Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Republic of the Philippine

Department of Education
Region XII
Division of South Cotabato

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7 Marso 05, 2019


7:30-8:30 - DEL PILAR
10:00-11:00 – BONIFACIO
11:00 – 12:00 – AGUNALDO
1:30 – 2:30 – MABINI

I. LAYUNIN
a. Natutukoy kung paano gumawa ng isang script ng dula.
b. Napahahalagahan ang paggamit ng dula para maipahayag ang saloobin.
c. Nakagagawa ng isang skrip ng dula.
II. PAKSANG ARALIN
Paggawa ng script ng dula
Sanggunian: Pinagyamang Pluma 7 at Internet
Mga kasanayan sa pagkatuto: F7PN-IIef-9
III. PAMAMARAAN
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtatala ng mga lumuban
d. Pagbabalik-aral
A. Aktibity
Maghanap ng kapareha at magpalitan kayo ng mensahe na para bang nagpapalitan ng
mensahe sa pamamagitan ng cellphone.
Gawing paksa ang mga magagandang paraan para makaiwas sa ipinagbabawal na gamot o
droga.
Pagkatapos gumawa ng script tungkol sa mga magandang paraan para makaiwas sa droga ay
iuulat ito ng mga mag-aaral ng masinig sa klase.
B. Analisis
Pagsagot sa mga tanong:
1. Papaano ninyo naipapahiwatig ang inyong mga nararamdaman?
2. Ano kaya ang magandang pamagat ng isang pelikula na tungkol sa mga hakbang sa pag-
iwas sa droga.
3. Bakit kaya kailangan nating ibahagi ang ating nalalaman tungkol sa pag-iwas sa droga?
C. Abstraksyon
Ipapaliwanag ng guro kung papaano gumawa ng script ng isang dula.
Gagamiting paksa ng guro sa kaniyang mga halimbawa ang mga paraan sa pag-iwas sa droga
at mga dahilan kung bakit naiingganiyo ang mga kabataan sa paggamit ng ipinagbabawal na
gamot.
D. Aplikasyon
Maghanap ng kapareha at gumawa ng isang script ng dula ang mga mag-aaral tungkol sa sa
mga dahilan kung bakit naiingganyo ang mga kabataan sa paggamit ng droga. Pagkatapos ay
isadula ng masining sa harap ng klase.

IV. PAGTATAYA
Gumawa ng isang skrip ng dula na pumapaksa sa pagiging mabuting anak, kapatid o
kapamilya.

V. KASUNDUAN
Manaliksik ng isang sikat ng dula sa ating bansa at tukuyin kung sino ang may akda at Kaylan
ito naisulat.

Inihanda ni: ALADIN M. SALISIP

Sinuri ni: JOCELYN G. CORPUZ, MT-I


Filipino Department Head
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7

7:30-8:30 - DEL PILAR

10:00-11:00 – JAENA

11:00 – 12:00 – AGUNALDO

1:30 – 2:30 – GABRIELA SILANG

I. LAYUNIN
a. Natutukoy kung ano ang ang kanilang nagarap sa buhay
b. Napapahalagahan ang kanilang pangarap sa buhay
c. Nakakapag-isip ng sariling plano para maisakatuparan ang kanilang mga pangarap
II. Paksang aralin
Pangarap sa buhay
Sanggunian: Pluma 7 at internet
III. Pamamaraan
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtatala ng mga lumiban
d. Pagbabalik aral
A. Aktibiti
Tatanungin ng guro kung ano ang mga pangarap ng mga mag-aaral
B. Analisis
Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang kahalagahan na dapat alam natin kung ano
ang ating pangarap sa buhay.
C. Abstrakyon
Ipapaliwanag ng guro kung ano ang ibig sabihin ng pangarap at kung ano ang maaranig gawin
para matupad ang mga ito.
D. Aplikasyon
Gagawa ng apat na magkasunod na plano ang mga mag-aaral para matupad ang kanilang
pangarap.
IV. Takdang-aralin
Maghanap ng mga magagandang patalastas at pag-aralan ang mga linya o salitang ginamit
ng tauhan sa nasabing patalastas.
Agosto 20, 2019

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7

7:30-8:30 - DEL PILAR

10:00-11:00 – JAENA

11:00 – 12:00 – AGUNALDO

1:30 – 2:30 – GABRIELA SILANG

I. LAYUNIN
a. Naiuuganay ang konatatibong kahulugan ng mga salita sa mga nakaugalian sa isang
lugar.
b. Nakikilala sa kahulugan ng ilang salitang bisaya.
II. PAKSANG ARSLIN
Awiting bayan at Bulong
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtatala ng mga lumiban
d. Pagbabalik-aral
2. Aktibity
Magkakaroon ng dugtungang pag-await ang mga mag-aaral
3. Analisi
 Paano natin malalaman kung ang isang awitin ay kabilang sa awiting
bayan?
 Paano nagsimula ang awiting bayan? Saan ito nanggaling?
 Paano natin maipapakita ang pagpapahalaga sa mga iniwang pamana sa
atin ng ating mga ninuno, tulad ng awiting bayan at bulong?
4. Abstraksyon
Tatanungin ng guro kung ano ang kahulugan ng awiting bayan at bulong pagkatapos
ay daragdagan ng guro ang pagpapaliwang ng mag-aaral.

5. Aplikasyon
Sasagutin ng mga mag-aaral ang mga katanungan sa pahina 143.
IV. KAUGNAYAN
Alamin ang mga kaisipan ng nasaliksik ninyong Awiting Bayan.
Agosto 22, 2019

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7

7:30-8:30 - DEL PILAR

10:00-11:00 – JAENA

11:00 – 12:00 – AGUNALDO

1:30 – 2:30 – GABRIELA SILANG

I. LAYUNIN
a. Naipapaliwanag ang kaisipang nais iparating ng Awiting Bayan.
b. Magsagawa ng dugtungang pagbuo ng bulong at awiting bayan.
II. PAKSANG ARSLIN
Awiting bayan at Bulong
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtatala ng mga lumiban
d. Pagbabalik-aral
Aktibity
Magbibigay ng limang halimbawa ng awiting bayan ang guro, pagkatapos ay tutukuyin
ng mga mag-aaral ang kaisipang nais ipahiwatig ng mga awiting bayan.
Analisi
Pagsagot sa mga gabay na tanong.
1. Sa anong pagkakataon inaawit o itinatanghal ang mga awiting bayan?
2. Sa anong mga lugar niyo ginagamit ang mga bulong?
3. Nakarinig kana ban g isang nakakatandang nagsabi ng isang bulong?

Abstraksyon

Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang kadalasan pinapaksa ng awiting bayan.

Pagkatapos ay dadagdagan ng guro ang mga pagpapaliwang ng mga mag-aaral para mas lalo
pang maging malinaw ang mga nilalaman at kaisipang ng mga awiting bayan.

Aplikasyon

Gagawa ang mga mag-aaral ng dugtungang pagbuo ng awiting bayan at bulong.

IV. Kaugnayan
Pag-aralan ang mga uri ng awiting bayan.

Setiyembre 2, 2019

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7

7:30-8:30 - DEL PILAR

10:00-11:00 – JAENA

11:00 – 12:00 – AGUNALDO

1:30 – 2:30 – GABRIELA SILANG

I. LAYUNIN
a. Naibibigay ang sariling Interpretasyan sa mga salitang paulit-ulit na ginagamit sa akda.
b. Natutukoy ang salitang angkop sa diwa ng pangungusap.
II. PAKSANG ARALIN
Alamat
III. PAMAMARAARN
Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtatala ng mga lumiban
d. Pagbabalik aral.
A. Aktibity
May tatlong salitang ibibigay ang guro sa mga mag-aaral pagkatapos gagawan ito ng
pangungusap bawat isa.
B. Analisis
Pagsagot sa mga gabay na mga tanong
1. Bakit hindi pumayag ang ama ng magpaalam ang kaniyang mga anak na sasama sa
mga binatang bago pa nila nakilala?
2. Makatuwiran ba ang hindi pagpayag ng ama sa kagustuhan ng kaniyang mga anak?
3. Kung ikaw ay isa sa mga dalaga, susundin mo ba o susuwayin ang utos ng kaniyang
magulang?
C. Abstraksyon
Ilalahad ng mga mag-aaral ang tauhan at tagpuan na napapaloobs sa Alamat pagkatapos
ay babasahin ang nilalaman ng akda.
D. Aplikasyon
Gagamiting ng mga mag-aaral sa pangungusap ang mga salitang
1.baybayin
2. Humagulgul
3. lulan
4. naghahangad
5. pumalaot
IV.

You might also like