ang mag-aaral sa paglalahad ng Gabayan ang mag-aaral sa paglalahad ng Gabayan ang mag-aaral sa paglalahad ng
napapanahong balita napapanahong balita napapanahong balita

a. Balik Aral I. Panuto. Piliin ang tamang sagot sa mga tanong. Uriin ang mga sumusunod na produkto. Lagyan ng
1. Ang karaniwang produkto na matatagpuan sa sector letra A kung ito
ng agrikultura ay iyong ay nabibilang sa pagmimina, B kung ito ay
mga produktong : pagmamanupaktura, C kung 1. Alin sa mga sumusunod ang nabibilang
A. sekundarya. konstruksyon at D kung ito ay nabibilang sa utilities. sa sector industriya?
B. dumaan na sa pagproproseso. _____ 1. serbisyo ng tubig A. paghahalaman.
C. primarya _____ 2. pagkuha ng langis B. paghahayupan.
D. nilikhang produkto. _____ 3. pagproproseso ng asbestos C. pagsasaka.
2. Alin sa mga sumusunod ang hindi nabibilang sa _____ 4. paggawa ng shampoo at sabon D. pagmimina.
sector agricultura? _____ 5. Pagbibigay ng kuryente 2. Sa anong sector nabibilang ang mga produktong
A. paghahalaman. _____ 6. canned foods primarya, o mga likas na
B. pangingisda. _____ 7. pagtatayo ng mga tirahan produkto at hilaw na sangkap na galling sa kalikasan
C. pagsasaka. _____ 8. paggawa ng kalsada at hindi pa dumadaan
D. pagmimina. _____ 9. pagbebenta ng mga bakal sa pagproproseso?
3. Upang mapigilan ang pagbaba ng bilang ng mga _____ 10. serbisyong telepono A. agrikultura.
kalabaw, itinatag nang B. industriya.
Philippine Carabao Center na mangangasiwa ng C. pangangalakal.
pagpaparami at D. serbisyo.
pagpapaunlad ng populasyon ng kalabaw bilang 3. Alin sa mga sector ang namamahala sa
katulong sa pagsasaka at pagproproseso ng mga hilaw na
pinagkukunan ng karne, gatas at katad. Ito ay ang Batas material upang ito ay maging isang produkto?
A. Batas Republika Bilang 7307. A. agrikultura.
B. Batas Republika 6675. B. industriya.
C. Batas Republika 1288. C. paglilingkod.
D. Batas Republika 7110 D. pangangalakal
4. Alin sa mga uri ng pangingisda ang may 4. Ano ang tungkulin ng sector ng pangangalakal?
pinakamalaking naitala sa kabuuang A. Sinsuplayan nito ng pagkain at mga hilaw na
produksyon ng pangisdaan sa Pilipinas? sangkap ang mga
A. Pangingisdang komersyal. industriya..
B. Pangingisdang munisipal. B. Namamahala ang sector na ito sa sa
C. Pangingisdang aquaculture pagproproseso ng mga hilaw na
D. Pamamansing. material upang ito ay maging isang produkto.
5. Ano ang tungkulin ng sector ng agrikultura ?: C. Ito ang sector na lumilikha ng serbisyo para sa
A. Sinsuplayan nito ng pagkain at mga hilaw na sangkap pagpapaunlad ng
ang mga ekonomiya ng bansa
industriya. D. Nangangalaga ito ng pagpapalitan ng mga kalakal
B. Namamahala ang sector na ito sa sa pagproproseso at serbisyo sa loob at
ng mga hilaw na labas ng bansa.
material upang ito ay maging isang produkto. 5. Alin sa mga sumusunod ang suliraning sa sector
C. Ito ang sector na lumilikha ng serbisyo para sa industriya?
pagpapaunlad ng A. Kakulangan ng mga pasilidad at imprastraktura sa
ekonomiya ng bansa kabukiran.
B. Kakulangan ng suporta ng iba pang sektor
D. Nangangalaga ito ng pagpapalitan ng mga kalakal at C. Pagkaubos ng likas na yaman
serbisyo sa loob D. Kakulangan ng pondo o capital ng mga
at labas ng bansa. namumuhunan.

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Gawain 1: PRIMARYA – SEKONDARYA HALA! . Gawain 1:


 Tingnan at pag-aralan ang bawat larawan. Gawain 1: Pag-isipan Mo! KNOWLEDGE POWER!
Iugnay ang larawan sa kanan at sa kaliwa Basahin ang hinalaw na teksto. Suriin ang mga ideya
at ang nakapaloob na paniniwala sa sumulat. Gamitin
ang mga pamprosesong tanong sa pagtalakay ng
gawain.

Ang kuwento ng grupo naming taga-UP, post-EDSA


dreamers – mga nangarap ng magandang Pilipinas na
maaaring maipagmalaki kahit saan. Noong araw,
nagtatalo-talo lang kami tungkol sa industrialization,
bakit ang Pilipinas ay hindi naka-take off kompara sa
mga kasabayang bansa at paanong ang technology
and know-how ng agriculture natin, several centuries
behind – kompara sa ibang agricultural countries. Ang
consensus namin noon – hindi nagkaroon ang
Pilipinas ng land reform, totoong land reform na
talagang namahagi ng lupa sa tillers of the land, gaya
ng ginawa sa US at Japan. Ang pinag-uusapan, social
policies na dapat gawin – para paramihin at palakihin
pa ang middle class ng bansa o mga pamilyang may
purchasing powers. Isa pa, ang tax system sa
bansang masyadong skewed in favor ng mga may
properties na at conducive para gawing idle lamang
Pinagkunan: Araling Panlipunan ang marami sa mga ari-arian. Anyway, marami sa
Modyul ng Mag-aaral pahina 386-387 amin ay nakapagtrabaho na sa gobyerno at alam
namin – first-hand – hindi ganoon kadaling baguhin
ang mga kalakaran at bagay bagay…
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang nilalaman ng hinalaw na teksto?
2. Anong damdamin ang mararamdaman mula
sa sumulat?
3. Ano ang nagging kongklusyon ng sumulat?
Bakit iyo ang nagging pangwakas niya?
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 363
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa 1. Mula sa mga larawan, ano ang iyong 1. Ano ang mga patatakaran at programa ng
Bagong Aralin mabubuong hinuha? Saan mo maiuugnay ang mga larawan? Ano anong pamahalaan upang mapaunlad ang sektor
2. Paano nabuo ang mga produktong papel, mga Gawain ang ng industriya at pangangalakal?
sardinas at furniture o muwebles? Ipaliwanag. ipinapakita nito? Ano kaya ang mga 2. Ipaliwanag ang mga layunin ng pamahalaan
1. Anong sekondaryang sector ng ekonomiya kaugnay na suliranin sa mga gawaing ito? upang maissaayos ang kalagayan sa mga
nakapaloob ang transpormasyon ng mga kalagayan sa mga sekondaryang sektor ng
produkto industriya.

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Gawain 3: VENN DIAGRAM Gawain 2: ECO-SIGNS


Gawain 5: DATOS… DATOS… Malalim ang ugnayan ng mga sektor ng agrikultura at Ang pamahalaan ay nagpapatupad ng mga patakaran
Ipangkat ang klase batay sa dami ng mag- industriya. Kinakailangan ang dalawa upang higit na at programa dahil sa layunin nitong mapatatag ang
aaral. Tingnan muli ang Talahanayan 6. Hayaan ang mapabuti ang katatagan bilang mga sandigan ng ekonomiya ng bansa. Mula sa binasang teksto,
mga bata na pag-aralan ang mga datos. Atasan ang ekonomiya. Mula sa binasang teksto, punan ang Venn hayaan ang mag-aaral na gamitin at sundin ang
bawat pangkat na gumawa ng graph batay sa Diagram ng mga hinihinging impormasyon. paggamit ng Eco-signs na hango sa konsepto ng
Talahanayan. Siguraduhing ang bawat pangkat ay may traffic signs. Ang mga panandang ito ay STOP, GO at
takdang graph na gagawin na hindi katulad ng ibang CAUTION. Ang STOP ay ilalagay kung nais ng mag-
grupo. aaral na ang patakaran ay ihinto, GO kung nais
Pamprosesong Tanong: ipagpatuloy at CAUTION kung itutuloy nang may pag-
1. Ano ang naging trend ng mga datos sa ginawang iingat.
graph? Ano ang naging dahilan ng nasabing trend?
2. Kung ikaw ang magbibigay ng isang presentasyon,
paano mo gagamitin ang talahanayan at graph
upang ipakita ang kakayahan ng industriya bilang
isang sektor ng ekonomiya ng bansa?
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 397

Ugnayan:
___________________________________________
_____________________ Pamprosesong Tanong:
Pagkakaiba: 1. Ano ang iyong palagay sa kasalukuyang
___________________________________________ kalagayan ng sektor ng industriya? Ipaliwanag.
_____________________ 2. Makatwiran ba ang direksiyon ng pamahalaan na
magsagawa ng pagbabago sa mga patakaran at
Pinagkunan: Araling Panlipunan polisiya ng bansa kaugnay sa sektor ng
Modyul ng Mag-aaral pahina 400 industriya? Patunayan.
3. Paano ka makatutulong sa pag-unlad ng sektor
ng industriya tungo sa pagkamit ng kaunlaran ng
bansa?
Pinagkunan: Araling Panlipunan
Modyul ng Mag-aaral pahina 404
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawain 3: INDUSTRIYA, MAYROON BA?
bagong karanasan Gawain 6: BENEPISYO O EPEKTO? Ang gawaing ito ay maglalagay sa iyo sa
Halos bawat bansa ay nagsisikap na matamo sitwasyong aktibo kang makikibahagi sa
ang industriyalisasyon dahil sa kaugnayan nito sa pagpapatupad ng patakarang pang-ekonomiya na
konsepto ng kaunlaran. Ngunit ayon mismo sa ilang magpapabuti sa sektor ng industriya. Hatiin ang klase
mga ekonomista, ang industriyalisasyon ay nagdudulot sa tatlong grupo. Ang mga pangkat ay magsasagawa
din ng masamang epekto sa kapaligiran. Kaugnay nito, ng sarbey upang alamin ang mga industriya na
magsagawa ng debate sa klase. Ipangkat ang klase sa mayroon sa komunidad. Kasabay nito, isaliksik din
dalawa. Itakda ang bawat panig ayon sa benepisyo at ang mga polisiya na sumusuporta sa mga industriyang
masamang epekto ng industriyalisasyon. Gamitin ang ito. Gumawa ng isang balangkas sa kalagayan ng
mga pamprosesong tanong sa pagtalakay ng gawain. mga industriya at tingnan ang kapakinabangan ng
Pamprosesong Tanong: mga makikitang polisiya. Matapos ito ay bumuo ng
1. Ano ang pinakatampok na isyu sa naging debate? kongklusyon ayon sa:
2. Ano ang iyong personal na katayuan sa isyu? Kalagayan ng mga industriya
Bakit? Kakayahang na mapalago ang mga industriya
3. Kung ikaw ang pinuno ng bayan, ano ang iyong Kasapatan ng mga polisiya bilang tugon sa mga
higit na bibigyan ng bigat sa paggawa ng desisyon, pangangailangan ng industriya
ang benepisyo mula sa industriyalisasyon o ang Mga dagdag na kailangan mula sa lokal na
epekto nito sa kapaligiran at sa mga mamamayan? pamahalaan.
Pangatwiranan.

Pinagkunan: Araling Panlipunan


Modyul ng Mag-aaral pahina 398

f. Paglinang sa kabihasaan (Formative Pamprosesong Tanong: Gawain 4: Basahin at Unawain ang Teksto.
Assessmeent) Rubriks para sa isinagawang debate. Sa iskalang 1-5 1. Ano ang bahaging ginagampanan ng industriya? Presyo ng Langis, Parang Spaghetting Pataas o
kung saan ang 5 ang pinakamataas at 1 ang agrikultura? Pababa?
pinakamababa, markahan ang pangkatang Gawain. (25
puntos) 1. Paano nagiging mahalaga ang bawat isa sa
Indicator Iskor pagtugon sa mga pangangailangan ng tao?
1. Organisasyon ng paksang bansa?
tinalakay
2. Kagalingan sa 1. Sa mga gampanin ng bawat isa, paano ka
pagpapaliwanang sa isyu makatutulong sa pag-unlad ng sektor ng
3. Kagalingan sa pag-uugnay sa industriya?
isyu
4. Modulated ang boses
5. Pagsagot sa mga tanong at
pagbubuod

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-


araw na buhay Gumawa ng isang collage sa 1/4 Gumawa ng maikling pananaliksik /
cartolina na nagpapakita ng iba’t Case analysis tungkol sa uri ng
Pamprosesong Tanong:
ibang Gawain sa loob ng sector pamumuhunan sa PIlipinas. Mag- 1. Ano ang ipinararating ng mensahe sa loob ng text
box?
industriya at kalakalan. Pagkatapos ay gumawa rin ng aral ng isang tiyak na produkto at
2. Ano ang iyong mahihinuha mula rito?
maikling sanaysay sa paksang “ Bakit mahalagang tukuyin ang mga sumusunod: 3. Sa iyong palagay, ano ang maaaring mangyari sa
susunod na labinlimang
paunlarin ang sector ng industriya at kalakalan ng 1. Paano naitatag
bansa?”. Isulat sa 2. Sino ang nagtatatg
bond paper. 3. Paano naitatag
4. Mga suliraning kinakaharap
h. Paglalahat ng aralin
Mga Sektor ng Induistriya Kahalagahan at kahinaan ng Industriya
Mga Patakaran at Programa sa Sektor ng
Industriya at Pangangalakal

i. Pagtataya ng aralin Ibigay ang hinihingi: Tukuyin kung ang mga sumusunod na produksyon ay Ibigay ang hinhingi:
1. Ito ay binubuo ng mga kompanyang ang nabibilang sa (a) Produksyong mala-industriyal, (b) _______ 1. Ito ay patakaran upang labanan ang mga
pangunahing layunin ay matugunan ang Maliitang produksyon, (c)Katamtaman Hanggang sa gawaing hindi patas pagdating sa kalakalan.
pangangailangan ng mga mamamayan sa Malakihang produksyon, at (d) Ilang gawaing _______2. Ito ay proteksyon sa mga negosyante na
tubig, kuryente at gas. pagmamanupaktura. ang produkto may sariling likha tulad ng muebles at
2. tumutukoy sa paggawa ng mga produkto na ________ 1. Pagawaan ng asero iba pang gawang kamay.
nagkakaroon ng pisikal o kemikal na ________ 2. Pabrika ng pagkaing de lata Tukuyin kung Tama o Mali
transpormasyon ang mga materyal o bahagi ________ 3. Gumagawa ng sirang payong ______3. Ang mga programa ng pamahalaan ay
nito sa pagbuo ng mga bagong produkto. upang mapaunlad ang sektor ng industriya.
3. Ang sekondaryang sektor na kung saan ang Piliin ang titik ng tamang sagot. ______4. Sa smuggling ay nakakapangalap ang
mga metal, di-metal, at enerhiyang mineral ay 4. Alin sa mga sumusunod ang nabibilang sa sector pamahalaan ng karagdagang tax.
kinukuha at dumadaan sa proseso upang industriya? Ipaliwanag:
gawing tapos na produkto A. paghahalaman. 5. Bakit ang sektor ng industriya ang
Tukuyin kung Tama o Mali B. paghahayupan. nakakaambag ng malaki sa GNP?
C. pagsasaka.
4. Ang sektor ng industriya ay isang mahalagang D. pagmimina.
bahagi upang matamo ang kaunlaran layunin
nito ay maiproseso ang mga hilaw na materyal
5. Sa anong sector nabibilang ang mga produktong
upang makabuo ng mga produktong ginagamit
primarya, o mga likas na
ng tao.
produkto at hilaw na sangkap na galling sa kalikasan
5. Ang mataas na kita ng ekonomiya ay higit na at hindi pa dumadaan
mararamdaman kung ang halos lahat ng sa pagproproseso?
mamamayan ay A. agrikultura.
1. Dumedepende sa pamahalaan. B. industriya.
C. pangangalakal.
D. serbisyo.
j. Takdang aralin Suriin ang talahanayan at pagkatapos ay sagutin ang Sagutin nang may paliwanang ang mga tanong: Pag-aralan mo ang Presyo ng langis nyo!
mga sumusunod na tanong: 1. Magbigay ng limang suliraning kinakaharap ng Ipasaliksik sa mag-aaral ang naging
sector industriya at pagbabago sa presyo ng gasolina sa pamayanan
pangangalakal. kung saan nabibilang ang mga mag-aaral sa mga
___________________________________________ taong 2012 at 2013. Gamit ang talahanayan at graph,
___________________________________________ hayaang ilapat nila ang nasaliksik na datos at takdaan
_____________________ ang mahahalagang panahon at pagbabago sa presyo.
2. Ipaliwanang kung bakit kaya ang sector na ito ay Kasama ring isaliksik ang epekto ng mga pagbabago
1. Tungkol saan ang talahanayan? Ano ang ipinakikita nahaharap sa ganitong sa araw-araw na pamumuhay ng mga negosyante,
nito? ____________________________ suliranin pamilya, simbahan, guro, at ng mga tinder o tindera.
2. Alin sa mga subsector ng industriya ang ___________________________________________ Gumawa ng pag-uulat sa isinagawang pagsasaliksik.
pinakamalaking bahagdan ng ___________________________________________ Pamprosesong Tanong:
produksyon? Bakit kaya? ______________________________ 1. Anong panahon naganap ang mga pagbabago?
____________________________ 3. Sa iyong palagay, ano kayang programa ang dapat 2. Paano naapektuhan ng mga pagbabago ang
ipatupad ng mamamayan?
3. Alin kaya ang may pinakamaliit na bahagdan ng pamahalaan upang mapaunald pang mabuti ang 3. Sa iyong palagay, ano ang naging hamon sa
produksyon? Bakit ? sektor ng industriya at iyong pamilya ng mga pagbabago sa presyo ng
_____________________________ pangangalakal langis? Pangatwiranan.
4. Paano kaya mapapataas pa ng ating ekonomiya ang ___________________________________________
iba pang subsector ng ___________________________________________
industriya? Magmungkahi ng mga hakbang. ______________________________
___________________________
1.
IV. MGA TALA Presyo ng Langis, Parang Spaghetting Pataas o Basahin: IBON joins groups in industrialization
Pababa? call Sep 18, 2016
http://ibon.org/2016/09/ibon-joins-groups-in-
industrialization-call/

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong ang
maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo


na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa guro?

You might also like