Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Kagawaran ng Edukasyon

Kawanihan ng Edukasyon nang Elementarya


Sta. Rita Elementary School
Sta. Rita, Pampanga

Pangalan: Dela Cruz Morina Petsa: February 28, 2020


Taon at Pangkat: Beed-IV Taong Pampaaralan: 2019-2020
Markahan: Ikalawang Markahan

Pakitang Turo sa Filipino


Detail Lesson Plan

I. Layunin: Sa loob ng 50 – minutong aralin sa Filipino II, 85% ng mga mag – aaral ay
inaasahang:

1. Natutukoy ang mga salitang kilos sa pangungusap;


2. Nagagamit sa pangungusap ang mga salitang kilos,
3. Naipapakita ang pakikiisa sa pangkatang gawain.

II. Paksa:

Salitang Kilos
(Sa Pangungusap)
Sanggunian:
Binhi 2 pp. 196-199
Landas sa Wika at Pagbasa pp. 118-122
Pagpapahalaga: Pagkain ng mga masusustansyang pagkain

Kagamitan:
 Mga larawan na nagpapakita ng kilos
 Manila paper
III. Pamamaraan:

Mga Gawain ng guro Mga Gawain ng mag-aaral

A. Panimulang Gawain:
1. Pagbati

Magandang umaga mga bata! Magandang umaga din po!

2. Panalangin
Tayong lahat ay tumayo at
manalangin.

3. Pagtsek ng estudyanteng pumasok

4. Pagganyak
Mayroon akong ituturong awit sa inyo. Alam niyo ba
ang awit na “Kung Ikaw ay Masaya”? Opo.

Ipapaskil ang kopya sa pisara

Kung ikaw ay Masaya

(1-2-3) Kung ikaw ay masaya tumawa ka


(1) HA-HA
(2) HI-HI
(3) HO-HO
( Ulitin ng dalawang beses)
Kung ikaw ay masay, buhay mo ay sisigla
Kung ikaw ay masaya tumawa ka
1. ( HA-HA)
2. (HI – HI)
3. ( HO-HO)
(1-2-3) Kung ikaw ay masaya pumalakpak ka
(1) Palakpak

(1-2-3) Kung ikaw ay masaya kumembot ka


(2)Kembot

(1-2-3) kung ikaw ay masaya pumadyak Ka


(2) Padyak

Mahusay! Masaya ba kayo ngayon? Opo


At dahil kayo ay masaya mayroon akong maikling
kwento babasahin sa inyo.

B. Paglalahad: Opo
Handan na ba kayong makinig mga bata?

Pero bago yun, atin munang sabihin ang mga


pamantayan sa pakikinig.
Anu – ano ang mga dapat gawin sa pakikinig?
(Pagbibigay g pamantayan sa pakikinig.) 1. Umupo ng maayos.
2. Makinig ng mabuti sa guro.
3. Iwasan ang makipag usap sa katabi.

Kwento: Ang Isang Ligaw na Upo (babasahin ng guro ang kwento)

Ang isang ligaw na upo ay tumubo sa halaman


ni Mang Teban. Itinali iyon ni Mang Teban sa
isang kawayan. Pero umihip ang malakas na
hangin kaya nalaglag iyon sa lupa. Dumating
ang isang aso at hinila ang katawan ng upo!
Mabuti na lang at napulot iyon ni Mang Teban
at muling inalagaan iyon.
C Pagtatalakay:

Ngayon tignan ko kung sino ang nakinig sa ating (babasahin ulit ng mga mag-aaral ang kwento)
kwento.

1. Ano ang tumubo sa halamanan ni Isang ligaw na upo.


Mang Teban?
2. Saan itinali ni Mang Teban ang upo? Sa kawayan!
3. Paano nalaglag ang upo sa lupa? Sa ihip ng malakas na hangin!
4. 4. Ano ang nangyari sa upo? Hinila po ng aso!
5. 5. Mabuti ba ang pagtatanim ng mga
gulay sa ating mga bakuran? Opo.
6. Kumakain ba kayo ng mga gulay? Ano-ano Opo.
ito? Kalabasa,
upo,
okra ,
talong,
7. Ano naman ang nagagawa ng mga gulay sa
ating katawan?
Nagbibigay po ng sustansya sa ating katawan
D.Paglinang sa Kasanayan:
Balikan natin ang kwento at pansinin ang mga
nakasalungguhit na salita. Basahin nga natin ang
mga ito.
Ano kaya sa inyong palagay ang ipinapakita ng mga
salitang nakasalungguhit sa ating kwento?
Nagpapakita po ng kilos
Mga galaw po
Mathew

Christian

Tama!!
Ang mga salita nakasalungguhit ay nagpapakita ng
kilos, tinatawag itong salitang kilos.

Ulitin niyo nga mga bata


Ang mga salita
Sa awit namang atin inawit kanina salungguhitan Nagpapakita ng kilos ay tinatawag na salitang
niyo nga ang mga salitang kilos. kilos.
(magtatawag ng estudyante)
(tatayo at sasalungguhitan ang mga salitang
E. Pangkatang gawain kilos)
Ngayon naman may ipapakita akong mga larawan.
Isulat ninyo kung ano ang ginagawa ng nasa
larawan. At gumawa ng pangungusap tungkol dito
gamit ang salitang kilos na ibinigay.
( Gagawin ito sa “show me board card”)
(Ipapakita ang mga larawan )
Magaling..Gamitin nga ito sa
pangungusap.

Magaling..Gamitin nga ito sa


pangungusap.

Magaling..Gamitin nga ito sa


pangungusap.

Magaling mga bata..sige para


panghuling larawan….
Mahusay na obserbasyon mga bata. (gagawin ang rain
Bigyan niyo ang mga sarili nyo ng rain clap. clap!!)

Bukod sa mga naipakita kong mga larawan o kilos. (magtataas ng kamay ang mga mag-aaral at
Sino pa magbibigay ng salitang kilos)
ang makapagbibigay ng mga salitang kilos.

F.Panlinang na Gawain

Nakikita nyo ba ang mga kahon sa pisara? opo

Sa bawat kahon ay may mga larawan naghahayag


ng mga salitang kilos. Pipili kayo ng isang numero at
kung ano ang salitang kilos na hinahayag ng nasa
larawan at gagamitin nyo sa pangungusap.

Maliwanag ba mga bata? opo

Sige tignan nga natin si jade


Anong numero ang gusto mo?

Number 2

Umaawit po
Ano ang salitang kilos ang hinihayag o ginagawa ng
nasa larawan

Umaawit si Maria

Ngayon gamitin mo ito sa pangungusap


Subukan natin si Princess Number 5 po

Nagbabasa po
Ang bubuyog ay nagbabasa ng libro
Ano ang pinapahayag ng larawan. Gamitin
Mo nga sa pangungusap
Number 1 po

Ang susunod si Timothy

Naliligo po
Naliligo ako bago pumasok sa paaralan
ano ang pinapahayag ng larawan gamitin mo
nga sa pangungusap
Number 4 po

Kung si mark

Nagsisipilyo ako sa tatlong beses sa isang


Ano ang pinapahayag ng larawan, gamitin mo
araw
nga sa pangungusap

Magaling ..at ang para sa pang huling numero ay


si veron

Ano ang ginagawa ng nasa larawan gamitin mo


Kumakain po
nga ito sa pangungusap
Kumakain ng almusal ang bata

Magaling mga bata… ngayon naman


gawin natin yung angel clap
(Gagawin ang angel clap)
F. Paglalahat:
Ano ang gamit ng mga salitang kilos Ang salitang kilos ay mga salitang nagpapakita ng
kilos o galaw.

(tatawag ng mag-aaral at ipapaulit ang


gamit o kahulugan ng salitang kilos)

Mahusay mga bata …gusto niyo Opo


bang maglaro tayo?

G. Pangwakas na Gawain

Tayo ay maglalaro pero , bago tayo (bumunot ang mga bata sa kahon)
maglalaro bumunot muna kayo dito sa
kahon , huwag muna itong bubuksan

Alam niyo ba yung larong pass the massage Opo

Magaling kung ganun , Sige buksan niyo


na muna ung mga nabunot niyo sa
kahon .. sino ang mga nakabunot ng
may star ang drawing tumayo nga

Kayo ang magiging manlalaro natin


Ngayon.
Ganito ang inyong gagawin.

 Bibigyan ko ang bawat pangkat ng


pangungusap,

 Siyempre di kayo magkakapareho bawal


din sabihin ito maliban nalang pagnag-
umpisa na ang laro natin.

 Tapos ibubulong nung pinagbigyan ko ung


pangungusap sa kasunod nyo hanggan
makarating ung mensahe o pangungusap
dun sa kagrupong nasa harapan.

 Ang gagawin naman ng nasa harapan ay


bubuoin ang mga jambled letter sa
harapan.

 Ang mga jambled letter nay un ay ang


salitang kilos na binanggit sa
pangungusap

Maliwanag ba mga bata


Opo

Sige maari nang luminya ang mga


kalahok
(mga pangungusap sa bawat pangkat) (magaayos na ang mga kalahok)

Unang pangkat:
 Si inay ay nagwawalis.
WISLAAWGAN
 Umupo ang pusa sa mesa. UPUMO
Ikalawang pangkat:
 Ang mga magsasaka ay nagtatanim ng palay
sa bukid. MINATATANG
 Malakas kung tumawa si Jessica.
WAMATU
Ikatlong pangkat:
 Nagsusuklay ng buhok ang ate ko bago USKSUANLYAG
matulog,
NOMANAG
 Nagmano si Alexis sa kanyang lolo.

(ginagawa ang massage relay)

IV. Pagatataya

Kahunan ang mga salitang kilos na gamit


sa bawat pangungusap.

1. Umuwi agad si Jacob.


2. Nagbihis siya ng damit na pambahay.
3. Pumunta siya sa kusina.
4. Tinulungan niya ang nanay.
5. Natuwa ang nanay sa kanya.
6. Maagang gumising si Angel.
7. Sasama siya sa lalawigan.
8. Sila ay pupunta sa lalawigan.
9. Dadalaw sila sa may sakit niyang
lolo.
10. Magdadala sila ng sari-saring
pasalubong.

V. Takdang Aralin:

Gumupit ng limang (5) larawan na


naghahayag ng salitang kilos at gamitin
ang mga ito sa pangungusap

You might also like