Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 8

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang 7
Markahan: Ikatlo Linggo: ___6___
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at


Pangnilalaman pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal sa
makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)

B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-


Pagganap unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggana ika-20
siglo)

C. Mga Kasanayan Natataya ang mga palatuntunang nagtataguyod sa karapatan ng


sa Pagkatuto mamamayan sa pangkalahatan, at ng mga kababaihan, mga
grupong katutubo, mga kasapi ng caste sa India at iba pang
sektor ng lipunan (AP7TKA-IIIi-1.18)

D. Mga Tiyak na 1. Naiisa-isa ang mga palatuntunang nagtataguyod sa


Layunin karapatan ng mga bata at kababaihan ayon sa United
Nations.
2. Natatalakay ang kalagayan ng mga kababaihan sa Timog
at Kanlurang Asya.
3. Napahahalagahan ang mga ambag ng mga kababaihan
sa bansa at rehiyon.

II. NILALAMAN Mga Palatuntunang Nagtaguyod sa Karapatan ng nga Bata at


Kababaihan ayon sa United Nation

III. MGA
KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga
Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa EASE II Module 12,18, Yunit III, Aralin 3 pahina 256-258,
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Asya Pag-usbong ng Kabihasnan pahina 256-257, 346-398
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula
sa LR Portal
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo Laptop, projector,video clip, mga larawan, manila paper, marker

114
IV. PAMAMARAAN
ADVANCED LEARNERS AVERAGE LEARNERS

A. Balik-aral sa
nakaraang aralin BAG RAID ENTRY PASS
at/o pagsisimula
ng bagong aralin Tanungin ang mga mag-aaral Ang natutuhan ko sa
kung ano ang laman ng nakaraang aralin ay
kanilang bag. _______________________.

Magpakuha ng isang bagay na


ginagamit ng isang babae.

Ipapaliwanag kung gaano ito


kahalaga sa isang babae.

Pag-usapan ang mga bagay na


nakuha mula sa bag.

Magpapakita ng video clip


B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Source:
https://www.youtube.com/watch?v=
dYXl6Vy1bsY

Itanong:

1. Ano ang ipinapakita sa video?


2. Ano ang gagawin ninyo kung kayo ang nasa sitwasyon ng
babae sa video?
Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin

K-W-L Itanong:
C. Pag-uugnay ng Batay sa video clip, ipasagot Batay sa video clip na inyong
mga halimbawa ang chart. napanood, may alam ba
sa bagong aralin kayong mga programa na
KNOW WHAT LEARNED tumutulong sa mga ganitong
sitwasyon?

115
Ilalagay sa sa Know column
ang alam na ng mga mag-aaral
tungkol sa paksa.

Itanong sa mga mag-aaral kung DATA RETRIEVAL CHART


D. Pagtalakay ng ano pa ang gusto nilang
bagong konsepto malaman tungkol sa paksa. Hahatiin ng guro ang klase sa
at paglalahad ng limang (5) pangkat
bagong kasanayan Gamitin nag K-W-L chart
#1 Bibigyan ng guro ng babasahin
KNOW WHAT LEARNED ang mga mag-aaral tungkol sa
mga palatuntunang
nagtataguyod sa karapatan ng
mamamayan sa
pangkalahatan, at ng mga
kababaihan, mga grupong
katutubo, mga kasapi ng caste
sa India at iba pang sektor ng
lipunan.

Upang masagot ang mga gusto Sa pag-uulat, gamitin ang


pang malaman ng mga mag- chart.
aaral, gawin ang:
Sektor Sa Karapatang
ROUNDTABLE DISCUSSION Lipunan Tinatamasa

Hahatiin ng guro ang klase sa Mamamayan


limang (5) pangkat sa
pangkalahatan
Bibigyan ng guro ng babasahin
ang mga mag-aaral tungkol sa Kababaihan
mga palatuntunang
nagtataguyod sa karapatan ng Grupong
mamamayan sa katutubo
pangkalahatan, at ng mga
Mga kasapi ng
kababaihan, mga grupong
caste sa India
katutubo, mga kasapi ng caste
sa India at iba pang sektor ng Iba pang
lipunan. sector ng
lipunan
Pag-aaralan ng bawat pangkat
ang mga palatuntunan na
nagtataguyod sa karapatan ng:
Magkaroon ng malayang
talakayan.

116
Pangkat 1 – mamamayan sa
pangkalahatan
Pangkat 2 – mga kababaihan

Pangkat 3 – mga grupong


katutubo
Pangkat 4 –mga kasapi ng
caste sa India
Pangkat 5 – iba pang sector ng
lipunan
Pagkatapos ng pangkatang
gawain, hayaang magkarron ng
diskusyon ang mga kasapi ng
pangkat habang nakikinig ang
ibang mag-aaral.

Sisimulan ng moderator ang


diskusyon at susundan ng iba
pang kasapi ng pangkat.

Bibigyan lang ng limang minuto


ang bawat pangkat upang
maipakita ang laman ng
pagsusuring ginawa tungkol sa
paksa.

Magkaroon ng alayang
talakayan.

E. Pagtalakay ng TRI QUESTION APPROACH PICTURE ANALYSIS


bagong konsepto Batay sa pangkatang gawain, Magpapakita ang guro ng mga
at paglalahad ng
pag-usapan ang paksa tungkol larawan ng mga kababaihan
bagong kasanayan
#2 sa kababaihan, Gamiting gabay mula sa mga bansa sa Asya.
ang mga sumusunod na
tanong: Tumawag ng mga mag-aaral
1. Ano ang mga karapatan ng na magbibigay ng kanilang
mga kababaihan sa Timog at opinyon tungkol sa larawan.
kanlurang Asya? Iugnay ang larawan tungkol sa
2. Bakit hindi tuwirang karapatan ng mga kababaihan
nakakamit ng mga kababaihan sa Timog at kanlurang Asya.
ang kanilang karapatan?
3. Ano ang karaniwang Magkaroon ng malayang
nagiging kinahinatnan sa hindi talakayan.
pagkamit ng karapatang ito ng
mga kababaihan?

117
F. Paglinang sa Gamitin ang K-W-L chart upang malaman kung ano pa ang
kabihasaan (tungo gustong malaman ng mga mag-aaral
sa
Formative
Assessment) (Pagbibigay ng karagdagang impormasyon ng guro sa
pamamagitan ng power point presentation)

https://www.google.com/sea
rch?q=United+Nations+Decad
e+for+Women:+Equality,+Dev
elopment+and+Peace&source
=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=
0ahUKEwje1ObG5u_kAhVLUd
4KHS70Ce8Q_AUIEygC&biw=
1280&bih=699#imgrc=S5Owy
me0zdhQNM:
https://www.google.com/search?q=conve
ntion+on+the+elimination+of+all+forms+o
f+racial+discrimination+against+women&t
bm=isch&source=iu&ictx=1&fir=rFcT4yDv
C3uVIM%253A%252CU_6nBKDnxJiRhM%2
52C%252Fm%252F0518pj&vet=1&usg=AI4
_-
kTD74KH9NSlOJpviczhCVoF78W60Q&sa=X
&ved=2ahUKEwilyqv57O_kAhXbA4gKHcYd
CPUQ_B0wFnoECAoQAw&biw=1280&bih=
699#imgrc=rFcT4yDvC3uVIM:

https://www.google.com/search?q=convention+on+the+elimin
ation+of+all+forms+of+racial+discrimination+against+women&
tbm=isch&source=iu&ictx=1&fir=rFcT4yDvC3uVIM%253A%252
CU_6nBKDnxJiRhM%252C%252Fm%252F0518pj&vet=1&usg=AI
4_-
kTD74KH9NSlOJpviczhCVoF78W60Q&sa=X&ved=2ahUKEwilyqv
57O_kAhXbA4gKHcYdCPUQ_B0wFnoECAoQAw&biw=1280&bih
=699#imgrc=rFcT4yDvC3uVIM:
PAGTATAGUYOD SA KARAPATAN NG MGA BATA AT
KABABAIHAN

Kinilala ng Unted Nations na may karapatan ang mga bata.


Noong Nobyembre 20, 1989, inaprubahan ng General Assembly
ng United Nations ang Convention on the Rights of the Child. Ilan
sa karapatan ng mga bata na nakapaloob sa nasabing
Convention ay ang sumusunod:

118
1. Bawat bata ay may karapatang mabuhay.

2. Bawat bata ay may karapatang mabigyan ng pagkain.

3. Bawat bata ay may karapatang magpahayag ng sarili.

4. Ang parusang kamatayan at ang panghabangbuhay na


pagkakaulong na tinatawag na mga capital punishment
ay hindi dapat ipataw sa bata para sa krimen na kanyang
ginawa bago siya tumuntong ng 18 taong gulang.

5. Hindi dapat mapasailalim ang mga bata sa pagpapahirap


at sa hindi makataong mga parusa.

6. Tungkulin ng pamahalaan na bigyan ng proteksyon ang


mga bata sa panahon ng giyera.

Isinulong din ng United Nations ang karapatan ng kababaihan


noong idineklara nito ang 1975 bilang International Women’s
Year. Dagdag nito, idineklara rin ng General Assembly ng United
Nations ang United Nations Decade for Women: Equality,
Development and Peace mula 1976-1985. Sa loob ng dekadang
ito, isang Convention on the Elimination of All Forms of
Discrimination Against Women ang inilabas. Nakapaloob sa
dokumentong ito ang ilang karapatan ng mga kababaihan:

1. Ang pagbibigay-diin o pagpapahalaga sa diwa ng


pagkakapantay-pantay ng kababaihan at kalalakihan sa
pamamagitan ng paglalagay nito sa Konstitusyon.

2. Ang pag-alis ng diskriminasyon sa pagsasakatuparan niya


sa karapatang bumoto at mailuklok sa isang posisyong
pulitikal.

3. Ang pag-alis ng diskriminasyon sa kababaihan upang


makapaghanapbuhay.

4. Ang pag-alis ng diskriminasyon sa kababaihan upang


makatamasa ng edukasyon.

5. Ang pag-alis ng diskriminsyon sa kababaihan sa larangan


ng kalusugan

Itanong: Anong papel ang ginampanan ng United Nations upang


maisulong ang karapatan ng kabataan at kababaihan?

119
G. Paglalapat ng K-W-L
aralin Batay sa talakayan, ipasagot DECK OF CARDS
sa pang-araw-araw ang Learned column
na buhay Bawat card ay may nakasulat
KNOW WHAT LEARNED na karapatan ng mga bata at
kababaihan. Pipili ng isang card
ang bata at magbibigay siya ng
opinyon tungkol dito.

Gabay nga tanong:

“Bilang isang mag-aaral, paano


ka makatutulong sa nakaranas
ng pang-aapi o diskriminasyon
sa inyong barangay?”

Bigyang-puna ang sagot ng


mga bata.

H. Paglalahat ng
aralin SLOGAN EXIT PASS

Ipagawa sa mga mag-aaral Ang natutunan ko sa aralin ay


asng isang slogan tungkol sa _______________.
kababaihan na magsisilbing
pagbubuod ng paksa.

I. Pagtataya ng
aralin Magbigay ng isang karapatang isinulong ng United Nations para
sa mga kabataan at kababaihan. Ipaliwanag ang bawat isa.

J Takdang
Aralin/
Karagdagang
Gawain

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
A. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang

120
gawain para sa
remediation.
B. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
C. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remedial.
D. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
E. Ano ang
suliraning aking
naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
F. Anong
kagamitang
panturo ang
aking naidibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

121

You might also like