DLL Week 7-Pagkonsumo PDF

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

Department of Education

Region IV-B MIMAROPA


DIVISION OF PALAWAN

Pang-araw-araw na Tala sa pagtuturo sa Grade 9 EKONOMIKS (Daily Lesson Log DepEd Order No. 42,s.2016

Paaralan:____________________________________ Baitang/Antas: Grade 9


GRADES 1-12 Guro: _______________________________________ Asignatura: Apan-Ekonomiks
Petsa: _______________________________________ Markahan: Unang Markahan
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na
Nilalaman pang-araw-araw na pamumuhay.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na
Pagganap pang-araw-araw na pamumuhay
C. Kasanayan sa INTERVENTION
Pagkatuto
II. NILALAMAN A. Paksa: Yunit- Mga Pangunahing Konsepto ng Ekonomiks
Aralin 5:Pagkonsumo
1. Pamantayan sa matalinong pamimili
2. Karapatan at tungkulin bilang mamimili
3. Consumer Protection Agencies
B. Kagamitan: Mga Larawan, Laptop, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips
C. Sanggunian: 1. Araling Panlipunan Ekonomiks (Gabay sa Pagtuturo), Pahina 39-44
2. Araling Panlipunan Ekonomiks ( Modyul),Pahina 60-71
Kagamitang Panturo
A. Sanngunian Araling Panlipunan Ekonomiks
1. Mga pahina sa gabay Pahina 39-44 Pahina 39-44 Pahina 39-44
ng guro
2.Mga pahina sa kagami- LM p 60-71 LM p 60-71 LM p 60-71
tang pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagami-
tan mula sa portal learning
resource
III. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa nakaraang Gawain 1: Gawain 1: Jumbled Letters GAWAIN 1: Intervention/Enrichment
aralin MAGTANUNGAN TAYO! 1.A M N A U P I R COLOR-CODING Summative Test
1. Anu-ano ang mga salik na (Mapanuri) Ang mga tanong sa
nakakaapekto sa 2. A T K A M I W N A R pagbabalik-aral ay CAMPAIGN
pagkonsumo? (Makatwiran) manggagaling ADVOCACY
2. Alin sa mga salik na ito ang 3. N B G U I Y (Buying) sa mga kulay ng papel na BROCHURE
higit na nakakaapekto sa 4. D N H A R O I G (Hoarding) hawak ng mag-aaral. PORTFOLIO
iyong Bumuo ng 10 tanong ang SCRAPBOOK
pagkonsumo bilang isang guro sa balik-aral. THINK, PAIR AND
mag-aaral? SHARE
DIARY
MESSAGE RELAY
QUIZ BEE
MAKIPANAYAM SA
LABAS
MAGSURVEY SA MGA
KONSYUMER

B. Paghahabi sa layunin Gawain 2: BAKIT KAYA? Gawain 2: BRAINSTORMING GAWAIN 2: LIGHTS, Ang mga mungkahing
Kapansin pansin sa Ang mga mag-aaral ay CAMERA, ACTION! gawain ay maaari ring
pagkonsumo ng mga pilipino magbabahagi ng kanilang Gumawa ng dula-dulaan gamitin sa ibang paksa na
na malaking paunang na nagpapakita ng ito ay angkop.
porsyento ang ginagastos sa kaalaman patungkol sa mga karapatan
pagkain, komunikasyon, batas na nangangalaga sa ng mamimili.
transpor- kapakanan Gabay na tanong:
tasyon, elektrisidad at tubig. ng mga mamimili. 1. Anu-anong mga
BAKIT karapatan ng mga
KAYA?________________ konsyumer
Ang guro ay maghahanda ng ang naipakita?
gabay na tanong upang 2. Bakit nararapat nating
maiproseso malaman ang ating mga
ang aralin. karapatan?
3. Ano sa tingin mo ang
karapatan ng konsyumer
na hindi
napapahalagahan?
Magbigay ng sitwasyon.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain 3: SURI-SIPI Gawain 3:PAG-UGNAYIN GAWAIN 3: KAPWA
halimbawa sa bagong (LM,p63-65) May mga sitwasyon na KO, INTERBYU KO!
aralin Pamprosesong Tanong: ipapabasa ang guro at ilalagay ng Maghanap ng kapareha sa
1.Ano ang ibig sabihin ng mga bata klase at magtanungan
Value for Money? ang batas na nangangalaga sa tungkol sa mga karapatan
2. Bakit bumibili ang tao? kapakanan ng mamimili. na natalakay.Ang mga
Ano ang nakakamit nya mula Halimbawa ng mga Batas napag-usapan ay
dito? 1. Republic Act No. ibabahagi sa klase.
3. Anu-ano ang mga 7394-Consumer Act of the Pamprosesong tanong:
pamantayan sa pamimili? Philippines 1. Bilang mag-aaral , ano
2. Batas sa Price tag ang pinakamahalagang
3. Batas Republika Blg. 3452 aral na iyong natutunan
Pag-usapan ang mga batas na ito. tungko sa karapatan?
Maghanda ng gabay na tanong 2. Ano ang mahalagang
ang guro. bahaging ginagampanan
ninyo sa ating lipunan
kung ang pag-uusapan ay
tungkol sa karapatan?
3. Ano ang inyong kayang
gawin na paraan upang
makapagbahagi sa inyong
kapwa ng inyong
natutunan?
D. Pagtalakay ng bagong Gawain 4: Malayang GAWAIN 4: SAAN AKO GAWAIN 4:
konsepto at paglalahad ng Talakayan PUPUNTA? MAGBALITAAN
bagong kasanayan#1 Magkakaroon ng malayang Magpangkatang gawain sa klase. TAYO!
talakayan sa pagitan ng guro Magkaroon ng May iparirinig ang guro
at mga mag-aaral patungkol kunwa-kunwariang na balita na sariling gawa.
sa mga pamantayan sa mga ahensya sa loob ng Ito
pamimili, at ang mga klasrum.Bibigyan ang bawat ay maglalaman
kahulugan nito batay sa pangkat ngtungkulin ng mga
kanilang binasang ng sitwasyon at hahanapin nila mamimili.
teksto sa naunang gawain. ang ahensya na kung saan sila Gabay na tanong:
Pamprosesong Tanong: nararapat maghain ng reklamo.
1.Bakit mayroong Pamprosesong tanong: 1. Ano-anong tungkulin
pag-aanunsyo sa mga 1. Ano ang reyalisasyon ninyo sa ng konsyumer ayon sa
produkto? inyong ginawa? Tama ba ang inyong
2.Nasusunod ba ninyo ang pinuntahan ninyong ahensya? narinig?
mga pamantayang ito sa 2. May mga pangyayari na ba sa 2. Ano-ano ang
tuwing inyong buhay na nakaranas kayo kahalagahan ng paghingi
kayo o ang inyong mga ng ng resibo sa
magulang ay namimili? ganitong pangyayari? Ano ang mga produktong binili?
3. Ano ang kahalagahan ng inyong ginawa? 3. Sapagbili ng produkto,
paghingi ng resibo sa ano ang pangunahing
pamimili? dapat na pagtuunan ng
pansin ng konsyumer?
( Bigyang tuon ang expiry
date,manufacturer
at ingredients ng produkto
)
4. Sa inyong palagay,
anong karapatan ng
mamimili ang madalas na
hindi napapahalagahan?
Magbigay ng mga
sitwasyon.
E. Pagtalakay ng bagong Gawain 5: Aksyon Show! GAWAIN 5:INFORMATION
konsepto at paglalahad ng Ang klase ay hahatiin sa 7 DISSEMINATION
bagong kasanayan #2 pangkat at ibibigay sa bawat Sa pamamagitan ng isang
grupo ang patalastas, ipapararating ng klase
pamantayan sa pamimili ang mga batas na nangangalaga
bigyan ng sapat na panahon at sa mga mamimili.
pag- Maghanda ng Rubriks ang guro
katapos ay isasadula sa klase. sa gawain
Ang guro ay maghahanda ng
rubriks
F. Paglinang sa Gawain 6: Spider Web GAWAIN 6:HIMAY-HIMAYIN GAWAIN 5:CHOICE KO
kabihasaan (Tungo sa Mga Pamantayan sa pamimili Pipili ang mag-aaral ng isang TO!
Formative Assessment) Pamprosesong Tanong: sitwasyon na kung saan Pumili ng isang karapatan
1.Magkakaugnay ba ang lahat susuriin niya kung saang ahensya at tungkulin mo bilang
ng pamantayan sa pamimili? at Batas ang maaaring
2. Ano ang hoarding at mangalaga sa kanya. konsyumer. Ipaliwanag
kaugnayan nito sa panic ayon sa iyong natutunan.
buying?

G. Paglalapat ng aralin sa Gawain 7:Repleksyon GAWAIN 6:MAGHANDA GAWAIN 6: PANANAW


pang-araw-araw na Sasagutin ng mag-aaral ang TAYO SA HINAHARAP MO,SHARE MO!
Gawain. susunod na tanong at ito ay Tatanungin ang mga mag-aaral Magbibigay ang mga
isusulat sa kanilang kung ano ang kanilang mag-aaral sa kanilang
repleksyon Notebook. gagawin kung sakaling sila ay opinyon sa mga katagang
1.Kailan mo masasabing isang malagay sa sitwasyong sila ay ito.
kang matalinong naagrabyado. 1. " The customer is
konsyumer?Bigyang always right"
katuwiran. 2. No return, No exchange
Gabay na tanong:
Sa inyong palagay, sa
lahat ba ng pagkakataon
ay tama
ang Kustomer?
Ipaliwanag.
H. Paglalahat ng aralin Gawain 8: Matalino akong GAWAIN 7:SHARE TAYO GAWAIN 7: STATUS
konsyumer Bubuo ng pagbubuod ng aralin KO,POST KO!
(LM,p69) ang bawat grupo na siyang grupo Maglagay sa isang kapat
Pamprosesong Tanong: din nila sa mga naunang gawain. na papel ng pagbubuod ng
1. Kung may mga sagot kang iyong mga natutunan sa
1 at 2 sa tsart, ano paksa at ididikit sa
ang epekto sa iyo ng mga nakalaang
katangian mong iyon? Bakit? bahagi sa klasrum.
2. Kung may mga sagot kang Maaaring tumawag ng 3
3 at 4 sa bawat isang bata
katangian upang basahin ang
anu-ano ang dapat mong kanilang ginawa.
gawin upang mabago ito?
I. Pagtataya ng aralin FORMATIVE TEST GAWAIN 7:SHARE TAYO
Bubuo ng pagbubuod ng aralin
ang bawat grupo na siyang grupo
din nila sa mga naunang gawain.
J. Karagdagang Gawain Alamin ang mga pananagutan GAWAIN 3: KARAPATAN
para sa takdang aralin at ng isang mamimili. MO, IPAGLABAN MO!
remediation Itala ang mga konsyumer Ipagpalagay na ikaw ay nakabili
protection agencies. o nakagamit ng produkto
Magsaliksik ng 5 Batas sa o serbisyo na binabanggit sa
Pilipinas na nangangalaga sa ibaba. Gumawa ng letter of
kapakanan ng mga mamimili. complaint sa kinauukulang
ahensya
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
​A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng iba
Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na nagpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang panturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito Nakatulong?

This material has been formulated for the benefit of the teachers and learners as reference to ease preparation of learning plan, yet, you are given the right to make some
changes as your locality/learners need but not the competencies. THANK YOU!

You might also like