Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

DAILY LESSON LOG Paaralan Antas 11

(Pang-araw-araw na tala sa Pagtuturo) Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK


SA WIKA AT KULTURANG PILIPINO
Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG
SEMESTRE/ WEEK1

LUNES_______________ MARTES______________ MIYERKULES________ HUWEBES___________ BIYERNES______


__
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa F11PT-Ic-86 Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong gamit ng F11PD-Id-87 Natutukoy ang iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng
Pagkatuto wika sa lipunan (Ayon kay M.A.K Halliday) napanood na palabas sa telebisyon at pelikula
( Hal. Be careful with my Heart, Got to Believe, Ekstra, On the Job, Word of the Lourd)

D. Tiyak na Layunin 1. Nakapagbibigay ng ideya tungkol 1. Naibibigay ang konkretong a. Nailalahad at natatalakay ang pagkakaiba- iba ng mga gamit ng wika
sa instrumental, regulatoryo at kahulugan ng personal, heuristiko at sa lipunan.
interaksyunal na gamit ng wika sa representatibo. b. Nailalapat ang konsepto ng mga naturang gamit sa iba’t ibang
lipunan; 2. Napahahalagahan ang sitwasyon na naibigay.
2. Napahahalagahan ang kagandahan kagandahan at kabutihang dulot ng c. Nabibigyang halaga ang mga gamit ng wika sa pang araw-araw na
at kabutihang dulot ng gamit ng wika gamit ng wika sa lipunan; pamumuhay.
sa lipunan; 3. Nakikiisa nang buong husay sa
3. Nakikiisa nang buong husay sa mga mga gawaing inihanda.
gawaing inihanda.
III. NILALAMAN Gamit ng Wika sa Lipunan: Gamit ng Wika sa
a. Instrumental Lipunan: Gamit ng Wika sa Lipunan: Instrumental, Regulatoryo, Interaksyonal,
b. Regulatoryo d. Personal Personal, Hueristiko, at Representatibo.
c. Interaksyunal e. Heuristiko
f. Representatibo
IV. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino https://lourddeveyra.blogspot.com; Be careful with my hear-
(Batayang Aklat) (https://youtu.be/FHsOGDuY45s); Ekstra-
https://m.youtube.com/watch?v=qe1BGxP42vA.
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa
Kagamitang Pang mag- Wika at Kulturang Pilipino (pp. 80- Wika at Kulturang Pilipino (pp. 79-
aaral 81) 87)
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagbibigay kahulugan sa tatlong
aralin o pagsisimula ng naunang gamit ng wika sa lipunan.
bagong aralin.
a. Instrumental
b. Regulatoryo
c. Interaksyunal
B. Paghahabi sa layunin ng Gawain: Think-Pair-Share: Artista na yan!
aralin/Pagganyak Panuto: Basahin at Unawain ang Ipagpapalagay na ang sitwasyon
bawat sitwasyon. Isulat sa speech sa klase ay isang audition kung
balloon ang maaaring sabihin kaugnay saan ang guro mismo ang
nito, pahina 81-LM magsisilbing director at tatawag
1. May dumating na panauhin ng mga mag-aaral na
sa inyong bahay. Paano mo magsisiganap bilang auditionee
siya kakausapin? Ano ang para sa isang pelikula.
sasabihin mo sa kanya?
Halimbawa ng pagganap:
a. girlfriend na nabaliw sa
paghahanap ng kanyang
boyfriend
b. inang namumulubi sa
pagmamahal ng anak
c. among palautos
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay gamit ang semantic Pagtalakay sa iba pang gamit ng
konsepto at paglalahad ng webbing. wika sa lipunan sa pamamagitan ng Pangkalahatang Gawain:
bagong kasanayan “Panel Discussion” ng bawat (Talakayin ng mga gamit ng wika
Ang mga mag-aaral ay malayang pangkat batay sa mga iba’t ibang
magbigay ng sariling sitwasyon, mula sa iba’t ibang
pagpapakahulugan sa mga gamit ng Pangkat 1- Personal sanggunian.)
wika. Pnangkat 2- Heuristiko - Malayang bahaginan ng
Pangkat 3- Representatibo mga kaisipan mula sa mag-aaral at
guro.
Instrumentall rregulatoryo

Gamit
ng wika
interaksyonal

E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain: Pagpapakita ng video clip at -


Pagsasadula ng isang sitwasyon gamit susuriin ang pagkakaiba at  (Ibigay ang panuto sa mga
ang isang wika sa lipunan. pagkakatulad ng wikang nagamit. mag-aaral kung ano ang
oobserbahan sa panonooring
Pangkat 1- Sitwasyon sa Paaralan movie clip. ng “Please Be
Pangkat 2- Sitwasyon sa Simbahan Careful with my Heart”
Pangkat 3-Sitwasyon sa Parke o iba  Maglista ng mga
pang pasyalan linya/pangungusap na angkop
Pangkat 4- Sitwasyon sa Palengke o sa mga natalakay nang gamit
iba pang pamilihan ng wika, (hal. Instrumental,
Regulatoryo etc.)
 Panonood
 Pangkatang Gawain
- Magbabahaginan ang
bawat mag-aaral ng
naitalang linya/
pangungusap mula sa mga
napanood na tumutukoy
sa mga gamit ng wika.
F. Paglalapat ng aralin sa pang- Pag-uugnay ng gamit ng wika sa Paano maisasaalang-alang ang
araw-araw na buhay konkretong karanasan. kahalagahan ng gamit ng wika sa
lipunan?
G. Paglalahat ng aralin Kailan madalas nagagamit ang iba’t Pagbubuod ng aralin.
ibang gamit ng wika?  Paghihimay- himay ng mga
konsepto:
Mga tanong:
1. Sa anong sektor ng lipunan
kakakitaan ang eksena?
2. Sino- sino ang mga
gumamit ng mga partikular na
linya?
3. Ano ang layunin ng mga
tagapahayag sa napanood na
movie clip?
4. Sa tingin ninyo, ano ang
mga kahalagahan ng mga gamit
ng wika sa inyo? Paano niyo
iuugnay sa inyong pang-araw-
araw na pamumuhay ang mga
gamit na ito ng wika?
H. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit sa Gamit ng • Panuto :
Wika ( 10 aytem) 1. Kakanta ang buong klase ng
isang sikat na awitin habang ang
isang bolang papel ay ipinapasa-
pasa.
2. Magbibigay hudyat ang guro
kung kailan ihihinto ang
pagkanta kasabay ng pagpasa ng Gawin ang Lusong-Kaalaman sa
bola. pahina 51-52,-LM
3. Ang huling makakahawak ng
bola ang siyang gagawa/sasagot
sa panutong nakasulat sa papel.
(Hal. Ano ang gamit ng linyang
ito: Sa palagay ko, kailangan
muna nating magpahinga.)

I. Karagdagang Gawain para Magsaliksik tungkol sa gamit ng wika • Maglista ng 5


sa takdang-aralin at na Personal, Heuristiko at pangungusap/linya mula sa
remediation Representatibo. paboritong palabas sa telebisyon,
at sabihin kung ano ang gamit ng
wika sa partikular na sitwasyon.
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil sa sa oras. sa oras. kakulangan sa oras.
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
mga pangyayari. sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong dahil napakaraming ideya ang
sa paksang pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral ibahagi ng mga mag-aaral gustong ibahagi ng mga mag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil patungkol sa paksang pinag-aaralan. patungkol sa paksang pinag- aaral patungkol sa paksang
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang aralin aaralan. pinag-aaralan.
klase dulot ng mga gawaing pang- dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng mga klase dulot ng mga gawaing dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
gurong nagtuturo. pang-eskwela/ mga sakuna/ sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga
pagliban ng gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala: nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang
gawain para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
nakatulong nang lubos? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
Paano ito nakatulong? ____malayang talakayan talakayan talakayan talakayan
____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____malayang talakayan
____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____ paggawa ng poster
____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____pagpapakita ng video ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
_____Powerpoint Presentation ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
____Integrative learning (integrating ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
current issues) _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning ____Integrative learning
____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning (integrating current issues) (integrating current issues)
____Problem-based learning (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
_____Peer Learning ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Games ____Problem-based learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Realias/models _____Peer Learning ____Games ____Games
____KWL Technique ____Realias/models ____Realias/models
____Games
____Quiz Bee ____KWL Technique ____KWL Technique
Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models ____Quiz Bee ____Quiz Bee
pagtuturo:______________ _______ ____KWL Technique Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
_______________________________ ____Quiz Bee pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
___________________________ Iba pang Istratehiya sa ____________________________ __________________________
_______________________________ pagtuturo:______________ _______________________ _________________________
___ ________________________ __________________________ __________________________ __________________________
_____________________________ _________________________ Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
Paano ito nakatulong? __________________________ _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang
_____ Nakatulong upang maunawaan Paano ito nakatulong? maunawaan ng mga mag-aaral ang maunawaan ng mga mag-aaral
ng mga mag-aaral ang aralin. aralin. ang aralin.
_____ Nakatulong upang
_____ naganyak ang mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-aaral _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag-
na gawin ang mga gawaing naiatas sa ang aralin. aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing
kanila. _____ naganyak ang mga mag- naiatas sa kanila. naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng aaral na gawin ang mga gawaing _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga
mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral
naiatas sa kanila.
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
_____Nalinang ang mga Other reasons: Other reasons:
_______________________________ kasanayan ng mga mag-aaral ____________________________ __________________________
___________________________ _____Pinaaktibo nito ang klase ______________________ ________________________
_______________________________ Other reasons:
___________________________ __________________________
_____________________________ ________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na sosolusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at superbisor
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa kapwa ko
guro?

You might also like