Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Region XI
Tagum City Division
Canocotan National High School
__________________________________________________________________________

BANGHAY ARALIN SA PAGBASA AT PAGSULAT NG IBA’T-IBANG TEKSTO TUNGO SA


PANANALIKSIK
February 26, 2020 (7:30-8:30 AM) @ Grade 11 - Earth

I. Layunin
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
 natutukoy ang ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos;
 naisasadula ang ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos; at
 napahahalagahan ang mga paraang ginagamit sa pangangalap ng datos.

A. Pamantayang Pangnilalaman
 Nakasusunod sa pamantayan ng pagsulat ng masinop na pananaliksik.

B. Pamantayan sa Pagganap
 Nakapagpapamalas ng kasanayan sa pananaliksik sa Filipino batay sa
kaalaman sa oryentasyon, layunin, gamit, metodo, at etika ng pananaliksik.

C. Kasanayang Pampagkatuto
 Naiisa-isa ang mga paraan at proseso ng pagsulat ng isang pananaliksik sa
Filipino batay sa layunin, gamit, metodo at etika ng pananaliksik.
(F11PU – IVef – 91)

II. Nilalaman
a. Paksa: Pangangalap ng Datos
b. Reference:
c. Materials: Telebisyon, Kompyuter, Hand-outs

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pambungad na Pagbati
c. Pagtatala ng lumiban sa klase
d. Balik-aral sa nakaraang talakayan
B. Pamamaraan
a. Pagganyak
INDICATOR 2: Papangkatin ang klase sa dalawa, ang bawat pangkat ay mag-uunahan sa paghanap ng
Uses a range of
teaching strategies
katumbas na letra sa numero na nakapaloob sa kahon. Ang mauunang makapagbigay ng
that enchance learner katumbas na letra ay siyang panalo at makatatanggap ng premyo.
achievemnt in
literacy and
numeracy skills.
Decoding Game

1. I n t e r b y u
999 1414 2020 255 1818 222 2525 2121

2. C h e c k l i s t
333 877 555 333 1111 1212 999 1919 2020

3. S e n s u s
1919 555 1414 1919 2121 1919

4. S a r b e y
1919 111 1818 222 555 2525

5. T a l a t a n u n g a n
2020 1111212 1112020 0111414 2121 1414 7771111414

6. O b s e r b a s y o n
1515 2112 1919 555 1818 222 111 1919 2525 1515 1414

 Ano-ano ang mga nabuong salita?

 Ang mga salitang nabuo ay may kinalaman sa ating talakayan.

INDICATOR 2:
Uses a range of
teaching strategies A. Pag-ugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin:
that enchance learner
achievemnt in
literacy and - Papangkatin ang klase sa tatlong grupo (3)
numeracy skills.
INDICATOR 3:
- Bawat grupo ay magsasadula ng isang sitwasyon o pangyayaring naglalahad ng
Applies a range of paraan sa
teaching strategies to
develop critical and
pangangalap ng datos.
creative thinking, as - 5 minutong paghahanda
well as other higher-
order thinking skills.
- Ilahad sa klase

Pamantayan:

Napakahusa Di-gaanong
CRITERIA Mahusay (8)
y (10) Mahusay (7)

Lubos na Di-gaanong
naipapahaya Naipapahaya naipapahaya
g at g at g at
naipapakita naipapakita naipapakita
Kaangkupan ang ang
sa ang
Tema/paksa kaangkupan kaangkupan kaangkupan
sa tema na sa tema na sa tema na
nais nais iparating nais iparating
iparating sa sa manonood. sa
manonood. manonood.
Lubos na
Di-gaanong
naipapamala Naipapamalas
naipapamalas
s ang ang kaayusan
ang kaayusan
Kaayusan at kaayusan at at kaisahan
Kaisahan ng at kaisahan
Pangkat kaisahan ng ng bawat
ng bawat
bawat myembro sa
myembro sa
myembro sa pangkat.
pangkat.
pangkat.

Kabuuan 20 puntos

Pagsusuri:
- Sa pagsasadulang ginawa, anu-ano ang mga nabanggit na pamamaraan sa pangangalap ng datos?

INDICATOR 7: - Paano isasagawa ang mga nabanggit na pamamaraan ng pangangalap ng datos?


Plans, manages and
implements
developmentally
sequenced teaching and
lerning process to meet
B. Pagtalakay sa bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1:
curriculum requirements Magkakaroon ng malayang talakayan ang klase at gagamit ang guro ng Wheel of
and varied teaching
contexts.
Fortune para sa ibibigay na puntos sa pangkat na makakapagbigay ng kanilang
opinyon at masasagot ang tanong ng guro.

1.) Panayam- isang pagtatanong upang makakuha ng impormasyon tulad ng opinyon, kaisipan o
tanging kaalaman ukol sa isang paksa.
 Layunin ng Pakikipanayam
 Uri ng pakikipanayam ayon sa anyo
1. Formal
2. Di- formal
 Dalawang uri ng Impormante
1. Impormanteng lihim ang pangalan
2. Impormanteng lahad ang pangalan
2.) Sarbey- ito ay ginagamit para sukatin ang umiiral na pangyayari nang hindi nagtatanong kung
bakit ganoon o ganito ang isang bagay, paksa o pangyayari.
 Layunin ng Sarbey

3.) Nakabalangkas na Obserbasyon at Pakikisalamuhang Obserbasyon

 Nakabalangkas na Obserbasyon- ito ay pagmamasid ng mananaliksik sa mga kalahok na


pokus ng pag-aaral habang sistematikong itinala ang kanilang pagkilos, interaksyon, at pag-
uugali sa pamamagitan ng gabay sa obserbasyon.

 Pakikisalamuhang Obserbasyon- ito ay ang pag-aaral sa kilos, pag-uugali, at interaksyon ng


mga kalahok sa isang likas na kapaligiran.

C. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2:


 Bibigyan ang mga mag-aaral ng halimbawa ng mga mga kasangkapang ginagamit sa pangangalap ng
datos at magpapakita ng isang Video Clip sa etika sa pangangalap ng datos.

D. Paglinang ng kabisaan:
 Bakit kailangang maging kompedensyal ang mga datos?
 Paano ninyo mapapanatili ang kompidensyalidad ng mga datos?
 Ayon sa bidyo, ano ang pladyarismo?
 Anu-ano ang mga pamamaraan ng pag-iwas nito?

E. Paglalahat
 Anu-ano ang mga paraang ginagamit sa pangangalap ng datos?
 Ano ang kaibahan ng bawat isa?
 Ano ba ang pangunahing layunin ng mga kasangkapang ating tinalakay?
 Paano natin matutukoy ang kaibahan ng bawat isa sa mga paraang ginagamit sa pangangalap ng
datos?

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Valuing)


 Ano ang kahalagahan ng ibat ibang paraang ginagamit sa pangangalap ng datos?
 Sa papaanong paraan makatutulong ang mga paraan sa pangangalap ng datos sa ating pang-araw-
araw na buhay?
INDICATOR 9:
Design, selects,
organizes, and uses G. Pagtataya ng Aralin:
diagnostic, fomative
and summative Panuto: Tukuyin ang tamang sagot at isulat sa patlang.
assessment strategies
consistent with ______1. Ito ay ang pag-aaral sa kilos, pag-uugali, at interaksyon ng mga kalahok sa isang
curriculum
requirements. likas na kapaligiran.
______2. Ito ay ginagamit para sukatin ang umiiral na pangyayari nang hindi nagtatanong kung bakit ganoon o
ganito ang isang bagay, paksa o pangyayari.
______3. Ito ay pagmamasid ng mananaliksik sa mga kalahok na pokus ng pag-aaral habang
sistematikong itinala ang kanilang pagkilos, interaksyon, at pag-uugali sa pamamagitan ng
gabay sa obserbasyon.
______4. Isang pagtatanong upang makakuha ng impormasyon tulad ng opinyon, kaisipan o
tanging kaalaman ukol sa isang paksa.
INDICATOR 9:
Design, selects,
______5. Isang sarbey na sumasaklaw sa buong target na populasyon.
organizes, and uses
diagnostic, fomative
and summative
assessment strategies H. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation:
consistent with
curriculum
requirements.
- Gumawa ng sariling kasangkapan para sa pangangalap ng datos, tulad ng survey
questionnaire, talatanungan, observation checklist at iba pa na naayon sa paksa ng inyong
pananaliksik.

Prepared by:

ROXETTE MARIE A. TUZON


Teacher I

Observed by:

MRS. NELIA A. SUICO


Process Observer 1

MR. ARNEL G. CABALAN


Process Observer 2

You might also like