Kabihasnang Maya.

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

ARALING PANLIPUNAN 8

(KASAYSAYAN NG DAIGDIG)
Paaralan:
Baitang: 8
Guro:
Asignatura: ARALING PANLIPUNAN 8 (KASAYSAYAN NG DAIGDIG)
Petsa/Oras:
Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasikal at Transisyunal na Panahon at pagkabuo at paghubog ng pagkakakilanlanng mga bansa at rehiyon sa daigdig.

B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng adbokasya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasikal at nTransisyunal na Panahon na nagdulot ng malaking impluwensiya sa
pamumuhay ng tao sa kasalukuyan.

C. Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat kasanayan)
Nasusuri ang mga kaganapan sa kabihasnang klasikal ng America. (AP8DKT-IIe-6)

Mga Layunin

II. NILALAMAN

MGA KABIHASNAN SA MESOAMERICA


(KABIHASNANG MAYA(250 CE-900CE)

III. KAGAMITANG PAMPAGKATUTO

A. Sanggunian
1. TG
2. Teksbuk
3. LRMDC Portal
B. Iba pang Kagamitang Panturo

Kasaysayan ng Daigdig ph.86-87


Kasaysayan ng Daigdig Batayang Aklat ph. 187-190
Powerpoint Presentation
Mapa ng Daigdig
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o


pagsisimula ng bagong aralin
Gawain:
Balik-Aral: Magbigay ng mga Emperador pagkatapos ni Augustus at kanilang mga nagawa.
Ipakita ang Mapa ng Daigdig at banggitin ang mga natapos na mga kabihasnang klasikal na natalakay.

B. Paghahabi sa Layunin ng aralin

Matapos masuri ang kabihasnang klasikal sa Europe ay tunghayan naman natin ang Mesoamerica.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin


Itanong sa mga mag aaral ang mga sumusunod:

Namumuno sa kanilang lugar, Relihiyon mayroon sila, mga selebrasyon sa kanilang lugar at ano kanilang ikinabubuhay.

Ang mga na kanilang nabanggit ay kahalintulad din ng mga bagay na dapat malaman tungkol sa Kabihasnang Maya sa Mesoamerica.
Ituro sa Mapa ang lokasyon ng Mesoamerica kung saan sumibol ang mga kabihasnan.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Gawain: Basa –Suri.


Pagbabasa at pagsusuri sa paksang Kabihasnang Maya gamit ang powerpoint presentation.
Mga gabay na Tanong:
Anu-anong pamayanang lungsod ang nabuo ng Kabihasnang Maya?
Anong taon nagsimula at nagtapos ang kabihasnang Maya? Ilang taon lahat namayagpag ang kabihasnang Maya sa Mesoamerica?
Ano ang papel ng pyramid sa kanilang lungsod estado na nabuo?
Ano ang ibig sabihin ng salitang Halach uinic?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto


at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Sa larangan ng Ekonomiya, Anu-anong produkto mayroon sila?


Paano ito iniuugnay sa kanilang sinasambang diyos?

Matapos marating ang tugatog ng kabihasnan, Ilarawan ang mga sumunod na pangyayari sa pamamagitan ng paglalahad ng mga mag aaral.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Pagsusuri sa Pyramid of Kulkulan.

Gamit ang Diyagram ay ipasuri ang paglakas at paghina ng Kabihasnang Maya.


G. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw-araw na buhay
Sa Kasalukuyan, may mga bagay ba kayong nakikita na ginawa ang mga maya na maaari nating gamitin sa ating pang araw-araw na buhay? ano ang mga ito?

H. Paglalahat ng Aralin
Sa kabuuan, ano ang masasabi niyo sa Kabihasnang Maya?
I. Pagtataya ng Aralin
Ipasagot sa mga mag-aaral ayon sa kanilang kakayahan ang Kabihasnang Maya sa pamamgitan ng mga sumusunod: Gumamit ng Kalahating bahagi ng papel.
I. Bumuo ng tula
II. Pagguhit ng Larawan
III. Sanaysay
IV. Iba pang paraan na alam’

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation


Takdang –aralin.
Ipaliwanag Mo.Patunayang may mataas na kabihasnan ang mga Mayan. Punan ng impormasyon ang dayagram
Pamahalaan Relihiyon

Ang mga Mayan ay may mataas na kabihasnan

Ekonomiya Arkitektura

V. MGA TALA

PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%


sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ang aking punung-guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang-pansin:
Puno ng Kagawaran: ________________________________________________________
Puna/Mungkahi: ____________________________________________________________
Petsa: ________________________________________________________________

You might also like